ผู้เขียน หัวข้อ: กทพ.ไม่เอาผิดเบนซ์ฝ่าด่า อ้างไม้กั้นไม่เสียหาย  (อ่าน 10678 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jacob

• Hero Member

รับรู้ เราไม่ใช่ผู้เสียหายนิ  จะไปออกตัว แทนผู้เสียหาย หาอะไร
ผมว่ามันเป็นคำพูดของคนเห็นแก่ตัวนะ
เรื่องนี้มันมีหลายประเด็น ไม่ใช่แค่คนชนกับถูกชน แต่มันเป็นเรื่องการดำเนินคดี การละเว้นการปฏิบัติหน้าที่
คนนี้ทำผิดมาหลายครั้ง แต่รอด แล้วถ้ายังปล่อยให้ลอยนวล วันข้างหน้าคุณก็อาจจะเป็นเหยื่อได้นะ ยังคิดว่าไม่ใช่เรื่องของตัวเองไม่ต้องสนใจก็ได้อีกมั้ยครับ  :'(

ออฟไลน์ SM.

ต่อไปนี้รถไม่ติดทุกหน้าด่านเก็บเงินละครับจ่ายทีหลังได้

ประชด

;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
มาม่า เดือดอีกแล้วครับ ท่านผู้ชม
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Pegasus7700

Eเจี๊ยบไปถามคนของ ทางด่วนมาล่ะ

กรณีฝ่าไม้กั้น โดยไม่ได้ชำระค่าผ่านทาง ถ้ามีเจ้าหน้าที่อยู่ จะทำการแจ้งสกัดบนด่าน แต่ถ้าเจ้าหน้าที่ไม่อยู่ ก็ดูกล้องวีดีโอจับป้ายทะเบียนเอา

ช่วงเกิดเหตุ ไม่ใช่ชั่วโมงเร่งด่วน เจ้าหน้าที่เลยไม่อยู่ตรงนั้น เลยแจ้งสกัดจับไม่ทัน แต่ก็ไปตรวจดูความเสียหายก็ไม่เสียหาย เลยไม่รีบแจ้งอะไร ก็แค่จดเวลา แล้วไปเช็คกล้องดูทีหลังแค่นั้น

ซึ่งเขาทำยังงี้เป็นปรกติทุกคัน ถ้าไม้กั้นเสียหายก็จะแจ้งให้ชดใช้ค่าเสียหายเพิ่ม ถ้าไม้กั้นไม่เสียหาย ก็แค่ทวงค่าทางด่วนเท่านั้น ไม่มีโทษปรับอะไรเพิ่มเติม

ซึ่งทุกวันก็มีคนชนคนฝ่า ทั้งตั้งใจ และไม่ตั้งใจ ไม่ใช่แค่เบนช์รายนี้ ก็ใช้มาตรฐานเดียวกันหมด

ผมว่า ทุกๆคน ควรระงับโทสะกันหน่อยดีกว่า คนขับเบนช์ สมควรลงไปนอนในโลงแทน ผู้เสียชีวิตก็จริง แต่ไม่ใช่ว่า เราจะมองว่า ต้องกระทีบให้จมดิน หน่อยงานไหนไม่กระทืบต้องด่าให้หมด ผมว่า มันไม่ใช่วิธีที่ถูกต้องล่ะ และสุดท้ายเราก็จะไม่ต่างจากคนที่เราเกลียดหรอก
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Yangyang

• Sr. Member
ขอแชร์เคสที่เจอมากับตัวนะครับ

แฟนผมขับผ่านด่านไม่เห็นมีคนเก็บตังค์ ไม้กั้นก็เปิดอยู่เลยขับผ่านแบบงงๆ ผ่านไป 2 อาทิตย์มีใบมาเรียกเก็บถึงบ้าน + ค่าปรับอีก 10 เท่า เป็น 330 บาท แต่ทำไมเคสที่เป็นข่าวนี่ไม่มีค่าปรับ??

ส่วนอีกเคสเพื่อนผมเคยขับชนไม้กั้นเพราะหยุดไม่ทัน ถึงได้รู้ว่าไม้กั้นมันพับไปข้างหน้าได้ ไม่ได้เสียหายอะไร ไม่เสียค่าปรับ

ออฟไลน์ Smith686

ขอแชร์เคสที่เจอมากับตัวนะครับ

แฟนผมขับผ่านด่านไม่เห็นมีคนเก็บตังค์ ไม้กั้นก็เปิดอยู่เลยขับผ่านแบบงงๆ ผ่านไป 2 อาทิตย์มีใบมาเรียกเก็บถึงบ้าน + ค่าปรับอีก 10 เท่า เป็น 330 บาท แต่ทำไมเคสที่เป็นข่าวนี่ไม่มีค่าปรับ??

ส่วนอีกเคสเพื่อนผมเคยขับชนไม้กั้นเพราะหยุดไม่ทัน ถึงได้รู้ว่าไม้กั้นมันพับไปข้างหน้าได้ ไม่ได้เสียหายอะไร ไม่เสียค่าปรับ
   กรณีของคุณมีเจตนาไม่จ่ายค่าผ่านทางแต่กรณีของรถเบนซ์คันนี้เขาไม่ได้เจตนาไม่จ่ายค่าผ่านทางนะครับ  ////  รถยนต์คันดังกล่าวมีบัตร Easy Pass แต่ผู้ขับขี่ไม่ได้ติดบัตร Easy Pass ไว้ที่หน้ากระจกรถยนต์เหมือนกับผู้ใช้บัตร Easy Pass โดยทั่วไป หากแต่ใช้วิธีลดกระจกแล้วใช้มือถือบัตร Easy Pass ออกมาโบกนอกตัวรถ ในจังหวะที่ขับเลยจุดอ่านสัญญาณของบัตร ทำให้ระบบไม่สามารถทำการตัดเงินค่าผ่านทาง ส่งผลให้ไม้กั้นไม่เปิด

ออฟไลน์ Jacob

ถ้าชะลอรถ หรือหยุด แต่ไม่เห็นคนเก็บ ที่กั้นเปิดอยู่ แบบนี้เรียกว่าเจตนาฝ่าด่านด้วยมั้ยครับ

ในขณะที่อีกคนรู้ว่าตัวเองไม่เสียบหน้ารถ แค่โบกๆนั่นเครื่องมันไม่อ่านเพราะเลยจุดมา เลยชนที่กั้นซะเลย แบบนี้คือไม่เจตนาฝ่าด่าน งั้นเหรอครับ

:'(

ปล. แต่หัวกระทู้บอกไม่เอาผิดก็อาจจะเกินไปหน่อย เพราะยังมีการเรียกเก็บบิลส่งไปที่บ้านอยู่ ส่วนเรื่องเจตนามันวิเคราะห์ยาก คงไม่เป็นประเด็นอะไรมาก เอาเรื่องหลักก่อนคือการดำเนินคดีของตำรวจว่าจะรอดแบบทำความผิดครั้งก่อนมั้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2016, 10:46:43 โดย Jacob »

ออฟไลน์ valent

ช่วยๆ กันคนละนิดคนละหน่อย
เห็นแววแระ  ว่าคดีนี้จบแบบไหน
  :(
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ AkE

ไม่ผิดช่ายมั้ยครับ วันหลังจะได้จัดให้ ไม้พวกนี้โดนรถไม่เป็นไรหรอกคับ รถบ้านผมคันนึงโดนไปแล้วด่านดินแดง

ออฟไลน์ Z_5

• Jr. Member
  • **
ถ้าชะลอรถ หรือหยุด แต่ไม่เห็นคนเก็บ ที่กั้นเปิดอยู่ แบบนี้เรียกว่าเจตนาฝ่าด่านด้วยมั้ยครับ

ในขณะที่อีกคนรู้ว่าตัวเองไม่เสียบหน้ารถ แค่โบกๆนั่นเครื่องมันไม่อ่านเพราะเลยจุดมา เลยชนซะที่กั้นซะเลย แบบนี้คือไม่เจตนาฝ่าด่าน งั้นเหรอครับ

:'(

ถ้าไม่เจตนาหลังชนเสร็จก็ควรจะลงมารับผิดชอบอะไรบ้าง

แต่นี่เล่นขับไปต่อเหมือนกับไม่มีอะไรเกิดขึ้นมันไม่ทุเรศไปหน่อยหรือครับ

ออฟไลน์ Z_5

• **

หากมันไม่เสียหาย ก็เเปลว่าไม่เสียหาย

หากเสียหายก็พิจารณาแล้วดูความเหมาะสม ตามขั้นตอน ผู้ก่อเหตอาจจะรีบมาจ่ายหลังจากออกจากโรงพยาบาลได้ครับ จะออกตัวแรงเพื่ออะไร

สมมุตว่าเป็นเรา เราเมาหรืออะไรก็ตาม ยังอยุ่ไอซียู
การทางจะรีบแจ้งความมันก็ดูแปลกๆ

ผมเคยประมาทขับรถชนทำให้ทรัพสินหน่วยงานของรัฐเสียหาย. เขาไม่รีบแจ้งความครับ
เขาจะรอให้เราแสดงความรับผิดชอบก่อน.  ส่วนคดีต่อเนื่องมันคนละประเด็น

งั้นผมขอถามคุณคำนึงครับ คนดีๆที่เค้าขับรถชนไม้กั้นกันครับ แถมมาแบบไม่มีเบรคอะไรเลย
////คนดีไม่ดีไม่ทราบ  แต่อาจจะเมา หรือคึกคะนอง หรือรีบก็แล้วแต่ เบรกไม่เบรก เบรกมากเบรกน้อยไม่ทราบ

อีกอย่างถ้าบอกว่าเมาแล้วขับแค่คิดก็ผิดแล้วไม่ได้โลกสวยนะครับแค่ไม่อยากเป็นภาระให้ผู้อื่น
////ประเด็นคุณคือการอยากให้ กทพ เรียกร้องความเสียหายถุกมั้ยครับ
ผมเลยให้ความเห็นว่า. วันๆนึงคนทำให้กทพเสียหายเยอะแยะ ที่ไม่ใช่ชนราวกั้น
พวกชนกันบนทางด่วน พื้นจราจรเสียหาย กทพ ก็ไม่รีบแจ้งความหรอกครับ  เขามีขั้นตอนการพิจารณา
และที่สำคัญกว่านั้นคือ
     หากเบนชคันนี้ ชนราวกั้นแต่มันไม่ได้ไปชนคนตาย แต่มันไปแหกโค้งเข้าไอซียู แล้วคุณยังจะระดมให้กทพรีบไปแจ้งความเอาผิดรึป่าว
      ตรรกกะคุณคือ ให้ กทพ รีบเอาผิด กับราวกั้นที่ กทพบอกว่าไม่เสียหาย. กับคนที่ประมาทไปชนคนตาย
ผมมองไม่เหมือนคุณครับเรื่องนี้
      กทพ เขามีระเบียบในการเรียกร้องค่าเสียหายกับคนที่ทำให้หน่วนงานเสียหายอยุ่แล้ว. คุณไปทำประตูห้องน้ำกทพ พัง เขาก็คงไม่รีบแจ้งความหรอกครับ. คงจะแจ้งให้คุณมาเสียค่าปรับ และหากคุณนอนรพอยุ่ ก็คงไม่รีบ. และหากห้องน้ำพังไม่มาก  เขาอาจจะยกประโยชน์ให้
แต่หากคุณไปขับรถชนใครตาย หลังจากทำประตุห้องน้ำพัง  หากจะให้เป็นตามหลักการณ์คุณ กทพ จะรีบแจ้งจัดการคุณ

ทางกทพ.จะแจ้งเอาผิดเร็วเอาผิดช้ามันไม่ใช่ประเด็น
ประเด็นคือถ้าคุณดูข่าวให้ละเอียดจะรู้ว่าการให้ข่าวแบบนี้แปลว่าไม่ต้องจ่าย ไม่ใช่รักษาเสร็จค่อยจ่าย
หากดูจากการสัมภาษณ์ก็ชัดเจนอยู่แล้วคือไม่ต้องจ่ายไม่ใช่ให้มาจ่ายหลักจากออก รพ.เสียเมื่อไหร่   
อีกเคสเพื่อนพี่ชายผมเคยชนไม่กั้น พับไปเหมือนเช่นในคลิปผ่านไปอาทิตย์กว่ามีใบเรียกเก็บมาถึงบ้านโดนไปหลักพัน
กทพ.อ้างเป็นส่วนของค่าปรับ แต่ทำไมเคสที่เป็นข่าวนี่ไม่มีค่าปรับ?

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ครับๆ

ออฟไลน์ tierak

Eเจี๊ยบไปถามคนของ ทางด่วนมาล่ะ

กรณีฝ่าไม้กั้น โดยไม่ได้ชำระค่าผ่านทาง ถ้ามีเจ้าหน้าที่อยู่ จะทำการแจ้งสกัดบนด่าน แต่ถ้าเจ้าหน้าที่ไม่อยู่ ก็ดูกล้องวีดีโอจับป้ายทะเบียนเอา

ช่วงเกิดเหตุ ไม่ใช่ชั่วโมงเร่งด่วน เจ้าหน้าที่เลยไม่อยู่ตรงนั้น เลยแจ้งสกัดจับไม่ทัน แต่ก็ไปตรวจดูความเสียหายก็ไม่เสียหาย เลยไม่รีบแจ้งอะไร ก็แค่จดเวลา แล้วไปเช็คกล้องดูทีหลังแค่นั้น

ซึ่งเขาทำยังงี้เป็นปรกติทุกคัน ถ้าไม้กั้นเสียหายก็จะแจ้งให้ชดใช้ค่าเสียหายเพิ่ม ถ้าไม้กั้นไม่เสียหาย ก็แค่ทวงค่าทางด่วนเท่านั้น ไม่มีโทษปรับอะไรเพิ่มเติม

ซึ่งทุกวันก็มีคนชนคนฝ่า ทั้งตั้งใจ และไม่ตั้งใจ ไม่ใช่แค่เบนช์รายนี้ ก็ใช้มาตรฐานเดียวกันหมด

ผมว่า ทุกๆคน ควรระงับโทสะกันหน่อยดีกว่า คนขับเบนช์ สมควรลงไปนอนในโลงแทน ผู้เสียชีวิตก็จริง แต่ไม่ใช่ว่า เราจะมองว่า ต้องกระทีบให้จมดิน หน่อยงานไหนไม่กระทืบต้องด่าให้หมด ผมว่า มันไม่ใช่วิธีที่ถูกต้องล่ะ และสุดท้ายเราก็จะไม่ต่างจากคนที่เราเกลียดหรอก
+1 ครับ ถ้ามันไม่มีความเสียหายจะไปเรียกได้ยังไง ส่วนค่าผ่านหรือค่าปรับก็คนละส่วนกัน

ผมเข้าใจสมาชิกในนี้นะครับว่าอยากให้คนไม่ดีหรือกระทำผิดได้รับโทษที่เหมาะสม แต่เราต้องแยกแยะนะครับอันไหนที่เขาทำแล้วเกิดความเสียหายเดือดร้อนคนอื่น  ค่อยว่ากันเป็นเรื่องๆไป ไม่อยากให้คิดแบบเหมารวม

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ผมว่ากรณีนี้น่าจะแพ่งไปที่ตั้งใจหลบเลี่ยงหรือฝ่าด่านไม่จ่ายมากกว่า ถ้าบอกว่ามาเร็วแล้วเอาบัตรออกมาโชว์นอกกระจกแต่เลยจุดไปแล้วไม้กั้นเลยไม่ยกแต่ก็ไม่หยุดกลับฝ่าออกไปแสดงเจตนาว่าไม่สนใจเสียค่าปรับ 10 เท่าเป็นเงิน 500 บาทส่วนความเสียหายนั้นไม่มีไม่ได้ปรับอะไรแบบนี้จบสวยกว่าเยอะ

อย่าลืมนะครับ การตรวจสอบภาพย้อนหลัง ค่าปริ้นเอกสาร ค่าส่งเอกสาร ค่าอะไรจุกๆจิกๆก็หลายตังอยู่นาจะเก็บแค่ 50 ย้อนหลังมันเอาใจคนมักง่ายไปหน่อยมั๊ยถ้าทำกันเยอะๆละ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ bravo

รับรู้ เราไม่ใช่ผู้เสียหายนิ  จะไปออกตัว แทนผู้เสียหาย หาอะไร

ประเด็นคือ สังคมกำลังสงสัยในตัวผู้ชายคนนี้ ขับรถแบบนี้

เคยมีประวัติการชนมาแล้ว และที่สำคัญเหตุการณ์ล่าสุด ก็มีประเด็นน่าติดตามในหลายๆเรื่อง

ถ้าปล่อยไว้ วันข้างหน้า จะเกิดอะไรขึ้นกับผู้ร่วมทางอีกหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ caiyo99

• Newbie
  • *

+1 ครับ ถ้ามันไม่มีความเสียหายจะไปเรียกได้ยังไง ส่วนค่าผ่านหรือค่าปรับก็คนละส่วนกัน

ผมเข้าใจสมาชิกในนี้นะครับว่าอยากให้คนไม่ดีหรือกระทำผิดได้รับโทษที่เหมาะสม แต่เราต้องแยกแยะนะครับอันไหนที่เขาทำแล้วเกิดความเสียหายเดือดร้อนคนอื่น  ค่อยว่ากันเป็นเรื่องๆไป ไม่อยากให้คิดแบบเหมารวม

ใช่ครับ คนดีก็ไม่ใช่ว่าจะดีไปเสียทุกอย่าง คนชั่วก็ไม่ใช่ว่าจะชั่วไปเสียทุกเรื่อง  หมายถึงอย่าเหมารวมนะครับ แยกแยะทีละประเด็น ครับ

ออฟไลน์ mew123765

• Full Member
ผมก็เคยขับชนนะ Easy Pass เงินหมดเบรกไม่ทัน เพราะรู้ตัวตอนเบรกไม่ทันจริงๆ
ชนเสร็จ ถอยออกมาจอดข้างทางรอเคลีย สุดท้ายไม่ต้องเคลีย เพราะเจ้าหน้าที่บอกว่ามันไม่เสียหาย มันพับได้ ออกแบบมาให้ดัดกลับได้
เรื่องนี้ กทพ. ไม่เอาเรื่องในส่วนของไม้กั้น ก็ถูกต้องแล้ว กรณีที่ไม่เสีย เพราะคนทั่วไปเวลาชน ถ้ามันไม่พัง เค้าก็ไม่ได้คิดค่าเสียหายใดๆเช่นกัน
(ไม่ได้บอกว่าเบนซ์ไม่ผิด แค่อยากให้รู้ว่า คนทั่วไป กทพ. เค้าก็ปฎิบัติแบบนี้)

ออฟไลน์ Sappe!

ตกลงมันยังไงกันแน่ครับนะเนี่ย  :o :o :o
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ fishfinger

ตลกตรงที่ว่าชนกันบ่อยๆเนี่ยแหละ ขับกันยังไงครับ ไม่เบรคกันเลยไง?
หรือว่า ผมทำผิดอยู่คนเดียว ชลอช้ามากๆ ต้องเอาให้ไม้เปิดชัวร์ๆก่อนค่อยไป ตาม common sense

ออฟไลน์ gnext

• **
ในที่สุด เราก็มีระบบเก็บเงินทางด่วน post-paid
ขับฝ่าไปก่อน จ่ายทีหลัง ไม่มีค่าปรับ

ปรบมือให้ กทพ. ครับ