ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์ ที่เป็นตัวแทนของการประสบผลสำเร็จในชีวิต ของบ้านเรา คือ?  (อ่าน 9968 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) :) :) ผมได้ยินมาว่า ชาวญี่ปุ่นชอบพูดกันว่าการได้เป็นเจ้าของรถ Toyota Crown ของชายชาวญี่ปุ่นเป็นเหมือนตัวแทนของการที่ประสบความสำเร็จ ของคนบ้านเค้า

8) 8) 8) ผมเลยสงสัยบ้างว่าเมืองไทยบ้านเราเคยมีใครพูดถึงรถยนต์ที่เป็นตัวแทนของการที่ประสบความสำเร็จ ของชายไทยบ้านๆอย่างพวกเรากันเอง ถ้าให้ผมคิด ผมว่าน่าจะเป็น ประมาณ Toyota Fortuner หรือ Pajero Sport อะไรประมาณนี้นะ ถ้าเอาแบบไทยๆ ก็แปลว่ามีเงินมากพอเหลือๆแล้ว ออกรถให้คนในครอบครัวมีความสุขกัน คนกลุ่มนี้ก็เป็นคนที่มีตำแหน่งงานสูงมั่นคงแล้ว ท่านมีความเห็นอย่างไรบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2016, 12:13:51 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member

ออฟไลน์ localgame

ผมว่าคนบ้านเรามอง benz  หรือ bmw นี่แหละ แสดงถึงการประสบความสำเร็จของคนบ้านเรา
ส่วน Toyota Fortuner หรือ Pajero Sport นี่ผมว่าเฉยๆนะ

สำหรับตัวผมกลับมองคนซื้อรถเงินสด ว่าเป็นคนที่ประสบผลสำเร็จมากกว่า ไม่ได้มองแค่รถที่ขับ เพราะบางคนอาจจะใช้ชีวิตในเมืองเป็นส่วนใหญ่ อยู่คอนโดหรู ขับรถคนเดียวหรือสองคน ก็ไม่จำเป็นต้องขับรถคันใหญ่ๆ อาจจะขับแค่รถB-segmentทั้วไป หรือ ถ้ารถหรูหน่อยอาจจะเป็น C-Class หรือ Series3 ก็เพียงพอแล้ว

ออฟไลน์ TRcdi

จากประสบการณ์ส่วนตัวที่พบเจอ
จริงๆ มันก็ไม่มีตายตัว แต่เท่าที่เจอ...

●คนไทยเชื้อสายจีนรุ่นอากง ถึงรุ่นพ่อ
หาเงินได้แบบสะสมจนมั่นคง
1.BENZ  2.BMW  3.VOLVO

●คล้ายกลุ่มแรก หัวใหม่ขึ้นและต้องเข้าสังคม
แวดวงที่ต้องเด่น หรือแสดงออกมากขึ้น
Audi , Lexus , Jaguar รวมถึง รถตู้หรูหรา

●จากกลุ่ม 1 และ 2  แต่เป็น gen ถัดมา หลายๆบ้าน
เริ่มขยับไปเล่น  Porsche

●ไม่พูดถึง super car ละกัน  เพราะค่อนข้างเฉพาะ
บุคคล  มีเงินอย่างเดียวไม่ได้  ต้องมีปัจจัยอื่นให้ซื้อ

●ส่วนสังคมต่างจังหวัด  รถ PPV ก็ถือว่าเป็นหน้าเป็นตาและแสดงถึงบารมีได้พอตัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2016, 10:04:08 โดย TRcdi »

ออฟไลน์ carenaruk

ถ้าที่ร้อยเอ็ด แถวบ้านเมียผม ต้องfortuner เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ในกรุงแทพและตามเมืองใหญ่ๆก็รถยุโรป ส่วนต่างจังหวัดก็ PPV
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ dipdc

• Jr. Member
  • **
คหสต.

ถ้าคนในเมือง เท่าที่เห็นนะครับ
ระดับแรก เยอะหน่อย ประมาณประสบความสำเร็จแรกเริ่มแล้ว
- Toyota Camry, Honda Accord, Nissan Teana
ระดับสอง อีกระดับขึ้นไป ประมาณ กรรมการ หรือสูงกว่า
- Benz C,E, BMW 3,5, Volvo S66, S80, Lexus NX, RX, GS

ถ้าคน ตจว
- PPV แทบทุกรุ่นครับ
2013 Chevy Cruze MC 2.0 VCDI
1993 MB W201 190E 2.0

ออฟไลน์ bubball

ส่วนตัวมองว่าเป็น Alphard กับ Vellfire   8)

ออฟไลน์ Visual

อะไรก็ได้ที่แพงๆ  ::)

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
MERCEDES-BENZ และ BMW หรือไม่ก็เป็นพวก ALPHARD,VELLFIRE ครับส่วนต่างจังหวัดก็กระบะ 4 ประตูยกสูงและ FORTUNER
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

promt

• บุคคลทั่วไป
ยี่ห้อ
Mercedes กับ BMW

รุ่น
ท็อปสุด

ออฟไลน์ Auto

บ้านเรามองเบนซ์ครับ  จำได้ว่าเคยมีโฆษณาเบนซ์ช่วงนึงให้เหตุผลทำนองนี้ละว่า  ถ้านั่งหลังพวงมาลัยเบนซ์คือคนที่ประสบความสำเร็จในชีวิต  (สำหรับบ้านเรา)  ถ้าเป็นในยุโรปก็คงเป็นรถธรรมดาคันนึง

ส่วนยี่ห้ออื่นภาพลักษณ์มันไปคนละอย่าง
เช่นคนเลือก Alphard  เขาคงมองว่ามีฐานะอยู่ก่อนแล้ว  ต้องการรถครอบครัวใหญ่
ถ้าคนเลือกรถสปอร์ตอย่าง ลัมโบ เฟอรารี่ แอสตันมาร์ติน  เขาไม่ได้มองว่าประสบความสำเร็จน่ะ แต่เขามองว่าโคตรรวยและเงินกับเวลาเหลือใช้แล้วต่างหาก
ถ้าไปเลือกพวกโรสรอย เบนทลีย์ ก็คงมองเป็นอภิมหาเศรษฐี ไม่ได้มองาคนนี้ประสบผลสำเร็จเพราะเขาเลยจุดนั้นมานานแล้วต่างหาก

ข้อสรุปในบ้านเรายังคงเป็นเบนซ์ครับสำหรับสำหรับจุดเริ่มต้นของความสำเร็จ

ออฟไลน์ Ex_machina

ประสบผลสำเร็จในชีวิต ไม่จำเป็นต้องรวยครับ
บางคนทีหน้าที่การงานมั่งคง หาเลี้ยงครอบครับได้ เช่นพวกข้าราชการต่างๆ พวกอาจารย์มหาวิทยาลัย
พวกนี้ก็ประสบความสำเร็จทั้งนั้น เห็นขับ กะบะ PPV เก๋งเล็ก-ใหญ่ ไม่จำเป็นต้องพวก Benz หรือ BMW ครับ
ราคารถไม่ได้เป็นตัวตัดสินความสำเร็จในชีวิต
เพราะเป้าหมายชีวิตแต่ละคน กำหนดไว้ไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ reyeshenry

ข้าราชการครู ผอโรงเรียน ข้าราชการเงินเดือน 4 หมื่นขึ้น  ถ้าซื้อฟอร์จูนเนอร์ ปาร์เจโร่ จะซื้อครับ
ถือว่า เป็นรางวัลตอบแทน 
นายก อบต  นักการเมืองท้องถิ่น PPV เช่นกันครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
โจรสมัยนี้ขับ Benz ก็เยอะแยะนะครับ เพราะเขารู้ว่าตำรวจไม่กล้า

ออฟไลน์ choomodify

ประสบผลสำเร็จในชีวิต ไม่จำเป็นต้องรวยครับ
บางคนทีหน้าที่การงานมั่งคง หาเลี้ยงครอบครับได้ เช่นพวกข้าราชการต่างๆ พวกอาจารย์มหาวิทยาลัย
พวกนี้ก็ประสบความสำเร็จทั้งนั้น เห็นขับ กะบะ PPV เก๋งเล็ก-ใหญ่ ไม่จำเป็นต้องพวก Benz หรือ BMW ครับ
ราคารถไม่ได้เป็นตัวตัดสินความสำเร็จในชีวิต
เพราะเป้าหมายชีวิตแต่ละคน กำหนดไว้ไม่เหมือนกัน

ตอบได้ถูกใจมากครับ

ออฟไลน์ wa330

บ้านนอกบ้านผมนี้ ฟอจูน ออนิวดีแม็ก4ประตูตัวสูง
คนแถวบ้านมาดูใครออกป้ายแดงมานี้อู้หูเลย
บีเอ็มคนแถวบ้านไม่ค่อยรู้จักเขาจะถามรถอะไรคันกี่หมื่น

ออฟไลน์ ktonja

• Full Member
ผมเห็นคนญี่ปุ่น 90% นั่งรถไฟฟ้าใต้ดินทั้งนั้น

ผมว่าอีกหน่อยขอนั่งรถไฟฟ้าไปได้ทั่วประเทศไทยนี่แหละประสบความสำเร็จล่ะ ^ ^

ปล.ชาตินี้จะทันได้เห็นมั้ยเนี่ย ^ ^"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2016, 11:20:40 โดย ktonja »

ออฟไลน์ Activehybrid

ออฟไลน์ O_o"

รถคงไม่ได้เป็นตัวบอกวัดความสำเร็จในชีวิตเสมอไปหรอกครับ ส่วนมากรถใช้เป็นเครื่องมือแสดงถึงฐานะ ความมั่นคง ความน่าเชื่อถือ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

สำหรับตัวผมนะ

MU-X Fortuner Camry Teana คับ

คือ มั่นคงพอควรแล้ว ซื้อได้ OK เลย

แต่ถ้ารวยจิงๆ ต้อง Alphard คับ

ออฟไลน์ Auto

ผมเห็นคนญี่ปุ่น 90% นั่งรถไฟฟ้าใต้ดินทั้งนั้น

ผมว่าอีกหน่อยขอนั่งรถไฟฟ้าได้ทั่วประเทศไทยนี่แหละประสบความสำเร็จล่ะ ^ ^
ก็อาจเป็นแบบนั้นก็ได้    เพราะตอนนี้ไปไหนในเมืองหาที่จอดรถลำบาก รถติดมากทุกวันแม้แต่ ส อ แถมไปห้างหลายที่เจอเก็บค่าจอดรถต่างหาก ไปธุระ รพ จุฬา ศิริราชโดนค่าจอดทั้งนั้น  ต่อไปคนจะเบื่อเอารถไปเพราะไม่สะดวกหลายที่    การนั่งขนส่งมวลชนสะดวกกว่า

ออฟไลน์ meeuwarn

คนเมือง ก็ benz

ตจว ก็ ฟอร์จูนเนอร์ ขับ4ล้อ จะเอา  benz ไปวิ่ง ถนนลูกรังก็คงไม่work ;D

บ้านเรามองเบนซ์ครับ  จำได้ว่าเคยมีโฆษณาเบนซ์ช่วงนึงให้เหตุผลทำนองนี้ละว่า  ถ้านั่งหลังพวงมาลัยเบนซ์คือคนที่ประสบความสำเร็จในชีวิต  (สำหรับบ้านเรา)  ถ้าเป็นในยุโรปก็คงเป็นรถธรรมดาคันนึง

ส่วนยี่ห้ออื่นภาพลักษณ์มันไปคนละอย่าง
เช่นคนเลือก Alphard  เขาคงมองว่ามีฐานะอยู่ก่อนแล้ว  ต้องการรถครอบครัวใหญ่
ถ้าคนเลือกรถสปอร์ตอย่าง ลัมโบ เฟอรารี่ แอสตันมาร์ติน  เขาไม่ได้มองว่าประสบความสำเร็จน่ะ แต่เขามองว่าโคตรรวยและเงินกับเวลาเหลือใช้แล้วต่างหาก
ถ้าไปเลือกพวกโรสรอย เบนทลีย์ ก็คงมองเป็นอภิมหาเศรษฐี ไม่ได้มองาคนนี้ประสบผลสำเร็จเพราะเขาเลยจุดนั้นมานานแล้วต่างหาก

ข้อสรุปในบ้านเรายังคงเป็นเบนซ์ครับสำหรับสำหรับจุดเริ่มต้นของความสำเร็จ

:) +1 วิเคราะห์ได้ชัดเจนมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ bobsan

ทั่วๆไปก็ mb-bm

สำหรับผมมันก็เปลี่ยนไปตามอายุครับ
สมัยเรียนขอแค่มีเงินซื้อ corolla ก็พอแล้ว
ช่วงเพิ่งทำงานฮึกเหิมมองเป็นพวก bmw 7 series
ตอนนี้อะไรก็ได้ที่ไม่ต้องเสียเงินคือดีที่สุด

:) ผมเห็นด้วยอีกเสียงครับ

บ้านนอกบ้านผมนี้ ฟอจูน ออนิวดีแม็ก4ประตูตัวสูง
คนแถวบ้านมาดูใครออกป้ายแดงมานี้อู้หูเลย
บีเอ็มคนแถวบ้านไม่ค่อยรู้จักเขาจะถามรถอะไรคันกี่หมื่น

:) เหมือนหมู่บ้านผมเลยครับข้างบ้านออก PJS เพื่อนบ้านมามุงดูคุยกันตั้งแต่ 6โมงเย็น ยันสี่ทุ่ม

ออฟไลน์ Jacob

ถ้าการประสบผลสำเร็จคือเรื่องเงินก็คงใช่มั้งเพราะมันแพง
แต่เป็นผม ถ้ามีเงินขนาดนั้นคงไม่ซื้อ crown บางทีมันอาจเป็นคำพูดจูงใจของโตโยต้าเองซะมากกว่า

ออฟไลน์ joufo

บ้านเราต้อง เบนซ์ S500 ประกอบนอกครับ ::)

ส่วนญี่ปุ่น ในสังคมที่ผมอยู่ เขาว่า รถซุปเปอร์คาร์ พวงมาลัยซ้าย เท่านั้นครับ

ส่วน เบนซ์ บีเอ็มฯ เฉยๆ ยกเว้นพวก AMG หรือ M พวงมาลัยซ้าย

คือคนญี่ปุ่น ถ้าจะโชว์ว่า ตรูขับรถนำเข้านะเฟร้ยยยย เขาต้องขับพวงมาลัยซ้าย เท่านั้นครับ

จนที่จอดรถหลายๆ ที่ ต้องทำป้อมรับบัตร สำหรับรถพวงมาลัยซ้ายไว้เลยนะครับ

ออฟไลน์ CJ.

ยุคสมัยที่คุณตาคุณยายผม ช่วงแรกๆ ระยะที่ธุรกิจเติบโตสูงสุด ออก W140 ใช้ครับ

จากนั้นก็จะใช้รุ่นใหญ่แบบนั้นมาตลอด เดี๋ยวนี้เลิกขับเองแล้วก็นั่งสบาย

คหสต.ว่า รถที่เป็นการแสดงถึงความสำเร็จอาจจะไม่มีครับ รถอะไรก็ได้ทั้งนั้น

แต่การที่ได้เริ่มมีรถคันแรกด้วยน้ำพักน้ำแรงนั่นแหละครับ ประสบความสำเร็จ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S