โพลล์

ตามหัวข้อเลยครับ

CX-5 MC 2.2AWD 175ม้า
34 (44.7%)
Subaru Forester 2.0XT 241ม้า
42 (55.3%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 75

ปิดการโหวต: มีนาคม 30, 2016, 23:28:40

ผู้เขียน หัวข้อ: จากวันนี้ไปMotor show ได้มา2ตัวเลือกที่คิดว่าจบแน่ๆ  (อ่าน 11952 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pegasus7700

• Hero Member
Re: จากวันนี้ไปMotor show ได้มา2ตัวเลือกที่คิดว่าจบแน่ๆ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 26, 2016, 10:14:29 »
ปัญหาศูนย์ของ Subaru ผมกลัวตรงศูนย์ไม่กล้าไปต่างจังหวัดไกลๆ เสียกลางทางโดนขึ้นรถชัว

แต่ขับแถวบ้านไม่มีปัญหาใกล้บางนา

ไอ้ที่โดนใจคุณแม่คือความกว้างจริงๆ พยายามให้ดูด้านอื่น แม่บอกชอบ แต่ตัวผมชอบCX-5

พาท่านไปดูหน้าบึ้งหนีผมไปดูแบรนด์อื่นเลย

ชื้อรถให้เราเลือกที่ถุกใจเราเถอะครับ

หากจะชื้อให้แม่ก็เลือกที่แม่ถูกใจ

หากจะเลือกให้ทั้งคู่ เลือกที่เราถุกใจ

สรุป
   ชอบคันไหนโดยรวมๆ ก้เลือกคันนั้น
ชอบคือชอบ. บวกลบคูณหาร

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ akewizard

Re: จากวันนี้ไปMotor show ได้มา2ตัวเลือกที่คิดว่าจบแน่ๆ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 26, 2016, 10:34:41 »
ผมแนะนำให้ไปลองขับที่ศุนย์ฯ ทั้งสองตัวก่อนตัดสินใจอีกรอบครับ แล้วค่อยวกมาจองในงานฯอีกทีก็น่าจะทันอยู่

เกียร์ CVT ของ Subaru มันจะเหมือน CVT ทั่วๆไปอย่างนึง คือเวลากดคันเร่งแล้วมันจะมีอาการฟรีรอบทิ้งแปปนึงก่อนจะพุ่งไป (เพื่อ save เกียร์) ทำให้การเร่งแซง หรือจังหวะที่ต้องการความมันส์จะต้องสนองได้ไม่ดีเท่าที่ควร
ไปลองขับดูก่อนครับว่ารับได้รึเปล่า ??

แต่ข้อดีของ CVT ที่จับกับระบบขับสี่  มันจะดีมากๆเมื่อไปขับทางขึ้นเขาลงเขา โค้งไปโค้งมา  ถนนฝุ่นลื่นๆหรือเปียกช่วงฝนตก  เพราะเกียร์มันจะช่วยผ่อนส่งกำลังลงล้อให้ต่อเนื่องและเหมาะสมกับสภาพถนน  เวลาขับไปแล้วมันจะนิ่งๆหนึบๆ แทบไม่เจอการลื่นไถลของล้อเลย  ยิ่งกับโค้ง U-turn ขึ้นเขาที่รถส่วนใหญ่ล้อจะฟรีบ้างเพราะกระทืบคันเร่งขึ้นแต่กับ Su แทบไม่ค่อยเจอปัญหานี้ (แอบอวยนิดนึง)

ปล.ผมไม่โหวตนะครับ  ไม่อยากมีส่วนกับการตัดสินใจของคนอื่น  ตังค์ใครจะซื้อคันไหนก็ควรจะเลือกเอาเองน่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2016, 10:38:42 โดย akewizard »

ออฟไลน์ muying

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 26, 2016, 12:28:29 »
ทำอย่างกับ Mazda มีศูนย์ทุกจังหวัด

อย่างน้อย เชียงใหม่ ลงกรุงเทพฯ ก็เจอทุกจังหวัดน่ะครับ

ควรคิดก่อนจะแดกดันกันน่ะครับ  ไม่งามเลย

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 26, 2016, 15:07:52 »
เลือกยากเนอะ
CX-5 ตัวท็อปนี่ผมว่าจัด Option มาเต็มๆครบๆเลยนะครับ ครบ
จนรถยุโรปค่ายดังยังให้มาไม่ถึง อีกอย่างดีเซลด้วยได้ประหยัดกับแรงบิดโหดๆ
เกียร์ไม่ใช่ CVT น่าจะขับมันส์กว่านะ เอาจริงๆผมก็ไม่เคยขับ แต่ชอบ Option
มาก แต่สิ่งที่หลายๆท่านบอกมาคือด้านหลังนั่งไม่สบายนี่แหละ ถ้าจริงผมว่ามันคือ
จุดบอดเต็มๆของ CX-5 เลยนะ เห็นว่ามีผู้ใหญ่นั่งด้วย น่าคิด

ส่วน Forester XT นี่ผมว่าจุดเด่นมันคือ AWD แท้ๆ 240 ม้า กับประกอบญี่ปุ่นทั้งคัน
แต่ไม่รู้ว่า CVT จะทำให้รถขับสนุกน้อยลงไปไหม กับอีกอย่างหน้าตาไม่รับแขกเท่าไรเลย
เอาจริงๆนะลองไปดู Outback สักนิด เผื่อพ่อกับแม่จะชอบ ผมว่าเจ้านี่สวยกว่าเยอะ ถึงแม้
จะไม่ได้เครื่องโบก็เถอะ
สรุปเลือกยากจังแฮะ  :-\
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 26, 2016, 16:16:59 »
XT สิครับ แรง ภายในกว้างขวาง

ติดแค่ราคาแพงกว่า และ ศูนย์บริการ

ออฟไลน์ J@K

• ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 26, 2016, 16:44:04 »
Forester XT ครับ จะได้ไม่โดนแม่บ่นเพราะยังไงก็คือรถที่ จขกท. เองก็ชอบเช่นกัน
@ngel gunman

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 26, 2016, 17:13:05 »
ปัญหาศูนย์ของ Subaru ผมกลัวตรงศูนย์ไม่กล้าไปต่างจังหวัดไกลๆ เสียกลางทางโดนขึ้นรถชัว

แต่ขับแถวบ้านไม่มีปัญหาใกล้บางนา

ไอ้ที่โดนใจคุณแม่คือความกว้างจริงๆ พยายามให้ดูด้านอื่น แม่บอกชอบ แต่ตัวผมชอบCX-5

พาท่านไปดูหน้าบึ้งหนีผมไปดูแบรนด์อื่นเลย

น่าจะได้คำตอบแล้วนี่ครับ
ส่วนเรื่องรถไปเสีย ตจว. เป็นเรื่องไกลตัวมากๆ
จขกท. ขับรถมาแล้วกี่ปี เคยเจอปัญหารถไปเสียที่ ตจว. กี่ครั้ง
แต่ความกว้างของรถ ที่คุณแม่ชอบ เราต้องเจอทุกวันที่ใช้รถคันนี้เลยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 26, 2016, 17:26:26 »
ถ้างบไม่ใช่ปัญหา แล้วForester นั่งสบายกว่า จบกว่า ก็เลือกไปเถอะครับ
แต่ผมจิ้มCX-5นะ โดยส่วนตัวภายนอก Foresterยังไม่โดน CX-5สวยกว่าเยอะเลย แล้วช่วงล่างCX-5มันก็ดีพอตัวแล้ว

ออฟไลน์ pite

• Full Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 26, 2016, 18:55:35 »
ไม่ลองดู X-trail บ้างเหรอครับ?
แค่คนบ้ารถฝรั่งเศสคนนึง ^^ ช่วงนี้มันสวยจริงนี่นา!
Review ขำๆครับ
Citroen DS3
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19461.0.html
Peugeot RCZ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19785.0.html

ออฟไลน์ Devill_PRO

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 26, 2016, 18:56:08 »
รถมันไม่ได้เสียง่ายขนาดนั้นนะครับ
วิ่งต่างจังหวัดทั่วประเทศไทยไม่ต้องกลัว
แค่ก่อนเดินทางไกลเข้า 0 เช็คให้เรียบร้อย
ผมใช้ตัวธรรมดาวิ่งขึ้นเหนือ ขึ้นดอยวิ่งวันนึงพันโล 7 ชม.ต่อเนื่อง
เกียร์ cvt ถ้าจะกดแล้วให้ขึ้นมานั้นต้องรอแป๊บนึง
แต่ถ้าขึ้นแล้วมาตลอดต่อเนื่องครับ
ผมซื้อก็เพราะภายในกว้าง ช่วงล่างเกาะมั่นใจได้
ฉุกเฉินขึ้นมากเอาอยู่ครับ ยกเว้นเบรคต้องระวังนิดหน่อย

ออฟไลน์ PunTam

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 26, 2016, 21:54:33 »
ส่วนตัวผม จะเลือกรถที่ขับแล้วชอบนำ แล้วตามด้วยความจำเป็น และเรื่องซ่อมบำรุงตามมา ฉะนั้น ผมเลือก Subaru forester XT ครับ ส่วนตัวเคยขับตัวก่อน MC ผมว่าเป็นรถคันนึงที่มีโอกาสได้ขับที่สร้างความประทับให้ผมได้อย่างรุนแรงเลยหละ รถใหม่ๆไม่เสียง่ายๆหรอกครับ ยกเว้นดูแลรักษาไม่ดี คุณแม่ชอบนี่ยิ่งเข้าทางโจร อัตราสิ้นเปลืองก็ไม่ได้เลวร้ายจนรับไม่ได้ ถ้าขับความเร็วคงที่ ไม่กินน้ำมันมาก เว้นเสียแต่ว่าตามใจเท้าตัวเอง หมดประกันก็ซ่อมข้างนอกครับ หาอู่เก่งๆได้ง่ายกว่ามาสด้า ถ้าอยู่ในกรุงเทพ มาสด้าผมก็ชอบครับ แต่พี่สะไภ้ผมซื้อมาแล้วไปลองนั่งเบาะหลังแล้วไม่ชอบ ผมว่าฟองน้ำมันแข็งมากสำหรับผม สุดท้ายอย่าเพิ่งเชื่อผม พาคุณแม่ไปลองนั่งตอนไปลองขับด้วยทั้ง 2 คันครับ แล้วค่อยตัดสินใจ ขอให้โชคดีเจอรถที่ถูกใจครับ  ;)

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 27, 2016, 10:58:07 »
BMW X1 18d ไม่สนบ้างหนือครับ

BSI ใหม่ 5 ปี ไม่จำกัดระยะทางแล้วน่ะครับ

ออฟไลน์ yaoya

• จิ๊กโก๋ 3 เกียร์
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 27, 2016, 20:17:51 »
^
^
^

*ราคาก็ผิด 2.29 ล้าน ข้อมูลการบริโภคน้ำมัน Forester 14.18 กับ CX-5 2.2D 14.76 แถวบ้านเรียกต่างกันอย่างไม่มีนัยสำคัญ

รีวิว HLM

ตอนที่ 1

ตอนที่ 2

ตอนที่ 3

ราคาผม2.29 ไม่น่าผิดนะครับ ผมดูมาจากไปเดินมอเตอร์โชว์ครับ ผมว่าจำได้นะครับ ถ้าผมผิดจริงก็ขอโทษละกันครับ

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 27, 2016, 20:22:40 »
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ เดียวจะดูเผือๆหลากหลายเพื่อตอบโจทย์ครับ

ตอนนี้เหลือเทียบกับ Harrier 2.0 กับ X-1 ตัวใหม่ครับ

ออฟไลน์ -POOM-

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 27, 2016, 23:32:30 »
โหเลือกยากเหมือนกันนะครับ 55555 ส่วนตัวชอบออพชั่นกะเครื่องของ Forester แต่ CX5 ดูสบายใจกว่า โอยยยยยคิดแล้วปวดหมอง :-X

ปล.วันนี้เพิ่งไป Motor Show กะที่บ้าน แม่ออกอาการไม่ค่อยชอบ Forester อยู่ 55555

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มีนาคม 28, 2016, 09:35:46 »
โหเลือกยากเหมือนกันนะครับ 55555 ส่วนตัวชอบออพชั่นกะเครื่องของ Forester แต่ CX5 ดูสบายใจกว่า โอยยยยยคิดแล้วปวดหมอง :-X

ปล.วันนี้เพิ่งไป Motor Show กะที่บ้าน แม่ออกอาการไม่ค่อยชอบ Forester อยู่ 55555

คิดหนักเลยครับ เลยต้องเทียบหลากหลายองค์ประกอบนอกจากสมรรถภาพรถ ศูนย์อันไหนเยอะ ราคาอะไหล่

เพราะอย่างอื่นดีคนละอย่างเลยครับ

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มีนาคม 28, 2016, 12:13:08 »
งบถึง XT JP
หลังคาเปิด ชอบ
One Day.

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มีนาคม 29, 2016, 09:53:28 »
งบถึง XT JP
หลังคาเปิด ชอบ

ตอนนี้งบถึง Harirrer กับ X1 ครับ