ผู้เขียน หัวข้อ: สามรุ่นนี้ปีนี้เลือกใครดี Mazda3,Honda Civic,Toyota Altis  (อ่าน 12144 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pegasus7700

• Hero Member
Re: สามรุ่นนี้ปีนี้เลือกใครดี Mazda3,Honda Civic,Toyota Altis
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 15:05:50 »
Altis - ขับมัน. แรง จรวดทางเรียบ มันส์กว่าmz3. ตามเท้ากว้างขวางถายในโอเค โมเดลนี้สวยอยุ่ได้นาน
         แต่ความเร็วสูงมากยังทำได้ไม่ดี เปลี่ยนเลนด้วยคงามเร็วสุงมีตื่นเต้น

Civic -  สวย เท่ห์กว้างขวาง ภายในใช้ได้ขับง่ายแรงพอตัว และโมเดลนี้สวยได้นานเช่นกัน
         ช่วงล่างไม่แน่ใจยังไม่ได้ลองแบบความเร็ว. ฟังๆท่านอื่น

Mazda 3. - สวยเหมือนกัน ขับสนุกแรงพอตัว ภายในใช้ได้
         แต่ความเร็วสูงเสียงอุ้ ไม่สนุก เก็บเสียงไม่ดีเท่าไร พวงมาลัยไม่แม่นมากแต่ดีกว่าaltis นิดๆ

สรุป
   มีดีทุกตัวแต่c seg Japan   ชี้ไปที่    Altis มันสุด ครบเครื่อง. เงียบขับความเร่วสุงบางครั้ง. เหลือเฟือสำหรับแซง

มาสด้า3 หากรับได้กับเสียงที่สนุกๆได้แปบเดียว พอเร็วสูงมันไม่เนียบ
ซีวิค น่าจะสำหรับรถครอบครัวละกันครับ.
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
Re: สามรุ่นนี้ปีนี้เลือกใครดี Mazda3,Honda Civic,Toyota Altis
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 16:07:48 »
3 คันนี้ตัด Civic ออกก่อนเลบถ้าไม่ใช่ตัว 1.5 Turbo ไม่น่าสนใจ ถ้า จขกท.ใจไป 3 ก็เอา 3 เลย

แต่ Altis ก็ดีครับใช้ได้เลยถ้าจะเอารออีกนิดใกล้ MC แล้วผมว่าน่าจะมีอะไรเด็ดๆออกมาให้นะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2016, 16:48:04 โดย F&O »

ออฟไลน์ Kuro

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 16:09:05 »
จขกท.ได้ทดลองขับหรือยังครับ ผมคิดว่าถ้าได้ลองน่าจะจบที่Mazda นะครับ
อัตราเร่ง Honda1.8 ธรรมดาๆการขับขี่ก็ยังสู้Mazdaไม่ได้ อยู่ที่จขกท. ชอบภายในของใครoption ใคร
อัลติสผมไม่ชอบภายใน กับฟิลลิ่งการขับ
ปล.แต่ผมไปจบที่CivicRS นะครับ ได้รถพรุ่งนี้แล้ว หลังจากMazdaให้ส่วนลดไม่เป็นที่พอใจ^^
civic rs ผมว่ามันเกินจำเป็นอ่ะครับ เพราะทางไกลผมใช้ mu-x อันนี้เอาไว้ใช้ส่วนตัว ลองขับมาหมดแล้ว เวลาเทโค้งก็รู้เลยจะเลือกคันไหน แหะๆ

ผมก็คิดว่า จขกท.น่าจะจบที่Mazdaนะครับ ผมยังชอบเลย^^

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 16:15:44 »
Toyota Altis ครับ แต่ต้องเป็นรุ่น MC นะครับ

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 16:30:51 »
ด้วยความเคารพ ผมกลับตัดเจ้าMZ3 ออกก่อนเลย เหตุผลคือ ขับไปที่ไหนๆหน้าตามันคล้ายกันแทบทุกรุ่น MZ2 CX-3 CX-5 พิมนิยม
ส่วนซีวิคFC ถ้าไม่ใช่ตัว1.5 ผมว่ามันก็ไม่ได้สวยล้ำหนีเจ้าFD ตัวที่ผมขับอยู่ไปสักเท่าไร ขับFDก็สบายดีอยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องซีวิคใหม่
ส่วนอัลติส มีดีของมันอยู่ สวยหรูภูมิฐาน แนวคนวัย30+ ความคิดผมมันสวยกว่าแคมรี่ ส่วนใครว่าเหมือนแท๊กซี่ นั่นคือตรรกะของแต่ละบุคคลครับ

สรุปตามความชอบของผมนะ ราคาMZ3 ที่ จขกท.ซื้อร่วม1ล้าน ผมจะมาซื้อตัวEsport 9แสนบาท
แถมยังเหลือตังเติมน้ำมันอีกร่วมแสนบาท ตัวEsportผมก็ว่าสวยจบๆแล้วครับ วิ่งใช้งานทั่วไทยสบายใจหายห่วง
ศูนย์บริการ มีแทบทุกอำเภอ รถแรงดีและประหยัดดี ราคาขายต่อในอนาคตก็โอเค แถมซื้อง่ายขายคล่อง
ดังนั้นเป็นผม ขอเลือก อัลติส Esport ครับ ด้วยความเคารพ

ออฟไลน์ kikardark

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 17:11:18 »
ด้วยความเคารพ ผมกลับตัดเจ้าMZ3 ออกก่อนเลย เหตุผลคือ ขับไปที่ไหนๆหน้าตามันคล้ายกันแทบทุกรุ่น MZ2 CX-3 CX-5 พิมนิยม
ส่วนซีวิคFC ถ้าไม่ใช่ตัว1.5 ผมว่ามันก็ไม่ได้สวยล้ำหนีเจ้าFD ตัวที่ผมขับอยู่ไปสักเท่าไร ขับFDก็สบายดีอยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องซีวิคใหม่
ส่วนอัลติส มีดีของมันอยู่ สวยหรูภูมิฐาน แนวคนวัย30+ ความคิดผมมันสวยกว่าแคมรี่ ส่วนใครว่าเหมือนแท๊กซี่ นั่นคือตรรกะของแต่ละบุคคลครับ

สรุปตามความชอบของผมนะ ราคาMZ3 ที่ จขกท.ซื้อร่วม1ล้าน ผมจะมาซื้อตัวEsport 9แสนบาท
แถมยังเหลือตังเติมน้ำมันอีกร่วมแสนบาท ตัวEsportผมก็ว่าสวยจบๆแล้วครับ วิ่งใช้งานทั่วไทยสบายใจหายห่วง
ศูนย์บริการ มีแทบทุกอำเภอ รถแรงดีและประหยัดดี ราคาขายต่อในอนาคตก็โอเค แถมซื้อง่ายขายคล่อง
ดังนั้นเป็นผม ขอเลือก อัลติส Esport ครับ ด้วยความเคารพ
อันนี้ผมก็ลังเลครับเพราะลองมาขับสนุกมากแถม 7เกียร์ประหยัดไปอีก

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 17:46:17 »

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 17:55:36 »
สำหรับผมนะ

ตัด Civic ทิ้งก่อนอันดับแรก เพราะไม่มั่นใจในการประกอบของฮอนด้าเลย

ส่วน MZ3 กับ Altis คงต้องขอไปสัมผัสกันอีกครั้ง

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 18:08:14 »

อันนี้ผมก็ลังเลครับเพราะลองมาขับสนุกมากแถม 7เกียร์ประหยัดไปอีก
อัสติสเป็น CVT นะครับ แต่เป็นCVTที่เทพมาก ถ้าโลกนี้ไม่มีเกียร์ทอค คอนเวิร์นเตอร์ ธรรมดา ผมยอมขับAltis CVT นี่อย่างไม่ลังเลเลย
ส่วน CVT อื่นๆยกเว้นของซุบารุ Lineartronic ผมไม่เอาเด็ดขาด

ปล.Esport ตัวใหม่ 939,000แล้วนะครับ เป็นผมถ้าจะเอาaltis ผมไป1.8Gดีกว่า เพิ่มเงิน5หมื่น ได้ออฟชั่นเทียบเท่าตัวท็อป
ขาดแค่เบาะหลังปรับเอน ซึ่งไร้สาระมาก

ออฟไลน์ Jomyoot parnejohn

• การเดินทาง...
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 18:21:06 »
คหสต.นะครับ ผมตัด Altis ออก

honda ถ้าไม่รีบรอดูโปรก็ได้ เพราะค่ายนี้รถเปิดตัวใหม่ไม่มีอะไรให้เลย

สรุปว่า ถ้าเดิมใช้ 3 อยู่ ผมเอา 3 เลยครับ

+1 ถ้าเดิมใช้ 3 อยู่แล้วคันต่อไป จัด 3 เลยครับ
2011 320d SE E90
2007 Camry 2.4V
2003 Altis 1.8G

ออฟไลน์ Monsterz

• **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 18:26:53 »
ถ้าอยู่ กทม.  และส่วนใหญ่ขับคนเดียวเลือก mazda3

ถ้าอยู่ ตจว. ส่วนใหญ่ใช้รถหลายคนเป็นครอบครัว และเดินทางไกลไปหลายๆ ที่ เลือก civic ครับ

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 19:53:53 »
มีดีทั้ง3คันเลยครับ กินกันไม่ลง
- MZ3 ขับดี เครื่องแรง สวยจบทั้งในทั้งนอก วัสดุภายในดี ได้ล้อ18 ออฟชั่นอื่นๆครบถ้ารับได้กับเบาะหลังจิ้มตัวนี้โลด (เบาะหลังแย่สุดใน3คันนี้)
- Cvivc FC สดใหม่ที่สุด ถึงจะเครื่อง1.8ตัวเดิมแต่ไม่ขี้เหร่ ช่วงล่างอยู่ตรงกลางระหว่าง3กับAltis ออฟชั่นมาค่อนข้างครบ ได้เบรคมือไฟฟ้า ครูซ เบาะคนขับไฟฟ้า สตาร์ทรีโมท ภายในกว้างขวางสุด เบาะนิ่มไปนิด  ถ้าเอานั่งสบายทั้งหน้าหลัง จิ้มตัวนี้เลย
- Altis ได้เครื่อง1.8+เกียร์CVTแรงจี้ตูดเครื่อง2.0 ภายนอกถ้าเป็นตัวEsportสวยจบเลยไม่ต้องทำไรเพิ่ม ภายในกว้างขวางใช้ได้ แต่ออฟชั่นภายในจะน้อยกว่าชาวบ้าน และผมว่าตัว1.8Gเป็นไรที่ไม่น่าเล่นถ้าเทียบกับราคา(ยกเว้นได้ส่วนลดหนักๆ) ถ้าAltisผมจิ้มตัวEsportนะ ได้ล้อ17 ไฟหน้าLEDแจ่มๆ ชุดแต่งรอบคัน แต่ต้องแลกมากับออฟชั่นภายในที่ไม่ค่อยจะมีอะไร

ไปลองขับดูดีกว่าครับ

ออฟไลน์ sornocz

• **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 19:56:06 »
ขับ 3 อยู่ใช่มั๊ยครับ
ไปลองให้ครบ 3 ยี่ห้อเลย
ถ้าเป็นผมสิ่งแรกเลยที่จะตัดทิ้งคือ Altis รับไม่ได้กับช่วงล่างและพวงมาลัย
ส่วน civic ใหม่ยังไม่เคยลอง

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 20:36:48 »
แนะนำให้รอ 3 mc เผื่อเก็บเสียงดีขึ้น
  รอ altis mc เผื่อ optionที่กั๊กไว้จะมา
  รอ civic อัดโปร  เมื่อคู่แข่งขยับตัว  555
  จริงๆ civic รอให้พ้น 6 เดือนแรกไปก่อน
  การประกอบจะได้เข้าที่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2016, 20:38:31 โดย rtong »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 21:45:50 »
มีดีทั้ง3คันเลยครับ กินกันไม่ลง
- MZ3 ขับดี เครื่องแรง สวยจบทั้งในทั้งนอก วัสดุภายในดี ได้ล้อ18 ออฟชั่นอื่นๆครบถ้ารับได้กับเบาะหลังจิ้มตัวนี้โลด (เบาะหลังแย่สุดใน3คันนี้)
- Cvivc FC สดใหม่ที่สุด ถึงจะเครื่อง1.8ตัวเดิมแต่ไม่ขี้เหร่ ช่วงล่างอยู่ตรงกลางระหว่าง3กับAltis ออฟชั่นมาค่อนข้างครบ ได้เบรคมือไฟฟ้า ครูซ เบาะคนขับไฟฟ้า สตาร์ทรีโมท ภายในกว้างขวางสุด เบาะนิ่มไปนิด  ถ้าเอานั่งสบายทั้งหน้าหลัง จิ้มตัวนี้เลย
- Altis ได้เครื่อง1.8+เกียร์CVTแรงจี้ตูดเครื่อง2.0 ภายนอกถ้าเป็นตัวEsportสวยจบเลยไม่ต้องทำไรเพิ่ม ภายในกว้างขวางใช้ได้ แต่ออฟชั่นภายในจะน้อยกว่าชาวบ้าน และผมว่าตัว1.8Gเป็นไรที่ไม่น่าเล่นถ้าเทียบกับราคา(ยกเว้นได้ส่วนลดหนักๆ) ถ้าAltisผมจิ้มตัวEsportนะ ได้ล้อ17 ไฟหน้าLEDแจ่มๆ ชุดแต่งรอบคัน แต่ต้องแลกมากับออฟชั่นภายในที่ไม่ค่อยจะมีอะไร

ไปลองขับดูดีกว่าครับ
1.8G ปี  2016 ราคา 999,000
ได้ไฟหน้า LED แล้วครับ เพิ่ม VSC มาตรวัดแบบใหม่แบบจอสี แพดเดิ้ลชิฟก็มี ออพชั่นผมว่าครบอยู่
ส่วน Esport ปี 2016 เพิ่มไฟตัดหมอกกับ VSC กับราคา 939,000 ผมว่าไม่น่าเล่นแล้วอะ
เพิ่ม 2 รายการ อัพราคา 40,000  :-\
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 22:15:43 »
ถ้าไม่เอาcivic 1.5T ไปMazda3 โลดครับ ส่วนตัวผมชอบทรงของ3สุดแล้ว ยิ่งHatchbackนะ หูยยยย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 22:45:00 »
3 ต่อไปครับ

ออฟไลน์ pheet

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 00:02:39 »
ถ้าเลือก3ตัวที่เสนอมาให้ เอามาสด้า3ครับ

ผมว่าวัสดุมันดูดีกว่า

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 00:29:19 »
โดยรวมชอบมาสด้ามาตั้งแต่ไหนแต่ไรแต่คันนี้กะจะใช้แบบสบายๆไปขับเร็วมาก
เล็งๆ Civic แต่สีมันไม่โดน Altis ก็เร่งดีแรงดี เลยอยากทราบความเห็นเพื่อนๆพี่ๆน้องๆหน่อยครับ

คำตอบมันอยู่ในคำถามแล้วครับ
ชอบ Mazda ก็จัด 3 ไป ไม่ผิดหวังแน่นอน ที่ชัดๆ เลยคือการขับขี่ที่โดดเด่น กระชับ ช่วงล่างดี

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 01:10:51 »
ถ้าไม่อยากเสียความรู้สึกจากการซื้อรถใหม่ แล้วเสียตังค์ที่คุ้มค่าที่สุด ผมเจียรนัยออกมาเป็น MZ3 สำหรับทั้ง3รุ่นนี้

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 07:01:51 »
Civic อยู่ละครับ สดใหม่ ไปลองแล้วจะรู้เอง ว่าคุ้มค่าเงินแน่นอน โดยเฉพาะตัว 1.5 turbo ขับดี แรงสมตัว เพราะเพิ่งไปลองมาเมื่อวาน เกียร์ CVT ตัวนี้คนละตัวกับที่ผ่านมาๆมา ไม่มีกระตุกเลยทั้งความเร็วต่ำและสูง เหยียบได้แบบไม่กลังพัง แต่แนะว่าไม่ต้องเอาตัว RS ส่วน 1.8 เดิมๆก็ไม่เสียหายครับ เลือกตามงบประมาณได้เลย ส่วน mazda 3 สำหรับผมตัดออกตัวแรก เพราะมันแคบ และผมเรื่มมองว่ามันไม่ได้สวยอะไรแล้วตอนนี้ แถมไม่ใช่คนขับซิ่งอะไร เน้นออฟชั่นภายในกว้างขวามดีกว่า ส่วน altis ผมมองว่ามันสวยภายนอก แต่ภายใน นั่งปุ๊บผมลุกออกปั๊บ เพราะเห็นพวกมาลัยก็รู้เลยว่ารถราคาถูก งานภายในดู cheap ที่สุดแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2016, 07:09:14 โดย balliblue »

ออฟไลน์ sk-non

• Sr. Member
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 07:49:40 »
ผมชอบช่วงล่าง ของ altis กับ mazda 3 มากกว่า
3 ได้ฉีดตรงประหยัดมาก เท้านิ่งๆ ผมได้ 18-19 กม/ล  วิ่ง 100-110 (100/5.1 ตามหน้าจอ e20 shell)
มีช่องแอร์ใต้เบาะหน้าสองข้างไปโดนเท้า คนหลังได้
ตอนผมซื้อได้ mazda care 60000 กม เปลี่ยน นมค.ฟรี กรองแอร์ฟรี
แต่สิ่งที่ด่า คอล.มาสด้า คือ ที่วางเท้าซ้ายคนขับ ไม่มีแผ่นอะไรมารองเลย
ถึงแม้จะได้ผ้ายางแท้กับพรม มา ก็ยังเปลือยๆ อยู่ นั่นคือถ้ากลัวเลอะ ต้องซื้อ ที่วางเท้ามาติดเอง หรืออย่าไปเหยียบมันเลย
ในขณะที่ยี่ห้ออื่นมีแผ่นพลาสติกปิดให้อยู่

ปล.ผมขับ FD1.8 ไปเทส FC1.8  ไม่โดนผมเลย แต่ถ้าจะเอา Civic ผมว่าไป 1.5 Turbo จะดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2016, 07:54:38 โดย sk-non »

ออฟไลน์ Focuszaa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 10:02:27 »
ถ้ารัก3ก็ไป3ครับ เหตุผลเดียวกับที่ผมยังตัดใจขาย BK 2.0 ไม่ลง

ผมก็ขายมันไม่ลงว่าจะเอาไปให้แม่ใช้ T_T

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 11:36:23 »
รถมัน class เดียวกัน ราคาใกล้กัน ออฟชั่น สมรรถนะ การขับ ไม่ต่างกันฟ้ากับเหวหรอกครับ

Altis ชอบเกียร์ ดี และ เล่นได้ ภายนอกเป็นครั้งแรกที่มองว่าโตสวย ภายในติแค่แผงคอนโซล

ย้อนยุคไปหน่อย ออฟชั่นน้อยไปนิด และที่สำคัญราคาผมว่ามันไม่คุ่มเท่าไหร่ ผมได้ส่วนลดน้อยเลบมองข้ามไป

M3 ชอบช่วงล่าง ราคา และ ส่วนลด แต่ผมขับในเมือง กินน้ำมันกว่าตัวอื่น เก็บเสียงไม่ดี หนวกหูมาก ถ้าเอาไปแดมป์

เสียงหายก้จริง แต่น้ำหนักที่เพิ่ม ก้จะยิ่งกินน้ำมันเข้าไปอีก หลังแคบไปหน่อย ถ้ากว้างจบไปแล้ว

Civic ชอบรูปทรงภายนอก ภายใน โดยเฉพาะเรือนไมล์ และ ปุ่ม Break hold ติที่ราคาแพงไปหน่อย

กับแผ่นข้างเบาะหลัง โปรที่แห้งเหือด ไม่แถมประกัน ส่วนลดอันน้อยนิด

ปล. สรุปแล้วมีทั้งดีทั้งแย่ คันไหนก็ได้ครับ ผมมองความคุ่มค่าและ ราคาเป็นหลัก

ถ้ารีบซื้อ 3 เพราะ ได้ทั้งส่วนลด ทั้งประกัน แต่ถ้าไม่ รอดูโปร civic ถ้ามีส่วนลด+แถมประกัน ดูจะคุ้มสุด

ส่วนพี่โต ถ้ายังขายราคานี้ ปล่อยๆ เค้าไปเถอะ หรือถ้าอยากได้จริง เล่น 1.8E ก็พอ Nu หรือ G navi ผมว่าราคาโหดไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2016, 11:42:18 โดย HHHsung »

ออฟไลน์ JikorokunG

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 17:51:56 »
ไม่สนใจ Sylphy 190 ม้า มั่งหรอคับ แหะๆ

ออฟไลน์ kikardark

• **
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 21:07:57 »
สรุปไปลงเอยกับ CX-5 2.0s mc เฉยเลยครับ ขอบคุณทุกความเห็นครับ พอดีเอารถเก่าไปเทิน+ - แล้วตก 900,000 เลยจัดเลยครับ ขับดีกว่าคันเดิมมาก สงสัยผมจะแก่แล้ว  ;D