ผู้เขียน หัวข้อ: เคยเจอมั้ย ไปศูนย์เพื่อดูรถ พอขอโบว์ชัวร์ เซลบอกหมด !!!  (อ่าน 9923 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
ผมไปดู Civic ที่ศูนย์จันทบุรี ช่วงวันเปิดตัว
ระหว่างที่ดูด้วยตัวเอง (เซลไม่สนใจ)
ก็เลยเดินไปหาเซลขอโบว์ชัวร์เพื่อเทียบ option
คำตอบที่ได้คือ หมด ให้มาแค่ใบราคา

แต่พอกำลังจะเดินออกจากโชว์รูม เห็นคนที่กำลัง
เซ็นจองรถ ถือโบว์ชัวร์ (ฉบับเต็มไม่ใช่แผ่นพับ)
อยู่ซะอย่างนั้น เป็นเพราะผมยังไม่ตัดสินใจจองเหรอ
ถึงยังไม่ให้โบว์ชัวร์แถมยังต้องอ้างว่าหมดอีก

วันนี้ไปอีกรอบ ได้คำตอบเดิมครับ "หมด"
ทั้งๆที่ผมเจอเซลก่อนหน้าเค้าบอกว่ามีให้ติดต่อ
ด้านในเลย ไม่เข้าใจว่า จะหวง โบว์ชัวร์ทำไม
เหรอครับ ถ้าไม่ให้ผมมาดูผมจะพิจารณาเลือกรุ่นได้ยังไง

เคสนี้ผมเคยเจอครั้งนึงละ ใน Mortorshow ตอนนั้น
พาเพื่อนไปจอง Mazda RX-8 ไปเจอเซล เซลบอกโบว์ชัวร์หมด
ไม่มีเหลือแล้ว เพื่อนผมยกสายหาพ่อบอกพ่อว่า โบว์ชัวร์หมด
งั้นยังไม่จองนะครับพ่อกลัว option ไม่ตรงที่ต้องการ เซลได้ยินปุ๊บ

เดชะบุญ ... ไม่รู้โบว์ชัวร์โผล่มาจากไหน ทั้งๆที่รอบแรกบอกหมด
ยืนยันว่าไม่มีแน่นอน พอจะจองปุ๊บ โบว์ชัวร์ฉบับเต็มโผล่มาทันที
เสียความรู้สึกมากเลย

เพื่อนๆพี่ๆเคยเจอกันไหมครับ เคสศูนย์(เซล)ไม่ให้
โบว์ชัวร์แล้วอ้างว่าหมดเนี่ย เห็นแล้วเซ็งมากเลยครับ
ต้นทุนมันหลายตังค์อยู่ผมรู้ แต่จะไม่ลงทุนสักหน่อยเหรอ
แม่ผมที่ไปด้วยกันบอกไม่ต้องซื้อที่ศูนย์นี้เลย ให้เข้าไปซื้อ
ที่ กทม. แทน เพราะเค้าไม่ปลื้มการบริการแบบนี้เลยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Arado_kung

ผมเคยเจอแบบโบร์ชัวร์หมดจริงๆ แต่ก็จองไปเรียบร้อย เพราะผมโหลดโบร์ชัวร์จากเน็ตมาอ่านไปก่อนแล้ว วันนั้นไปคุยเรื่องส่วนลดของแถมอย่างเดียว แต่แกล้งเซลล์ไปเล็กน้อยด้วยการวางเงินจองแค่พันเดียว 555 หลังจากนั้นไม่กี่วันเซลล์โทรมาแจ้งว่าโบร์ชัวร์มาแล้วพี่สะดวกมาเอามั้ย ผมผ่านไปก็แวะเข้าไปเอาครับ

ออฟไลน์ WinniE

• Sr. Member
  • TO THE WORLD BEST...K5
สำหรับผม ถ้าขอโบชัวร์แล้วไม่ให้(ถ้าหมดจริงๆไม่ว่ากัน) = ไม่อยากขาย = ผมไม่ซื้อ/ไม่แนะนำใครให้ออกรถกับโชว์รูมนั้น

ถึงแม้จะบอกว่าเดี๋ยวนี้หาข้อมูลใน Internet เอา ไม่เห็นต้องอ่านโบชัวร์ แต่ข้อมูลรายละเอียดบางอย่างมันไม่มีในเน็ต ต้องดูจากโบชัวร์เท่านั้นถึงจะรู้ :P
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ Visual

บางทีมันจะหมดจริงๆครับ ไม่สามารถแจกให้ทุกคนได้ เซลล์เลยเลือกแจกเฉพาะคนที่จองหรือมีแนวโน้มว่าจะจองแน่ๆ
ซึ่งผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าคนที่จองไปแล้วจะเค้าจะเอาโบชัวร์ไปทำติ่งอะไร แทนที่จะแจกคนที่กำลังตัดสินใจ

ออนไลน์ sk-non

บางทีมันจะหมดจริงๆครับ ไม่สามารถแจกให้ทุกคนได้ เซลล์เลยเลือกแจกเฉพาะคนที่จองหรือมีแนวโน้มว่าจะจองแน่ๆ
ซึ่งผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าคนที่จองไปแล้วจะเค้าจะเอาโบชัวร์ไปทำติ่งอะไร แทนที่จะแจกคนที่กำลังตัดสินใจ

555 ผมมีสะสมไว้บ้าง ไม่ เยอะ
มี J32 L33. FD G9. Maz3 นี่ว่าจะเริ่มทยอยเก็บรุ่นปัจจุบันไว้คับ
จริงๆ ในเว็บจะมีแบบ pdf ให้โหลดเก็บได้ แต่ไม่โดนคับ
มี vios ตัวแรก กับ wish พอย้ายบ้านหายไปเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2016, 23:54:19 โดย sk-non »

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ผมไม่เคยเจอครับ ปกติเซลล์จะยื่นมาให้ก่อนเลย เจอแต่ค่ายรถ premium ที่จะต้องขอดู พอดูจนพอใจแล้วก็คืนเซลล์ไป แต่เซลล์จะบอกให้เอากลับบ้านไปทุกครั้งครับ เพราะโบรชัวร์แนบใบราคาพร้อมนามบัตร หลายๆครั้งแม็กเย็บติดกันไว้เลยตอนส่งมา  :-[

สำหรับผมถ้าเป็นค่ายญี่ปุ่น ดูสเปคในเนตสะดวกกว่าเยอะครับ อย่าง HLM ตอนเปรียบเทียบ D-Seg, PPV นี่เอาคู่แข่งทั้งหมดมากางสเปคเทียบกันให้ครบเลยทั้งมิติ เครื่องยนต์ ออฟชั่น ราคา และที่นอกเหนือจากที่บอกไว้ในกระดาษแล้วก็จะมี The Clip ที่ให้ความเห็นเปรียบเทียบกับคู่แข่งไว้ค่อนข้างชัดเจนและครบถ้วน แต่สุดท้ายยังไงก็ต้องไปลองนั่งลองขับเองเพื่อตัดสินใจครับ  ::)

ออฟไลน์ unseen

• Full Member
คิดไว้ไม่มีผิดต้องเป็นเซล ฮอนด้าเเน่ๆ  ::) ::)

เจอเซลห่วยๆผมไม่ไปเหยียบศูนย์นั้นอีกเลย 

ออฟไลน์ john

ถ้าเป็นฮอนด้าผมโดนประจำ โดยเฉพาะฮอนด้าแถวบ้าน พลาดโอกาสขายรถมาหลายคันแล้ว พาใครจะไปซื้อบอกหมดทุกที ผมก็พาดูให้พอใจแล้วกลับไปเชียร์ซื้อยี่ห้ออื่น

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

ยังไม่ทันจะถามเซลเลยเดินหนีไปซะละโดยเฉพาะเซล Honda พอจะเรียกขอโบรชัวดันบอกหมดแล้วค่ะ(พร้อมหน้าตาจิกกัด) พอขอลอง Test Drive ก็บอกพักเที่ยง(พึ่งจะ 11.30) เกลียดมาก
วันหลังผมเลยเอารถที่บ้านไปหาซะเลย (W204 หึหึ) แทบจะเปลี่ยนจากหลังมือเป็นหน้ามือ เหอะๆ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ยังไม่ทันจะถามเซลเลยเดินหนีไปซะละโดยเฉพาะเซล Honda พอจะเรียกขอโบรชัวดันบอกหมดแล้วค่ะ(พร้อมหน้าตาจิกกัด) พอขอลอง Test Drive ก็บอกพักเที่ยง(พึ่งจะ 11.30) เกลียดมาก
วันหลังผมเลยเอารถที่บ้านไปหาซะเลย (W204 หึหึ) แทบจะเปลี่ยนจากหลังมือเป็นหน้ามือ เหอะๆ

โดนขนาดนั้นเป็นผมไม่กลับไปที่ศูนย์นั้นละครับ :o

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
อ่านหัวกระทู้ ผมบอกยี่ห้อได้เลย
เพราะเคยกับ Civic เหมือนกัน แต่สมัย FB เปิดตัวปี 2012
ก่อนจะขอก็เห็นมีคนได้โบรชัวร์ไปแล้ว แต่พอเราขอบ้างบอกว่าหมด
หยิบมาให้ยืมดู 1 เล่ม ให้ดูเฉยๆนะ ไม่ได้ให้ ผมเลยบอกว่าผมเห็นคร่าวๆ ในเน็ตแล้ว ไม่เป็นไรเดินกลับเลย

ส่วน Civic FC ผมกะลองขับ แต่เซลล์บอกว่าคิวยาวต้องลงชื่อจองคิว แต่รถเทสต์จอดอยู่หน้าศูนย์ทั้งวัน
(ที่เห็นว่ารถเทสต์ไม่ขยับเลยทั้งวันเพราะไปรอเพื่อนเอารถไปเช็ค)
เรื่องนี้แจ้ง Call Center เรียบร้อย อีกวันหัวหน้าเซลล์โทรมาขอโทษใหญ่ บอกจะให้เอารถมาลองหน้าบ้าน
แต่ไม่เอาละจ้ะ บัยส์ฮอนด้า

First Impression สำคัญครับ คนไม่ซื้อแบบผมถ้าไปดูประทับใจก็บอกต่อ แนะนำให้คนอื่นไปดู
แต่ยี่ห้อ Honda ผมไม่แน่ใจว่าอยากแนะนำคนรู้จักไปเจองานบริการของเซลล์เทพ
เรื่องโบรชัวร์นี่เทียบกับโตต้าสิ ต่างกันหน้ามือกับหลังมือ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2016, 01:08:22 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Alcatraz

จะว่าไป ยังไม่เคยเห็นโบว์ชัวร์ civic ศูนย์ไหนแจกเลยแม้แต่ในงานมอเตอร์โชว์ นี่ถ้าไม่หยิบมาในงานเปิดตัวที่พารากอน ไม่มีโอกาสได้เห็นเลยนะเนี่ย

ออฟไลน์ Nathavit

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ Nathavit

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ whoami

3 ปีกว่าๆ ที่ผ่านมาช่วงรถคันแรก ไปศูนย์ isuzu แห่งนึงใน ตจว. ถามส่วนลดของแถม ไม่มี พอบอกขอโบชัวไปศึกษาดูก่อน ก็ ไม่มี กลับ เลิก ไปดูยี้ห้ออืนแทน

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ฮอนด้าประจำครับ เหอะๆ ไปที่ไหนก้หมด ไม่มี ให้ไม่ได้  จนผมเลิกขอเลย ละมาโหลดในเนตแทน ถึงจะถือไม่ได้แต่เก็บไว้ดูได้
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ ps000000

ผมสงสัยโบรชัวร์ มาสด้าไม่มีข้อมูลตารางเทคนิคกับตารางออปชั่น งง

ออฟไลน์ Dubee

เคยครับ ละเป็นหมดทุกยี่ห้อ ย้ำทุกยี่ห้อ ไม่ใช่เฉพาะพี่ฮอนฯหรอกครับ พี่โตก็เป็น พี่มาสฯก็เป็น ฯลฯ โดยเฉพาะตอนเปิดตัวใหม่ๆ คุณเดินเข้าไปขอโบชัวร์หมดคะ หมดครับ เหลือแต่ใบราคา หรือโบชัวร์ A4  แผ่นเดียวอย่างย่อ ผมไม่รำคาญนะเข้าใจเสียมากกว่าครับ ไปหาโหลดในเว็ปเป็นไฟล์ PDF. ก็ได้ ไม่ใช่จะง้อ คุณจะไปเดินดูรถผมเชื่อแน่ว่าสมัยนี้ยุคการสื่อสารดิจิทัล ต้องอย่างน้อยหาข้อมูลในเว็ปในเน็ตมาบางส่วนละน่าครับ

หรืออย่างกรณีเซลล์ไม่สนใจผมก็ไม่สนใจคนนั้นครับ อย่างเก่งย้ายศูนย์ ผมเคยครั้งนึง ใส่เสื้อยืด กางเกงขาสั้น รองเท้าแตะเข้าศูนย์ยี่ห้อตลาดเจ้าใหญ่ เซลล์มันไม่สนใจผมเลยครับ ไม่มีแม้แต่มาทัก แต่โดยมากเซลล์เฝ้าโชว์รูมไม่ได้มีคนเดียวนิครับ  ผมไปศูนย์ก็เจอหลายคน คนไหนไม่สนใจผมก็ไปคุยกับเซลล์คนอื่น คุยเรื่อยๆจนกว่าเราจะเจอเซลล์ที่เราพอใจก็ขอลองขับไรงี้ครับ คุยเรื่องนั้นนี่ครับ ผมไปศูนย์นั้นสรุปคุยกับเซลล์ผู้ชายคนที่สามหรือสี่มั้ง ลองขับละจองกับเขาเลย เซลล์คนอื่นค้อนช่างหัวมันครับ 555+

ส่วนหลายๆท่านที่คิดว่าเซลล์ไม่สนใจถึงกับเปลี่ยนยี่ห้อเลยผมว่าสุดโต่งไปนิดครับ ก็อย่างที่ผมว่าไม่ย้ายศูนย์ก็คุยกับเซลล์คนอื่นเอาครับ

ออฟไลน์ Mr.Siri

• Jr. Member
  • **
ได้เป็นแบบซีร็อกมาครับ ของจริงให้ยืมดูที่โชว์รูม

ออฟไลน์ SM.

ถ้าหมดจริงๆไม่ว่ากันครับ แต่ถ้ากั๊ก เพราะคิดว่าเราไม่ซื้อ หรือ ไม่มีปัญญาซื้อ อันนี้ผมก็เปลี่ยนศูนย์ครับ

ออฟไลน์ rtong

เคยเจอครับ  คือเอาไว้ให้ลูกค้าที่จอง
ก็งง  ลูกค้าที่ตั้งใจจองแล้วจะเอาโบว์ชัวร์ไปทำไม
ไม่กลัวลูกค้าอ่านโบว์ชัวร์แล้วเปลี่ยนใจเหรอ
แทนที่จะให้คนที่กำลังตัดสินใจ
เข้าใจว่ามีต้นทุน  แต่รถคันนึงกำไรไม่น้อยนะ
เผลอๆขายรถได้พอแจกได้ทั้งปี

ออฟไลน์ 大丈夫

• **
ดูรถมาหลายครั้ง หลายคัน หลายยี่ห้อ มี Honda นี่แหละที่ผมแทบจะไม่ได้โบรชัวร์เลย

และผมก็ซื้อเฉพาะยี่ห้อที่คุยดีเอาใจใส่ลูกค้าและได้โบรชัวร์ตลอด

ออฟไลน์ unsignedint16

• **
Honda +1 ไม่ได้มาหลายครั้ง แล้ว

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
เคยเจอมิตซูครับจะของโบรชัวร์ MIRAGE MC ไปดูออฟชั่นเพราะสนใจ ไปขอเซลล์มันบอก "ไม่จองไม่ให้" เราก็งงเลย เลยคิดในใจ "ไม่ให้กูก็ไม่จอง"
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ gumbu

• Newbie
  • *
รถราคาเหยียบล้านไม่รู้จะงกอะไรนักหนา ที่จริงบริษัทรถควรพิมพ์โบว์ชัวร์ฉบับย่อที่มีสเปคเครื่อง ภายใน ภายนอก ไว้แจกนะครับ แล้วถ้าเซลดูใครที่สนใจจริงจังค่อยแจกเล่มเต็มก็ได้
ขายบ้านขายคอนโดเขายังยัดเยียดโบว์ชัวร์แบบย่อให้เลยคุ๊นนนน

ออฟไลน์ Stp

ครั้งแรก หมด = อาจจะคิดว่าหมดจริงๆ
ครั้งที่สอง หมด = ลาก่อน เปลี่ยนศูนย์

สงสัยแถวผม Honda คงมาแปลกมาเขา ตอนต้นปีที่แล้ว (58) ไปดู HR-V ได้โบชัวร์มาทั้ง 2 แห่ง ทั้งที่จองก็ยังไม่ได้จอง ขอแค่รายละเอียดโปส่วนลดมาเปรียบเทียบกัน

ส่วน Toyota ไปขอดู New Altis ลูกค้าเดินไปถึงรถยังไม่เห็นหัวเซล พอจะเปิดประตูลองนั่งภายในก็ล็อค ลูกค้าต้องเดินไปหาเซลแทบกราบให้ปลดล็อคประตู รถคันที่ Test Drive พนง. ขับออกไปซื้อข้าวกลางวันสบายใจ ตอนจะกลับเห็นมาพอดีเป็นสีที่อยากได้ พอจะเดินไปดูดันล็อคไม่ให้เปิดอีก ผมกลับเลยครับ

ส่วนรถยุโรปนี่ก็ส่วนใหญ่ได้แต่ใบราคามาเหมือนกัน เขาคงเลือกลูกค้ามั๊ง ตามงานแสดงนี่บางทีต้องหาจังหวะคุยกับเซลถึงจะได้เล่มโบชัวร์ ไม่งั้นโดนแต่ใบราคากับนามบัตร
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Teera

เดี๋ยวนี้ดูจาก Internet ครับ
ต้องแยกให้ออก ระหว่าง Sale ไม่ดูแล กะ โบชัวร์คับ

ถ้ามีเงิน แล้ว เค้าไม่ดูแล จะไปสนทำไมครับ เปลี่ยนที่สิ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ผมสงสัยโบรชัวร์ มาสด้าไม่มีข้อมูลตารางเทคนิคกับตารางออปชั่น งง
มีแยกครับ ต้องหยิบแยกออกมา
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ golf8023

ส่วนใหญ่จะได้โบชัวร์แบบรวมทุกรุ่น
แบบเดี่ยวๆไม่ค่อยได้
นอกจากจะสนใจรุ่นนั้นจริงๆถึงจะหยิบให้

ก็เข้าใจนะครับ โบชัวร์แบบเดี่ยวแต่ละ0ได้โควต้ามาจำกัด เซลล์เลยเลือกแจกให้บางคนเท่านั้น

ออฟไลน์ pakorn

• Full Member
  • ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
ฮอนด้า จ้าวแห่งการงกโบว์ชัวร์
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12