ผู้เขียน หัวข้อ: (มีรูป) กรุณาให้คะแนนระดับความดำ ของน้ำมันเครื่องในรถของผมหน่อยครับ  (อ่าน 4741 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore

1 กลาง ๆ ได้อยู่

2 เริ่มดำแต่ไม่ต้องถ่ายก็ได้

3 ดำ ถ่ายก็ดี

4 ดำมาก รีบไปถ่ายวันนี้เลย

ข้อมูล

เพิ่งเปลี่ยน นมค และกรองไปเมื่อ 5 เดือนที่แล้วครับ
castrol magnatec a5
กึ่งสังเคราะห์มั้ง? แต่บางคนว่าสังเคราะห์ครับ
5W30  สำหรับ mazda 2 เก่า
API SN

คือปกติผมจะมีวินัย เปลี่ยนถ่ายทุก 6 เดือนตลอด

แต่ระยะหลังอยากลองว่าน้ำมันเครื่องแพง ๆ มันจะมีอะไรดี

จึงต้องเข้าใจตัวเก่าที่เคยใช้ก่อนครับ เพื่อเป็นข้อมูลเอาไว้เปรียบเทียบกับตัวใหม่ครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ ps000000

ออฟไลน์ mozart

แค่นี้ไม่ดำหรอกครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ผมว่ามันก็ปกติ สบายๆ เหมือนรถวิ่งมาสัก5000โล

ออฟไลน์ toonze

ยังไม่ดำครับ ปรกติด้วยซ้ำ  ถ้าดำจริงๆๆจะออกสีดำเลย  วิ่งมากี่กิโลครับ

ออฟไลน์ Newhang

ปกติครับ แต่ความดำมันวัดอะไรไม่ได้ครับ จริงๆก็คือต้องดูการใช้งาน เวลา ระยะทาง
แต่เท่าที่ใช้มา น้ำมันเครื่องดีๆก็ลากไม่ได้ครับ แต่มันดีกว่าชัดเจน เวลาเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง อาการดร๊อปจะรู้สึกน้อยกว่า คือ10000กิโลก็จะดีแบบเต็มๆเลย

ออฟไลน์ Kkkong

• Jr. Member
  • **
AE110 ผมเติมใหม่วิ่งไปสักพักก็เป็นสีนี้ ตอนเปลี่ยนจะดำกว่านี้

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
ดูค่อนข้างยากแฮะ ถ้าจะให้ดีเอาใส่ภาชนะสีขาวแล้วถ่่ยมาดูเลย จะเห็นชัดกว่าคับ เพราะหยดใส่ทิชชูแบบนี้มันเจือจางไปในกระดาษบางส่วน
ปล. รถผมก้มาสด้าสอง แต่ก่อนก้ใช้คาสตรอล แต่เดียวนี้ศูนยยกเลิกไปแล้วเอาเชลล์มาแทน ก้ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าเปลี่ยนนี่ห่อทำไม

ออฟไลน์ Mos

• Newbie
  • *
ไม่ดำครับผม น้ำมันเครื่องมีคุณสมบัติชะล้างคราบเขมาจากการเผาไหม้ในกระบอกสูบให้กระบอกสูบและชิ้นส่วนเกี่ยวข้องให้สะอาด น้ำมันเครื่องที่ดีมีคุณสมบัตินี้จะดำ ดำมากก็เกิดจากการใช้งานนาน หรือชะล้างคราบได้ดีหมดจดครับ จากรูปของเจ้าของกระทู้ยังค่อนข้างใสอยู่เลยครับใช้ได้ถึงรอบการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องปรกติครับผม

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ยังใช้ได้อีกยาวครับ ผมเคยใช้ตัวเก่า ลากไป 15000 กม ดำปี๋เลย
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Matlab

• Full Member
ต้องเอาใส่ ฝา หรือ อะไรมาให้ดู ทิชชู่ซับนี่ไม่เห็นเนื้อน้ำมัน ปกติแค่ใส่แปบเดียวมันก็สีนั้นแล้ว เอาจริงๆนะครับ ถ่ายตามระยะทางที่กำหนดครับ เขากำหนดว่าจะเสื่อมสภาพด้วยระยะเท่าไหร่ไว้แล้ว

ออฟไลน์ Tui_PSG

• Sr. Member
1. ขนาดนี้ถือว่าไม่ดำ
2. สีน้ำมันเครื่องวัดอะไรไม่ได้มาก (ดูคุณสมบัติจากสีไม่ได้)
3. ส่วนตัวใช้ 1 ปีสำหรับอายุน้ำมันเครื่อง

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ไม่ดำนะ ถ่ายน้ำมันเครื่องตามกิโลที่กำหนด ก็ไม่ต้องมีไรน่ากังวลครับ
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

jaesz

• บุคคลทั่วไป
หยดใส่ซีลยางที่ไม้ใช้แล้วสิครับ แล้วห่อด้วยฟอยล์ไม่ให้โดนแสง ตากแดดหรือเข้าเตาอบ

แกะมาดูสภาพซีลยางว่าย้วยไหม

ออฟไลน์ Darkart

ยังไม่ดำ ปกติใช้ได้อยู่ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ AkE

ไม่ดำนะผมว่าใช้ได้อีกพักนึงเลย แต่น้ำมันเครื่องแต่ล่ะรุ่นสีไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ nut25784

ผมเคยใช้น้ำมันเครื่องใสอยู่ แต่อืด
กับน้ำมันเครื่องที่ดำ แต่ยังมีอัตราเร่งที่ดี

เบอร์เดียวกัน

สรุปว่า ไม่ต้องดูสี คนขับน่ะรู้ 

ออฟไลน์ KaIaK118

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ผมเป็น จขกท. ครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ตอบกระทู้ผม

มีอย่างนึงที่ผมไม่ได้บอก

คือช่วงหลัง ๆ นี้กินน้ำมันดุมาก 8 - 9 โล ลิตร

นี่ผมอยู่ ตจว ชานเมืองนะนี่

แต่ส่วนนึงผมคิดว่าอาจจะเป็นเพราะระยะหลังผมชอบขับลากรอบก็เป็นได้ครับ

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ผมเป็น จขกท. ครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ตอบกระทู้ผม

มีอย่างนึงที่ผมไม่ได้บอก

คือช่วงหลัง ๆ นี้กินน้ำมันดุมาก 8 - 9 โล ลิตร

นี่ผมอยู่ ตจว ชานเมืองนะนี่

แต่ส่วนนึงผมคิดว่าอาจจะเป็นเพราะระยะหลังผมชอบขับลากรอบก็เป็นได้ครับ

เปลี่ยนถ่ายไส้กรองบ้างป่าวครับ รถผมก็เคยกินแบบนี้แหละ สงสัยว่าเครื่องหลวม ดีนะช่างบอกว่าไม่ต้องไม่งั้นยกเครื่องมาดูเล่น

แต่พอเปลี่ยนไส้กรองอากาศก็หายดี
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ Amaranthe

วันนี้ผมพึ่งเปลี่ยน นมค ถ้าดึงมารูดกับทิชชู่ ก็ดำกว่าของ จขกท นิดหน่อย ทำให้คิดว่ายังได้อยู่น่า
พอถ่ายออกมาเท่านั้นแหละ ดำเป็นถ่านเลยครับ ผมว่าดูจากทิชชู่ไม่ได้หรอกครับ