ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยให้เซลเอารถมาลองที่บ้านบ้างครับ พอดีไปดู Mazda MX5  (อ่าน 7663 ครั้ง)

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
วันนี้หลอกพาแฟนเข้าไปมอเตอร์โชว์  เนื่องจากไปเยี่ยมญาติที่ปากเกร็ดขากลับก็เลยเลี้ยวรถเข้าไปเลย   ไม่ได้มา 3-4 ปีแล้ว เดี๋ยวนี้คค่าจอดรถแพงขึ้นคันละ 100 บาท ลานด้านหน้าวันอาทิตย์คนยังน้อยเลย  ต่างจากเมื่อก่อนที่ดูว่ามีคนเยอะกว่า ไม่รู้พิษเศรษฐกิจหรือว่าค่าจอดรถแพง รถติด สถานที่ไกลทำให้คนไม่อยากมา
เข้าเรื่องดีกว่า  ผมรีบเดินเข้างานไปเจอ Subaru  BRZ  ติดป้ายขายแล้ว เลยไม่ได้ลองนั่ง แต่ถ้าจะลองรถคงมีให้ลองเพราะศูนย์ Subaru มีรถให้ลองอยู่แล้ว    ราคา รถ 2.2 ล้าน  หลังจากนั้นก็เดินผ่านไปเพราะไม่ใช่เป้าหมาย   แต่ราคามันดึงดูดให้เหลียวหลังไม่เบา
ผมรีบเดินมาเข้าบูธ Mazda  ตามแผน   เข้าไปหา เจ้าตัวน้อย MX5  สีแดงที่จอดอยู่บอกให้แฟนไปลองนั่งดูก่อน     เธอบอกว่าผมไม่ลองนั่งดูเหรอผมบอกว่าไม่ละผมนั่งมาแล้วรถเกรย์เจ้านึงที่นำเข้ามาคันแรกที่เซ็นทรัลลาดพร้าว      แฟนผมเข้าไปนั่งฝั่งคนนั่งไม่นานเธอก็ออกมาบอกว่าไม่ไหวอ่ะรถเตี้ยเกินนั่งดูแล้วยังไงไม่รู้ หย่อนก้นลงไปเหมือนจะก้นจ้ำลงไปเลย      ผมหน้าเสียละไม่เข้าแผนบอกให้เธอไปลองนั่งฝั่งคนนั่งดูก่อนเผื่ออาจชอบเธอบอกไม่เอาดูแล้วขับลำบาก     ระหว่างนี้ผมถามเซลเรื่องรถเซลบอกว่ามีรถให้ลอง  ผมเลยพาแฟนเดินไปที่อื่นซักพักเธอก้เมื่อยไม่อยากเดิน  ผมเลยบอกว่างั้นเตรียมกลับกันดีกว่าแต่ก่อนกลับผมเดินเข้าบูธ Mazda กลับมาใหม่อีกครั้ง  ระหว่างนั้นโทรถามเบอร์เซลที่ให้นามบัตรมาว่ามีรถ MX5  ให้ลองหรือไม่ศุนย์แจ้งว่ารถนำมาโชว์ในงานมอเตอร์โชว์คันนั้นละแต่ต้องหลังจบงานนี้ค่อยนัดกัน    เข้าแผนพอดีให้แฟนไปลองนั่งที่นั่งคนขับ    ก็ไม่ค่อยประทับใจเหมือนเดิมแฟนผมบอกนี่ถ้าแก่ตัวไปขับไม่ไหวแน่   แต่ทีนี้เริ่มโน้มน้าวได้ผลคือรถสวยน่ารัก อยากได้ก็ซื้อถ้าคิดว่าไหว    เข้าทางเราล่ะ แต่ผมกระซิบบอกแฟนเราไม่เอารุ่นหลังคาผ้าใบไม่ใช่เหรอ รอไปอีก 2-3 ปีดีไหมเพราะรุ่นหลังคาไฟฟ้าเปิดตัวแล้ว    ทางเซลยื่นข้อเสนอมาให้เดี๋ยวเอารถไปให้ลองถึงที่บ้าน  เดี๋ยวนัดจองรถไปให้ลองหลังงานมอเตอรโชว์จบ   

คำถาม    ปกติเซลเอารถมาให้ลองแบบนี้จ่ายค่าตอบแทนเซลไหม เป็นเงินเท่าไหร่  แฟนผมเขารู้สึกเกรงใจไม่เคยให้เซลมาทำแบบนี้มาก่อน
อีกทั้งดีลนี้ไม่น่าปิดได้ เพราะว่าทางเราไม่พร้อม 2 ข้อ คือเงินดาวน์ถ้าเอาก็รอเวลาอีก 3-4 เดือนหาเงินดาวน์ประมาณ 6 แสนก่อนเพราะไม่ได้เตรียมเงินเผื่อซื้อรถ  แล้วก็เคยคุยแต่แรก ๆ กับแฟนไปแล้วเธอจะเอาเฉพาะหลังคาแข็งแบบไฟฟ้า  แต่ถ้าสนใจคันนี้จะเอาก็ได้   ข้อเสนอน่าสนใจคือผ่อนเดือนละ 30,000 ระยะวลา 84 เดือน ได้ประกันชั้น 1 ฟรี  เลยคิดว่าไหวไม่มีปัญหากับการผ่อน
หรือว่าให้ผมจะปฏิเสธเซลไปเลยถ้าเขาโทรมาว่าไม่เอาดีกว่า จะได้ไม่เสียเวลาเซลที่ต้องมาหาเรา   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2016, 02:16:49 โดย Auto »

ออฟไลน์ -Brian

ถ้ารู้สึกเกรงใจ ก็เลี้ยงข้าวตอบแทนก็ได้ครับ เพราะเซลล์เวลาออกมาพบลูกค้า สามารถเบิกค่าใช้จ่ายได้ครับ
เคยคุยกับเซลล์ศูนย์แถวทองหล่อ เค้าเอารถไปส่งลูกค้าที่ระยอง เค้าก็เอาแค่ค่าน้ำมันรถครับ

ค่าจอดรถผมเข้าไปจอดอาคารด้านใน 3ชั่วโมงแรก 40 บาทครับ วันนี้ผมไปงานมาค่าจอด 40 บาท
แต่เสียเวลาวนครึ่งชั่วโมงกว่าๆ

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
พี่ Auto ชอบ MX-5 เพราะว่ามันเปิดประทุนได้เหรอครับ หรือว่าเพราะเหตุอื่น

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
พี่ Auto ชอบ MX-5 เพราะว่ามันเปิดประทุนได้เหรอครับ หรือว่าเพราะเหตุอื่น

น่าจะเป็นความฝันที่อยากจะครอบครองด้วยส่วนนึงละครับ เท่าที่เคยอ่านพี่เค้าน่าจะประมาณ
รถคันนี้ ต้องเสร็จแน่ๆ เป็นรถในฝัน   :-*  ดูแล้วน่าจะตามฝันของตัวเองได้สำเร็จ
ขอให้สมหวังครับ
ส่วนคำตอบให้ตรงกับ คำถามของโพส
ผมไม่เคยนะให้เซลเอารถมาให้ลองถึงบ้าน ก็จะมีแต่พี่สาวที่ออก BMW x3d แต่พี่ผมแกค่อนข้างใช้เงินเป็น
ไม่เคยให้อะไรเซลเลย 555 แต่ที่ให้คือจองรถบีเอมแทน แต่ไม่ได้จองวันนั้นนะ ไม่ได้จองวันที่ลอง
ทิ้งระยะไปสักพักนึง แกก็โทรไปหาเซลคนที่บริการ ก็สอยเลย
แต่ผมว่าคุณ auto ลองขับก่อนก็ดีนะ จะได้เห็นชัดๆว่าเหมาะกับตัวเองไหม
สำหรับผมแนะว่า ถ้าจะลองขับ พาแฟนขับช้าๆ ชิวๆ เปิดหลังคา รับอากาศ รับวิว เอาใจแฟน
ค่อยๆกดเร่งความเร็ว เล่นโค้ง ตอนแฟนเพลอ  8) ให้เซลเอารถมาให้ลองดีกว่าไปที่0ครับ ผมว่าสบายใจกว่าอยู่0ด้วย (ส่วนตัวนะ)

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
ปกติเห็นคุณAutoชอบรถแนว4×4  แล้วมาขับรถเตี้ยๆแบบนี้ จะถูกใจเหรอครับ

ออฟไลน์ ps000000

เคยเห็นบางยี่ห้อครับ

ออฟไลน์ HDE35

• Full Member
ไปงานผมไปติดอยู่บนทางด่วนประมาณ 2 ชั่งโมงครึ่ง เสียเวลายิ่งกว่าตอนอยู่ ไบเทคมาก คงไม่ไปอีกแล้ว 
ส่วนรถผมว่าตัวหลังคาแข็ง เปิดปิดไฟฟ้าน่าใช้มากกว่าอยากให้รออย่างน้อยก็เป็นตัวที่ตั้งใจไว้แต่แรก

ออฟไลน์ juonmgt

• Jr. Member
  • **
ตอน ปาเจโร่ เปิดตัวใหม่ ๆ เซลล์เอารถมาให้ลองที่บ้านเหมือนกันครับ

เพราะเปิดประทุนได้ครับ   เป็น Roadster ที่ผมสามารถเอื้อมถึงได้มากที่สุดแล้วไม่ว่าเป็นป้ายแดงหรือมือ 2   เปิดประทุน ยี่ห้ออื่นน่ะเหรอ 55 เงินไม่พอครับ  ส่วนมือ Benz   2 SLK  หรือ BMW Z3 Z4  กลัวค่าซ่อม   
BRZ  ก็ดีราคาได้   แต่ไม่ใช่รถเปิดประทุนเลยไม่เอา

ที่ติดใจ Mazda MX5  เพราะรถมีตำนานยาว ๆ   ค่าซ่อมพอกับ Mazda 3 เข้าศูนย์ Mazda ได้เลยไม่ต้องไปหาซ่อมตามอู่นอกเฉพาะให้เสียเวลา      เลยรับได้และกล้าที่จะซื้อ

ปกติเห็นคุณAutoชอบรถแนว4×4  แล้วมาขับรถเตี้ยๆแบบนี้ จะถูกใจเหรอครับ
  รถ 4x4  ยังมีอยู่ครับ          หลังจากไปลองขับ New Fortuner ใหม่แล้วก็เลยตัดสินใจเก็บรถ Fortuner 4x4 คันเดิมไว้ ไม่ขายใช้ยาว ๆ    ไม่ลงทุนแต่งเพิ่ม       รถแฟนอีกคันที่เป็นวีออสอายุก็ 10 ปีแล้วยังดีอยู่เลยก็ตัดสินใจไม่ขายเพื่อเปลี่ยนรถใหม่เช่นกัน คิดว่าใช้ต่อไปได้ ประหยัดเงินไป     
  แต่หันไปเก็บเงินเพื่อ เอา MX5   โดยเฉพาะ ซื้อเพิ่มมาอีกคันดีกว่า

แต่ยังไงรถ 4x4 ก็ต้องมีประจำบ้าน 1 คันเสมอครับ ยามฉุกเฉินช่วยชีวิตเราและคนอื่นมาได้ตลอด  ถ้าให้เลือกเหลือรถคันเดียวในบ้านยังไงผมต้องเลือก 4x4 ไว้ก่อนครับในการใช้งานเพราะเอนกประสงค์และปลอดภัยมากกว่า       รถเล็กใช้ทุกวันไม่ไหว กลัว 10 ล้อเบียด  หรือขับชิว ๆ อยู่ดีดี  รถอะไรไม่รู้มาชนท้ายก็จบชีวิตเลย      แต่ MX5   คือคันที่ 3 ในบ้านเลยกล้าซื้อครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2016, 09:07:59 โดย Auto »

ไปงานผมไปติดอยู่บนทางด่วนประมาณ 2 ชั่งโมงครึ่ง เสียเวลายิ่งกว่าตอนอยู่ ไบเทคมาก คงไม่ไปอีกแล้ว 
ส่วนรถผมว่าตัวหลังคาแข็ง เปิดปิดไฟฟ้าน่าใช้มากกว่าอยากให้รออย่างน้อยก็เป็นตัวที่ตั้งใจไว้แต่แรก
คิดหนัก เมื่อคืนกว่าจะหลับตาได้ลง ตี 2 กว่า ๆ  หลังจากตั้งกระทู้นี้     คำตอบสุดท้ายคงรอเป็นหลังคาแข็งครับ อย่างน้อยคงราว 1-2 ปี Mazda ก็นำเข้ามา     อนาคตวันนั้น จะเป็นมือ 1 หรือ 2 ก็ได้ ขอแค่ไม่เดือดร้อนเราก็พอ

น่าจะเป็นความฝันที่อยากจะครอบครองด้วยส่วนนึงละครับ เท่าที่เคยอ่านพี่เค้าน่าจะประมาณ
รถคันนี้ ต้องเสร็จแน่ๆ เป็นรถในฝัน   :-*  ดูแล้วน่าจะตามฝันของตัวเองได้สำเร็จ
ขอให้สมหวังครับ
ส่วนคำตอบให้ตรงกับ คำถามของโพส
ผมไม่เคยนะให้เซลเอารถมาให้ลองถึงบ้าน ก็จะมีแต่พี่สาวที่ออก BMW x3d แต่พี่ผมแกค่อนข้างใช้เงินเป็น
ไม่เคยให้อะไรเซลเลย 555 แต่ที่ให้คือจองรถบีเอมแทน แต่ไม่ได้จองวันนั้นนะ ไม่ได้จองวันที่ลอง
ทิ้งระยะไปสักพักนึง แกก็โทรไปหาเซลคนที่บริการ ก็สอยเลย
แต่ผมว่าคุณ auto ลองขับก่อนก็ดีนะ จะได้เห็นชัดๆว่าเหมาะกับตัวเองไหม
สำหรับผมแนะว่า ถ้าจะลองขับ พาแฟนขับช้าๆ ชิวๆ เปิดหลังคา รับอากาศ รับวิว เอาใจแฟน
ค่อยๆกดเร่งความเร็ว เล่นโค้ง ตอนแฟนเพลอ  8) ให้เซลเอารถมาให้ลองดีกว่าไปที่0ครับ ผมว่าสบายใจกว่าอยู่0ด้วย (ส่วนตัวนะ)
  พอดีแฟนผมเขาเกรงใจเซลนะครับ  ถ้าตกลงซื้อก็ซื้อเลยยอมกัดฟันหน่อย ผมก็เกรงใจเซลด้วยเพราะว่าคำตอบสุดท้ายยังไงต้องเป็นหลังคาแข็งไฟฟ้า     ถึงแม้หลังคาผ้าใบตัวนี้จะขับดีกว่าก็ตาม        ถ้าเซลโทรมาจะลองพูดไปตรง ๆ ก่อน ว่าดีลนี้ผมไม่ได้ซื้อนะ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
เป็นอีกคันที่ใฝ่ฝันเช่นกันครับ และราคาก็พอจะเอื้อมถึงได้ แต่ตอนนี้ขับ 2 ไปพลางๆก่อน :D
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Ty ESC

1. เลี้ยงข้าวเซลลหรืออย่างน้อยพูดจาดีๆให้เกียรติเค้าและ ขับลองรถอย่างสุภาพปลอดภัย

2.ซื้อไม่ซื้อไม่เปนไรครับ นั่นคือเหตุผลที่ต้อง"ลอง"ก่อน

แต่ปัญหามันอยู่ตรงนี้ครับ

รถมันมี2ที่นั่ง

เข้าใจว่าเป็นกฎที่เซลลต้องนั่งในรถด้วยตอนขับเสมอ
แปลว่าคุณลองได้ทีละคน ไม่สามารถลองขับให้แฟนคุณนั่งข้างๆได้
ยกเว้นคุณมีอานาบริเวณ แบบปิดในพื้นที่ เข่นลานกว้างๆ คุณอาจกระซิบขอเค้าลองขับแค่ในพื้นที่นั้นๆ
แต่เค้าก็มีสิทธิปฎิเสธได้แหละ

ปล.ผมขับแบบหลังคาแข็งเปิดได้อยู่
ถ้าซื้อใหม่ตัวNDผมคงเอาหลังคาอ่อนไปเลยครับ ตามความเห็นส่วนตัว
1. เพราะตัวหลังคาแข็งNDมันเปิดไม่หมด มันเป็นทรงTargaแทนยังมีโป่งเหลือ
2.หลังคาอ่อนเบากว่า ไม่มีเสียงหลังคาแข็งกรอบแกรบ หรือมัแต่ไม่ได้ยินเพราะเก็บเสียงแย่กว่า555
3. ปัญหากลัวโดนกรีด โดนพังเข้ามาเอาของ พบว่าไม่มีอะไรน่ากลัวขนาดที่เคยคิดกลัว เนื่องจาก ภายในรถเล็กมากไม่มีที่วางของอะไรเลย มายั่วโจรแค่ยัดคนก็เต็มแล้ว จะกรีดจะทุบมาเอาอะไร

ไม่ต้องคิดมากเรื่องลองรถครับ เป็นงานของเค้าอยู่แล้ว
ล่าสุดเค้ามีจัดงานใหญ่ให้ลองขับในสนาม50คนลองขับ
เพราะเค้ารู้ว่ารถแบบนี้มันต้องลอง ไม่ลองขับก่อนมันไม่เข้าใจความดีงามของมันเลย
ก่อนไปลองผมยังคิดว่าไม่ต่างจากรุ่นเก่าๆมาก แค่ใหม่ขึ้น

ปรากฎว่าพอลองขับในสนามจริงๆต้องยอมรับในสิ่งที่เค้าพยายามทำมาใหม่มันแตกต่างจากเดิมมาก
ทั้งกำลังเครื่องที่ม้าน้อยลงแต่ปรากฎว่า เร่งได้ดีกว่าเดิม เพราะน้ำหนักและเกียร์สุดยอดมากๆฉลาดล้ำสุดๆ
ตัวถังที่ไม่ใช่แค่เบาลงแต่บาลานส์ใหม่ที่ คล่องตัวไวกว่าเดิม ลดอาการต่างๆไปได้เยอะพวงมาลัยและการบังคับควบคุมไวมาก เบาะนั่งที่ดีงามมากสบายและดีกว่าเดิมอย่างเห็นได้ชัด แถมช่วงล่างที่ดีกว่าเดิมแถมยังนุ่มกว่าเดิมจนขับถนนคอนกรีตแล้วตกใจว่านุ่มมากความดิบหยาบหายไปเลย
ของพวกนี้มันไม่เห็นในกระดาษหรอกครับ มันต้องลองไปสัมผัสเองเท่านั้น

ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ

ผมก็เล่นอยู่ในคลับ Miata  ด้วย   เห็นงานกิจกรรมที่แก่งกระจานเซอร์กิต รับเฉพาะสมาชิกคนมีรถ MX5  ก็เลยเสียดายไม่ไ่ด้ไป  ไม่งั้นจะไปลองที่งานวันนั้น

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
นี่แหละครับเป้าหมายเซลล์

เวลาเซลล์เสนอเอารถมาให้ลองขับถึงบ้าน คุณจะเกิดความกังวลล้านแปด
บางคนขี้เกรงใจอาจถึงขั้นหน้ามืดจองเพราะเกรงใจเซลล์เลย
ส่วนใหญ่รถที่เซลล์เอามาให้ลองถึงบ้านจะค่อนข้างมีราคา บางคนก็จองเพราะความหน้าใหญ่ กลัวเซลล์จะนินทาว่าไม่มีเงิน

อยากได้อะไรก็บอกเซลล์ตรงๆครับอย่าไปเกรงใจ ผลดีผลเสียจะตกกับคุณเอง

ออฟไลน์ CJ.

ที่ผ่านมาจะใส่ซองให้ครับ บางครั้งอาจมีขนมแถมนิดหน่อย

ปล.อยากได้ mx5 เหมือนกัน แต่คุณแม่ไม่ค่อยปลื้ม มีเทคนิคโน้มน้าวยังไงบ้างครับ  :-X
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
อ่านไปยิ้มไป สมแล้วที่มีแต่คนที่อยากจับจอง
ผมคิดว่ารุ่นนี้คงไม่ธรรมดาจริงๆ หลายๆเม้นมีแต่คนอยากได้ อยากขับมัน
ผมก็อยากขับนะ ว่ากันตรงๆเลย หลายคนที่รีวิวออกมา ไม่ว่าคนไทย ต่างชาติ เค้าว่ามันดีหลายๆอย่าง
ถ้ามีเงินผมก็อยากได้นะ แต่ผมอยากได้หลังคาอ่อน  :)
อยากมีรถแบบนี้บ้าง 555 อารมย์ตอนขับจะเป็นยังไงหว่า อยากสัมพัสความรู้สึกแบบนั้นจริงๆ

ออฟไลน์ panjap

roadster ต้องหลังคาผ้าใบ เพราะดูแลง่าย ไม่จุกจิก เปิดปิด  สะดวก เสียงกรอบแกรบมีน้อย-ไม่มีเลย(รถผมแทบไม่มีเลย) ที่สำคัญคือ เบากว่า หลังคาไฟฟ้า 30 กิโล เยอะนะครับ
ผมยังไม่ได้ไปลองขับ ND ไม่อยากไป เดี๋ยวจะติดใจเปล่าๆ จะเกิดกิเลส  แต่ถ้าถามผม แค่ NC นี่ก็ดีมากๆแล้วครับ อยู่กันมา 7 ปี นับแต่ป้ายแดงจนวันขาย ประทับใจมาก แต่เรื่องที่นั่งลุกลำบาก ยอมรับว่าจริง เพราะมันเตี้ยมาก คนแก่ๆ มีลุกไม่ขึ้นเลยด้วยซ้ำ

นี่แหละครับเป้าหมายเซลล์

เวลาเซลล์เสนอเอารถมาให้ลองขับถึงบ้าน คุณจะเกิดความกังวลล้านแปด
บางคนขี้เกรงใจอาจถึงขั้นหน้ามืดจองเพราะเกรงใจเซลล์เลย
ส่วนใหญ่รถที่เซลล์เอามาให้ลองถึงบ้านจะค่อนข้างมีราคา บางคนก็จองเพราะความหน้าใหญ่ กลัวเซลล์จะนินทาว่าไม่มีเงิน

อยากได้อะไรก็บอกเซลล์ตรงๆครับอย่าไปเกรงใจ ผลดีผลเสียจะตกกับคุณเอง
  ขอบคุณครับได้ฉุกคิดขึ้นมาอีกเยอะเลย 

ที่ผ่านมาจะใส่ซองให้ครับ บางครั้งอาจมีขนมแถมนิดหน่อย

ปล.อยากได้ mx5 เหมือนกัน แต่คุณแม่ไม่ค่อยปลื้ม มีเทคนิคโน้มน้าวยังไงบ้างครับ  :-X
  ผมอ้อนแฟนมานานมาก   เนื่องจากเพราะว่าใช้เงินกระเป๋าเดียวกัน  ถ้าผมหาเงินได้ด้วยตัวคนเดียวคงซื้อไปนานล่ะตั้งแต่รุ่น NA NC (มือ 2)        แต่แฟนผมเขาเฉย ๆ กับรถทุกคันอยู่แล้วคือเขามีแค่มีรถพอใช้งานไม่ไ่ด้ อยากได้รถคันนั้นคันนี้  หรือสนใจอ๊อพชั่น         ก็ใช้วิธีแบบที่ผมอธิบายข้างบนคือไ่ม่ไ่ด้ชวนแฟนไปดูรถน่ะครับถ้าชวนคงไม่ไปเพราะเธออยากนอนอยู่บ้านมากกว่า ผมอาศัยเลี้ยวรถเข้ามอเตอร์โชว์ไปเลย    บอกขอไปดูรถแป๊ปนึงทำฟอร์มเดินไปบูธ Subaru ก่อนแล้วเข้าไปเฉียด ๆ  BRZ    หลังจากนั้นเดินหาบูธเป้าหมายคือ Mazda   พอเจอแล้วก็คะยั้นคะยอแฟนไปนั่งเลย                แต่นั่งครั้งแรกแฟนไม่ประทับใจ  เพราะนั่งลำบากลุกนั่งไม่สบายเอาเลย  ถ้าแก่ตัวคงไม่ไหวแล้ว  ก็เลยเปลี่ยนแผนใหม่ทำทีไปดูบูธอื่นก่อน         ระหว่างนี้ก็แอบโทรหาเซลที่ให้นามบัตรมามีรถให้ลองหรือเปล่า    หลังจากนั้นแฟนบ่นอยากกลับ ผมก็ตกลงแต่ขากลับพาวนมาบูธมาสด้าอีกรอบก่อนกลับให้เซลเปิดโปรงหลังให้ดู พอเห็นนานเข้าก็บอกว่าสวย ทีนี้เลยเข้าทาง

แต่รถแบบนี้มันซื้อด้วยอารมณ์ไม่ใช่เหตุผล และคงไม่ได้ซื้อเพื่อเกี่ยวกับการใช้งาน และไม่ไ่ด้เ็ป็นรถที่เอามาใช้งานทุกวันแบบไปไหนมาไหน      คนสูงอายุที่มีเหตุผลอาจไม่ตอบโจทย์ในการซื้อนะครับ                 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2016, 11:18:06 โดย Auto »

อ่านไปยิ้มไป สมแล้วที่มีแต่คนที่อยากจับจอง
ผมคิดว่ารุ่นนี้คงไม่ธรรมดาจริงๆ หลายๆเม้นมีแต่คนอยากได้ อยากขับมัน
ผมก็อยากขับนะ ว่ากันตรงๆเลย หลายคนที่รีวิวออกมา ไม่ว่าคนไทย ต่างชาติ เค้าว่ามันดีหลายๆอย่าง
ถ้ามีเงินผมก็อยากได้นะ แต่ผมอยากได้หลังคาอ่อน  :)
อยากมีรถแบบนี้บ้าง 555 อารมย์ตอนขับจะเป็นยังไงหว่า อยากสัมพัสความรู้สึกแบบนั้นจริงๆ
ความรู้สึก เหมือนขับรถโกคาร์ทครับ  คือมันเตี้ยกว่าวีออส      ท่านั่งเวลานั่งเราต้องหย่อนก้นลงไปแบบลงไปนั่งรถโกคาร์ทอ่ะ คือลงไปทั้งตัวตอนลงนั่ง    เวลาจะลุกนี่ก็ขยับตัวพอสมควรกว่าจะลุกขึ้นมาจากหลุมได้
ถ้ามีรถพวกนี้ควรมีตอนที่อายุยังไม่เยอะ ไม่งั้นขับลำบาก ลุกนั่งลำบาก 

เป็นอีกคันที่ใฝ่ฝันเช่นกันครับ และราคาก็พอจะเอื้อมถึงได้ แต่ตอนนี้ขับ 2 ไปพลางๆก่อน :D
มีโอกาสก็รีบไขว่คว้ามานะครับ เพราะยิ่งเราอายุมากแล้ว  คงไม่ได้ไปขับรถแบบนี้บ่อยนัก   คงต้องเก็บไว้ให้ลูกแล้วล่ะ

ออฟไลน์ Pegasus7700

ที่พามาบ้านเนียะ ยังไม่เคยนะ (ไม่ชอบเหย้า)

แต่sales Bmw , Benz มาที่คอนโดครับ  ทานข้าว  ดูหนัง
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ wa330

เรื่องเซลล์เอารถมาให้ลองถึงบ้าน ลองแล้วแม้จะไม่ได้ซื้อ
ผมก็ไม่ได้ให้ค่าตอบแทนอะไรเขานะ เพราะเคยเป็นลูกค้าเก่าซื้อกับเขามาก่อน
เขามีประวัติว่าเรามีความสนใจกลุ่มรถประเภธไหนต้องการซื้อในช่วงเวลาเท่าไร
ของผมเซลล์จะติดต่อมาเองคับ

MacH1

• บุคคลทั่วไป
จริงๆน่าจะรอ Fiat Abarth 124 spider คับ sleek กว่า retro กว่า แรงกว่า

ออฟไลน์ ks75

• Jr. Member
  • **
จริงๆถ้าแค่ต้องการรถเปิดประทุนก็ไม่ต้องลงทุนมากขนาดนั้นก็ได้นะครับ
เป็นผมคงหาซื้อ NAมือสองพอ ผมชอบบอดี้นี้มากกว่า แถมไม่ต้องผ่อนอีกตั้งสองล้านห้า
แถมอนาคตถ้าจะขายยังน่าจะมีราคาดีด้วย(ขาดทุนน้อย)

แต่ถ้าเน้นไปที่รถใหม่หรือเน้นสมรรถนะก็คงต้องรุ่นใหม่ล่ะครับ

ออฟไลน์ SM.

เชียร์ให้รอตัว hardtop อีกเสียงครับ

จริงๆถ้าแค่ต้องการรถเปิดประทุนก็ไม่ต้องลงทุนมากขนาดนั้นก็ได้นะครับ
เป็นผมคงหาซื้อ NAมือสองพอ ผมชอบบอดี้นี้มากกว่า แถมไม่ต้องผ่อนอีกตั้งสองล้านห้า
แถมอนาคตถ้าจะขายยังน่าจะมีราคาดีด้วย(ขาดทุนน้อย)

แต่ถ้าเน้นไปที่รถใหม่หรือเน้นสมรรถนะก็คงต้องรุ่นใหม่ล่ะครับ
  เคยคิดเหมือนกันครับแต่คันนี้ต้องใช้เงินร่วมกันระหว่างผมกับแฟน เพราะหาเงินร่วมกันและใช้กระเป๋าเดียวกัน  ก็เลยต้องถามความเห็นแฟนผมด้วย   คำตอบจึงเป็นเกียร์ออโต หลังคาแข็งไฟฟ้าตามสมัยนิยม   เพราะเธอจะได้ขับด้วย
ประกอบกับ NA  ปัจจุบันหาสภาพดีดีที่ถูกใจยาก ถึงมีราคาก็สูงชนกับ NB  ไปแล้ว    ถ้ารถเสียต้องไปซ่อมตามอู่ตามคลับผมไม่นิยมเท่าไหร่อยากเอารถเข้าศูนย์ซ่อมในศูนย์มาสด้ามากกว่า     งบประมาณพอเล่นได้เลยก็คือ NC2 หลังคาไฟฟ้า   ถ้าขยับไป ND   ก็ต้องรอหลังคาแข็งมาแต่ถึงเวลานั้นถ้าเกิด Mazda Thailand  เกิดขยับราคาขายจาก 2.7 ล้านออกไปอีก  อาจไม่สนใจซื้ออีกแล้วก็ได้เพราะราคาจะเข้าใกล้ Alphard    ไปหารถนั่งสบายแบบนั้นดีกว่าใช้งานได้เยอะกว่า  หรือไม่ซื้อเลยเพราะราคาอาจสูงเกินฐานะไปพอควร

จริงๆน่าจะรอ Fiat Abarth 124 spider คับ sleek กว่า retro กว่า แรงกว่า
  ปัญหาคือแบรนด์ Fiat  บ้านเรานี่สิครับ    อีกทั้งราคา ?