ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุย รายการ DR!VE By PAN FM 93.5 ประจำวันที่ 16 เมษายน 2016 //  (อ่าน 5161 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
พี่แพนมาจัดรายการคู่กับพี่เมธี แทนพี่จิมมี่อีกครั้งในสัปดาห์นี้ (เนื่องจาก
ยังไม่หายจากอาการป่วย)

วันนี้ ใครมีคำถามเกี่ยวกับทางด้านการแต่งรถ หรือ อัพเกรด ช่วงล่าง เบรก
เครื่องยนต์ ส่งคำถามเข้ามากันได้ครับ รวมถึง คำถามทั่วไปเกี่ยวกับรถ
ช่วยเปรียบเทียบให้หน่อย ระหว่างคันนี้กับ คันนั้น ก็ส่งมาได้

แต่...บอกความต้องการของคุณมาให้ชัดเจน ปกติใช้งานอย่างไร เน้นด้านไหน
หรือ สนใจประเด็นไหนเป็นพิเศษ พี่แพนก็จะช่วยแนะนำให้ได้ครับ แต่สุดท้าย
เหนือสิ่งอื่นใด ก็คงต้องไปทดลองนั่ง ทดลองขับกันเองด้วย ว่าถูกใจเรามั้ย ?

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ทั้งทาง SMS 4689935
ใน Webboard และทาง Fanpage Headlightmag.com

FM 93.5 MHz.
www.935HD1.com
บ่าย 4 โมงเย็น - 6โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
"เฉพาะกระทู้นี้เท่านั้น กระทู้อื่นที่ตั้งหลังจากนี้
ผมอาจจะไม่เห็นนะครับ" "รับคำถาม ถึง 17.00 น. เท่านั้น"

"คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ"

ออฟไลน์ pond 1991

• Full Member
benz cla minor change จะมาไทยเมื่อไหร่ครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

รบกวนสอบถามครับพี่แพน
NOS มีกระบวนการทำงานยังไงครับ
แล้วแรงม้าแรงบิด มันเพิ่มได้อีกมากไหม
ขณะใช้ NOS ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ deathsheep

City มีโอกาสเพิ่มเข็มขัดนิรภัยปรับสูง-ต่ำ และดิสก์เบรคหลังไหมครับ

ออฟไลน์ boycatbay

ขอให้พี่จิมมี่ หายป่วย เร็วๆนะครับ
คำถามจากผม
1.ผมใช้ Fortuner 2.4V อยู่ครับ คือ เวลาเหยียบคันเร่ง จะมีอาการหน่วงประมาณรอบขึ้น
แต่ความเร็วไม่ขึ้น ประมาณ 0.8-1 กว่าๆวิ กว่าจะรู้สึกถึงแรงดึงครับ
 แล้วถึงจะตัดเกียร์ขึ้น ไม่ทราบเป็นอาการปกติไหมครับ

2.เครื่องยนต์ตัวนี้ ช่วงเช้าๆจะมีเสียงดังเข้ามามากเวลาสตาร์ใหม่ๆ กับจอดเดินเบา
มันดังกว่า Hyundai H-1 ที่บ้านผมอีก ไม่ทราบตอนพี่แพนทดสอบ ดังเหมือนกันไหมครับ
ให้ช่างดู เขาก็บอกปกติ ผมเทียบกับ Revo 2.4 ก็เงียบกว่ากันพอสมควรครับ
Toyota Fortune 2.4V : 2015
Hyundai H-1 Deluxe :2012
I'm Boycatbay!

nas1880

• บุคคลทั่วไป
 ขอให้พี่จิมมี่หายป่วยไว้ๆนะ ครับ วันนี้วันเกิดผมมีคำอวยพรไหมครับ
คำถามข้อเดียว brio minorchange มาเดือนไหนครับ

ออฟไลน์ Guy y

• Sr. Member
สอบถามพี่เเพนเรื่องยางก่อนที่จะเปลี่ยนครับ ตอนนี้ผมขับวีออส gen 2 ตอนนี้ใช้ยาง firestone tz700  195 55 15 กับล้อเดิม กว้าง 5.5 รู้สึกว่าเเม็กมันบีบยางขับเเล้วย้วยๆคับ เติมลมเเข็งก็เเล้วไม่ได้ช่วยเลยคับ
มีคนบอกให้เปลี่ยนเเม็กเป็นหน้ากว้าง 6.5 หรือ 7 จะเหมาะกว่า เเต่ผมไม่อยากเปลี่ยนครับ
เลยอยากเปลี่ยนเป็นไซค์เดิม 185 60 15 ระหว่าง bridgestone ecopia ep 150 กับ michelin energy xm2 ตัวไหนดีกว่ากันครับ
ลักษณะการใช้งาน ไม่สนเรื่องเสียง เน้นทน ยางไม่เเตกง่าย เเก้มไม่ย้วยครับ
การขับคือไม่เกิน 120 มีมุดบ้างนิดหน่อย เล่นโค้งนิดหน่อยครับ ระหว่าง 2 ตัวนี้ ตัวไหนน่าสนใจครับ หรือมีตัวอื่นที่ดีกว่านี้เเนะนำไหมครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2016, 15:27:15 โดย Guy y »
2010 VIOS

ออฟไลน์ AboveGod

ford focus 1.5 ecoboost จะมีโอกาศที่เกียร์ธรรมดาจะมาขายไหมครับ

ออฟไลน์ Red Bicycle

;D ;D ;D ข้อคำแนะนำจากคุณแพน ในการเล่นรถมือสอง MB C class หรือ E class และ BMW series3 หรือ series 5        อยู่ต่างจังหวัด ไม่มีศูนย์รถพวกนี้ ไม่เคยใช้รถยุโรปมาก่อน ไม่รู้จักวงการซ่อมรถอู่นอก ฐานะธรรมดา  เห็นเขาเล่นรถพวกนี้กันเกลื่อนเมือง ใจชอบครับ แต่ไม่มีประสบการณ์ ขอคำชี้แนะจากคุณแพนและคุณเมธีด้วยครับ

:-* :-* :-* ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2016, 15:55:39 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

พี่แพนคับ ผมมีคำถาม ดังนี้

1 Datsun redi go ซึ่งเป็น budget A-crossover มีโอกาสนำเข้ามาขายหรือประกอบเป็น eco car ในบ้านเราบ้างไหมคับ ถ้านำเข้ามาราคาควรอยู่ที่เท่าไหร่จึงตะเหมาะสมและไม่เป็นแบบ Celerio คับ

ในความคิดของพี่แพนรถตัวนี้ควรมี option อะไรบ้างคับ

2 ยางขอบ 16 สำหรับใส่ใน sylphy 1.6 มียี่ห้อและรุ่นไหนแนะนำบ้างคับ สำหรับคนขับรถทั่วไปคับ

ออฟไลน์ MCZ

• Jr. Member
  • **
Lexus RX200t นี้พี่แพนคิดว่าตัวไหนน่าเล่นสุดครับ มันมีแค่ Luxury กับ F Sport รึเปล่า งบไม่ถึง F Sport แต่ก็อยากได้ของเล่นมากกว่าตัว Luxury ที่มีมาให้ โดยเฉพาะไฟเลี้ยว

ออฟไลน์ UpToGu

สวัสดีครับพี่ๆ ผมอยากให้เปรียบเทียบระหว่าง civic fb กับ fc ว่า ในความเร็วต่ำ การเกาะถนนในความเร็วสูง ช่วงล่าง น้ำหนักพวงมาลัย ว่าnew civic ดีกว่า ของเดิมมากไหม ตีเป็น%ได้ยิ่งดีเลยครับพี่

ออฟไลน์ akewizard

ที่บอกว่าน้ำเครื่องเบอร์หนืดๆ 30W 40W สามารถปกป้องเครื่องยนต์สึกหรอจากการใช้งานหนักได้ดีกว่าน้ำมันเครื่องเบอร์ลื่นๆอย่าง W20 จริงเท็จแค่ไหนอย่างไรครับ  หรือว่าไม่เกี่ยวกัน??

ออฟไลน์ game.jirapat

• **
สวัสดีครับพี่ทั้งสอง คุณป้า ถามต่อจากสัปดาห์ที่แล้ว ว่า Isuzu Dmax ถ้าบรรทุกประมาณ700 กว่าโล ขับไปกลับ มันยังโอเคไหม คุณป้าเค้าเท้าหนักพอสมควรครับ
ปล.ขอบคุณที่อวยพรวันเกิดผม  ขอให้มีความสุขมากนะครับพี่ทั้งสอง

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ขอสอบถามมุมมองพี่แพนดังนี้ครับ

ในกรณีที่ใครสักคนจะซื้อรถคันแรกในชิวิต เค้าคนนั้นควรจะซื้อรถมือหนึ่งหรือมือสองดีครับ
ถ้าคนๆนั้นใช้งานรถในลักษณะ ออกเดินทางไปที่ทำงานในต่างจังหวัดจากบ้าน และกลับจากที่ทำงานมาบ้านสัปดาห์ละ 2 ครั้ง มีวิ่งเล่นในเมืองและขานเมืองบ้างในบางอาทิตย์ มีงบประมาณที่ใช้จ่ายกับรถในแต่ละเดือนไม่มากนัก/ไม่อยากผ่อนต่อเดือนหนักครับ

ขอบคุณครับ

ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ headduke

• **
HRV สามารถทำช่วงล่างโดยเปลี่ยนเเค่โช๊คกับสปริงของรถ  ให้นุ่มหนึบพอๆกับ Mazda 3ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

MacPherson Strut มีที่มาอย่างไรครับ ใครคือ Macpherson ทำไมบริษัทรถนิยมใช้เป็นระบบกันสะเทือนด้านหน้า แล้วทำไมไม่ใช้เป็นระบบกันสะเทือนด้านหลังด้วย

ออฟไลน์ biozebastian

CX-5 MC จะมีบทความหรือ the clips ไหมครับ

ออฟไลน์ Mr.Charles

• Newbie
  • *
เกียร์cvt กับauto ทั่วไปที่ไม่ใช่cvt รองรับแรงม้าจากการจูนเครื่องต่างกันมากมั้ยครับ

ออฟไลน์ spc

• Newbie
  • *
C Class Coupe W205

- จะมีปัญหาเรื่อง เสียงลม และ เสียงประตู เหมือนรุ่น Sedan ไหมครับ

- เกียร 7G Tronic Plus กับ 9G Tronic ความแตกต่างของสมรรถนะการขับขี่ ต่างกันมากไหมครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
พี่แพนครับทำไม Skyline R31 ถึงไม่ได้ยินชื่อเสียงเรียงนามเลยครับ ตอนแรกผมนึกว่าไม่มี 31 ซะด้วยซ้ำ แต่พอดีพึ่งได้โมเดล Tomica R31 มาครับ เลยสงสัยครับทำไมไม่ได้ยินชื่อเสียงเรียงนามเลยครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ maxone111able

• **
รถที่มี push start สามารถเปิดฟังเพลงโดยไม่ต้องสตาร์ทเครื่องยนต์ได้ไหมครับ เหมือนบิดกุญแจแก็กเดียว ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Harem

สอบถามพี่แพนครับ เปลี่ยนยางหน้ากว้างขึ้นจาก 215 เป็น 225 แก้มเท่าเดิม ฟิลลิ่งเปลี่ยนไปอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ lorenzo

eco stiker เชื่อถือได้แค่ไหนคับ ใช้เกณอะไรในการทดสอบครับ

ออฟไลน์ Naow27

• อากาศมัน"หนาว"
    • Carside.in.th
อยากถามพี่แพนว่า ตัวพักท่อ หากเป็นรู มันจะมีผลเสียหายไหมครับ (B11 โดนหินก้อนเท่ากำปั้นดีดใส่ตัวพักท่อครับ)
My Facebook: http://www.facebook.com/naow27
My twitter: http://www.twitter.com/Naow27
The New Generetion of Automobile Car ! http://www.carside.in.th

ออฟไลน์ Atomica

• **
honda city 2012 ติด lpg วิ่งมา 70000 Km. จะเปลี่ยนน้ำมันเครื่องใช้เบอร์ 30 ดีไหมครับ รู้สึกว่า 0w-20 จะใสไป
Honda City V '13
Toyota Altis 1.6G '16

ออฟไลน์ Dark_BM

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามหน่อยครับ

กำลังสนใจซื้อรถมือสองปี 2013 ระหว่าง Nissan sylphy 1.6V กับ Civic Fb 1.8E
รบกวนช่วยเปรียบเทียบให้หน่อยครับ แต่ละคันมีปัญหาอะไรบ้างครับ สมรรถนะการขับขี่ช่วงล่างความทนทานคันไหนดีกว่าครับ
ส่วนใหญ่ใช้งานในเมือง ออกต่างจังหวัดเดือนละครั้ง

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

บูสของเทอร์โบในรถดีเซลทำไมเริ่มจากติดลบครับ ต่างจากเครื่องเบนซินที่เริ่มจากศูนย์

ออฟไลน์ มันต้อง RedLine

• Newbie
  • *
1.ยางรถวิ่งประมาณ 65000 กม. แล้วเริ่มมีเสียงยางร้อง แปลว่ายางหมดสภาพแล้วใช่ไหมคับ

2.โหมด econ ของฮอนด้าช่วยประหยัดน้ำมันมากไหมคับแล้วถ้าเปิดโหมดนี้รถจะตัดกำลังลงนิดนึงใช่ไหมคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2016, 16:54:01 โดย SuNcInG »

ออฟไลน์ Jomyoot parnejohn

• การเดินทาง...
สอบถามพี่แพนครับ

Altis หน้าหมูช่วงล่างร่อน ไม่เกาะถนน

งบ5หมื่น ควรปรับแต่งส่วนใดบ้างครับ

ขอให้พี่จิมมี่หายป่วยไวๆนะค้าบบ จากรุ่นน้องคริสเตียน.
2011 320d SE E90
2007 Camry 2.4V
2003 Altis 1.8G