ผู้เขียน หัวข้อ: สาเหตุการเสียของโซลีนอยด์เกียร์เกิดจากอะไรได้บ้างครับ  (อ่าน 9528 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
สงสัยครับ หาข้อมูลชัดๆ ไม่ค่อยได้

jaesz

• บุคคลทั่วไป
สงสัยครับ หาข้อมูลชัดๆ ไม่ค่อยได้

ขดไหม้ ไฟช็อต น้ำปนในน้ำมัน ปลั๊กแตก น้ำมันสกปรกมาก โอริงพลาสติกแตก ชิ้นส่วนด้อยคถณภาพ น้ำมันเกัยร์ปลอม เยอะอะ

ออฟไลน์ aunj

• Jr. Member
  • **
เท่าที่เคยเจอนะครับ น้ำมันเกียร์นี่หัวใจหลักเลย

ขดไหม้ ไฟช็อต น้ำปนในน้ำมัน ปลั๊กแตก น้ำมันสกปรกมาก โอริงพลาสติกแตก ชิ้นส่วนด้อยคถณภาพ น้ำมันเกัยร์ปลอม เยอะอะ

ถ้า PCM เสีย มีโอกาสทำให้โซลีนอยด์เกียร์เสียมั้ยครับ เท่าที่หาข้อมูลมาถ้าโซลีนอยด์เสียจะทำให้ PCM ช็อตได้ แต่ไม่รู้ว่าเกิดกรณีกลับกันได้มั้ย

jaesz

ถ้า PCM เสีย มีโอกาสทำให้โซลีนอยด์เกียร์เสียมั้ยครับ เท่าที่หาข้อมูลมาถ้าโซลีนอยด์เสียจะทำให้ PCM ช็อตได้ แต่ไม่รู้ว่าเกิดกรณีกลับกันได้มั้ย
ต้องดูที่การออกแบบวงจรไฟฟ้าแต่ละรุ่นครับ
อย่างพวก เบนซ์ BMWกล่องเกียร์ ออกแบบมาใช้isolationที่ค่อนข้างดีเวลาเกิดลัดวงจรฟิวส์ขาดก่อน
เห็นใช้คำว่าPCM
Mazda Volvoหรือฟอร์ดครับ?

ต้องดูที่การออกแบบวงจรไฟฟ้าแต่ละรุ่นครับ
อย่างพวก เบนซ์ BMWกล่องเกียร์ ออกแบบมาใช้isolationที่ค่อนข้างดีเวลาเกิดลัดวงจรฟิวส์ขาดก่อน
เห็นใช้คำว่าPCM
Mazda Volvoหรือฟอร์ดครับ?

MG ครับ พยายามหาสาเหตุที่แน่ชัดอยู่ครับ คืออาการที่เห็นชัดๆ คือสตาร์ตติดยากกับ PCM ช็อต เท่าที่ซ่อมมามีการเปลี่ยนปั๊มติ๊ก น่าจะรวมถึงเปลี่ยนโอริงด้วย (จากอาการสตาร์ตติดยาก) แล้วก็เปลี่ยนโซลีนอยด์เกียร์ จากอาการช็อตครับ ดูแล้วงงไปหมดไม่รู้ว่าอะไรเสียก่อน อาจจะโอริงมีปัญหา->โซลีนอยด์พัง->PCM ช็อต

ออฟไลน์ mamaman

มันทำงานด้วย ขดลวดเหนี่ยวนำคล้ายๆ มอเตอร์ แต่อยู่กับที่ไปดูดประตูวาวล์
การเสีย มีสองแบบ

เสียจาก ระบบไฟฟ้า ขดลวดไหม้
เสียจาก กลไก เปิดปิด ทำงานสึกหรอ

jaesz

MG ผมไม่มีความรู้ในระบบเลยครับ  ต้องแกะกล่องมาไล่วงจรถึงจะบอกได้ครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ผมเหนื่อยแทน...ขอเปลี่ยนเครื่องเลยได้ไหม?  เข้า - ออก รถมันช้ำหมด....เพราะไล่เปลี่ยนมั่วไปหมด

แบบนี้ผมว่ามั่ว....

ผมเหนื่อยแทน...ขอเปลี่ยนเครื่องเลยได้ไหม?  เข้า - ออก รถมันช้ำหมด....เพราะไล่เปลี่ยนมั่วไปหมด

แบบนี้ผมว่ามั่ว....

น่าจะไม่ได้นะครับ เพราะไม่มีโค้ดเกี่ยวกับเครื่องยนต์ขึ้น ผมคิดว่าถ้าเปลี่ยนโซลีนอยด์ เปลี่ยนกล่อง น่าจะจบแล้วเคสนี้ แต่ต้องดูว่าเค้าจะชดเชยที่ทำให้ลูกค้าเสียเวลายังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ oryor

• Sr. Member
เค้าไม่ได้ยกเกียร์เปลี่ยนให้ทั้งลูกหรอครับ
ถ้าอยู่ในประกันน่าจะเคลมได้นะครับ