ผู้เขียน หัวข้อ: ผมคำนวณความเร็วขณะ CLS ชน เฟียสต้ามาให้ ช่วยกันคิดหน่อยครับ  (อ่าน 22816 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mike

• Hero Member
แรงจูงใจในการทำนี่คือ Bias ล้วนๆ กับไอ้คนขับ CLS และความสงสารครอบครับผู้เสียชีวิต
หวังว่าข้อมูลนี้จะเป็นประโยชน์ ต่อการฟ้องร้องข้อหา ขับรถเกินกฏหมายกำหนด และเพิ่มโทษให้มัน
เพราะผมกลัวทนายมันแก้ต่าง ว่าจากคลิป จะเชื่อได้อย่างไรว่าขับเร็วเกินกฏหมายกำหนด

หวังว่าคุณ 2K จะเข้ามาอ่านกระทู้นี้นะครับ

จากรูปเป็นคลิปมาจาก youtube

คลิปนี้ 30 f/s

ส่วนอันนี้ สูตร ที่ผมใช้

http://omsschools.com/school/school_teacher/index.php?id_teacher=720&lesson_id=1012

จากรูปจะเห็นว่าตั้งแต่รถโผล่ จนชน ใช้เวลาไม่ถึง 1 วินาที
ดังนั้น ต้องคำนวณละเอียดระดับ frame

1 วินาที = 30 f/s = 0.033

CLS โผล่ frame = 8
CLS ชนท้ายเฟียสต้า frame 24~25 (ผมใช้ 25 คำนวณ)

คำนวณเวลาจากจุดที่หัว CLS โผล่ ไปจนชนท้าย เฟียสต้า
= 25-8
= 17 frame

เปลี่ยนเป็นวินาที
= 0.033 x 17
= 0.561 วินาที

คำนวณความเร็วของ CLS
ผมสมมุติให้เส้นสีส้ม = 50 m

ความเร็วเฉลี่ยประมาณ = s2-s1 / t
ความเร็วเฉลี่ยประมาณ = (50-0)/0.561
ความเร็วเฉลี่ยประมาณ = 89.127 m/s

เปลี่ยนหน่วย m/s เป็น km/hr
= (89.127 x 3600) / 1000
= 320.85 km/hr

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ตัวแปรสำคัญคือเส้นสีส้ม
ถ้าระยะทาง = 45 m ความเร็วเฉลี่ยของ CLS ประมาณ  = 288.77 km/hr
ถ้าระยะทาง = 40 m ความเร็วเฉลี่ยของ CLS ประมาณ  = 256.68 km/hr
ถ้าระยะทาง = 35 m ความเร็วเฉลี่ยของ CLS ประมาณ  = 224.59 km/hr
ถ้าระยะทาง = 30 m ความเร็วเฉลี่ยของ CLS ประมาณ  = 192.51 km/hr

**ช่วยผมตรวจสอบซ้ำด้วยครับ ว่าผมคำนวณตรงไหนพลาด หรือใช้สูตรผิด
***ใครอยู่ใกล้แถวนั้น สะดวกจะไปวัดระยะทาง ที่แม่นยำมาให้ได้ไหมครับ
****ช่วยๆกันะครับ เพื่อความยุติธรรม เพื่อครอบครัวผู้เสียชีวิต
*****ผมให้ แอดมินเพจ CSI LA ช่วยคำนวณตามวิธีของเค้าด้วย รอเค้าตอบกลับ

////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////

แก้ไขเพิ่มเติม 18:30 16/03/16
จากคลิปจะเห็นจุดชน ที่แน่ชัดคือควันฟุ้ง ~frame ที่ 27 เป็นต้นไป
ควันฟุ้ง คือผลลัพธ์จากการปะทะแตกกระจาย ดังนั้น CLS อาจจะเริ่ม กระแทก หรือปะทะ ท้ายเฟียสต้า ตั้งแต่ frame 24~25

และเส้นสีส้ม ที่ยังเป็นตัวแปร ที่ยังไม่แน่ชัด

ดังนั้นผมจึงลองคำนวณ ให้ครอบคลุมทุก เงื่อนไขดังกล่าว

////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////

แก้ไขเพิ่มเติมครั้งที่ 2

เนื่องจากคุณ Pegasus7700 ทักมาเรื่องภาพจากกล้อง ที่กำลังเคลื่อนที่จากรถยนต์คันที่บันทึกเหตุการณ์ได้
ผมพลาดตรงนี้ไป มีผลแน่นอนครับ วัตถุเคลื่อนที่ทั้งคู่
เหมือนเราอยู่บน BTS ขณะวิ่งผ่านสะพานตากสิน มองรถยนต์ขับแซงไป
ถ้าทราบความเร็วรถยนต์คันที่ติดกล้องตัวนี่ ก็จะคำนวณได้แม่นยำขึ้น

แต่โดยปกติทั่วไป มาตราฐานระบบ TV PAL ประเทศไทย ภาพเคลื่อนไหว 1 วินาที = 25 f/s
แต่ภาพจาก Youtube นี้คือ 30 f/s
ดังนั้นผมคิดว่า กล้องสามารถจับภาพได้ไวมาก ความเร็วของกล้องที่เคลื่อนที่มีผลต่อการคำนวณ แต่คงไม่ต่างมาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2016, 19:59:03 โดย Mike »
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ mamaman

คำนวณ ดีมากครับ

เอาค่ามาคิดตาม
ผมเอาง่ายๆจากสาย ตา 5 ช่วงรถ เต็มที่ระหว่าง เฟียสต้า และ CLS

รถ CLS ยาว ห้า เมตร
= 5x5 นี่คิดแบบให้ช้าที่สุดละ =25 เมตร

25/0.561

44.56 m/s

=  44.56X3600/1000

=  160.4 km/hr  ( ไม่มีทางต่ำกว่านี้ ฟันธง เกินแน่นอน เพราะ เฟียสต้า วิ่งอยู่ไม่ได้ถูกนำมาคิด )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2016, 16:27:09 โดย mamaman »

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
เพี้ยนครับ 55+

จริงพวกนี้ต้องแม่นนะครับ 0.01 ก็ทำให้ค่าเพี้ยนไปเยอะแล้ว อย่าง 320 นี่เป็นไปได้หรอครับ คันนี้ไม่น่าจะสามารถทำความเร็วได้ขนาดนั้นนะ

ค่า S จริงๆเราไม่ทราบครับเลยครับ ผมลองคิดดูว่าถ้ามันเหลือ 40 เมตรแล้ว ความเร็วก็เป็น 269 แล้ว เดาไม่ได้จริงๆครับ และผมว่าจริงๆอาจจะแค่ซัก 30-40 เมตรแค่นั้นแหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2016, 16:21:35 โดย Abzolute »

ออฟไลน์ Napat14

• Sr. Member
320 เท่ากับ หมดไมล์เลยนะครับ เพราะ cls63 สุดที่ 320  พอดีเลย
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ cloud

จริงพวกนี้ต้องแม่นนะครับ 0.01 ก็ทำให้ค่าเพี้ยนไปเยอะแล้ว อย่าง 320 นี่เป็นไปได้หรอครับ คันนี้ไม่น่าจะสามารถทำความเร็วได้ขนาดนั้นนะ

นี่cls63amgแท้ๆนะครับ น่าจะวิ่ง300สบายๆนะ

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
เทียบระยะกับเส้นประไข่ปลาบนพื้นถนนได้ใหมครับ?

นี่cls63amgแท้ๆนะครับ น่าจะวิ่ง300สบายๆนะ

อ่าวหรอครับ นึกว่าไม่ทราบว่า63 แฮะๆ

ออฟไลน์ unseen

• Full Member
ดีครับ

ถ้ากะด้วยสายตาน่าจะประมาณ 25-30 m ครับ

ออฟไลน์ boogie2020

ไอเดียดีคับ

แค่ค่ามันจะคลาดเคลื่อนได้มาก ขึ้นกับระยะของเจ้าสีส้มอะคับ 

ระยะ 50 ม ความเร็วจะได้ 320 km/h
ถ้าระยะ 25 ม ก็จะเหลือความเร็วแค่ 160 km/h

ต้องไปดูที่เกิดเหตุแล้ววัดระยะให้เป๊ะ ๆ มันถึงจะพอหาความเร็วที่มาได้ (แต่ก็ยังไม่ตรง เพราะความเร็ว benz มันจะลดลงจากการเบรค  ค่าที่ได้จะเป็นค่าความเร็วเฉลี่ย ที่เกิดขึ้นจะระยะสีส้ม)
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

50 m คือค่าสมมุติครับ

เราต้องไปวัด ค่าจริงในรูปมา วิธีการเฉยๆครับผม

ออฟไลน์ friend2929

• Full Member
ผมว่าประมาน30เมตรคับ ความเร็วที่ได้ประมาณ193 km/hr คับ

ออฟไลน์ AkE

ขอบคุณนะครับผมนี่นั่งทวนความรู้เลขเลย 320 รถคันนี้ทำความเร็วถึงถ้าปลดล้อคนะครับแต่ไม่น่าจะขนาดนั้น ตั้งใจทำมากๆงั้นผมว่ามีสิทธิ 180-200 ได้มั้ยถ้าใช่ถนนแบบนี้วิ่ง 180 + เค้าไม่เบรคเลยแบบนี้หยั่งกะตัวเองจะฆ่าตัวตายเลยนะครับ รถรุ่นนี้200-250 เบรคไม่ไกลก้หยุดละครับ ผมกะจากตอนแซงรถคันที่มีกล้อง ผมว่าคันที่ถ่ายวิ่งประมาณ 70km/h ถ้าจังหวะแซงประมาณนั้น ผมว่า 180km/h อยากทราบว่ากล่อง ecu รถแบบนี้มีข้อมูลเรื่องความเร็วไว้บ้างมั้ยเหมือนกล่องดำของเครื่องบินเป็นประโยชน์ได้นะคับเวลามีแบบนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2016, 16:41:55 โดย AkE »

ออฟไลน์ zapdos191

CLS63 คันนี้ตัวแรงนะครับ 320 อ่ะกดกันจริงๆอ่ะกดได้นะ แต่น่าจะผ่านการปลดล๊อคกล่องเรียบร้อย เพราะส่วนใหญ่รถสายนี้จะล๊อคไว้ที่ 250 Km/hr นะครับ
.
แต่จากคลิปผมไม่เห็นไฟเบรคซึ่งเป็น LED สังเกตุง่ายมากๆติดขึ้นมาเลย แสดงว่าซัดเข้าเต็มๆครับ
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ Focuszaa

เป็นแนวทางที่ดีครับ ผมคิดว่า ตอนนี้มันมีตัวแปรหลายอย่างถ้าเราได้ตัวแปรที่สามารถวัดได้คือเส้นสีส้ม จริงๆ แล้วมัน ระยะห่างเท่าไหร่ เราก็จะไกล้ความเร็วจริง เข้าไปแต่หาก รถ Benz กดเบรก ด้วยเราก็จะได้แค่ความเร็วโดยเฉลี่ยนเท่านั้น แต่แค่นั้นก็เกินพอสำหรับหลักฐาน 1 ชิ้น ได้ครับ

ผมคิดว่า น่าจะ 170-230 กม ต่อชม  แน่นอนครับ 

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
พอทราบใหมครับว่าจุดที่เห็น benz.ในภาพกับจุดที่ชนอยู่ตรงใหน น่าจะวัดคร่าวๆ ด้วย google earth.ได้นะครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
กะด้วยสายตาน่าจะขนาดรถราวๆ 4-5 คัน ครับ (รถขนาด 4 เมตรกว่าๆ)

ออฟไลน์ pongsak_877

ก่อนชนนี่กดเบรคเต็มเท้าแล้ว  แล้วคิดดูว่าความเร็วตอนไม่กดเบรคเท่าไหร่ 

ผมว่ามี 250km/h และตอนชนความเร็วน่าจะลดมาอยู่ที่ 200km/h

ออฟไลน์ ps000000

รู้สึกว่า ตอน สแครช กับ ขอบทาง ยังไม่ได้กดเบรค เลย

มัน ผิดปกติวิสัย ของคนขับรถ ถ้าเราแถ เข้าหา ขอบทาง เราน่าจะเหยียบเบรคแล้ว

ออฟไลน์ Focuszaa

เท่าที่พยายาม สังเกตุดู ช่วงที่รถ benz โผล่มานั้น มันเป็นช่วงระหว่างเริ่มต้น เส้นสี ขาวแดง ตรงเกาะกลาง เริ่มได้นิดเดียว(ถ้าเอาวีดีโอไป สโลโมชั่นดูแล้วนับช่องขาวแดง อาจจะช่วยได้ ว่าระยะระหว่างเส้นสีส้มที่เราสงสัยกันอยู่ จนถึงเสาสะท้อนแสงตรงเกาะกลางนั้นระยะทางเท่าไหร่) และช่วงที่เกิดการชนนั้น จะสังเกตุเห็นว่าจะชน ช่วงที่เลยเสาที่สะท้อนแสงหรือป่าวไม่แน่ใจไปนิดเดียว ถ้าอยากให้มั่นใจอีกหน่อย ลองสังเกตุเส้น ประสีขาวของฝั่งรถที่บันทึก ด้วยน่าจะให้ ระยะทางกระจ่างขึ้นมาอีกหน่อย แต่อยากให้ชัวร์คงต้อง วัดระยะทางตั้งแต่ ช่วงที่เริ่มต้นเห็นรถ benz คือช่วงที่เริ่มต้นเส้นสีแดงขาวไปจนถึง เสาสะท้อนแสงอันแรกที่ตั้งตรงเกาะกลาง คงจะทำให้เราคพนวนผิดพลาดน้อยที่สุด

ปลผมลองหาข้อมูล  เรื่องระยะระหว่างเส้น ของกรมทางหลง ได้มาประมาณนี้ครับ

เครื่องหมายห้ามหยุดรถ ขาวแดง มีระยะความกว้าง 30-60 ซม 30ซม ในเมือง ส่วน 60ซม นอกเมือง

ออฟไลน์ applebees

จริงๆกะจะเข้ามาบอกว่าอย่าทำเลย สงสารคนเสียชีวิต

แต่พอเข้ามาดูมันนึกได้ว่า เออ ตัว CLS เองแค่ดูคลิปก็ชัดเจนแล้วพุ่งชนเต็มๆ  ถ้าพิสูจน์ได้จริงๆ เอาตัวเลขนี้ไปใช้ในศาลได้เลยนะครับ

ปล. ระวังโดนแบนนา เด๋วอาจโดนเรียกไปเป็นพยานชั้นศาล

ตอนนี้ผมกะระยะตามเวลาที่รถคันดังกล่าว มันวิ่งไปประมาณ 4 + 1/2 บล๊อคถนนครับ ประมาณแบบใกล้เคียงแล้ว ใครรู้มั่งว่าแต่ละบล๊อคมายาวเท่าไร

เชื่อผม

1.CLS เกิดโรคประจำตัวขณะขับรถ ทำให้ เหยียบคันเร่งค้าง เบรคไม่ได้
2.CLS บอก รถทำงานผิดพลาด ควบคุมไม่ได้

ออฟไลน์ meeuwarn

ในซาก cls ก็มีความเร็วสุดท้ายอยู่ครับ
ไม่ต้องคำนวนหลอกครับ เขาไม่ติดคุก หรือไม่แม้แต่จะเฉียด :'(

ผมคำนวน ความเร็ว ของ เวร กรรม ให้ดีกว่า ไม่เกิน 20ปี

หมู่บ้านก็มีคนรวยมากๆแบบนี้ ขับรถยี่ห้อเดียวกัน เมา ชนคนตาย ไม่ติดคุก

10 กว่าปีผ่านไป ลูกชายของคนขับ benz กลายเป็น คนพิการ เดินไม่ได้ ด้วย big bike

ไม่รู้เพราะคำสาปแช่งของคนในหมู่บ้าน ที่หนวกหูเสียงBB หรือกรรมเก่าของ พ่อ ไล่ตามทัน

หนีเวรหนีกรรม ไม่มีวันพ้น ทำอะไรไว้ก็ได้อย่างนั้น >:(

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ซากCLS63 ไมล์ค้าง200

ออฟไลน์ Fly to dream

ในซากรถที่ความเร็วค้างอยู่ ผมว่าเอามาเป็นประเด็นยากครับ รถหงายท้องจังหวะนั้นอาจมีจังหวะที่มันยังทำงานอยู่ก็อาจเป็นไปได้ ความเร็วอาจต่ำกว่าหรือสูงกว่าขณะวิ่งก็ได้ อีกอย่างมันคงไม่น่าใช้ระบบแบบเก่าที่คาอยู่ได้

คงต้องคำนวนนั่นแหละครับ เหมือนกรณีที่ ปอเช่ GT2 ชนท้ายฟอร์จูนเนอร์ บนทางด่วน เค้าก็ใช้การคำนวน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ city552

ผมว่าระยะสีส้มไม่ควรเกิน 40 m

เนื่องจากระยะจากรถ Benz ถึงสะพานมีระยะประมาณ 85m จากการใช้ Google map ช่วย

2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ chaithawat

ถ้าแบบงานฟอร์เรนสิค ก็ไปสถานที่จริงปักหมุดจำลอง วัดระยะห่างเวลากี่ ms หรือถ้ามีหลักกิโลตรงนั้นน่าจะคำนวณใกล้เคียงได้นะครับ 

พอทราบใหมครับว่าจุดที่เห็น benz.ในภาพกับจุดที่ชนอยู่ตรงใหน น่าจะวัดคร่าวๆ ด้วย google earth.ได้นะครับ

น่าสนใจมากครับ แต่ประเด็นคือ จากคลิป เราไม่รู้จุดเริ่มต้น กับจุดสิ้นสุด คือตรงไหนของถนน อาศัยดูจาก ฟุตบาทสลับสีก็ดูยาก ไม่แม่นยำ
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00

เท่าที่พยายาม สังเกตุดู ช่วงที่รถ benz โผล่มานั้น มันเป็นช่วงระหว่างเริ่มต้น เส้นสี ขาวแดง ตรงเกาะกลาง เริ่มได้นิดเดียว(ถ้าเอาวีดีโอไป สโลโมชั่นดูแล้วนับช่องขาวแดง อาจจะช่วยได้ ว่าระยะระหว่างเส้นสีส้มที่เราสงสัยกันอยู่ จนถึงเสาสะท้อนแสงตรงเกาะกลางนั้นระยะทางเท่าไหร่) และช่วงที่เกิดการชนนั้น จะสังเกตุเห็นว่าจะชน ช่วงที่เลยเสาที่สะท้อนแสงหรือป่าวไม่แน่ใจไปนิดเดียว ถ้าอยากให้มั่นใจอีกหน่อย ลองสังเกตุเส้น ประสีขาวของฝั่งรถที่บันทึก ด้วยน่าจะให้ ระยะทางกระจ่างขึ้นมาอีกหน่อย แต่อยากให้ชัวร์คงต้อง วัดระยะทางตั้งแต่ ช่วงที่เริ่มต้นเห็นรถ benz คือช่วงที่เริ่มต้นเส้นสีแดงขาวไปจนถึง เสาสะท้อนแสงอันแรกที่ตั้งตรงเกาะกลาง คงจะทำให้เราคพนวนผิดพลาดน้อยที่สุด

ปลผมลองหาข้อมูล  เรื่องระยะระหว่างเส้น ของกรมทางหลง ได้มาประมาณนี้ครับ

เครื่องหมายห้ามหยุดรถ ขาวแดง มีระยะความกว้าง 30-60 ซม 30ซม ในเมือง ส่วน 60ซม นอกเมือง

อยากลองเอา 60 ไปคูณ จำนวนขาวแดงมาก แต่มันนับจำนวนที่ขาวแดง แบบแน่ชัดไม่ได้ ครับ
มีทางเดียวคือต้องลงพื้นทีจริง หาจุดที่หัว CLS โผล่ และจุดชน จริงๆ

ตอนนี้ผมกะระยะตามเวลาที่รถคันดังกล่าว มันวิ่งไปประมาณ 4 + 1/2 บล๊อคถนนครับ ประมาณแบบใกล้เคียงแล้ว ใครรู้มั่งว่าแต่ละบล๊อคมายาวเท่าไร

ตามที่คุณ Focuszaa บอก น่าจะประมาณ 60 cm ครับ