ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องการ Pre-load สปริงครับ  (อ่าน 8051 ครั้ง)

ออนไลน์ Turin

• Hero Member
ขอความรู้เรื่องการ Pre-load สปริงครับ
« เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 09:57:08 »
กำลังรอชุดสตรัทที่สั่งไว้อยู่ครับ ชุดสตรัทนี้สามารถ set pre-load ได้ครับ .... ที่สงสัยคือ การตั้ง pre-load ทำไปเพื่ออะไรครับ .... ตามความเข้าใจ Physics งูๆปลาๆของผม แรงผลักของสปริง มันขึ้นอยู่กับค่า K และ ระยะยุบอยู่แล้ว จะมี Pre-load หรือไม่มี Pre-load ยังไงสปริงก็ต้องยุบในระยะที่สร้างแรงผลักได้เท่ากับน้ำหนักรถอยู่แล้ว .... เว้นเสียแต่ว่าเราจะ Set Pre-load ให้เกิดแรงผลักสูงกว่าน้ำหนักรถ ... ในกรณีนี้ก็จะทำให้ช่วงล่างไม่ยุบ จนกว่าจะมีแรงมากกว่าที่ตั้ง Pre-load ไว้ .... เป็นแบบนี้หรือเปล่าครับ หรือมันมีอะไรซับซ้อนกว่านั้นอีกครับ ???

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอความรู้เรื่องการ Pre-load สปริงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 12:25:11 »
Set preloadได้ได้ก็เพื่อรักษาระยะยุบของสปริง

เมื่อPreloadเปลี่ยนไป ride height ก็เปลี่ยน อยากให้CGต่ำก็เพิ่มpreload

F=Kd

ถ้าสปริงเปล่า ๆK คงที่เอามาพล็อตgraphค่า แรงกับระยะ กราฟก็เริ่มจาก0

พอเซ็ทpreload ระยะเริ่มไม่ใช่0  ค่าK คงที่กราฟเป็นงัยครับ?ลองทำดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2016, 12:52:35 โดย SK Jae »

Re: ขอความรู้เรื่องการ Pre-load สปริงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 13:16:57 »
Set preloadได้ได้ก็เพื่อรักษาระยะยุบของสปริง

เมื่อPreloadเปลี่ยนไป ride height ก็เปลี่ยน อยากให้CGต่ำก็เพิ่มpreload

F=Kd

ถ้าสปริงเปล่า ๆK คงที่เอามาพล็อตgraphค่า แรงกับระยะ กราฟก็เริ่มจาก0

พอเซ็ทpreload ระยะเริ่มไม่ใช่0  ค่าK คงที่กราฟเป็นงัยครับ?ลองทำดู
หมายถึงระยะยุบของโช๊คหรือเปล่าครับ ผมลืมนึกไปว่าถ้าไม่ปรับ preload โช๊คมันเสียระยะยุบไปเปล่าๆเลยนี่นา ถ้าเซ็ต preload ไว้พอดีๆ ก็จะสามารถใช้ระยะยุบได้อย่างเต็มที่กว่า

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 13:25:59 »
Pre Load

แปลตรงๆ Laod เริ่มต้นของ สปริง

คือยากให้ สปริงเริ่มทำงานที่ค่าเท่าไหร่

jaesz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 22:29:19 »

F=Kd

หมายถึงระยะยุบของโช๊คหรือเปล่าครับ ผมลืมนึกไปว่าถ้าไม่ปรับ preload โช๊คมันเสียระยะยุบไปเปล่าๆเลยนี่นา ถ้าเซ็ต preload ไว้พอดีๆ ก็จะสามารถใช้ระยะยุบได้อย่างเต็มที่กว่า

ระยะสปริงครับ ปรับให้เตี้ยลง ลดcg
โช๊คเป็น oscillation stopper ไม่ต้องรักษาระยะยุบครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 08:41:53 »
ขอบคุณครับ ....... ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกหรือเปล่านะครับ

กรณีของชุด strut ที่ปรับความสูงได้ทั่วไป การปรับความสูงจะทำโดยการเลื่อนฐานรองสปริง (ซึ่งมีผลเท่ากับเปลี่ยน preload) หากต้องการให้เตี้ยลงก็เลื่อนฐานรองสปริงลง(ลด preload) เมื่อวางรถลงบนพื้นเหมือนเดิมตัวสปริงจะหดตัวลงเท่าเดิมเสมอ โดยที่ระยะยุบสปริง = น้ำหนักที่ลงล้อนั้นๆ / K ...... แต่ความยาวรวมของชุด Strut หลังมีน้ำหนักกดทับจะสั้นลง = ride height ลดลง

แต่กรณีชุด Strut ที่เป็นแบบสไลด์กระบอก Preload และ ride height มันปรับอิสระจากกัน .... ตามความเข้าใจ (ที่อาจจะผิด) ของผม การที่ปรับ preload ไม่เท่ากันมันจะส่งผลให้ระยะยุบของ damper ไม่เท่ากันนี่ครับ เช่น รถผมหนัก 1400 กิโล  นน. ลงคู่หน้า 60% = 420 กิโล/ข้าง ........ ถ้าใช้สปริงค่า K = 6 กิโล / มิล สปริงจะต้องยุบไป 70 มิล เพื่อรองรับน้ำหนักรถที่จอดอยู่เฉยๆ (420 / 6 = 70)
Set-up 1 >> ถ้าผมไม่ปรับ Preload เลย เมื่อวางรถลงกับพื้นตัว damper จะต้องยุบตัวไป 70 มิล พร้อมๆกับสปริง
Set-up 2 >> ถ้าผมปรับ Preload = 70 มิล เมื่อวางรถลงกับพื้นตัว damper ไม่ยุบตัวเลย เช่นเดียวกับตัวสปริง เพราะแรงผลักจากสปริงเท่ากับน้ำหนักรถอยู่แล้ว (แต่ ride height ยังคงเท่าเดิมได้ ถ้าสไลด์กระบอกให้สั้นลง 70 มิลด้วย)
Set-up 3 >> ถ้าผมปรับ Preload = 100 มิล เมื่อวางรถลงกับพื้นตัว damper ไม่ยุบตัวเลย เช่นเดียวกับตัวสปริง เพราะแรงผลักจากสปริงมากกว่าน้ำหนักรถด้วยซ้ำ

ทีนี้ถ้า damper ผมมี stroke อยู่แค่ 200 มิล ……..
>> Set-up 1 ผมจะเหลือ Stroke ที่ใช้งานได้จริงๆ แค่ 130 มิล หรือเทียบเท่าการกระแทกที่ประมาณ 2.8-2.9 G (130 X 6 = 780 ... 780 / 420 = 1.86G … บวกน้ำหนักตัวปกติอีก 1G = 2.86G) >>> ซึ่งแปลว่าถ้าตกหลุมแรงๆ น่าจะมี ”ยัน”
>> Set-up ที่ 2 ผมจะเหลือ Stroke อยู่อีก 200 มิลเต็มๆ จึงสามารถรับแรงกระแทกได้ถึง 3.8-3.9 G (200 X 6 = 1200 ... 1200 / 420 = 2.86G … บวกน้ำหนักตัวปกติอีก 1G = 3.86G)  >>> ซึ่งก็จะลดโอกาสที่จะ “ยัน” ไปได้พอควร
>> Set-up 3 นอกจากผมจะเหลือ Stroke อยู่อีก 200 มิลเต็มๆ แล้ว แรงกระแทกเล็กๆ จะไม่ทำให้ damper ขยับเลยด้วยซ้ำ เพราะแรงผลักจากสปริงค้ำไว้อยู่

คิดแบบง่ายๆ พอให้เห็น relative impact นะครับ เข้าใจว่าในความจริงชุด strut นี้จะต้องรับแรงกระแทกได้มากกว่านี้เพราะมีโช๊ค ทำหน้าที่ “หน่วง” แรงกระแทกไว้อีก

ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกไหมครับ …. “นัยยะ”ของการ set preload คือเพื่อการนี้ใช่ไหมครับ หรือมีประเด็นอื่นอีกครับ

jaesz

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 10:16:11 »
จุดประสงค์หลักของ preload คือการชดเชยน้ำหนักเพื่อให้สปริงยุบเท่าที่ต้องการ รถเบาๆก็ทำให้เตี้ยลงได้ เพราะพวกรถแต่งมักจะเบา นี่คือคำศัพท์preloadที่ผมเรียนมาครับ ผมไม่รู้ว่าคนไทยเรียกอะไรครับ

การรองฐานสปริง ถ้าวางบนชั้นด้านในของสตรัท เวลาขันแป้นเบ้าโ๊ช๊คอัดไป ก็เป็นpreload spacer เน้นยกรถให้สูงขึ้นมากกว่าควบคุมสูงต่ำครับ

ไม่ว่าจะแบบไหนก็เปลี่ยนride height ด้วยกันทั้งหมด เปลี่ยน ride height แล้ว cg ก็เปลี่ยนด้วยอยู่แล้วครับ

เห็นว่าคุณสั่งมาจากนอก น่าจะหมายถึงpreload ที่ผมเข้าใจครับ ถ้าไม่ใช่ก็คงคนละความหมาย

...อันนี้ผมขอยกตัวอย่างจากlink นี้แล้วกัน เพราะอธิบายถึงแรงไปด้วยในคราเดียว

http://www.zoomsquared.com/technical-information/coilover-spring-preload-explained
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2016, 10:24:09 โดย SK Jae »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 10:27:48 »
ขอบคุณครับ