ผู้เขียน หัวข้อ: จากคลิป Extra ของ Mazda CX-3 ถึงพี่จิมมี่และผู้ใช้เว็บบอร์ด...  (อ่าน 9565 ครั้ง)

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
จริงๆปัญหานี้ เรื่องการขึ้นลูกระนาดแล้วมีเสียง มันมีมาตั้งแต่ Mazda 3 แล้ว รถล๊อตแรกๆที่ออกมาเป็นเยอะ ไม่รู้ว่าใช้พาร์ทอะไรที่มีส่วนเกี่ยวข้องกันไหม อยากบอกว่าบางคันเคลมก็ไม่จบ บางคันก็จบ บางคันก็เป็น บางคันก็ไม่เป็น แต่คนเป็นเยอะพอสมควรจนเรียกว่าเป็น defect ประจำรุ่นได้เลยครับ

แต่หลังจากปี 2014 มาก็ไม่มีปัญหาแล้วนะครับ (เปิดตัวเดือนมีนา 2014) Mazda น่าจะได้แก้ไปแล้ว ใครซื้อล๊อตแรกๆผมว่าอาจจะเป็นสำหรับ CX-3 แต่ซื้อช่วงนี้ก็คงได้แก้เรียบร้อยแล้วแหละครับ แถมแอบส่องในคลับก็ไม่ค่อยมีบ่นเร่ืองนี้เท่าไร

จบการแจ้งข้อมูล ^^

ออฟไลน์ demo2

• Sr. Member

ออฟไลน์ jazzz

• Jr. Member
  • **
รถผม  mazda2 รุ่นล่าสุดมี DRL มีเสียงดังครับ รอเข้าไปแก้ไขครับ  :'(

รถผม  mazda2 รุ่นล่าสุดมี DRL มีเสียงดังครับ รอเข้าไปแก้ไขครับ  :'(

เปลี่ยนเป็นประจำยี่ห้อ

แต่ผมรอดหมดเลยนะ ไฟเครื่องยนต์ ทั้งๆที่เติม 95e10 แค่ครั้งเดียว E20 มายาวๆ มี E85 แซมๆบ้าง
โช้คก็ไม่มีเสียง

ออฟไลน์ Notez

• Full Member
ของผม mz3 Sky lot แรกเลย

เดือนแรกโช้คดัง เข้าไปเคลม เปลี่ยนต้นใหม่ ออกมาไม่หาย

ใช้ไปอีกหลายเดือน สุดท้ายคือทุกคันที่แจ้งเคลมไว้ให้เข้าไปใส่ยางรองสปริง อาการก้อหาย

แต่ที่ไม่หายคือ หมุนพวงมาลัยเยอะๆ เช่นตอนถอยจอด จะมีเสียงแอ๊ดๆ แถวเบ้าโช้คเหมือนฝืดๆ

หล่อลื่นเบ้าโช้คก้อไม่หาย

เช็คระยะรอบหน้าคงให้เค้าดูอีกรอบ

ออฟไลน์ Puitam

ของผมก็เครมแล้ว   เงียบไปเลยเหมือนกันครับ

ส่วนไฟเอนจิ้นกลัวๆอยู่เหมือนกัน  เลยเติม95 e10มาตลอด

ออฟไลน์ V221

Benz W211ตอนออกใหม่ๆก็มีอาการนี้หลายคันครับทั้งE240กับE200Kom
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

ขออนุญาตนะครับ
ไม่ได้ติดตามมาหลายวัน
ไฟเอนจิ้นโชว์นี่คือ เติมE85?

ถ้าใช่ ตัวผมเองรอรับ cx5 mc อยู่ แล้วจะมั่นใจว่าเติมได้ไหมเนี่ย :'(
เรื่องในคลับก็ไม่ค่อยได้ดู (เพราะส่วนตัวผมรู้สึกว่าในคลับไม่ค่อยมีข้อมูลเลยครับ)
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ ps000000

โหมีดีเฟคประจำยี่ห้อล่วย

ออฟไลน์ -Brian

ยี่ห้อไหนไม่มีดีเฟคบ้าง

ออฟไลน์ nuntapon.s

พี่เขาคงหมายความว่าเป็นเหมือนกันทุกรุ่นมันแปลกหน่ะครับ  ที่ผ่านๆมาเราก็เห็นแต่ดีเฟคประจำรุ่นไม่เคยมีใครมีดีเฟคประจำยี่ห้อ

ออฟไลน์ ichok

เข้ามางงๆกับไฟเครื่องโชว์....ของผมมาสด้า3 เติมe85ตลอด เคยสังเกตุไฟเตรื่องโชว์ตอนน้ำมันใกล้หมดถัง เป็นมา3ครั้งแล้ว พอเติมน้ำมันเข้าไปไฟมันจะไม่ดับทันที ต้องรอซักวันสองวันถึงดับ ส่วนตัวเครื่องยนต์ไม่มีอาการผิดปกติใดๆ

ออฟไลน์ Pat.C

• Full Member
m3 ผมออก ธ.ค. 2015 มีเสียงเวลาขึ้นลูกระนาดเหมือนกันครับ รอเข้าไปทำตอนเช็ค 10,000 โล

ส่วนปัญหาไฟเครื่องโชว์ยังไมเ่จอครับ e20 ตลอด

ปัญหาเรื่องไฟเห็นคนในคลับเคลมแล้วจบคือ หัวฉีด ปั๊มแรงดันสูง-ต่ำ อัพเฟิร์มแวร์ เห็นว่าอาการไฟโชว์หายครับ

ออฟไลน์ FyGI

เสียงขึ้นลุกระนาด HR-V ผมก็เป็นครับ

ดังเหมือนเสียงเหล็กยืด บางวันดังเหมือนเหล็กตีกัน
บางวันดังกึก ตกหลุมดังแคร็ง

ออฟไลน์ -Brian

พี่เขาคงหมายความว่าเป็นเหมือนกันทุกรุ่นมันแปลกหน่ะครับ  ที่ผ่านๆมาเราก็เห็นแต่ดีเฟคประจำรุ่นไม่เคยมีใครมีดีเฟคประจำยี่ห้อ
กรณีนี้ผมว่าอาจจะเป็นเพราะใช้พาร์ทจากซัพพลายเออร์เดียวกันหรือเปล่าครับ เพราะmazda ชอบแชร์พาร์ทกันในหลายๆรุ่น

กรณีนี้ผมว่าอาจจะเป็นเพราะใช้พาร์ทจากซัพพลายเออร์เดียวกันหรือเปล่าครับ เพราะmazda ชอบแชร์พาร์ทกันในหลายๆรุ่น

หน้าเหมือนกันขนาดนี้ 55

ออฟไลน์ neung23

จากผู้โดนกล่าวถึงใน extra clip

เรื่องเสียงดังผมดังตอนหมุนพวงมาลัยคับ ตอนตกหลุมไม่ได้สังเกตแต่ก็พอได้ยินบ้าง

แต่รอบแรกเข้าไปใส่ยางรองสปริง ไม่หาย ไม่ดีขึ้น

รอบสอง เปลี่ยนเบ้าโช้ค ดีขึ้นแต่ไม่หาย

รอบสาม เปลี่ยนโช๊คทั้งชุด คู่หน้า พร้อมเบ้า พร้อมยางรองทุกอย่าง หาย เปลี่ยนไปตอน 5500km ตอนนี้ 77xx km มันเหมือนจะกลับมาอีกแล้ว   :'( :'( :'( :'( :'(

แต่ยืนยันได้เลยคับ ตอนก่อนเคลมโช๊ค รถขับร่อนเป็นงูดำน้ำเลย วิ่งเร็วๆ หน้าลอยๆจมๆ เหมือนนั่งเรือฝ่าคลื่นอ่ะคับ หมุนพวงมาลัยก็ดัง ตกหลุมก็ดัง

ตอนแรกก็ปลงๆรถแค่ล้านเดียว แต่พออ่านหลายๆรีวิวบอกรถช่วงล่างดี บลาๆ เลยชักสงสัยขับเข้าศูนย์ไปเคลม โช๊คเสียสองต้นหน้า เสียแบบน่าเกลียดเลยล่ะ ยังกับโช๊ครถ10+ปี ไม่มีแรงต้านเลย ถอดออกจากสปริง จมลงสุดทันที ไม่มีแรงหน่วงเลย

เปลี่ยนเสร็จรถขับดีขึ้นมากๆ แต่หน้าซ้ายตอนตกหลุมก็ยังมีเสียง บ้าง บางครั้ง เด๋วไว้ครบรอบเช็คระยะค่อยเข้าไปอีกรอบ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ CJ.

Drl เสียงดังนี่มันเป็นยังไงอะครับ  ??? ?
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ pony

Drl เสียงดังนี่มันเป็นยังไงอะครับ  ??? ?
ผมว่าคห.นี้คงหมายถึงรุ่นล่าสุด MY2016 ที่มีไฟหน้า DRL มา ก็ยังมีอาการเดิมๆที่เจอกันอยู่ ไม่ได้หมายถึงไฟ DRL ครับ

ออฟไลน์ SM.

ถ้าเคลมง่ายๆ ยังพอไหวครับ ถ้าเคลมยากๆนี่ จะเริ่มไม่น่าใช้แล้ว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เคลมง่ายไม่ยื้อ เต็มใจบริการมันก็ดี

ออฟไลน์ jazzz

• Jr. Member
  • **

ผมว่าคห.นี้คงหมายถึงรุ่นล่าสุด MY2016 ที่มีไฟหน้า DRL มา ก็ยังมีอาการเดิมๆที่เจอกันอยู่ ไม่ได้หมายถึงไฟ DRL ครับ

ขอบคุณครับ  ที่ช่วยกรุณาอธิบายให้ชัดเจนยิ่งขึ้นครับ   8)

ออฟไลน์ mamaman

มันเป็นเสียง การเคลือนไหว เสียดสีกันของ ระบบกันสะเทือน แถวๆ โช้ค กับ จุดหมุนแถวๆ นั้นละครับ
เป็นกันในรถหลายๆ รุ่น  ไม่ใช่แค่ มาสด้า  ที่ ออกแบบป้องกันตรงนี้ได้ไม่ดี หรือ รถเก่าๆ ไปนานๆ จุดหมุน เคลือนไหว เกิดการเสียดสี มีเสียง

วิธี แก้แบบบ้านๆ คือ

1. เปลี่ยน โช้ค เป็น ชุด สตรัท  >>>  อาจเจอดังมากกว่า หรือ หายไปเลย แล้ว แต่รุ่น
2. อัดน้ำมันโช้คเดิม เปลี่ยนค่า K สปริง คือ ทำให้มัน แข็งขึ้น ระยะ ยุบ เมื่อเจอลูกระนาด จะน้อยลง ทำให้เสียงหายไป เพราะยุบไม่ถึงจุดเกิดเสียง แต่แลกกลับ ความกระด้าง
3. หา สาเหตุ และ ต้นตอ ของเสียงให้เจอ แล้ว แก้ให้ตรง จุด ( อันนี้ยากสุดเลย เพราะ มันเป็น ปัญหา ดีไซด์ ต้องออกแบบใหม่เรื่องยาวๆๆๆ )