ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยเจอเซลล์ดูถูกบ้างครับ...  (อ่าน 27386 ครั้ง)

Fox999

• บุคคลทั่วไป
ใครเคยเจอเซลล์ดูถูกบ้างครับ...
« เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 21:54:26 »
เรื่องของเรื่องมีอยู่ว่า วันผมได้ไปเดิน motor show กะว่าจะไปออก Teana 2.0XL L33 ล็อตใหม่(5คัน)มาให้เซลล์ที่บริษัทวิ่งแทนคันเก่า j32 2.0XL

ด้วยความที่วันนี้ผมไม่ได้เข้าบริษัทจึงแต่งตัวสบายๆ กางเกงขาสั้น เสื้อยืด รองเท้าแตะ

เมื่อไปถึงงานผมก็ได้ตรงเข้าไปที่บูท nissan บูทแรก ซึ่งเวลานั้นก็เป็นเวลาเกือบๆจะบ่ายสองแต่คนก็ไม่ถึงกับแน่นเนื่องจากเป็นวันแรก

เมื่อไปถึงบูทเจอพนักงานหญิงท่านหนึ่ง ซึ่งพนักงานท่านนี้เค้ามองผมตั้งแต่ตัวจรดเท้าหลายรอบครับ มองด้วยสายตาจิกๆ เหมือนไม่ให้เกียรติ

ซึ่งผมก็ได้ถามโปรโมชั่นเกี่ยวกับตัวรถ แต่น้องเค้าดูเหมือนไม่เต็มใจจะบริการผม น้องเค้าเดินไปหยิบใบราคาเพียงแผ่นเดียวมาให้ผม

และก็ได้กลับไปนั่งที่โต๊ะบอกได้คำเดียวครับว่าตอนนั้นผมรู้สึกขึ้นมาก บอกตามตรงผมรู้สึกไม่ดีกับกริยาแบบนี้

จนต้องเดินออกมาจากบูทและ เมื่อผมหันกลับไปมองผมก็ได้เห็นน้องเค้าซุบซิบและหัวเราะกับเพื่อนเซลล์ด้วยกันแล้วชี้มาทางผม บอกเลยครับรู้สึงแย่มากกับยี่ห้อนี้

จากที่ตั้งใจจะมาถอย Teana 2.0XL จึงได้ Camry 2.0G มาแทนทั้งล็อต แต่ไม่เป็นไรครับได้ความทนทานเข้ามาแทนแลกกับช่วงล่างที่อาจจะด้อยลง

ใจจริงผมอยากจะบอกน้องเค้าว่าไม่ว่าลูกค้าจะแต่งตัวอย่างไรเข้ามา ก็ไม่ควรดูถูกเค้าด้วยสายตาและกริยาแบบนั้น

ถ้าเป็นยี่ห้อที่อบรมพนักงานมาดีเพราะจะสอนให้พนักงานปฎิบัตรกับคนทุกคนอย่างดี เพราะเค้ารู้ว่า คนที่เดินเข้ามาไม่ว่าจะแต่งตัวแบบไหนเข้ามา เค้ามีความต้องการในการซื้อ

อาจจะบ่นเยอะไปหน่อยแต่ไหนๆเรื่องมันก็ผ่านไปแล้ว จึงอยากให้ nisssan นำจุดนี้ไปเป็นข้อปรับปรุง ขอบคุณครับ.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2016, 21:58:33 โดย Fox999 »

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
Re: ใครเคยเจอเซลล์ดูถูกบ้างครับ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 21:59:29 »
ไม่ใช่เซลล์ขายรถนะครับ แต่เจอแบบนี้กับพนักงานขายน้ำหอม

วันนั้นแต่งตัวแบบสบายๆ เพราะไปทำบุญ แล้วเดินไปดูแผนกน้ำหอม

พนักงานคนนี้เดินมา แล้วมองผมกับคุณแม่ตั้งแต่หัวจรดเท้า พอคุณแม่ถามว่า มีน้ำหอมผู้ชายตัวไหนบ้าง

หากเป็นคนอื่นที่เคยเจอเค้าจะแนะนำอย่างดี แต่อีตานี่มันตอบกลับมาพร้อมมองพร้อมแบบเหยียดๆ ว่า "ตัวไหนละครับ มีหลายยี่ห้อ (น้ำเสียงแบบรำคาญนะครับ)"

พอถามว่าบูธด้านหลังมีอีกไหม แม้มเดินหนีเลยครับ หารู้ไม่ว่ากระเป๋าที่แม่ผมถือกับเครื่องประทับที่ใส่เงินเดือนจนเกษียณ พี่แกยังซื้อไม่ได้เลย ยังเสียดายอยู่ว่าวันนั้นน่าจะเอากระเป๋าฟาดปากสักที

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
Re: ใครเคยเจอเซลล์ดูถูกบ้างครับ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 22:08:59 »
ผมนี่ประจำครับ ส่วนนึงหน้าอ่อน ตัดผมสั้นเหมือนนักเรียน แล้วก็ชอบแต่งตัวสบายๆ ครับ เคยเข้าไปจะขอลอง Civic ที่ศูนย์ฮอนด้าเทพารักษ์ แต่รถตรวจสภาพอยู่ ผมเลยขอลอง HR-V แทน เซลล์บอกไว้มาพรุ่งนี้ละกัน มันทำเรื่องขอกุญแจยาก แต่ดูแล้วเหมือนขี้เกียจพาเทสมากกว่า ผมนี่หงุดหงิดเลย

แต่ไปที่ศูนย์อุดมสุขเซลบริการดีมาก ถึงผมจะแต่งตัวปอนด์ๆ แม้ว่าจะเป็นยี่ห้อฮอนด้าเหมือนกัน แต่เซลแต่ละคนก็ได้รับการอบรมมาไม่เหมือนกัน คงต้องทำใจครับ คนงามเพราะขน ไก่งามเพราะแต่ง

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 22:12:09 »
อยากเจอเซลประเภทนี้ เดินขึ้นโชว์รูมฮอนด้าครับ  ;D ;D ;D
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Napat14

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 22:13:31 »
คนในสังคมเป็นแบบพี่เยอะนะครับ คิดว่า มีเงินแล้วจะทำอะไรก็ได้ ต้องมาบริการข้า อย่างนั้นหรอครับ
ผมว่าการที่เราแต่งตัวเรียบร้อย หรือว่า แต่งตัวไม่สบายมากจนเกินไป มันเป็นที่ยอมรับของสังคมนะครับ
พี่ลองคิดดูสิว่า ถ้าเซลล์แต่งตัว เสื้อยืดเหมือนพี่ กางเกงขาสั้น ขายรถให้พี่ 5 คันตามที่พี่ซื้อผมอยากจะถามว่า คนขายน่าเชื่อถือไหม เอาเงินจองไปแล้วจะหนี้เงินจองเปล่า เงินจอง5 คันไม่น้อยนะครับ

ลอองคิดดูซักหน่อยก็ดีนะครับ  ว่าระหว่างมีเงิน กับมีมารยาท อันไหนมันไปที่ไหนแล้วไม่โดนดูถูกบ้าง
ถ้าพี่มีเงินที่สามารถซื้อรถแจกsale ได้ถึง5 คันผมว่าคงไม่แต่ตัว กางเกงขาสั้น เสื้อยืด รองเท้าแตะ มั่ง ถ้าจริง ช่วยถ่ายรูปวันนี้ให้ดูหน่อยสิครับ
มีเงินขนาดนั้นเคยไปญี่ปุ้นแน่นอน คนญี่ปุ้นใส่สูททำงานกันนะครับ ทำไม้ต้องใส่สูทด้วยละ เพราะฟรั่งยอมรับไงครับ

ผมไม่ได้เข้าข้างใครนะครับ กฎสากลมันมีอยู่ เวลาไปงานแต่งงานโรงแรม5ดาวพี่ก็ไป แบบ  กางเกงขาสั้น เสื้อยืด รองเท้าแตะ และใส่ทองแต็มตัว สิครับ ลองดู น่าจะมีคนมองด้วยความชื้นชมมากกว่าดูถูกนะครับ ลองดูสิ
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ Visual

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 22:21:11 »
คนในสังคมเป็นแบบพี่เยอะนะครับ คิดว่า มีเงินแล้วจะทำอะไรก็ได้ ต้องมาบริการข้า อย่างนั้นหรอครับ
ผมว่าการที่เราแต่งตัวเรียบร้อย หรือว่า แต่งตัวไม่สบายมากจนเกินไป มันเป็นที่ยอมรับของสังคมนะครับ
พี่ลองคิดดูสิว่า ถ้าเซลล์แต่งตัว เสื้อยืดเหมือนพี่ กางเกงขาสั้น ขายรถให้พี่ 5 คันตามที่พี่ซื้อผมอยากจะถามว่า คนขายน่าเชื่อถือไหม เอาเงินจองไปแล้วจะหนี้เงินจองเปล่า เงินจอง5 คันไม่น้อยนะครับ

ลอองคิดดูซักหน่อยก็ดีนะครับ  ว่าระหว่างมีเงิน กับมีมารยาท อันไหนมันไปที่ไหนแล้วไม่โดนดูถูกบ้าง
ถ้าพี่มีเงินที่สามารถซื้อรถแจกsale ได้ถึง5 คันผมว่าคงไม่แต่ตัว กางเกงขาสั้น เสื้อยืด รองเท้าแตะ มั่ง ถ้าจริง ช่วยถ่ายรูปวันนี้ให้ดูหน่อยสิครับ
มีเงินขนาดนั้นเคยไปญี่ปุ้นแน่นอน คนญี่ปุ้นใส่สูททำงานกันนะครับ ทำไม้ต้องใส่สูทด้วยละ เพราะฟรั่งยอมรับไงครับ

ผมไม่ได้เข้าข้างใครนะครับ กฎสากลมันมีอยู่ เวลาไปงานแต่งงานโรงแรม5ดาวพี่ก็ไป แบบ  กางเกงขาสั้น เสื้อยืด รองเท้าแตะ และใส่ทองแต็มตัว สิครับ ลองดู น่าจะมีคนมองด้วยความชื้นชมมากกว่าดูถูกนะครับ ลองดูสิ

ตรรกะวิบัติ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 22:25:50 »
พอพูดถึงเสื้อยืด รองเท้าแตะ หลายคนจะนึกไปถึงเสื้อเก่าๆหมองๆ กางเกงขาสั้น รองเท้าแตะหนีบคู่ละ 20 บาท
ถ้าเป็นแบบนั้นนะ......ไม่มีใครเขาอยากต้อนรับหรอก  ยกเว้นว่าไปนั่งกินผักกระเพราแถวๆบ้านก็พอได้

ผมเองก็เสื้อยืดรองเท้าแตะบ่อย แต่เป็นเสื้อยืดคอปกสีเรียบๆ รีดมาเรียบ กางเกงขาสั้นเข้ารูปเล็กน้อยตามสมัยวัยรุ่นชอบใส่กัน รองเท้าแตะ Bata สีดำเรียบๆ
ผมแต่งแบบนี้ไปไหนมาไหนก็ไม่เคยเจอใครดูถูกแบบหัวจรดเท้านะครับ (ยกเว้นเซลล์ขายรถเยอรมันที่มาออกบูทตามห้าง  ผมขอใบราคาแล้วทำท่าเหมือนไม่อยากให้)

การแต่งตัวให้ดีเป็นเรื่องสำคัญ มันแสดงถึงความเคารพต่อสถานที่และพูดคนที่ปฎิสัมพันธ์ด้วย ไม่ว่าจะเป็นไปซื้อของ ไปดูรถ ดูบ้าน ไปติดต่อราชการ ไปหาหมอ หรือแม้แต่ไปจีบสาวก็เถอะ...แต่งตัวโทรมๆไป ใครมันจะอยากให้เบอร์

ปล. บางทีก็ทำให้ผมนึกถึงกรณีที่บริษัทรถ Tesla ไม่ขายรถให้กับลูกค้าบางประเภทน่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2016, 22:39:39 โดย akewizard »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 22:27:27 »

ตรรกะวิบัติ

แค่แต่งตัวให้มันเรียบร้อย ก็ไม่มีปัญหาและ ง่ายจะตาย ไม่โดยใครดูถูกด้วย คิดไม่ได้ก็ ..วาย ไม่น่าเรียนหนังสือเลย 555 สมแล้วที่โดนดูถูก 555

ออฟไลน์ unseen

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 22:27:59 »
เคยโดนเหมือนกัน. เซลล์ honda 

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 22:28:16 »
ไม่เคยครับ

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 22:30:12 »
คนรวยอย่าเพิ่งขี้ใจน้อยครับ

การประชดไปจองยี่ห้ออื่นไม่ใช่สิ่งดีเลยได้ของที่ไม่ได้ตั้งใจ  ได้แต่ความสะใจ

ลองเดินกลับไปที่เซลคนนั้นแล้วบอกจะจอง 5 คัน  ถามหา ผู้จัดการที่มาคุมบอกว่าเจออะไรมา  เปิดกระเป๋าตัวให้ดูและยื่นนามบัตรสักหน่อย

แล้วไม่ต้องจอง  เดินไปจองกับเซลคนอื่น  ศูนย์อื่นดูครับ  งานนี้น่าจะมาหลายศูนย์

น้องเซลกลุ่มนั้นน่าจะลำบากนิดหน่อย  พร้อมกับได้ประสบการณ์ดีๆกลับไป  ศูนย์นั้นคงเพิ่มการอบรมเซลอีกนิดนึง

ออฟไลน์ Visual

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 22:33:00 »

ตรรกะวิบัติ

แค่แต่งตัวให้มันเรียบร้อย ก็ไม่มีปัญหาและ ง่ายจะตาย ไม่โดยใครดูถูกด้วย คิดไม่ได้ก็ ..วาย ไม่น่าเรียนหนังสือเลย 555 สมแล้วที่โดนดูถูก 555

นี่ก็ตรรกะวิบัติครับ

ออฟไลน์ ktonja

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 22:33:50 »
ก็ไปซื้อกับเพื่อนที่เค้าไปนินทาเราด้วยนั่นแทนสิครับ

เป็นที่ตัวเซลล์ล่ะครับ เซลล์ก็แค่พนักงานไม่ใช่เจ้าของโชว์รูมขายไม่ได้ก็ย้ายแบรนย้ายศูนย์ ^ ^

ออฟไลน์ Sacrifice

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 22:34:40 »
เคยคุยกับรุ่นพี่ที่ไปทำงานพิเศษเป็นเซลล์ porsche

เขาบอกมีคนโรคจิตมาคุยเยอะมาก อวดว่ารถที่บ้านดีกว่า อย่างนู้นอย่างนี้  แล้วขอลองนั่งลองขับ

ซึ่งถ้าบริการดีทุกคนมันจะเสียเวลามาก  เขาก็เลยมีการคัดกรองคนเบื้องต้น จะได้ไม่เหนื่อย

แต่เขาก็ถูกสอนมานะครับ ถ้าผู้ชายแก่ๆ มา ไม่ว่าแต่งตัวดีหรือ ไม่ดีให้ support เต็มที่
แต่ถ้าเป็นวัยรุ่นเกรียนๆ มาแทบไม่ต้องไปสนใจเลย ประมาณนี้

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 22:36:46 »

ตรรกะวิบัติ

นี่ก็ตรรกะวิบัติครับ

เรื่องของผมครับ นี่ก็ตรรกะวิบัติครับ555

ออฟไลน์ Sencha

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 22:37:38 »
เซลล์มีหน้าที่ขายรถให้ได้มากที่สุด ทำยังไงก็ได้ให้ลูกค้าซื้อ ไม่ใช่มีหน้าที่คัดลูกค้า จนลูกค้าไปซื้อค่ายคู่แข่ง

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 22:48:48 »
เอารถไปเช็คระยะศูนย์ Nissan เลยขอดู NP300 เจอเซลมีอายุๆหน่อย มองหัวจรดเท้าแล้วถามว่า ตอนนี้ใช้รถอะไรอยู่ครับ...

แต่ถ้างาน Motor Expo เจอแต่เซลพยายาม ตัดจบ"จองเลยไหมค่ะ" ทั้งๆที่ ดูรถไม่ถึง 10 นาที หนักสุดเลยคือ เซล Volvo พยายามปิดเซล ให้ช่วยเปรียบเทียบ V40,A250,118i นางบอก ไม่รู้จัก  118i ซะงั้น

ปล. มีคนรู้จักเคยเป็น Sale (อยู่ในวงการมา 20 กว่าปีจนตอนนี้ขึ้นเป็น  MD. ของศูนย์ไปแล้ว) ปรกติแล้วพวกเซลมือฉมัง เค้าจะมีเทคนิค สามารถแยกออกว่า ใครที่มีแนวโน้มจะซื้อ หรือใครแค่มาดูเฉยๆ แต่กรองได้ไม่ 100% ซึ่งแน่นอนครับ การแต่งตัวก็มีผลด้วย
ตามงาน Expo นี่ก็ต้องเหนใจเซลด้วยครับ แต่ละคนต้องเร่งทำยอดกัน จับลูกค้าผิดคนนี่เสียโอกาศทำยอดไปเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2016, 23:22:01 โดย Qwerty »

ออฟไลน์ pongsak_877

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 22:49:41 »
อย่าว่างั้นงี้เลยนะครับ แต่งตัวก็ให้เข้ากับโอกาส สถานที่นิดนึง จริงอยู่เสื้อยืด รองเท้าแตะใส่ได้ แต่นี้มันงานอะไรครับ แต่งตัวก็ให้เหมาะสมหน่อย ให้เกียรติสถานที่เขาบ้าง ไม่ใช่ทำแต่งตัวมอซอแล้วไปอวดรวยงั้นงี้

ออฟไลน์ Minidog

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 22:51:53 »
เคยไปดูForศูนย์ใน ตจว. ตอนเปิดตัววันแรกยังติดสติ๊กเกอร์พลางตัวเล็กน้อย แต่งตัวเสื้อยืดขาสั้นรองเท้าแตะ ถามราคาตัวท๊อปพนังงานบอกคันนี้2ล้านกว่า เงิบเลยครับ อันนี้ดูแพงไปเลยครับ

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 22:52:11 »
แหม ไปดูรถนะครับ ไม่ได้ไปพิสูจน์หารักแท้เหมือนในละคร คราวหน้าถ้าแต่งตัวไม่พร้อม พกสมุดบัญชีไปโชว์เลยครับ
เซลทุกสาขาอาชีพ เค้าก็อยากจะขายคนที่ดูมีกำลังซื้อทั้งนั้นแหละครับ แล้วเมื่อเค้าไม่รู้จักคุณ ก็ต้องประเมินคุณจาก การแต่งตัวก่อนผมว่าไม่เห็นจะผิดตรงไหน คุณคิดมากขนาดต้องมาตั้งกระทู้ว่าเซลเลยหรอคับ
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 22:53:05 »
ถ้าผมอยากได้รถคันนั้นจริงๆ ผมก็ขอเปลี่ยนเซลส์ เพราะการประชดขนาดเปลี่ยนยี่ห้อนี่มันทำให้เราไม่ได้สิ่งที่ต้องการ อาจจะทำให้ขัดใจได้ในอนาคต

แต่ camry ก็ดีครับ อย่างน้อยก็น่าจะถึกกว่า teana  เพราะผมขับ ตัวก่อนปัจจุบันเกียร์พังคาทีนมาแล้ว

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 22:54:28 »
บางคนก็ตอบบแบบเฮ้อ ! คิดก่อนจะตอบ ไม่ใช่จะเอาอารมย์ตัวเองตอบแบบพันทิพไปได้

ผมไม่ได้ทำงานออฟฟิศ ไม่เคยแต่งตัวหล่อ สูทผมไม่มี
ทำงานแต่งตัวตามสบาย ครั้นจะให้แต่งตัวหล่อๆเต็มยศไปดูรถ
เพื่อให้มีคนมาเทคแคร์ ไม่เอาอะ
ผมให้เกียรติพนักงานขายนะ ไม่เคยดูถูก
ไม่เคยพวกกวนตรีนพนักงานนะ เวลาไปดูรถ
ฉะนั้น อย่ามองผมแค่เปลือกนอก อย่ามองด้วยการแต่งกาย
อย่าเหยียดผมด้วยสายตา อย่านินทาต่อหน้าและกำลังจะลับหลัง

ปาเจโร่ จ่ายสดงดเชื่อเบื่อทวงครับ
พวกจิกผมด้วยสายตา นินทาต่อหน้า วาจาไม่เป็นมิตร ผมไม่ซื้อครับ
ถ้าผมให้เกียรติกรุณาให้เกียรติตอบ อย่ามองคนแค่ภายนอก
ถ้าผมดูหมิ่นกวนตรีนพนักงานว่าไปอย่าง แต่ถ้าถามปรึกษาเพราะสนใจกรุณาสนใจผมนิด
เจอแค่ยี่ห้อเมกายี่ห้อเดียว ไม่ใช่เชพนะ ที่ทำกับผมด้วยกิริยาแบบนี้ 555
ฮอนด้าแทบอุ้ม มาสด้าดูแลดี โตต้ายังกะเทพ เชพยังกะวีไอพี มิตซูเสริฟกาแฟจนตาแข็ง
มิน่า อีสุ ถึงขายได้ขวัญใจมหาชน เค้าไม่เคยมองด้วยการแต่งกายเลย เท่าที่ผมเจอ

ออฟไลน์ vantipz

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 22:57:19 »
ที่ผมเคยเจอมีแค่สองยี่ห้อที่แต่งขาสั้นเสื้อยืดรองเท้าแตะแล้วเซลล์ดูแลดีคือ BMW กับ Mazda

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 22:57:38 »
ซื้อ5คันจะเอาให้เซลล์คนนั้นโดนไล่ออกยังได้เลยครับ
คุยกับผู้ใหญ่เสนอเงื่อนไขไปเลยครับ

ออฟไลน์ J@K

• ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 22:59:34 »
ผมคิดว่าเรื่องนี้ไม่เหมาะสมทั้งสองฝ่ายนะครับ
ฝ่าย จขกท. เองก็ไม่ใช้เกียรติสถานที่ การแต่งกายสำหรับการติดต่องานควรจะต้องสุภาพกว่านี้ อย่างน้อยๆควรจะต้องใส่กางเกงขายาว ส่วนเสื้อจะเป็นเสื้อยืด รองเท้าแตะก็ยังพอรับได้
ฝ่ายเซลเองก็ไม่ควรไปนั่งนินทา หัวเราะ ลูกค้า

จขกท. ลองนึกภาพตามถ้าเราต้องการซื้อข้าวมันไก่กินสักจานโดยมีร้านสองร้านติดกัน ร้านฝั่งขวาคนขายใส่หมวก ถุงมือพลาสติก มีผ้ากันเปื้อน...
ส่วนร้านฝั่งซ้ายไม่ใส่หมวกและถุงมือพลาสติก แต่ใส่ผ้ากันเปื้อน โดยทั้งสองร้านขายราคาเท่ากัน รสชาติอร่อยทั้งคู่ บริการแบบเดียวกัน
เราจะเลือกร้านไหน แน่นอนเราต้องเลือกร้านฝั่งขวา เพราะมั่นใจความสะอาด
@ngel gunman

ออฟไลน์ starlight

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 23:01:05 »
ผมว่ามันเป็นทัศนคติด้านลบ ของคนในสายงานบริการซะมากกว่า ทัศนคติในสังคมที่ว่าคือ เราชอบมองคน ตัดสินคน เพียงแค่เปลือก(ส่วนใหญ่มองกันแค่นี้จริงๆ)

แต่มันแย่ตรงที่ ดันมาอยู่ผิดที่คือมาทำงานในสายงานบริการ  ซึ่งงานแบบนี้ มันจะมองคนแค่เปลือกไม่ได้   

แต่ก็อีกแหละครับ  มันเรื่องของเค้า ตัวเค้า อนาคต ความมั่นคงด้านอาชีพของเค้า  ผมก็แค่เพ้อๆไป

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 23:03:46 »
ถ้าเซลล์ไม่ดีก็เปลี่ยนคนครับ เซลล์มีเยอะแยะคนที่บริการดีๆอยากขายยังมีครับ ส่วนรถรุ่นไหนที่จะซื้อก็ซื้อรุ่นที่ตั้งใจไว้ดีกว่าจะได้สบายใจเวลาซื้อมาแล้ว

ผมว่าเรื่องงี้มันต้องคนละครึ่งทางนะ สำหรับเซลล์ไม่ว่าลูกค้าจะแต่งตัวอย่างไงก็ไม่ควรจะไปดูถูกลูกค้า ไม่ควรไปดูถูกคนจากการแต่งตัวบุคลิกภายนอกครับ

ลูกค้าก็ไม่ควรไปแสดงตัวว่าข้ามีเงิน ข้าเป็นลูกค้าจะทำไงก็ได้พูดจาไม่ดีกับเซลล์อันนี้ก็ไม่สมควรครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2016, 23:08:48 โดย F&O »

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 23:05:53 »
คือถ้าอ่านบอร์ดลาเวนเดอร์เยอะ ก็จะนึกดีใจกับกระทู้ประมาณ เห็นมั้ยลุงใส่เสื้อยืดคีบแตะยังเอาเงินสดไปซื้อ BMW ได้ ไรงี้

ในชีวิตจริง Case เหล่านั้น มันไม่ได้เกิดขึ้นจริงบ่อยๆ ก็ต้องเข้าใจว่าเซลส์เป็นปุถุชน สามัญชนมากๆ
เขาก็ตัดสิน First Impression คนจากภายนอกเช่นกัน

และในชีวิตจริง ผมก็ให้เกียรติคนที่ให้เกียรติผมเสมอครับ
ยกเว้นถ้าสนิทหรือรู้จักกันระดับหนึ่ง ถึงจะถอยขอบเขตความสุภาพลงมาได้บ้าง

คิดในมุมกลับกัน ถ้าผมเป็นลูกค้า แต่งตัวดี ผมก็ไม่อยากซื้อกะเซลส์ที่แต่งตัวไม่สุภาพเช่นกัน
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 23:06:24 »
ผมคิดว่าเรื่องนี้ไม่เหมาะสมทั้งสองฝ่ายนะครับ
ฝ่าย จขกท. เองก็ไม่ใช้เกียรติสถานที่ การแต่งกายสำหรับการติดต่องานควรจะต้องสุภาพกว่านี้ อย่างน้อยๆควรจะต้องใส่กางเกงขายาว ส่วนเสื้อจะเป็นเสื้อยืด รองเท้าแตะก็ยังพอรับได้
ฝ่ายเซลเองก็ไม่ควรไปนั่งนินทา หัวเราะ ลูกค้า

จขกท. ลองนึกภาพตามถ้าเราต้องการซื้อข้าวมันไก่กินสักจานโดยมีร้านสองร้านติดกัน ร้านฝั่งขวาคนขายใส่หมวก ถุงมือพลาสติก มีผ้ากันเปื้อน...
ส่วนร้านฝั่งซ้ายไม่ใส่หมวกและถุงมือพลาสติก แต่ใส่ผ้ากันเปื้อน โดยทั้งสองร้านขายราคาเท่ากัน รสชาติอร่อยทั้งคู่ บริการแบบเดียวกัน
เราจะเลือกร้านไหน แน่นอนเราต้องเลือกร้านฝั่งขวา เพราะมั่นใจความสะอาด

+1 คับ
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 23:08:38 »
วันนี้เลยในงาน motor ติดต่อเซลล์เพื่อลองขับ mazda cx 3 เซลล์บอกติดต่อเคาเตอร์ด้านหลังเลย คือผมติดต่อมาแล้วเคาเตอร์บอกต้องผ่านเซลล์ เซลล์เลยถามผมกลับ ลองเสร็จพร้อมจองปิดจ็อบเลยรึป่าว เฮ้ยยยย ยังไม่ได้ลองขับเลยซักนิด จะให้จองแล้ว ผมลองเพราะสนใจ ถ้าถูกใจก็ซื้อ แต่เจอถามอย่างนี้ บางทีก็ฮาดเซลเกินไป ถ้าผมลอง แล้วชอบ ก็คงไม่จองกับเซลล์คนนี้อยู่ดี แต่เสียใจสุดท้ายผมจองค่ายอื่นไป