ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาด้วยครับ ระหว่าง Ranger 2.2L 4x2 Wildtrack กับ Everest 2.2L Titanium  (อ่าน 4578 ครั้ง)

ออฟไลน์ RedMachine

• Newbie
  • *
สืบเนื่องมากจากกระทู้นี้ครับ http://community.headlightmag.com/index.php?topic=49178.msg837720#msg837720 ได้ไปทดลองครับมาแล้วครับ ทั้ง Ranger 2.2L wildtrack 4x2 AT กับ Everest 2.2L Titanium 4x2 AT คือมันเป็นรถคนละประเภทแต่เท่าที่ทดลองขับดูผมชอบช่วงล่างของ Everest มากกว่าครับ เพราะช่วงที่ถนนเป็นคลื่น ๆ Everest ไม่มีอาการขึ้นลง(เป็น sine wave)ตามถนนเลยครับ ผิดกับ Ranger 2.2L Wildtrack ที่มีอาการขึ้นลงเป็น(sine wave)อย่างชัดเจน
     ประเด็นคือ " คุณแม่อยากให้เอา Everest ครับคือคุณแม่จะช่วยเงินดาวน์ช่วย 50% เพื่อที่จะได้ผ่อนสบาย 11,xxx บาท/งวด ทางญาติพี่น้องก็เชียร์ให้ออก Everest เพราะจะได้ใช้นาน ๆ เพราะกว่าจะได้ออกคันที่ 2 ก็คงอีกนานเลยครับ แต่ในความคิดผมผมไม่อยากให้แม่ลำบากต้องมาออกช่วยผม คือผมไหวแต่ตัว Ranger 2.2L wildtrack 4x2 AT ในความรู้สึกผมผมคิดว่ารถผมจะออกเอง เพราะผมทำงานแล้วไม่อยากจะรบกวนคุณแม่ท่านเหนื่อยมาเยอะแล้ว ส่วนทางแม่ผมก็ไม่มีปัญหากับกระบะเท่าไหร่ แต่ญาติพี่น้องก็เชียร์ให้เอา Everest อย่างเดียวเลย Y^Y(แต่ก็เข้าใจนะครับเพราะหวังดี) "

Q1: ถ้าเพื่อน ๆ สมาชิกตกอยู่ในสถานการณ์แบบนี้ จะอธิบายใครญาติพี่น้องเข้าใจยังไงดีครับ? (คือด้วยกำลังทรัพย์ผมไหวแค่ Wildtrack ครับแบบคุณแม่ไม่ต้องช่วยซักบาท)

Q2: ภาพลักษณ์ของคนขับรถประเภท PPV กับ รถกระบะ ความหน้าเชื่อถือมันต่างกันขนาดนั้นเลยหรอครับ ? (ผมนึกว่าเค้าดูกันที่ความสามารถซะอีก)

ปล. คือผมมีแผนว่าจะออกปลายปีนี้ครับ ขอบคุณเพื่อน ๆ สมาชิกทุกคนครับ
- อีกอย่างนึ่ง ระหว่างที่ทำงานกับตัวเมืองห่างกัน 20 km. เป็นทาง 2 เลนสวนกัน รถบรรทุกอ้อย, ข้าวโพด, มันสำปะหลัง และ วัตถุดิบทางการเกษตรเยอะมาก เวลาเข้าเมืองผมต้องขี่มอไซค์เข้าไปตลอด เวลารถบรรทุกสวนมาแต่ละที คงไม่ต้องอธิบายนะครับ มันเลยเป็นอีกสาเหตุที่แม่อยากจะออกช่วย เพื่อให้ได้รถไว ๆ แต่ผมก็ยังคิดว่าจะออกเองเหมือนเดิมหนะครับ

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
ถ้าที่บ้านยินดีจะช่วยก็ให้เขาช่วยไปเถอะครับ

ยิ่งถ้าเขาได้ใช้ประโยชน์ร่วมจากคันนี้ด้วย

ส่งกองเชียร์แต่ปาก แต่ไม่มีเงินมาด้วย ก็ไม่ต้องให้ความสำคัญ

สุดท้าย เห็นบอกว่าจะ พร้อมออกปลายปี  จะออกแล้วค่อยมาดูสถานการณ์อีกทีก็ได้

รถยนต์ทุกวันนี้อย่างกะมือถือ โปรโมชั่น เปลี่ยนกัน ง่าย ลดแลกแจกแถมต่างกันไปในแต่ละช่วง

จะซื้อรถก็ดูกำลังตัวเอง ถ้าที่บ้านช่วยแล้วเขาไม่ลำบาก ก็ดี คำตอบนี้มีแต่คุณที่รู้

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
เป้นผมผมเอาppvนะ จากที่เคยนั่งและลองขับมา 

แม่คุณออกตัวล้อฟรีขนาดนี้ใจแม่คุณคงอยากได้รถที่นั่งสบาย อยากให้ลูกขับรถดูมีหน้ามีตาหน่อย ก็ถือว่าแม่คุณก็ได้ประโยชน์ไปด้วย กระบะถึงจะเป็น4ประตูให้ตายยังไงโช๊คหลังเป้นแหนบมันก็นั่งไม่สบายเท่าppvหลอก  ถ้าแม่คุณไม่เดือดร้อนจะช่วยก็ตามใจท่านไปดีกว่า  ออกRangerมา คุณไม่ต้องรบกวนแม่ก็จริง ถ้าแม่คุณเกิดบ่นว่ามันนั่งไม่สบาย  มันจะเสียความรู้สึกนะ
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
Everest สิครับ เผื่อนั่งได้หลายคน นั่งสบายกว่า ไม่นับเรื่องช่วยดาวน์อีกนะ เคยซื้อรถแล้วคิดว่าแค่นี้พอแล้ว จนมาเจอเคสคล้ายๆกัน เวลามีผู้ใหญ่ไปด้วย ถึงแม้จะไม่บ่อย แต่อยากให้ท่านนั่งสบายๆ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Eddy5659

Everest ครับ จบกว่า

แต่ผมขอถามหน่อยครับเป็นรถคันแรกและรถคันเดียวหรือไม่ครับ ถ้าเป็นรถคันเดียวผมว่าอย่าใช้ฟอร์ดจะดีกว่า ตัวรถมันดีเกินหน้าคู่แข่งจริงแต่ด้วยจำนวน 0 น้อย ห่วยๆก็เยอะๆ ดีขึ้นก็มาก บางทีเครมเปลี่ยนอะไหล่อาจต้องจอดรถเป็นหลายวัน ถ้าเป็นรถคันเดียวลำบากแย่เลยครับ

ส่วนตัวผมถึงแม้ผมจะมึทั้ง everest และ ranger แต่ถ้าเป็นรถคันเดียวในบ้านผมไม่ซื้อฟอร์ดแน่ๆ แต่ถ้ามีรถสำรองให้ใช้เผื่อฉุกเฉินก็จัดเลยครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ tvm

Everest ครับ จบกว่า

แต่ผมขอถามหน่อยครับเป็นรถคันแรกและรถคันเดียวหรือไม่ครับ ถ้าเป็นรถคันเดียวผมว่าอย่าใช้ฟอร์ดจะดีกว่า ตัวรถมันดีเกินหน้าคู่แข่งจริงแต่ด้วยจำนวน 0 น้อย ห่วยๆก็เยอะๆ ดีขึ้นก็มาก บางทีเครมเปลี่ยนอะไหล่อาจต้องจอดรถเป็นหลายวัน ถ้าเป็นรถคันเดียวลำบากแย่เลยครับ

ส่วนตัวผมถึงแม้ผมจะมึทั้ง everest และ ranger แต่ถ้าเป็นรถคันเดียวในบ้านผมไม่ซื้อฟอร์ดแน่ๆ แต่ถ้ามีรถสำรองให้ใช้เผื่อฉุกเฉินก็จัดเลยครับ
เป็นคำตอบที่ชัดเ่จนและจบครับ

คหสต. ผม ถ้าคุณแม่ท่านยินดี และไม่ลำบาก ผมว่าคุณจัด Everest น่าจะดีกว่า แต่ถ้าเอาคุณสบายใจ ก็อย่าสนสายตาใคร เอาที่คุณและคุณแม่สบายใจสุดละกัน

ออฟไลน์ Pegasus7700

อ่านจบแล้วรุ้สึกถึงความเป็นคนที่รักคุณแม่ๆมากๆเลยนะครับ
กรณีนี้ดูแล้วคุณแม่ชอบeveมากๆเลย  ดังนั้นเลือกeve เลยครับ จองเลยmotor show นี้

ส่วนเรื่องที่คุณแม่ช่วยดาวน์ ก็ดีแล้วไงครับ  win win
และหากมีเก็บเงินได้วันนึงไปคืนท่านก็ยังได้จะได้รุ้สึกถูมิใจ

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ ps000000

ถ้าเงินถึงจัด PPV แจ่มกว่ากระบะ

ออฟไลน์ city552

• Sr. Member
ผมมองว่า Everest อเนกประสงค์กว่ามาก การที่ต้องเพิ่มเงินดาวน์ ถ้าไม่ได้ลำบากสถานะการเงินของครอบครัว ผมว่ามองว่าเพิ่มไปเลย
และมันจะไม่รู้สึกเสียดายทีหลังครับ
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ romeo2011

• Full Member
ต้องมีคนบอกว่า ไปจ้าวตลาดหรือคันอื่นเถอะ ถ้าเป็นรถคันแรก เหอะ คุณรับได้เปล่าเมื่อเห็นรถที่เราชอบวิ่งผ่านแต่ไม่ได้ขับได้แต่มอง  ฟอร์ดมันไม่ได้ทำรถออกมาเสียทุกคัน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
EV สิครับ คุณแม่คุณอยากให้สิ่งที่ดีที่สุดกับคุณถ้าก้อนนี้ไม่ได้ลำบากท่านนักก็ให้ท่านช่วยเถอะครับ ถ้าคุณออกเรนเจอร์คุณแม่คุณอาจรู้สึกว่าคุณฎิเสธความหวังดีของท่านเอานะครับ ในส่วนนี้หลังจากออกรถแล้วก็พาท่านนั่งไปเที่ยวไปทำธุระบ่อยๆแค่นี้ก็ดีใจปลื้มใจแล้วเรื่องเงินมีเงินก็ทยอยคืนท่านก็ได้ถือว่ายืมมาออกรถก่อน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ keamgladnan

พูดถึงภาพลักษ กะบะกับ ppv ยังไง ppv ก็เหนือกว่าครับ

ออฟไลน์ Tui_PSG

ถ้าสามารถโน้มน้าวให้คุณแม่เห็นด้วยกับ Ranger ได้ ก็ไป Ranger ครับ
แต่ถ้าคุณแม่ยังยืนยันที่จะให้ซื้อ Everest ก็ไป Everest ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2016, 08:59:14 โดย Tui_PSG »

ออฟไลน์ SLuang

ถ้าใช้คนเดียว เป็นหลัก

กระบะคือคำตอบ  เพราะ ระยะยาว ค่าใช้จ่าย และการบำรุงรักษาต่ำกว่า และจะบรรทุกก็ทำได้ จะโดยสารก็ทำได้  เหนือกว่าตรงนี้

เรนเจอร์ 4 ประตู wild trak at โดยสารไม่ขี้ริ้วขี้เหร่ครับ  คนขับก็สนุกได้

ผมก็เปลี่ยนจากเก๋ง มาเป็นกระบะคันแรกในชีวิต  แต่คันที่ 4 ของสมาชิกในบ้าน
ผมก็เลือก DBL 2.2HR XLT AT ตอนนั้น จอง wild trak แต่รอแบบไม่มีกำหนดจึงเปลี่ยนขยับลงมาเป็น XLT
ทุกวันนี้ก็ใช้งานแบบรถเก๋ง คือโดยสารไปทำงานเป็นหลัก แวะส่งลูกไปโรงเรียน ส่งเมีย  แล้วก็ไปที่ทำงานของตนเอง ตอนเย็นก็ย้อนกลับเข้าบ้านพร้อมหน้าพร้อมตากัน  นานๆ  ก็บรรทุกเต็มกระบะหลังที ก็ไม่ผิดหวัง   สรุป มันอรรถประโยชน์ดีครับ ใช้มาจะ 4 ปีแล้วครับ

ออฟไลน์ TRcdi

ถ้าไม่ได้จะแบกปูนหินดินทราย ขนของใหญ่ๆบ่อยๆ

ไป everest โลดครับ หรู ดูดี นั่งสบาย อบอุ่น
ไว้หาเงินได้เยอะๆ  ค่อยคืนคุณแม่ให้เยอะกว่าเงินดาวน์ก็ยังได้เลย 

ออฟไลน์ Darkart

ไป Everest เลย ภาพลักษณ์ดูโอเคกว่า กระบะ ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ PunTam

สืบเนื่องมากจากกระทู้นี้ครับ http://community.headlightmag.com/index.php?topic=49178.msg837720#msg837720 ได้ไปทดลองครับมาแล้วครับ ทั้ง Ranger 2.2L wildtrack 4x2 AT กับ Everest 2.2L Titanium 4x2 AT คือมันเป็นรถคนละประเภทแต่เท่าที่ทดลองขับดูผมชอบช่วงล่างของ Everest มากกว่าครับ เพราะช่วงที่ถนนเป็นคลื่น ๆ Everest ไม่มีอาการขึ้นลง(เป็น sine wave)ตามถนนเลยครับ ผิดกับ Ranger 2.2L Wildtrack ที่มีอาการขึ้นลงเป็น(sine wave)อย่างชัดเจน
     ประเด็นคือ " คุณแม่อยากให้เอา Everest ครับคือคุณแม่จะช่วยเงินดาวน์ช่วย 50% เพื่อที่จะได้ผ่อนสบาย 11,xxx บาท/งวด ทางญาติพี่น้องก็เชียร์ให้ออก Everest เพราะจะได้ใช้นาน ๆ เพราะกว่าจะได้ออกคันที่ 2 ก็คงอีกนานเลยครับ แต่ในความคิดผมผมไม่อยากให้แม่ลำบากต้องมาออกช่วยผม คือผมไหวแต่ตัว Ranger 2.2L wildtrack 4x2 AT ในความรู้สึกผมผมคิดว่ารถผมจะออกเอง เพราะผมทำงานแล้วไม่อยากจะรบกวนคุณแม่ท่านเหนื่อยมาเยอะแล้ว ส่วนทางแม่ผมก็ไม่มีปัญหากับกระบะเท่าไหร่ แต่ญาติพี่น้องก็เชียร์ให้เอา Everest อย่างเดียวเลย Y^Y(แต่ก็เข้าใจนะครับเพราะหวังดี) "

Q1: ถ้าเพื่อน ๆ สมาชิกตกอยู่ในสถานการณ์แบบนี้ จะอธิบายใครญาติพี่น้องเข้าใจยังไงดีครับ? (คือด้วยกำลังทรัพย์ผมไหวแค่ Wildtrack ครับแบบคุณแม่ไม่ต้องช่วยซักบาท)

Q2: ภาพลักษณ์ของคนขับรถประเภท PPV กับ รถกระบะ ความหน้าเชื่อถือมันต่างกันขนาดนั้นเลยหรอครับ ? (ผมนึกว่าเค้าดูกันที่ความสามารถซะอีก)

ปล. คือผมมีแผนว่าจะออกปลายปีนี้ครับ ขอบคุณเพื่อน ๆ สมาชิกทุกคนครับ
- อีกอย่างนึ่ง ระหว่างที่ทำงานกับตัวเมืองห่างกัน 20 km. เป็นทาง 2 เลนสวนกัน รถบรรทุกอ้อย, ข้าวโพด, มันสำปะหลัง และ วัตถุดิบทางการเกษตรเยอะมาก เวลาเข้าเมืองผมต้องขี่มอไซค์เข้าไปตลอด เวลารถบรรทุกสวนมาแต่ละที คงไม่ต้องอธิบายนะครับ มันเลยเป็นอีกสาเหตุที่แม่อยากจะออกช่วย เพื่อให้ได้รถไว ๆ แต่ผมก็ยังคิดว่าจะออกเองเหมือนเดิมหนะครับ

คำถามแรก : ตอบแบบตรงๆนะครับ ก็บอกไปว่าอยากได้แบบนี้ พี่ภูผาเห็นว่ารอรถนานมาก ก็เป็นข้ออ้างได้ระดับนึง ไม่ต้องเดือดร้อนพ่อแม่ดีกว่า เก็บตังค์ไว้เติมน้ำมันได้เป็นปีๆ ถ้าไม่ช่วยตังค์ไม่ต้องช่วยเชียร์ ขออภัยหากตอบรุนแรงไป อีกอย่างท่านเองจะสบายใจและภูมิใจได้เต็มๆว่าน้ำพักน้ำแรงเรา ผ่อนรถหมดรีบเก็บเงินซื้อรถดีๆให้คุณแม่ได้นั่งนะครับ เป็นกำลังใจให้

คำถามที่สอง : ภาพลักษณ์เป็นแค่ส่วนนึงครับ ผมเห็นบางคนขับรถเก๋งเล็กๆ แต่มองคนขับรถกระบะว่าบ่จี๊ คงลืมไปว่ารถกระบะเดี๋ยวนี้ราคาแตะล้านหรือทะลุล้านไปแล้ว ผมว่าเรนเจอร์มันหล่อมาก ดูดี แต่ระวังเรื่อง After Sale แล้วกันนะครับ เป็นห่วงเรื่องเดียวเลยครับ

ไม่รู้ว่าคำตอบผมจะมีประโยชน์ไหม แต่ขอให้มีความสุขกับรถคันใหม่ที่ตัดสินใจเลือกแล้วกัน แต่ถ้าเป็นผม อะไรที่ไม่ทำให้คนในครอบครัวต้องมารับภาระร่วมกับเรา นั่นเป็นเรื่องที่ดีสำหรับผมครับ  :) :) :)

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway

ไม่ต้องคิดซับซ้อนมาก

ตามใจคุณแม่ครับ ใช้ยาวๆด้วย

ให้คุณแม่ได้นั่งรถดีๆสบายๆ ที่ท่านชอบเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2016, 11:01:41 โดย Life is a Highway »

ออฟไลน์ mongolias

ถ้าผมเป็น จขกท ผมคงเลือกพ่อภูเขาครับ
เหตุผล เพราะยังไง PPV ก็นั่งสบายกว่ารถกระบะครับ คุณจะได้รับส่งคุณแม่เวลาเดินทางไปเที่ยวไหนๆ ให้ท่านนั่งสบายๆครับ

ออฟไลน์ redsun

คุณแม่ชื่นชม และช่วยตังค์ รถก็เท่ห์
EVEREST เวิร์คคคคคคคคคคคค...  ::)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
EV เถอะครับ เท่กว่าเยอะ

ออฟไลน์ SM.

PPV ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ RedMachine

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ ในความคิดผมหลัก 3 อย่างที่ผมอยากจะทำให้ได้ด้วยกำลังตัวเอง
1. รถยนต์
2. บ้าน
3. แต่งงาน
  ตั้งแต่เล็กจนโตรบกวนท่านมามากพอละครับ เงินที่คุณแม่จะมาช่วยดาวน์แม่ก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่อยากให้แม่เอาเงินส่วนนี้ไปใช้ตามใจซื้อความสุข ใช้ชีวิตตัวเองบาง แต่ส่วนญาติพี่น้องผมก็เข้าใจว่าหวังดีแต่เด็กอายุ 25 ปี ในความคิดผมมันออกจะเกินตัวไปหน่อย ผมไม่อยากจะเจอกับสถานการณ์แบบเงินไม่พอใช้เดือนชนเดือน อยากจะผ่อนรถและมีเงินเก็บมีเงินสำรองใช้บ้าง หรือความคิดผมมันโบราณไป ขอบคุณมากๆ ครับ

ออฟไลน์ sornocz

• Jr. Member
  • **
ต้องมีคนบอกว่า ไปจ้าวตลาดหรือคันอื่นเถอะ ถ้าเป็นรถคันแรก เหอะ คุณรับได้เปล่าเมื่อเห็นรถที่เราชอบวิ่งผ่านแต่ไม่ได้ขับได้แต่มอง  ฟอร์ดมันไม่ได้ทำรถออกมาเสียทุกคัน
กำลังจะโพสแบบนี้เลย ตอนนี้ผมใช้ranger 2ปี แสนโลกว่าแล้ว เคยเคลมturbo. ยกชุดในประกัน แต่ผมคิดว่าคันต่อไปก็คงฟอร์ด.  เพราะงั้นถ้าทำใจได้เมื่อเห็นรถที่เราชอบวิ่งผ่าน ก็ไปเจ้าตลาดดีกว่าครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
คะแนนชนะขาดไปละ  ::)

ออฟไลน์ monsterjeff

• Jr. Member
  • **
ผมมองเรื่องเดียวครับ ถ้าอยากให้ท่านนั่งสบาย ท่านอายุมากแล้ว เล็อกEverest
รถใช้งานคล้ายกัน แต่นั่งสบายต่างกัน
แต่ถ้าต้องดิ้นรนมาซื้อก็อีกเรื่อง

promt

• บุคคลทั่วไป
ตามใจแม่ ไม่ผิดหวัง

ตามคำโบราณ
เลือกเมีย เชื่อแม่
เลือกรถ เชื่อเมีย

Everest ฟันธง

ออฟไลน์ tierak

ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ ในความคิดผมหลัก 3 อย่างที่ผมอยากจะทำให้ได้ด้วยกำลังตัวเอง
1. รถยนต์
2. บ้าน
3. แต่งงาน
  ตั้งแต่เล็กจนโตรบกวนท่านมามากพอละครับ เงินที่คุณแม่จะมาช่วยดาวน์แม่ก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่อยากให้แม่เอาเงินส่วนนี้ไปใช้ตามใจซื้อความสุข ใช้ชีวิตตัวเองบาง แต่ส่วนญาติพี่น้องผมก็เข้าใจว่าหวังดีแต่เด็กอายุ 25 ปี ในความคิดผมมันออกจะเกินตัวไปหน่อย ผมไม่อยากจะเจอกับสถานการณ์แบบเงินไม่พอใช้เดือนชนเดือน อยากจะผ่อนรถและมีเงินเก็บมีเงินสำรองใช้บ้าง หรือความคิดผมมันโบราณไป ขอบคุณมากๆ ครับ

คุณคิดดีและถูกมากแล้วครับ

ความสุขของแม่ ก็คือได้ส่งเสริมให้ลูกได้ดีมีสุขสบายนั่นแระครับ ถ้าเงินที่ท่านช่วยคุณไม่ทำให้เดือดร้อน หรือความมั่นคงลดลง ก็ตามใจแม่ก็น่าจะเสียหาย

หรือลองพูดคุยกับคุณแม่ดูครับ เอาไว้ช่วยตอนคุณจะซื้อบ้าน หรือตอนจะสร้างครอบครัว เป็นต้น

ถ้าอายุยังไม่เยอะ เริ่มทำงานยังนานผมว่า เรนเจอร์  มันเข้ากับผู้ชายวัยนี้เอามากๆ   แต่อย่าไปแคร์หรือคิดมากเรื่องมุมมองหรือความคิดคนอื่นเลยครับ ตาบใดที่ไม่ทำให้คนอื่นเดือดร้อน