ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง ตรอ. ก่อนต่อทะเบียนรถยนต์ประจำปี  (อ่าน 3676 ครั้ง)

ออฟไลน์ veeraya

• Full Member
สอบถามเพื่อนสมาชิกหน่อยครับ
รถยนต์ที่มีอายุการใช้งานครบ 7ปี ต้องตรวจสภาพก่อนชำระค่าทะเบียนประจำปี ไอ้อายุครบ 7 ปีนี่มันนับยังไงครับ
คืออ่านแล้วงง คือต่อทะเบียนปีที่7 หรือ ปีที่8 ถึงต้องไป ตรอ.ครับ
รถผม จดทะเบียน 7 เมย. 2553 จะไปต่อทะเบียน เมย. 2559 นี้ต้องไปตรอ. ก่อนมั้ยครับ

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
ไม่ต้องครับ ตรอ. นับตามอายุทะเบียนที่ครบกำหนดครับ
ของคุณไปปีหน้าครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Stp

นับปีที่ 1-7 ยังไม่ต้องตรวจ

พอจะจ่ายปีที่ 8 ถึงจะต้องตรวจสภาพ เปิดดูลำดับที่ท้ายเล่มทะเบียนได้เลย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ SM.

นับปีที่ท้ายเล่มสิครับ ง่ายดี

ออฟไลน์ Darkart

รถปี 53 ตรวจสภาพรถ ปี60 ครบ 8 ปีครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ veeraya

• Full Member
ขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านครับ

ออฟไลน์ J@K

• Sr. Member
  • ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
จริงๆเราไม่ต้องนับอายุปีรถเองนะครับ
จากที่ผมต่อทะเบียนรถที่ผ่านมา เมื่อเราไปต่อทะเบียนเองตามร้านรับต่อทะเบียน ทางร้านจะบอกเราเองว่ารถต้องไปตรวจสภาพหรือไม่
เพราะถ้าไม่ตรวจสภาพก็ไม่สามารถต่อทะเบียนได้... โดยวิธีที่ผมทำคือไปร้านรับต่อทะเบียน ถ้ารถถึงเวลาต้องตรวจสภาพร้านจะแจ้งให้เรา
เอารถไปตรวจสภาพที่ร้าน ตรอ. ที่ดิวไว้ (ส่วนมากจะอยู่ใกล้กัน) จากนั้นเราจึงเอารถไปตรวจสภาพและรอรับ เมื่อตรวจเสร็จระบบจะ
ออนไลน์ว่ารถคันนี้ตรวจสภาพแล้ว ร้านรับต่อทะเบียนก็จะดูได้จากระบบออนไลน์ ส่วนเราเมื่อรถตวรจสภาพเสร็จก็กลับบ้านรอวันไป
รับทะเบียนใหม่ โดยปกติจะ 2-3 วันทำการ
@ngel gunman

ออฟไลน์ norachon

• Jr. Member
  • **
ดูในใบเสร็จ ปีที่ผ่านมาครับ  จะบอกไว้อยู่ว่าต้องตรวจไหม ครับ