ผู้เขียน หัวข้อ: อยากซื้อรถเก๋งหรือ compact SUV แบบเกียร์ธรรมดา เดี๋ยวนี้ยังมีเหลืออยู่ไหมครับ ?  (อ่าน 5865 ครั้ง)

ออฟไลน์ zerocool

• Jr. Member
  • **
กระทู้แนวนี้อันเก่าได้ตั้งเอาไว้นานแล้ว คิดว่าคงจะไม่ได้ update และถูกลบเลือนไปตามกาลเวลา ผมจึงขออนุญาตมาตั้งกระทู้ใหม่ในแนวเดียวกันอีกครั้งครับ

แม้ว่าผมจะขับรถอยู่ในกรุงเทพฯ เป็นหลักแต่ช่วงนี้เกิดความรู้สึกอยากขับรถเกียร์ธรรมดา MT ขึ้นมาในหัวใจ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร ประจวบกับตั้งใจว่าจะซื้อรถใหม่ปีนี้ เลยอยากจะสอบถามความคิดเห็นจากเพื่อน ๆ สมาชิกครับว่าพอจะมีรถรุ่นไหนที่เข้าเค้าเหลือให้เลือกอยู่บ้าง

เกณฑ์ที่ใช้พิจารณา :
1. ราคาประมาณ 1.5 ล้านบาทบวกลบไม่เกิน 1 แสน
2. ต้องการรถเก๋ง C segment หรือ compact SUV (ประมาณ CRV, X-Trail, CX-5)
2. ไม่เลือกรถกระบะหรือ eco car
3. จะเป็นรถใหม่ป้ายแดงหรือรถมือสองสภาพดีที่ราคาใกล้เคียงกันก็ได้

เหตุผลที่เลือกเกียร์ธรรมดา MT :
1. ต้องการฝึกตัวเองให้มีทักษะในการควบคุมรถ
2. การขับเกียร์ auto ผมว่ามันไม่เหมาะกับร่างกายคนเราเท่าไร เพราะใช้แต่ร่างกายซีกขวาในขณะที่ซีกซ้ายแทบจะว่างงาน ผมจึงมโนไปเองว่าถ้าขับเกียร์ธรรมดาน่าจะบริหารร่างกายซีกซ้ายได้ดีกว่า ซึ่งส่งผลไปยังสมองซีกขวาด้วย
3. ผมถือว่าการเหยียบคลัชบ่อย ๆ คือการออกกำลังกายอย่างหนึ่งได้

รบกวนเพื่อนสมาชิกทั้งหลายด้วยครับ !
อยากขับรถ Sedan เกียร์ MT

ออฟไลน์ deathsheep

• Hero Member
C-segment ในตลาดตอนนี้เหลือ Altis 1.6 MT  และ Sylphy 1.6 MT มั้งครับ  ถ้าจำไม่ผิด

ออฟไลน์ toffyearn

• Sr. Member
เสียดาย ตอนแรกแอบลุ้นให้ มี 1.5 vtec Turbo ซะหน่อย

ออฟไลน์ shutoff

• **
Left Foot Braking ครับ  ถ้าอยากบริหารเท้าซ้าย

ออฟไลน์ ps000000

มันจะออปชั่นมักจะกากด้วยครับ

ออฟไลน์ ab4u

• Full Member
ปาเจโร่ กับ มิวx น่าจะดี

เกี่ยวมั้ยนะ

ออฟไลน์ PunTam

• Sr. Member
อาจจะแนะนำวิตถารนะครับ ลองไปดู Subaru Impreza ตัวถัง GDA เครื่องเป็นท่อไอดีสีขาว (ภาษาคนเล่นซูเรียกเครื่องคอขาว) เกียร์ธรรมดา 5 สปีดมือสองครับ อยู่ในงบเลย ถ้าจ่ายเงินค่าน้ำมันไหว น่าใช้มากครับ เรื่องซ่อม อู่นอกที่เป็นเซียนซูบารุในกรุงเทพเยอะครับ ถ้าเป็นรถใหม่จะมี Altis 1.6 กับ Sylphy 1.6 ครับ  ส่วน compact suv นี่ไม่มีเลย แต่ถ้าเป็นพวก PPV ก็จะมีฟอร์จูนเนอร์และ Mu-X ให้เลือกครับ

ออฟไลน์ Tha10050

• Full Member
DC5 Type R มือสอง
FD2  Type R มือสอง ครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ลองเลือกรถที่แน่ใจว่าจะออกมาสัก 3คันหน่อยสิครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ SM.

นอกจากจะหายาก จะต้องรอคิวนานมากด้วยนะครับ

• **
ลองเลือกรถที่แน่ใจว่าจะออกมาสัก 3คันหน่อยสิครับ

ยังไม่มีรุ่นไหนแน่ใจเลยครับ แต่เท่าที่เล็ง ๆ ไว้ถ้าไม่ได้ MT ก็ CX-5 หรือ Honda Civic 2016 ตอนแรกคิดว่า Ford Focus 2016 จะให้เกียร์ MT มาแต่แล้วก็ต้องผิดหวัง

เดี๋ยวไปเดินลุ้น Motor Show อีกทีเผื่อมีอะไรที่มองข้ามไป แล้วก็แอบแวะไปส่อง pretty ด้วย   :-*

ออฟไลน์ Jacob

มาอัพเดทด้วยนะครับ จะรอดูว่าทนขับได้กี่ปี  ::)

ปล. อย่าคิดเอารถมาเป็นเครื่องออกกำลังกายเลย มันจะกลายเป็นทรมานร่างกายซะมากกว่านะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2016, 02:11:36 โดย Jacob »

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่

ยังไม่มีรุ่นไหนแน่ใจเลยครับ แต่เท่าที่เล็ง ๆ ไว้ถ้าไม่ได้ MT ก็ CX-5 หรือ Honda Civic 2016 ตอนแรกคิดว่า Ford Focus 2016 จะให้เกียร์ MT มาแต่แล้วก็ต้องผิดหวัง

เดี๋ยวไปเดินลุ้น Motor Show อีกทีเผื่อมีอะไรที่มองข้ามไป แล้วก็แอบแวะไปส่อง pretty ด้วย   :-*

ขออนุญาตครับ เกรงว่าจะเป็นแค่อารมณ์ช่วงนึงเท่านั้นสิครับที่อยากได้รถเกียร์ M/T เพราะขับ M/T ในกรุงเทพฯทุกวัน ไม่สนุกเลย รถติดเมื่อยและปวดขามาก ยิ่งถ้าเป็นรถคันใหญ่ๆพาลจะหงุดหงิดเอากับการแซง เท่าที่เจอคนขับ M/T ในกรุงเทพฯคือ ขับรถเกียร์ M/T มาตั้งแต่แรก แทบไม่เคยขับ a/T มาก่อน พอมาลองขับ a/T ในเมืองก็ติดใจแทบทั้งนั้น แต่พอออกนอกเมืองจึงจะกลับมาขับรถเกียร์ M/T แต่ถ้าอยากได้จริง หารถดีๆมาขับจะลืมรถเกียร์ a/T ไปเลย เอาใจช่วยครับ ผมขับ a/T มายี่สิบปีปีมาเจอ M/T แทบเลิกขับ a/T เลยครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

• **
มาอัพเดทด้วยนะครับ จะรอดูว่าทนขับได้กี่ปี  ::)

ปล. อย่าคิดเอารถมาเป็นเครื่องออกกำลังกายเลย มันจะกลายเป็นทรมานร่างกายซะมากกว่านะ

ผมเองก็เคยขับ MT อยู่ประมาณ 2-3 ปีแรกที่เริ่มขับรถนะครับ รู้สึกยุ่งยากอยู่เหมือนกัน เพราะจะเลี้ยวตามซอกตามซอยทีก็ต้องคอยลดเกียร์เปลี่ยนเกียร์ที แถมตอนขับขึ้นเนินนี่ก็ไหลตลอด แต่ก็ไม่ถึงกับรู้สึกว่าต้องทนอะไร ส่วนเรื่องการออกกำลังกายคงไม่ถึงขนาดนั้นครับ ผมมองว่าเป็นการบริหารร่างกายกับสมองมากกว่า

ที่ขายรถคันแรกไปเพราะว่าเป็นรถเก่า พอเปลี่ยนเป็นรถใหม่ก็เลือกรุ่น top อย่างเดียวก็เลยได้ AT มา สมัยนั้นไม่ค่อยรู้เรื่องอะไร google ยังไม่มาดี youtube ยังไม่มี webboard ต่าง ๆ ก็ยังไม่มีมากนัก เพราะ internet modem ความเร็วแค่ 33.6 kbps เท่านั้นเอง พอมาตอนนี้ได้รู้อะไรมากขึ้น ได้ดู youtube ก็เลยรู้สึกว่าเราน่าจะขับ MT นะ อะไรประมาณนั้น

ว่าแต่คุณ Jacob เคยขับรถ MT มากี่ปีครับ ?

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
เลือกรถ MT คงต้องไปทางแนว PPV หรือ กระบะแล้วล่ะครับ

SUV ไม่มีสักคันตอนนี้

Compact Sedan คงเหลือแค่ Altis และ Sylphy ตัวล่างสุดครับ

ซึ่งหารถยากมากๆ ในกรุงเทพก็ไม่ค่อยมีคนซื้อ สต็อกเลยไม่มี

ส่วน ตจว. ก็นิยมกระบะกัน เลยไม่มีในสต็อกอีก อาจต้องรอสั่งกันหน่อยครับ

ปล. มันไม่ใช่อุปกรณ์การออกกำลังนะครับ เพราะการเหยียบคลัชท์ กะการเหยียบเบรคและคันเร่ง ใช้แรงกดแตกต่างกันมาก

คุณจะได้ออกแรงขาซ้ายมากกว่า เพราะต้องยกสุด เหยียบสุด เต็มแรงขา แต่ในขณะที่เท้าขวาใช้แค่ข้อเท้า ยกมาเหยียบเบรคแค่นิดหน่อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2016, 11:38:15 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ยากครับ มันหมดเทรนไปแล้ว

ออฟไลน์ Jacob

ผมเองก็เคยขับ MT อยู่ประมาณ 2-3 ปีแรกที่เริ่มขับรถนะครับ รู้สึกยุ่งยากอยู่เหมือนกัน เพราะจะเลี้ยวตามซอกตามซอยทีก็ต้องคอยลดเกียร์เปลี่ยนเกียร์ที แถมตอนขับขึ้นเนินนี่ก็ไหลตลอด แต่ก็ไม่ถึงกับรู้สึกว่าต้องทนอะไร ส่วนเรื่องการออกกำลังกายคงไม่ถึงขนาดนั้นครับ ผมมองว่าเป็นการบริหารร่างกายกับสมองมากกว่า

ที่ขายรถคันแรกไปเพราะว่าเป็นรถเก่า พอเปลี่ยนเป็นรถใหม่ก็เลือกรุ่น top อย่างเดียวก็เลยได้ AT มา สมัยนั้นไม่ค่อยรู้เรื่องอะไร google ยังไม่มาดี youtube ยังไม่มี webboard ต่าง ๆ ก็ยังไม่มีมากนัก เพราะ internet modem ความเร็วแค่ 33.6 kbps เท่านั้นเอง พอมาตอนนี้ได้รู้อะไรมากขึ้น ได้ดู youtube ก็เลยรู้สึกว่าเราน่าจะขับ MT นะ อะไรประมาณนั้น

ว่าแต่คุณ Jacob เคยขับรถ MT มากี่ปีครับ ?
ไม่ต้องถึงปีหรอก แค่สามเดือนก็แทบจะขายทิ้ง แต่เสียดายเงิน ว่าจะแก้คลัทช์ให้อ่อนลงก่อน ไม่ก็เปลี่ยนเป็นเกียร์ออโต้(แต่เห็นว่าไม่ควรเปลี่ยน ซื้อใหม่คุ้มกว่า) ก็เลยเตือนไม่อยากให้มาเจ็บช้ำแบบผม

แต่ถ้ามีเงินถุงเงินถัง เงินเป็นล้านยังกะเอาเหรียญบาทโยนลงบ่อก็ตามใจเลยครับ แต่เป็นผมคงไม่เลือกซื้อรถด้วยเหตุผลเพียงแค่นี้

เรื่องกลัวว่าใช้ออโต้นานๆจะใช้ธรรมดาไม่เป็น คงไม่ต้องกลัวหรอกครับ ถ้าเคยเป็นซะอย่างความรู้มันไม่หายง่ายๆหรอก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2016, 18:13:16 โดย Jacob »

ออฟไลน์ 0%

• **
ขอบคุณทุกท่านที่มาช่วยออกความคิดเห็นครับ  8)