ผู้เขียน หัวข้อ: ผมคำนวณความเร็วขณะ CLS ชน เฟียสต้ามาให้ ช่วยกันคิดหน่อยครับ  (อ่าน 22734 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pegasus7700

• Hero Member
ผมเชื่อว่าแต่ละท่านคงใช้สายตาประเมินจากความเร็วที่เห็นได้และคนที่ขับเร็วบ่อยบ่อยน่าจะประมาณกันถูกนะครับ
สำหรับส่วนตัวผมเองหากผมกำลังขับรถอยู่แล้วผมเห็นเหตุการณ์นี้กับตัวผมเอง... ผมจะประมาณด้วยสายตาผมเองว่า. 180-185 ครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
คร่าวๆนะครับ

สีเหลืองคือระยะทาง
CLS ห่างจาก Fiesta ประมาณ 21.6m
หรือประมาณรถ 5 คัน (ความยาวของ prius)

ออฟไลน์ Mike

CLS ห่างจาก Fiesta ประมาณ 21.6m
หรือประมาณรถ 5 คัน (ความยาวของ prius)

คำนวณละเอียดขึ้นตามที่คุณ Visual ทำกราฟฟิคมาให้
ตั้งแต่ 21.0 m -21.9 m
โดยครอบคลุมทุกตัวแปร ที่ไม่แน่นอน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2016, 19:06:01 โดย Mike »
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ accord

• CLS 250d AMG :)
จังหวะชนท้าย ผมว่ารถวิ่งมาไม่น่าเกิน 230 นะครับ   ถ้าเกินกว่านั้น MB แข็งแค่ไหน ระบบ safety ดีเพียงใดก็ไม่น่าจะรอด

ออฟไลน์ Pegasus7700

คำนวณละเอียดขึ้นตามที่คุณ Visual ทำกราฟฟิคมาให้
โดยครอบคลุมทุกตัวแปร ที่ไม่แน่นอน

ออกตัวว่าผมไม่เก่งฟิสิกส์
ขอถามว่า. "กล้องที่ไม่เคลือนที่ กับกล้องที่เคลื่อนที่  จับภาพเคลื่อนไหวได้ความเร็วเท่ากันมั้ย "
จะได้ลองคิดต่อยอด
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ kan.kom

อยากให้เปลี่ยนจากชนตูดรถเก๋ง เป็นสิบล้อเหมือนตอน bmw แข่งกับ gt-r จัง

ผมยังจำได้ ในนี้ยังแนะนำ ชม gt-r ขับเก่งอะไรแบบนั้นอยู่เลย

นี่คือผลที่เกิดขึ้นจากการขับรถประมาท เอาถนนสาธารณะเป็นที่ขับรถความเร็วสูง
ไม่ใช่เรื่องสนุก ไม่ใช่เรื่องที่ควรนำมาพูดในทำนองส่งเสริม

เรื่องพวกนี้ไม่เกี่ยวว่า จะขับรถดี สมรรถนะสูง หรือรถประเภทไหนก็ตาม

เพราะพลาดมาไม่กี่วินาที มันคือจุดเปลี่ยนไปตลอดชีวิตเลยทีเดียว

ออกตัวว่าผมไม่เก่งฟิสิกส์
ขอถามว่า. "กล้องที่ไม่เคลือนที่ กับกล้องที่เคลื่อนที่  จับภาพเคลื่อนไหวได้ความเร็วเท่ากันมั้ย "
จะได้ลองคิดต่อยอด

ใช่ครับ ผมพลาดตรงนี้ไป มีผลแน่นอนครับ วัตถุเคลื่อนที่ทั้งคู่
เหมือนเราอยู่บน BTS ขณะวิ่งผ่านสะพานตากสิน มองรถยนต์ขับแซงไป
ถ้าทราบความเร็วรถยนต์คันที่ติดกล้องตัวนี่ ก็จะคำนวณได้แม่นยำขึ้น

แต่โดยปกติทั่วไป มาตราฐานระบบ TV PAL ประเทศไทย ภาพเคลื่อนไหว 1 วินาที = 25 f/s
แต่ภาพจาก Youtube นี้คือ 30 f/s
ดังนั้นผมคิดว่า กล้องสามารถจับภาพได้ไวมาก ความเร็วของกล้องที่เคลื่อนที่มีผลต่อการคำนวณ แต่คงไม่ต่างมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2016, 19:55:30 โดย Mike »
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00

ออฟไลน์ joe560-4

ผมว่าตอนชน ความเร็วประมาณ 200 ครับ

ออฟไลน์ mick

อยากให้คนขับ cls มันโดนชนตายตามกรรมสนองครับ

ออฟไลน์ Tui_PSG

กะด้วยสายตา ประมาณ25-30เมตรครับ

ผิวถนนคอนกรีต คิดว่าบล็อคละ 6 เมตรครับ อันนี้ไม่แน่ใจ ไม่รู้มันมาตรฐานหรือเปล่า

ถ้าตัวเลขข้างบนถูกต้อง ความเร็ว น่าจะอยู่แถวๆ 200 km/hr ครับ

ส่วนเรื่องกล้องเคลื่อนที่ ผมว่าไม่มีผลต่อการคำณวนโดยใช้เวลา(จำนวนเฟลม)ครับ

ออฟไลน์ meeuwarn

อยากให้คนขับ cls มันโดนชนตายตามกรรมสนองครับ

ผมอยากให้ลูกมันโดนชน ตายคน พิการคน

ลองคิดภาพมันตอนทำศพลูกมัน จะสะใจแค่ไหน

ถ้ามันตายเองจะไปรับรู้อะไร

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ที่แน่ๆคือ cls พังน้อยมากเลยอ่ะ

เจ๋งจริงๆนะ

ออฟไลน์ tierak

ผมอยากให้ลูกมันโดนชน ตายคน พิการคน

ลองคิดภาพมันตอนทำศพลูกมัน จะสะใจแค่ไหน

คิดแบบนี้ผมว่าไม่ค่อยถูกนะครับ คนอื่นต้องมารับเคราะห์กรรมแทน ให้ตัวเค้าเองนั่นแหละครับรับกรรมไม่ทางใดก็ทางนึง

แต่เท่าที่ฟังจากข่าวเหมือนจะไม่รู้สำนึกอะไรเลย 

ออฟไลน์ tierak

ผมว่าตอนชน ความเร็วประมาณ 200 ครับ

เห็นด้วยครับ บวก ลบ กว่านี้ก็คงไม่มาก

ออฟไลน์ golf8023

กรณีปอร์เช่ชนฟอร์จูนเนอร์ เค้าคำนวนความเร็วจากกล้องวงจรปิดที่ติดอยู่บนทางด่วนใช่รึเปล่าครับ
เอาระยะเวลาที่รถวิ่งผ่านกล้องแต่ละตัวมาคำนวน
กรณีCLSถ้ามีกล้องอยู่ข้างทาง คงจะเอามาคำนวนความเร็วสุดท้ายก่อนชนได้ไม่ยาก แต่จะทำกันรึเปล่า

ผมยังไม่เห็นคนขับCLSออกมาแสดงความเสียใจหรือขอโทษอะไรเลย หรือผมไม่เห็นก็ไม่ทราบ

ออฟไลน์ SM.

สุดยอดเลย คำนวนกันมาได้ด้วย

เยี่ยมๆ มากเลยครับ

ออฟไลน์ meeuwarn

คิดแบบนี้ผมว่าไม่ค่อยถูกนะครับ คนอื่นต้องมารับเคราะห์กรรมแทน ให้ตัวเค้าเองนั่นแหละครับรับกรรมไม่ทางใดก็ทางนึง

แต่เท่าที่ฟังจากข่าวเหมือนจะไม่รู้สำนึกอะไรเลย

คนอื่นอะไรครับ ก็ลูกมันไง  DNA ห่วยๆของมันชัดๆ

แต่ผมเห็นประจำครับ เวรกรรม ไปสนองในรุ่นลูก

promt

• บุคคลทั่วไป
เห็นการคิดแล้วถูกต้องตามหลัก

แต่ต้องหักตัวแปรอื่นๆ ที่ไม่ทราบด้วย

ออฟไลน์ Torque

• Full Member
ไม่แน่ใจว่า video ต้นฉบับเป็น 25 FPS หรือเปล่านะครับ
ที่พอ upload ขึ้น Youtube ทำเป็น 30 FPS
เข้าใจว่าจะมีการแทรกเฟรมซ้ำเข้าไปเป็นระยะๆ

ถ้าในคลิปตั้งแต่ CLS เริ่มเข้ากล้องจนถึงชน
มีภาพเกี่ยวข้องทั้งหมด 17 เฟรม คาดว่าจะต้องมีเฟรมที่ถูกแทรกซ้ำปนอยู่ด้วย
ทำให้อาจคำนวณลำบาก และประมาณหาระยะที่รถเคลื่อนที่จริงๆจากภาพลำบากพอสมควร

-----------------------------

อาจลองคิดวิธีอื่นดู โดยลองหาความเร็วสัมพันธ์ของ CLS เทียบกับรถที่มีกล้อง

พบว่า CLS วิ่งเข้ากล้องจนแซงรถที่มีกล้องพ้น 1 ช่วงคันในระยะประมาณเวลา 3 เฟรม(ที่ไม่ซ้ำกัน)
นั่นคือ 3 เฟรมมีระยะเวลาเท่ากับ --->  3/25 วินาที
ClS ยาวประมาณ 5 เมตร

ความเร็ว [cls เทียบ กล้อง ] = 5*(25/3)*3.6 = 150 km/h

ดังนั้นเราจะได้ความสัมพันธ์
ความเร็ว CLS = 150 + ความเร็วของรถที่มีกล้อง

ถ้ารถที่มีกล้องวิ่งด้วยความเร็วคงที่ 60 km/h
CLS จะวิ่งด้วยความเร็ว = 150+60 = 210 km/h

ถ้ารถที่มีกล้องวิ่งด้วยความเร็วคงที่ 80 km/h
CLS จะวิ่งด้วยความเร็ว = 150+80 = 230 km/h

อันนี้คิดแบบหยาบๆคร่าวๆเท่าที่ดูได้จากคลิปนะครับ
จริงๆมันอาจจะ 3 เฟรมนิดๆก็ได้ ความเร็วที่ได้ออกมาก็จะต่ำลงอีกเล็กน้อยครับ
a = F/m

กรณีปอร์เช่ชนฟอร์จูนเนอร์ เค้าคำนวนความเร็วจากกล้องวงจรปิดที่ติดอยู่บนทางด่วนใช่รึเปล่าครับ
เอาระยะเวลาที่รถวิ่งผ่านกล้องแต่ละตัวมาคำนวน
กรณีCLSถ้ามีกล้องอยู่ข้างทาง คงจะเอามาคำนวนความเร็วสุดท้ายก่อนชนได้ไม่ยาก แต่จะทำกันรึเปล่า

ผมยังไม่เห็นคนขับCLSออกมาแสดงความเสียใจหรือขอโทษอะไรเลย หรือผมไม่เห็นก็ไม่ทราบ

ใช่ครับวิธีนี่แม่นยำ 100 % เพราะกล้องหยุดนิ่ง
หลักการเดียวกันกับกล้องตรวจจับความเร็วบางแบบที่หยุดนิ่งและคมชัดสูง เอาเวลาที่รถผ่านกล้องตัวที่ 1 และเวลาที่รถผ่านกล้องตัวที่ 2 มาคำนวณ
ก็จะได้ความเร็วเฉลี่ยที่เวลาหนึ่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2016, 22:11:29 โดย Mike »

เห็นการคิดแล้วถูกต้องตามหลัก

แต่ต้องหักตัวแปรอื่นๆ ที่ไม่ทราบด้วย

ตัวแปรที่ไม่ได้เอามาคิด คือการเคลื่อนที่ของเฟียสต้าครับ ถ้าจะความคำนวณหา แรง หรือ โมเมนตัมหลังชน ต้องมาเอามาคิดครับ
แต่กรณีนี้ เราไม่ทราบความเร็วเฟียสต้า เลยสมมุติว่าหยุดนิ่ง ก็เลยคิดได้แค่ ความเร็วเฉลี่ยของ CLS

หรือผมคิดผิด แหะๆ ก็ไม่ค่อยแน่ใจเท่าไหร่ครับ เรียนมาตั้งแต่อายุ 18 ผ่านมา 10 ปีละ

คัน Feista ไม่ได้จอดหยุดนิ่งอยู่กับที่ ความเร็วที่คำนวณได้จากกราฟฟิค มาทำเป็นตาราง
น่าจะเป็นความเร็ว CLS ที่เทียบกับ ความเร็วของ Feista หรือเปล่าครับ?
ความเร็วจริงของ CLS น่าจะเอาความเร็วในตารางมาบวกกับความเร็วของ Feista เข้าไปหรือเปล่าครับ?
a = F/m

ไม่แน่ใจว่า video ต้นฉบับเป็น 25 FPS หรือเปล่านะครับ
ที่พอ upload ขึ้น Youtube ทำเป็น 30 FPS
เข้าใจว่าจะมีการแทรกเฟรมซ้ำเข้าไปเป็นระยะๆ

ถ้าในคลิปตั้งแต่ CLS เริ่มเข้ากล้องจนถึงชน
มีภาพเกี่ยวข้องทั้งหมด 17 เฟรม คาดว่าจะต้องมีเฟรมที่ถูกแทรกซ้ำปนอยู่ด้วย
ทำให้อาจคำนวณลำบาก และประมาณหาระยะที่รถเคลื่อนที่จริงๆจากภาพลำบากพอสมควร

-----------------------------

อาจลองคิดวิธีอื่นดู โดยลองหาความเร็วสัมพันธ์ของ CLS เทียบกับรถที่มีกล้อง

พบว่า CLS วิ่งเข้ากล้องจนแซงรถที่มีกล้องพ้น 1 ช่วงคันในระยะประมาณเวลา 3 เฟรม(ที่ไม่ซ้ำกัน)
นั่นคือ 3 เฟรมมีระยะเวลาเท่ากับ --->  3/25 วินาที
ClS ยาวประมาณ 5 เมตร

ความเร็ว [cls เทียบ กล้อง ] = 5*(25/3)*3.6 = 150 km/h

ดังนั้นเราจะได้ความสัมพันธ์
ความเร็ว CLS = 150 + ความเร็วของรถที่มีกล้อง

ถ้ารถที่มีกล้องวิ่งด้วยความเร็วคงที่ 60 km/h
CLS จะวิ่งด้วยความเร็ว = 150+60 = 210 km/h

ถ้ารถที่มีกล้องวิ่งด้วยความเร็วคงที่ 80 km/h
CLS จะวิ่งด้วยความเร็ว = 150+80 = 230 km/h

อันนี้คิดแบบหยาบๆคร่าวๆเท่าที่ดูได้จากคลิปนะครับ
จริงๆมันอาจจะ 3 เฟรมนิดๆก็ได้ ความเร็วที่ได้ออกมาก็จะต่ำลงอีกเล็กน้อยครับ

เห็นด้วยครับ ผมก็ลืมคิดไปว่าพออัพขึ้น Youtube แล้วมันถูก convert
กล้องติดรถยนต์ G50 ที่ผมใช้ยังแค่ 10 f/s
ส่วนความเร็วรถยนต์เจ้าของกล้อง ผมว่าก็หาได้ไม่อยาก ถ้าทราบจำนวนเกาะขาว-แดง เอามาหาระยะที่รถเจ้าของกล้องเคลื่อนที่ และคำนวณทียบกับเวลา แต่ทั้งนี้ก็ติดเงื่อนไขภาพในกล้อง ที่ไม่รู้ว่าภาพต้นฉบับ กี่ f/s

ออฟไลน์ musicman1892

63 AMG นี้เเตะระดับ 300 Km/Hr ได้อยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ Mr. RO

จะขอเพิ่มเติมการคำนวนข้างต้นนะครับ
ข้อมูลเบื้องต้น ความเร็ว 10m/s = 36 km/h
ว่าจาก ขอเริ่มต้นจากจุดอ้างอิงที่เริ่มต้นเห็นรถเบนซ์นะครับ
สมมติว่า รถเบนซ์อยู่ห่างจาก fiesta 30 m และสมมตืว่าใช้เวลาอีกประมาณ 1 วินาทีถึงจะชน fiesta ซึ่งหมายความว่า fiesta มีเวลาวิ่งต่อไปอีก  1 วินาทีด้วยเช่นกัน
ตอนนี้ต้องมีสมมติฐานว่า fiesta วิ่งด้วยความเร็วเท่าไรซึ่งผมว่า น่าจะอยู่ราว 50-70 km/h นะครับสมมติว่่า 60 km/h เท่ากับใน 1 วินาทีจะวิ่งได้ระยะทางราวๆ 47 เมตรนะครับ
งั้นหมายความว่ารถเบนซ์จากจุดที่เริ่มเห็นจนชนรถ fiesta ภายใน 1 วินาที Benz Cls คันนั้นจะวิ่งได้ 47 m เป็นอย่างต่ำ ซึ่งคิดเป็นความเร็วกลับคือ  169.2 km/h เป็นอย่างต่ำแน่นอนครับ
แต่จากที่ผมดูแล้วจากจุดที่เรีมเห็นรถเบนซจนชน fiesta เกิน 1 วินาทีไปนิดด้วยนะครับ และระยะห่างจาก fiesta กับ benz ที่เห็นในframe แรกก็น่าเกิน 30 เมตรด้วย
ก็ประเมินดูนะครับว่า Benz ควรมีความเร็วเท่าไร

ออฟไลน์ kati348

คัน Feista ไม่ได้จอดหยุดนิ่งอยู่กับที่ ความเร็วที่คำนวณได้จากกราฟฟิค มาทำเป็นตาราง
น่าจะเป็นความเร็ว CLS ที่เทียบกับ ความเร็วของ Feista หรือเปล่าครับ?
ความเร็วจริงของ CLS น่าจะเอาความเร็วในตารางมาบวกกับความเร็วของ Feista เข้าไปหรือเปล่าครับ?

ถ้าใช้วิธี ระยะทางหารด้วยเวลาแบบนี้ ความเร็วสัมพัทไม่เกี่ยวครับ

ความเร็วของรถจะเกี่ยวก็ในกรณีตัวอย่างเช่นตำรวจอยู่บนรถแล้วใช้เรดาห์ยิงรถแล้วจับความเร็วรถอีกคัน

แบบนั้นต้องเอาความเร็วมาบวกกัน

ออฟไลน์ eaton fuller

จขกท สุดยอดครับ

ร่วมแรง ร่วมใจ กัน เอาผู้กระทำผิด ชดใช้ ทั้งอาญา และ แพ่ง

รถ Prius ไม่ได้หยุดนิ่งอยู่กับที่นะครับ
เฟรมแรกที่เราเริ่มสนคือเฟรมที่หัว CLS เริ่มโผล่เข้ามาในกล้อง Fiesta ก็วิ่งอยู่ และวิ่งต่อไปเรื่อยๆ
เราเห็นในภาพในกล้อง Fiesta อยู่ตำแหน่งใกล้ๆที่เดิมของกรอบวีดีโอ ตั้งแต่ CLS เริ่มโผล่ ถึงจุดที่ถูกชน
เพราะว่ารถคันที่มีกล้องวิ่งด้วยความเร็วใกล้เคียงกับ Fiesta

ทีนี้ที่ท่านใช้กราฟฟิคประมาณจากภาพที่เห็นจากกล้อง มุมที่ CLS เริ่มโผล่หัวไปจนถึงท้าย Feista
ประมาณว่า 22 m  เหมือนๆกันทั้งเฟรมที่ 8 และเฟรมที่ 24 ใช่ไหมครับ

มันหมายความว่า ถ้าเราจะวัดระยะทาง จากตำแหน่งบนถนน ณ จุดที่ CLS เริ่มโผล่หัวมาบนกล้อง
จนถึงตำแหน่งบนถนน Iณ จุดที่วิ่งไปชน Fiesta ไม่ได้เท่ากับ 22 เมตร

แต่ระยะทางจริงๆ ที่ CLS วิ่งไปได้ ตั้งแต่โผล่หัวเข้ากล้อง จนไปชนท้าย Feista
จะเท่ากับ = 22 เมตร+ [ความเร็ว Fiesta ซึ่งบังเอิญวิ่งเร็วพอๆกับคันที่มีกล้อง]x[เวลา 16/30 วินาที]

เช่นสมมุติว่า Fiesta วิ่งด้วยความเร็วเท่ากับ 60 km/h
ระยะทางจริงที่ CLS วิ่งได้ ตั้งแต่โผล่หัวเข้ากล้อง จนไปชนท้าย Feista
จะเท่ากับ = 22 เมตร+ [60/3.6]x[16/30]
             = 22+8.89 = 30.89 เมตร

ลองเอา 30.89 ซึ่งคือค่า ระยะทางที่ CLS น่าจะวิ่งได้จริง (โดยประมาณ) หารด้วยเวลา แล้วแปลงหน่วยออกมาให้เป็น km/h
จะได้ความเร็ว CLS = 30.89/(16/30)*3.6 = 208.51 km/h

--------------------------------------------------------------------

ทีนี้ถ้าคิดแบบ ความเร็วสัมพัทธ์บ้าง

ถ้าดูจากตารางช่องที่เส้นสีส้ม = 22 m และจุดชนคือเฟรมที่ 24
ซึ่งก็คือมุมล่างซ้ายสุดของตาราง จะได้ตัวเลขในตาราง =  150

-------------------------------------

ซึ่งถ้าผมเข้าใจไม่ผิด ตัวเลขที่ได้ในตาราง
จะเป็นความเร็วสัมพัทธ์ ของ CLS เทียบกับ Feista
หมายความว่า CLS เร็วกว่า Feista อยู่เท่าไหร่
ดังนั้นถ้า ตัวเลขในตาราง = 150 ก็น่าจะหมายความว่า CLS วิ่งเร็วกว่า Feista อยู่ 150 

---------------------------------------

ถ้าคิดความเร็วสัมพัทธ์

[ความเร็ว CLS เทียบกับ Fiesta] = [ความเร็ว CLS เทียบโลก] - [ความเร็ว Fiesta เทียบโลก]

ย้ายข้างสมการจะได้

[ความเร็ว CLS เทียบกับ Fiesta]+ [ความเร็ว Fiesta เทียบโลก] = [ความเร็ว CLS เทียบโลก]

---------------------------------------

ดังนั้นความเร็วของ CLS เทียบกับโลก
ก็น่าจะเท่ากับ =  150 + ความเร็วของ Feista

ถ้า Fista วิ่งด้วยความเร็วคงที่ 60 km/h

ถ้า Fista วิ่งด้วยความเร็วคงที่ 70 km/h
CLS จะวิ่งด้วยความเร็ว = 150+70 = 220 km/h

ถ้า Fista วิ่งด้วยความเร็วคงที่ 80 km/h
CLS จะวิ่งด้วยความเร็ว = 150+60 = 230 km/h

สังเกตุว่าถ้าสมมุติความเร็วของ Fiesta เอาไว้ประมาณ 60 km/h เท่าๆกัน
คำนวณทั้ง 3 วิธี จะได้ความเร็ว CLS ออกมาพอๆกันเลยคือ 210 km/h

คิดแบบนี้ถูกไหมครับ ลองช่วยเช็คให้หน่อยครับ?
ถ้าผิดผมจะลบข้อความของผมออกก่อน เพื่อกันสับสนครับ
a = F/m

ออฟไลน์ Smith686

ออฟไลน์ keamgladnan

320 คงไม่ใช่แน่นอนครับ

อย่าลืมว่าตัวแปร เฟรมของกล้องติดรถมันไม่ละเอียด เหมือนกล้องวงตรปิดที่ถ่ายพนักงานนับเงิน บางช่วงมือที่นับเงินยังเพี้ยนเลื่อนไปเลยครับ