ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ  (อ่าน 5377 ครั้ง)

ออฟไลน์ aeiou

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำ
« เมื่อ: มีนาคม 30, 2009, 15:57:04 »
ผมขอคำแนะนำหน่อยครับ
ผมสนใจ new nissan กับ accord  อย่างไหนน่าสนใจครับ .. เพราะดูแล้วผมเองแยกไม่ออก เพราะใหม่สดทั้งคู่ครับ
ทั้งเครื่อง 2.0 และ  2.5 และความนิยมทางด้านตลาด
เพราะถ้าเทียบขายต่อ ผมว่า nissan คงสู้ accord ไม่ได้ ใช้หรือเปล่า.

และความคุ่มค่าต่อรุ่น ทั้งการออกแบบภานนอกและภานใน ครัย

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Ninezti

• Hero Member
  • Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
Re: ขอคำแนะนำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2009, 16:26:29 »
ผมชอบ accord ครับ 2.4 navi น้าใช้นะ  ครับ สวยดี ครับ แต่งดุ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2009, 16:52:14 »
แต่ละคันก็มีจุดเด่นของมันเองครับ อยู่ที่ว่าคันที่คุณจะเลือกคุณจะชอบด้านใด ทั้งที่ชอบและไม่ชอบลองหักล้างกันดู ก็เลือกคันนั้นครับ ผมตอบอย่างนี้อาจดูไร้สาระไม่ค่อยจะเป็นประโยชย์กับคุณเลย เดี๋ยวรอท่านอื่นๆนะครับ แต่ท้ายสุดแล้วคุณก็ต้องไปลองขับด้วยตัวเอง อีกข้อนะครับ ถ้าคุณลองบอกความชอบของคุณขับแบบไหน ในเมืองนอกเมืองบ่อยกว่ากัน ชอบรถตลาดราคาขายต่อดีกว่า คุณเป็นคนเอาใจใส่รถมากแค่ไหน ซึ่งก็เด่นด้อยต่างกัน แต่ที่สำคัญเรื่องความสวยงามมันเป็นความชอบของแต่ละคน จะสังเกตุว่าไม่ค่อยมีคนตอบด้านความสวยงาม ยังไงค่อยๆเลือกนะครับ ได้ข้อมูลของเพื่อนๆไปพิจรณาดูประกอบการตัดสินใจ ซื้อมาแล้วมันอยู่กับเราทุกวันนะครับ

ออฟไลน์ sakano

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2009, 17:07:52 »
ชอบ รถหรู Luxury car เลือก Nissan Teana

ชอบแนว sport car เลือก Honda Accord

8)

สำหรับผม ถ้าซื้อรถระดับราคานี้

ผมเลือก รถหรู Luxury car ...ดังนั้นผมเลือก Nissan Teana ครับ

;D

ออฟไลน์ ?????????

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2009, 17:11:39 »
ถามแบบนี้ตอบยากครับ

แนะนำได้แค่ ไม่ว่าจะเป็นยี่ห้อไหน ต้องลองไปขับด้วยตัวเอง

โดยทั่วไปรุ่นสูงกว่า ( 2.4-2.5 )ไม่ว่าจะเป็นยี่ห้อไหน มักให้การตอบสนองที่ดีกว่ารุ่น 2.0ครับ

ขอให้โชคดีครับ :D :D :D :D :D

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 30, 2009, 17:58:02 »
ผมขอแบ่งออกเป็น 2 ระดับที่จะพูดถึงนะครับ
ระดับแรกคือรุ่นน้อง...คือพิกัด 2.0ลิตร
ระดับที่สองคือรุ่นพี่..คือพิกัด 2.4 และ 2.5ลิตร

ในระดับของรุ่นน้องนั้น
ผมคิดว่า Accord มีฟีลลิ่งในการขับที่สนุกกว่า แม้การออกตัวรอบต้นๆจะหนืดๆ
ต้องกดเยอะถึงจะพุ่ง แต่4000-6000นั้นมีความสนุกให้สัมผัสได้ถ้าขยี้เต็มเท้า

ผมยังไม่ได้จับอัตราเร่งอย่างเป็นทางการ แต่ถ้าใช้ความบันเทิงเป็นตัววัด Accord 2.0
รู้สึกดึง และหาความสนุกได้ แต่นิสสันจะเนิบ นิ่ม ต่อเนื่อง และอาจจะเป็นเพราะเกียร์CVT
ที่ทำให้มันเป็นอย่างนั้นก็ได้ แต่ในการวิ่งเหยาะๆ5-10ก.ม./ช.ม. แล้วกดเต็มดู นิสสันก็ไม่ได้ไวนัก

ช่วงล่าง ยังไม่เคยลองบทบู๊กับ Teana แต่รู้สึกว่าความนุ่มนวลบนถนนนั้น Teana จะมากกว่าครับ

อุปกรณ์ เท่าที่ดูคร่าวๆ Accord รุ่นน้องนี่มีเบาะไฟฟ้าคู่หน้า และ Cruise Control มาให้ แต่สองอย่างนี้นิสสันจะไม่มีครับ

เบาะทั้งหน้าและหลัง นิสสันสบายกว่าครับ จริงอยู่ว่าเบาะหน้า Accordก็ไม่เลวร้ายอะไร แต่เบาะหลังของมันนั้นแข็งและตั้งชัน ผมอาจจะนั่งได้ แต่ถ้าให้นั่งสัก 3ชั่วโมง ผมคงเลือก Teanaมากกว่าครับ

ดังนั้นในพิกัดรุ่นน้องนี้ถ้าเป็นคนใจร้อนและชอบขับทางไกล หรือขับไปทุกที่และไม่ได้ต้องการช่วงล่างนุ่มหรือเบาะนั่งสบาย Accord นั้นน่าจะไปลองก่อน แล้วค่อยมาลอง Teana

ส่วนพิกัดรุ่นพี่เบิ้มนั้น

Accord ผมได้ลองตัว 2.4 แบบเต็มๆแล้ว ส่วน Teana 2.5 ยังไม่ได้ลองบทบู๊เต็มๆดังนั้นคงบอกว่าช่วงล่างคันไหนซิ่งกว่ากันไม่ได้ แต่เรื่องความนุ่มนวล แน่นอน ..นิสสัน

เครื่องยนต์และเกียร์ 2.4 ไม่ช้า แต่ Teana 2.5 มีความได้เปรียบทั้งเครื่องและเกียร์ ที่ขับแล้วประหลาดใจคือแม้จะเป็น CVT แต่กลับมีแรงดึงให้รู้สึกเหวอเกินความคาดหมาย ความสั่นสะเทือนและสุ้มเสียงขณะที่ฟลอร์เต็มๆ นิสสันก็ดีกว่า

การเก็บเสียง Accord ยังรู้สึกมีเสียงลมเข้ามามากกว่าให้รู้สึกได้

และแผงคอนโซลกลางนั้นมันปุ่มอะไรเยอะแยะไปหมด ต้องใช้นานกว่าจะชิน ไม่ใช่แค่ผมคนเดียวที่บ่น หนังสือต่างประเทศก็บ่นเรื่องนี้ครับ

แต่ส่วนที่ผมชอบฮอนด้ามากกว่าก็มีครับ ระบบนำทางของฮอนด้าหน้าจอคมชัดกว่าคนละขั้น และเกียร์ที่เล่นบวก/ลบได้ ต่างจากของนิสสันที่ไม่มีโหมดบวก/ลบ และมีแค่ตำแหน่ง Dกับ S ซึ่งผมสงสัยเหลือเกินว่ามันจะให้แรงหน่วงของเครื่อง (Engine Brake) ได้บ้างไหมถ้าเอาไปขับเล่นแถบภูเขา

ดังนั้นบทสรุปก็อาจจะคล้ายๆกับรถพิกัด 2.0 คือนิสสันจะมีบุคลิกเรียบๆ สุภาพเรียบร้อย แต่สิ่งที่ต่างกันจริงๆคือในพิกัด 2.4-2.5นี้ เครื่องนิสสันทำสมรรถณะได้ประทับใจจริงๆ

เพียงแต่ถ้าว่ากันเรื่องความประหยัด ฮอนด้าก็นำอยู่ดีแม้นิสสันจะทำได้ดีกว่ารุ่นที่แล้วก็ตาม

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 30, 2009, 21:03:29 »
ผมว่า Teana คุ้มกว่านะ เพราะ ลองนั่ง มันน้องๆเบนซ์แล้ว (ความเงียบ หนึบ)
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Papiruz

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 30, 2009, 21:17:36 »
คุณ Commander Cheng เปรียบเทียบได้ชัดเจนดีครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 30, 2009, 23:38:03 »
ขอเสริมอีกนิดนึง

แอคคอร์ด นั้น จะถูกใจคนที่มีอายุน้อยกว่า ด้วยภาพลักษณ์แนวสปอร์ตมากกว่า
แต่เทียนา จะถูกใจกลุ่มคนสูงอายุมากกว่า

อย่างไรก็ตาม เทียนาใหม่ เขาพยายามจะ "วางตำแหน่งการตลาด (ไม่ใช่การทำรถ แยกกันนะครับ)"
ให้เน้นคนอ่อนเยาว์ กว่าเดิม

สิ่งที่ทำให้แอคคอร์ด กลายเป็นรถขับสนุกกว่าในใจหลายคน
ก็มาจาก ตำแหน่งนั่งขับ ฟีลลิงพวงมาลัย การตอบสนองของช่วงล่าง ที่แม้จะพยายามเซ็ตให้นุ่ม ขึ้นยังไง
ก็ยังมีบุคลิกเอาใจคนขับรถมากกว่าอยู่ดี

แต่ในความจริงแล้ว เมื่อผมลองขับมา และจับเวลาแล้ว พบว่า อัตราเร่ง ของ แอคคอร์ดใหม่ ด้อยกว่า แคมรี และเทียนา แล้ว

เพียงแต่ เทียนา อาจจะเน้นความสบายกันมาก จนคนชอบขับรถสนุกๆ อาจจะง่วงเหงาหาวนอนก็เป็นได้
และมันมาจาก ช่วงล่าง กับ D-Platform

ก่อนหน้านี้ ผมยังสงสัยว่าร มันเกี่ยวอะไร

แต่พอได้ดู พรีเซ็นเตฃันบางอย่าง มานั่งดู กันละเอียดๆที่บ้าน
ก็เริ่มเข้าใจแล้วละว่า ทำไม...

แต่ ขณะเดียวกัน

ก็ยังยืนยันว่า

1. ถ้าคุณชอบ ขับสนุก แต่ รับได้กับอัตราเร่งที่ด้อยกว่าชางบ้านเขานะ กระนั้น ก็ประหยัดน้ำมันกว่าอยู่ดี ไปแอคคอร์ด
2. ถ้าคุณอยากได้พละกำลังที่ แรงกว่า เร่งแซงไวกว่า  แต่ ช่วงล่าง ซับแรงสะเทือน นุ่มดีเหลือเกิ๊นนน นุ่มจนคนชอบรถขับสนุกจะเบื่อเอาได้
และรับได้อกับอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง ที่ แม้จะประหยัดกว่ารุ่นเดิมชัดเจน แต่ก็ยังด้อยกว่าแอคคอร์ด และ แคมรี พอสมควรละก็ ไปเทียนา
3. ท้ายสุดนี้ ไปลองขับด้วยตัวเองเถอะครับ จะได้รุ้ว่าคันไหนเหมาะกับคุณมากกว่ากัน

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 31, 2009, 15:48:31 »
เป็นผมนะ 2.0 ไป แอคคอร์ด
2.4 ไปเทียน่า(2.5)

ออฟไลน์ Papiruz

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 31, 2009, 19:24:12 »
ถ้าเทียนน่ากินน้ำมันน้อยกว่านี้อีกหน่อย ผมว่ายอดเยี่ยมล่ะครับ