ผู้เขียน หัวข้อ: เคยเจอมั้ย ไปศูนย์เพื่อดูรถ พอขอโบว์ชัวร์ เซลบอกหมด !!!  (อ่าน 9926 ครั้ง)

ออฟไลน์ rotaryman

• Hero Member
เห็นด้วยว่ามันเป็นประสบการณ์ที่แย่ๆ คือบางทีที่ขอโบว์ชัวว์ไม่ใช่ว่าเราไม่ได้หาข้อมูลมาก่อนนะครับใช่ในเน็ตก็เยอะแยะ แต่แค่อยากลองใจว่าคนขายเค้าสนใจเราจริงรึป่าวใหนๆจะเสียเงินทั้งทีแล้วแค่นี้ทำงกถ้าเกิดปัญหาขึ้นมาทีหลังจะช่วยจัดแจงแก้ไขให้เรารึป่าวครับ

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
เวลามีรถออกบูทตามห้าง หลังจากลองนั่งดูแล้วถ้าผมอยากได้โบชัวผมก็เดินไปหยิบเอาจากบนโต๊ะนั่นแหละ
เป็นการแสดงให้เขาเห็นด้วยว่าเราสนใจ

ออฟไลน์ guide79

• Full Member
เจอเหมือนกันครับฮอนด้า ขนาดจ่ายเงินจองไปแล้วด้วย ขอไปก็บอกว่าหมด จนวันไปทำสัญญาก็ยังบอกว่าหมด  ไม่รู้จะทำให้บริษัทขาดทุนหรือไง มีหลายยีห้อที่เป็นอย่างนี้เหมือนกัน ไม่เหมือนเมืองนอก เพราะเขาถือว่าเป็นข้อมูลที่ผู้ซื้อควรจะรับรู้ก่อนที่จะตัดสินใจซื้อรถ ไม่ใช่ฟังแต่คนขายอย่างเดียว

ออฟไลน์ Pegasus7700

ในมุมของลูกค้า เราควรที่จะได้รับข้อมูล ทั้งจากเจ้าหน้าที่ฝ่ายขาย ทั้งจากสื่อที่ทำออกมาสำหรับรุ่นนั้นๆ

การที่เซลล์บอก ว่า "หมด"ไม่แปลกครับ  สื่อทางการตลาดมีการกระจายไปยังสาขาต่างๆ มีจำกัดตามจำนวนที่ประมาณไว้
หากไปตอนที่มีคนสนใจเยอะมาก ในรุ่นที่น่าสนใจ ก็อาจจะหมดได้

ประเด็นที่น่าสนใจกว่าคือ คุณ**ไม่ได้รับโบชัว**นั้น เพราะอะไร
1 มีโบชัวที่ศุนย์นั้น
    1.1 Sale ไม่ให้คุณ เพราะคิดว่าคุณยังไม่ได้สนใจจริงๆ
    1.2 Sale ไม่ได้พยายามอย่างเต็มที่ เพื่อจะหามาให้คุณ ทั้งจากเพื่อนๆsale ท่านอื่น หากเขาคิดว่าคุณมี potential ที่จะซื้อค่อนข้างมากว่าลูกค้าที่กำลังคุยๆแบบคุณ
2 ไม่มีโบชัวที่ศุนย์นั้น
    - ไม่มี อาจจะกำลังถูกส่งมา หรือจาก supplier ทำให้ไม่ทัน  อื่น..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2016, 12:19:31 โดย Pegasus7700 »
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่เคยนะครับ

ออฟไลน์ muying

ผมสงสัยโบรชัวร์ มาสด้าไม่มีข้อมูลตารางเทคนิคกับตารางออปชั่น งง

มาสด้าของเค้าจะมีแยกอีกใบนึงครับแบบละเอียดเลย (เปรียบเทียบทุกรุ่น ล่างถึงบน) โบชัวร์จะแนะนำตัวรถเป็นหลัก (มักจะมีสองแบบ หนากับบาง)

ออฟไลน์ siamskunk

ผมพอเข้าใจ จขกท นะครับ คือหาโหลดข้อมูลจากเน็ตเกือบทุกคนคงทำได้กันหมด
แต่ประเด็นคือ จขกท ตัดพ้อทำนองว่าถ้าไม่แสดงท่าทีว่าจะจองก็ไม่ให้แต่กลับกันคนอื่นที่แสดงท่าทีจริงจังกลับมีให้

ออฟไลน์ Tomz

อย่าว่าแต่พี่ฮอนเลย พี่โตก็เป็น แหม๋ จะไปถอยแคมรี่ ขอโบว์ชัวร์ (ตอนนั้นผมขับ กระบะโรงงานไป เก่าๆหน่อยดูไม่มีตัง) เซลคงเห็น อ่อ หมดค่ะ ไม่มีค่ะ แล้วก็เดินจากไป ไม่สนใจผมเลย ผมก็เลยยกหูโทรศัพท์ โทรหาพ่อ คุยกับพ่อว่า "พ่อ ศูนย์นี้ไม่มีโบว์ชัวร์ให้ดูออฟชั่น รายละเอียดเลย ดูดิกะว่าจะดูรายละเอียดแล้วจะได้เลือกจองรุ่นถูก แต่เค้าไม่มีเลย เซรง"  พนักงานคงได้ยินอ่ะนะ รีบวิ่งมาบอก น้องคะๆ พอดีพี่ค้นเจอเนี่ย เหลืออยู่หนึ่งเล่มพอดีเลย เอาใหมคะ   ผมตอบกลับไป ไม่เอาแล้วครับ ผมจะไปดูที่อื่น แล้วก็เดินออกเลย
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ korkongzz

สำหรับผมไปทุกครั้ง ก็ได้ทุกครั้งนะ บอกสาขาเลย ฮอนด้า ราษยินดี หาดใหญ่ หรือสาขาหน้า ญว เขาวางไว้ ยิบได้เลย ไม่หวง

สมัยก่อนแม่ไปอีซูซุบ่อย เพราะใช้ เซลล์ก็หอบให้มาเยอะมาก ทั้งนิตยสาร โบว์ชัวร์ สมัยดีแม็กเปิดตัวปี2011ได้แบบอันใหญ่มาก แบบใหญ่พิเศษเลยโบว์ชัวร์

ผมว่าขึ้นอยู่กับบางคนนะ สำหรับผมที่ขอก็ได้ทุกครั้ง ไม่เคยเจอไม่ได้ ทั้งมาสด้า หรือโตโยต้าก็ได้ทุกครั้ง

ออฟไลน์ kittiphat123

ด้วยความเคารพ เคยเจอบ่อยครับ

ออฟไลน์ tiger12r

ทำหน้ามึนเดินไปหาหยิบเอาเองเลยครับ เราเป็นลูกค้า เค้าไม่อยากขายก็ไปซื้อศูนย์อื่นเหอะ  8) 8) 8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ kohcomsci

• Jr. Member
  • **
เคยเจอมิตซูครับจะของโบรชัวร์ MIRAGE MC ไปดูออฟชั่นเพราะสนใจ ไปขอเซลล์มันบอก "ไม่จองไม่ให้" เราก็งงเลย เลยคิดในใจ "ไม่ให้กูก็ไม่จอง"
ผมเคยเจอแบบนี้กับศูนย์บริการแถวบ้านตอนออกมิราจแบบว่าขับมอไซต์เข้าไปด้วยก็มันใกล้ๆ คุณเซลล์ๆทั้งหลายก็เหมือนมองมิเห็นผมเลย จนผมถามก็ได้ใบเสนอราคามา1แผ่น เดินออกเลยครับ
แต่ผมคุยกับเซลล์อีกศูนย์หนึ่งคนละเรื่องเลยขนาดคุยกันแค่ในfaceแค่นั้นเอง จนทุกวันนี้คันที่สองผมก็ออกที่เดิมละครับ

ออฟไลน์ Terng

เคยเจอครับ

- Honda ทุกศูนย์เท่าที่นึกออกและเคยไปดู โดยเฉพาะอย่างยิ่งฮอนด้าฉะเชิงเทรา แย่มากๆ ยกเว้นฮอนด้าสาทร และเป็นศูนย์ที่บ้านผมยอมกลับมาออกฮอนด้าอีกครั้ง (หลังจากเลิกอุดหนุนไปตั้งแต่แอคคอร์ดรุ่นแรก)
- Mazda ฉะเชิงเทรา แต่เข้าใจว่าน่าจะหมดจริง (แต่มันหมดบ่อยชิบเป๋งเลย)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ toonze

เจอบ่อยไปครับ  หมดก็ค่อยมาเอา 555

ออฟไลน์ yod artstu

ขึ้นบทสนทนาว่า....."สนใจจะจอง...ขอทราบข้อเสนอฯก่อนจองครับ .... คุยไปสักแปบ ขอดูตารางเปรียบเทียบรุ่นฯ" ผมได้ทุกครั้งครับ แต่ค่าย premium ยังไม่เคยครับ
: )

ออฟไลน์ Joii

ผมได้มาแล้วครับ ศูนย์ราชาฯ ขก เอารถไปเช็คระยะตอนแปดโมงเช้า เลยเดินไปดูโบรชัวร์ ย้ำ ดูโบรชัวร์ ไม่ดูรถ 5555 รถเคยดูไปก่อนหน้านั้นแล้ว พอดี๊เห็นโบรชัวร์ civic วางอยู่บนชั้น 1 เล่ม รีบหยิบก่อนเลยครับ หลังจากนั้นก็ยืนหยิบโบรชัวร์ br-v ต่ออย่างสบายใจ เซลล์ก็นั่งดูผมอยู่แถวนั้นแหละ น่าจะกำลังเช็คหน้าตาตัวเองเพราะยังไม่ถึงเวลาทำงาน ดี ครั้งหน้าจะไปแต่เช้าอีก จะได้ไม่มีใครมายุ่ง ก็คิดอยู่หรือว่าทั้งศูนย์มีไว้ให้ลูกค้าดูแค่เล่มเดียว แต่สภาพโบรชัวร์ค่อนข้างใหม่ คิดไปคิดมาไม่น่าใช่
ตอบไม่ค่อยตรงคำถาม อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2016, 23:24:58 โดย MFD1995 »

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ผมไม่ค่อยสนใจพวกเซลล์เท่าไหร่ ไม่ต้องมาคุยด้วยยิ่งดี ผมชอบ ผมชอบเดินดูรอบๆ เงียบๆ
ส่วนเรื่องออปชั่นผมเปิดในเนตอ่านเอา และเลือกรุ่นไปในใจแล้ว

ส่วนเรื่องเซลล์ทำนิสัยแบบนี้ ผมว่าไม่โอเค แต่คุณอย่าไปสนใจเลยครับ
ถ้าเค้ามี service mind ที่ดี เค้าจะไม่อยู่จุดนี้

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ผมสงสัยโบรชัวร์ มาสด้าไม่มีข้อมูลตารางเทคนิคกับตารางออปชั่น งง

คงเข็ดจากกรณี mazda 2 ครั้งกระโน้นล่ะครับ

ออฟไลน์ FastButSlow

• Jr. Member
  • **
เคยตอน Motor Show ครับ

ตอนนั้นสนใจรถ B-Segment ไปดู Vios มา ลองถามข้อเสนอแล้วก็ขอโบรชัวร์ เซลล์บอกต้องให้ลูกค้าไปหยิบเองที่เคานเตอร์ด้านหลัง
แต่พอผมไปดูก็ไม่ได้เห็นมีให้หยิบ แต่ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด ปกติเซลล์ต้องเป็นคนเดินไปขอเองไม่ใช่หรอครับ

ส่วนฮอนด้า เคยเข้าไปดู Freed ที่ศูนย์ตรงศรีอยุธยาก็เห็นโบรชัวร์ทุกรุ่นวางอยู่บนชั้นให้หยิบได้เลยนะครับ เลยหยิบของ Freed และ Accord ออกมาด้วย

ออฟไลน์ V221

คุณNikle_pkจะซื้อCivicให้ลูกเหรอครับ? คุณพ่อวัยรุ่นจริงๆ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ for_team

• Newbie
  • *
ในงานมอเตอร์โชว์ ถ้าไม่ไปนั่งคุยหรือสนใจจะจองจริงๆ จะได้แค่โบร์ชัวร์รวมรุ่น หรือใบราคาครับ ผมไม่เคยได้โบร์ชัวร์เฉพาะรุ่นในงานเลย นอกจากไปหยิบเอาที่ศูนย์ฮอนด้าซึ่งมีโอกาสได้ไปน้อยมากๆ เพราะไม่ได้ใช้ฮอนด้า

ไม่ใช่แค่ฮอนด้าอย่างเดียว อีซูซุก็เป็นนะ อันนี้ได้แค่กระดาษใบราคาอย่างเดียว

ออฟไลน์ Nikle_pk

คุณNikle_pkจะซื้อCivicให้ลูกเหรอครับ? คุณพ่อวัยรุ่นจริงๆ

แฮ่ะๆๆ ใช้เองครับพี่ ลูกผมเพิ่ง 3 ขวบเองครับ
กำลังลังเลอยู่ครับ รอดู Full review ก่อนน่ะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ V221

แฮ่ะๆๆ ใช้เองครับพี่ ลูกผมเพิ่ง 3 ขวบเองครับ
กำลังลังเลอยู่ครับ รอดู Full review ก่อนน่ะครับ
อ้าว ถ้าเช่นนั้นขอโทษด้วยครับ กำลังน่ารักน่าชังเลย จะถอยCivic RSไว้แอบซิ่งเหรอครับ? ผมว่าเล็งBRZไม่ดีกว่าเหรอครับ?
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ yourturle

เยอะ แยะที่ตอบแบบ นั้น น่าจะตัดรำคาญ แบบสุภาพ
โลกกว้างใหญ่ ที่จะเจอสิ่งดีๆ ผ่านมันไป
One Day.

ออฟไลน์ tsubasa

ยี่ห้อที่งกโบว์ชัวร์ที่สุดผมว่าเป็น BMW นะครับ
ชอบให้โบว์ชัวร์แบบรวมรุ่นมา แบบแยกเฉพาะรุ่นชอบบอกหมดตลอด

ส่วนรถญี่ปุ่นก็มีเจอบ้างบางครั้ง