ผู้เขียน หัวข้อ: เกือบกลับไม่ถึงบ้าน แซงไม่พ้น  (อ่าน 11063 ครั้ง)

ออฟไลน์ kakakla

• Newbie
  • *
เกือบกลับไม่ถึงบ้าน แซงไม่พ้น
« เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 20:43:04 »
เป็นประสบการณ์ ความประมาทของผมเอง  :'(

ตอนแรกนึกว่าพ้น แต่สักพัก รู้สึกข้างหน้ามาไวกว่าที่คิด แซงไม่พ้น
เลยหักกลับ กระทันหัน  มีอาการท้ายปัด   
คิดไปเองว่า vsa ทำงาน  ต้องหักพวกมาลัยกลับ

ขอให้พี่ๆเพื่อนสมาชิก ขับรถด้วยความไม่ประมาท กันนะครับ  :'(

ปล.   ท้ายปัด ถ้าเปลี่ยน โช๊คจะช่วยได้ไหมครับ

ออฟไลน์ biozebastian

• Full Member
Re: เกือบกลับไม่ถึงบ้าน แซงไม่พ้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 20:51:41 »
ดูจากคลิบระยะก่อนจะหักออกแซงห่างจากคันหน้าพอสมควรเลยนะครับ

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
Re: เกือบกลับไม่ถึงบ้าน แซงไม่พ้น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 20:56:16 »
รถคันหน้าไฟไม่สว่าง ทำให้นึกว่าอยู่ไกล คันหลังไฟสว่างกว่า

ยังไงลองเพิ่มระยะแซงดูนะครับ แซงรถอย่าหวังให้เค้าเบรคให้นะครับ เพราะบางทีเค้าไม่เห็นหรือสภาพรถไม่ดีก็ได้

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 21:04:02 »
ก็ยวบไม่แรงครับ แต่เปลี่ยนโช้ค สปริง ให้ไม่ยวบจะดีกว่า

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 21:18:24 »
เข้าใจว่าถนนลื่น ก็เลยเว้นระยะจากคันหน้ามากหน่อยสินะครับ

ดีแล้วครับที่ดึงกลับไม่ฝืนไปต่อ

และดีแล้วครับที่ปลอดภัย ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันประสบการณ์ครับ  ::) ::)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 21:20:25 »
คันหน้าเขาก็ขับเร็วอยู่นะถนนสวนเลนแบบนี้ถ้าไม่โล่งจริงอย่าเสี่ยงเซงเลยครับ ขับช้าหรือเร็วก็ถึงบ้านเหมือนกันครับ :)

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 21:34:36 »
ดีครับที่มีสติและรีบเบรกกลับเข้าช่องเดิม ไม่ดันทุรังแซงต่อไปให้ฝั่งตรงข้ามหลบ ซึ่งอันตรายมาก

เพราะผมเคยเห็นรถแซงเกือบไม่พ้นบ่อยๆ ดังนั้นเวลาผมแซงจะกดคันเร่งเกือบมิดหรือมิดตลอด ให้มันผ่านไปเร็วๆ ดีกว่ามาลุ้นแซงไม่พ้น
คนในรถชอบบ่นว่าผมขับซิ่ง ผมก็ช่างเขา มัวแต่ห่วงขับไม่นิ่มมันไม่คุ้มกัน
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Neokv

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 21:36:18 »
ถนนสวนแบบนี้ผมหวานเย็นเลย
ยิ่งมีคนนั่งไปด้วย ไม่โล่งจริงไม่มีแซง
ช้านิดหน่อยพอไหวครับแลกกับความปลอดภัยครอบครัว

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 21:42:37 »
ถ้าช่วงเวลาในคลิปถูกต้อง

มันเป็นช่วงเวลาที่ผมขับรถเซฟมากเลย   

ช่วง 17:50-19:00   ฟ้าช่วงนี้มันหม่นๆ จะสว่างก็ไม่เชิง มืดก็ไม่ใช่ กะระยะลำบาก จะมุดในเลนเดียวกันยังเสียวๆเลย

แถมช่วงโพล้เพล้แบบนี้ ต้องมานั่งวัดดวงอีก บางคันเปิดไฟ บางคันปิดไฟ  บางคันจัดเต็มจนแสบตา   

:-X :-X
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 21:45:53 »
อ้อม 30 โลผมก็ไป ถ้าต้องไปถนนแบบนี้ 2 เลนสวนกัน (หมายถึงเดินทางไกล)

ออฟไลน์ LinLanSer

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 21:57:32 »
ดูจากคลิบระยะก่อนจะหักออกแซงห่างจากคันหน้าพอสมควรเลยนะครับ
คิดเหมือนความเห็นท่านนี้

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 22:27:06 »
ผมดูคลิปหลายรอบก็ยังงๆว่า ไม่เห็นมันจะแซงตอนไหนเลย ดูแล้ว จขกท. ไม่กล้าแซงมากกว่าผมว่านะ เพราะถ้าแซงจริง ใจเต็มร้อยจริง มันต้องเหยียบให้สุดๆคับ ต้องมั่นใจกว่านี้และข้างหน้าต้องโล่งจริงๆ ไม่ใช่ชักกลับแบบนี้ โห บรรยายหัวข้อซะตื่นเต้นเลยคับ ผมนึกว่าจะมีเหตุการณ์แบบเฉียดตายซะอีก แบบนี้เขาเรียกว่าใจไม่กล้าพอคับ :-\

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 22:40:40 »
เลนสวน แซงครึ่งๆกลางๆไม่ได้ครับ ต้องกดให้มิดเลย
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออนไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 23:22:26 »
1.ระยะแซงดูแล้วห่างไปครับ ควรไปให้ใกล้คันข้างหน้ามากกว่านี้แล้วค่อยแซงครับ เพราะยิ่งระยะห่างมากก็ยิ่งต้องใช้ความเร็วมากเพื่อให้พ้นครับ

2.ดูแล้วเหมือนไม่กล้าเร่งความเร็ว ดูครึ่งๆกลางๆเหมือนไม่กล้าแซงมากกว่าแซงไม่พ้นอย่างที่หลายๆความคิดเห็นก่อนหน้านี้บอกไว้ครับ

ยังดีที่มีสติรีบเบรคแล้วกลับเลนครับ ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันประสบการณ์นะครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ earth3005

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 23:25:01 »
เข้าใจว่าถนนลื่นต้องเว้นระยะห่างคันหน้าครับ

แต่ลักษณะการแซงยังผิดครับ ก่อนแซงควรจะเว้นระยะห่างกับคันหน้าให้น้อยลงกว่านี้ ไม่ควรขับเเช่ในขณะที่อยู่อีกเลนนึง
เวลาเเซงให้เหยียบเร็วกว่านี้ครับ ตามความคิดผมคือ ถนนแบบนี้ควรใช้เวลาอยู่เลนฝั่งตรงข้ามให้น้อยที่สุดครับ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 23:47:34 »
ทำถูกแล้วครับที่ลดความเร็วแล้วกลับที่เดิม ดีกว่าพวกที่หักหลบ เบรคไม่เป้น

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 00:26:40 »
จังหวะแซงบนถนน 2 เลนแบบนี้
ควรเข้าไปใกล้ๆ คันหน้าให้มากกว่านี้ครับ
ขับชิดๆเส้นกลางหน่อยเพื่อดูรถฝั่งตรงข้าม ถ้าว่างค่อยหักออกมา
ตามเม้นท่านบนว่าระยะห่างมากไป และต้องใช้เวลาในเลนตรงข้ามให้น้อยที่สุด
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ yumenowinds

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 00:32:08 »
ปกติเวลาแซงผมว่าอย่าใช้เวลาในเลนฝั่งตรงข้ามเกิน 5 วินาที

หมายความว่าถ้าจะแซงคุณต้องดูดตูดคันหน้า หักออกแล้วกดเต็มตรีนเลย

แต่นี่ผมนั่งดูห่างเป็นสามคันรถ 5-6 วิผ่านไปคุณยังไล่ตามตูดคันหน้าไม่ได้เลย

อันตรายมากๆครับ ต่อไปใจกล้าๆหน่อย จี้ตูดไปเลย เปิดไฟเลี้ยวแต่เนิ่นๆ ถ้าคันหน้าเขาเห็นแล้วมีน้ำใจ

อาจจะให้สัญญาณหรือหลบให้ด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 00:33:07 »
ดูจากคลิปเหมือนขับแนวหวานเย็น (ตามแนวเพลงที่ฟัง) นะครับ

1.คุณเว้นระยะจากคันหน้าที่จะแซงมากไปหน่อย
2.รถของคุณกำลังเร่งแซงไม่พอ (หรือเหยียบคันเร่งไม่พอ)

ดีแล้วครับ ที่ไม่ฝืน
ไม่งั้น อาจจะมีอะไรที่ไม่คาดคิดได้ ครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ G.K

• Sr. Member
  • Respect Others' Opinions.
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 01:22:57 »
อย่างที่หลายๆท่านว่า คือคุณขับทิ้งห่างจากระยะคันหน้ามากเกินไป และผมคิดว่ากระบะคันหน้าเค้าเร่งความเร็วแข่งกับคุณตอนที่คุณกำลังจะแซงเค้า เพราะดูจากความเร็วที่คุณเร่งก็เพิ่มขึ้นอย่างรวดเร็ว และรถฝั่งตรงกันข้ามก็ขับกันช้ามากเนื่องจากมีรถกระบะคันนำแล่นช้าขวางอยู่ ถ้าเค้าไม่เร่งแข่งผมคิดว่าคุณแซงพ้นครับ

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 02:21:48 »
ดูจากในคลิปแล้วก็อย่างทุกท่านกล่าวไว้ คุณทิ้งห่างมากเกินไป ในการจะเร่งแซงรถคันหน้าดูให้แน่ใจแล้วเหยียบมิดไปเลย

ยิ่งเป็นสวนเลนแบบนี้ต้องเด็ดขาดครับ กะระยะให้ดีก่อน อย่าหุบๆโผล่ๆ เวลาเร่งแซงรีบพาตัวเองออกมาจากจุดสวนเลนให้เร็ว

อย่าไปไว้ใจคันหน้าให้มาก มันคิดจะแกล้งเราก็มี  ดูอย่างในคลิปสิดูมันไม่ยอมให้คุณเจ้าของกระทู้แซงด้วยซ้ำ อันตรายมากๆ

ครั้งหน้าขอให้แก้ไขวิธีการแซงให้ดีนะครับ พลาดมาหมายถึงชีวิตนะ  ขอให้เดินทางปลอดภัยครับ.
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ nakung

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 04:13:40 »
แรงม้ามีให้มาเท่าไร ใช้ให้มันคุ้มหน่อยก็ดีมากครับ ผมฝากแค่นี้สำหรับสำหรับคนขับรถสองเลนสวนกันบ่อยๆๆเวลาแซง

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 08:13:47 »
หลบกลับมาก็ดีแล้วครับ คุณเป็นคนใจเย็น

คันที่สวนมาไม่เปิดไฟด้วยแหละ มืด ๆ ครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 08:57:22 »
ดีแล้วที่ไม่แซง ถ้าพลาดมาไม่คุ้มจริงๆครับ
จะแซงถนนเลนสวนทางกัน ต้องกะระยะดีๆ เอาให้ชัวร์ แล้วค่อยแซง
เข้าไปใกล้คันหน้าอีกสักนิด เผื่อระยะเบรค (คันหน้าบ้างคันมีแกล้งเบรค แล้วเสียจังหวะ) กดคันเร่งแซงให้ไวแล้วกลับเข้าเลนครับ 
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 09:04:08 »
ถ้าจะแซงต้องแซงให้ขาดครับ ต้องมั่นใจจริงๆค่อยไปยิ่งเลนสวนยิ่งต้องเพิ่มความระมัดระวัง เรื่องกำลังรถสำหรับผมเวลาปกติไม่ค่อยจำเป็นหรอกคับขับตามๆกันไปยังไงก็ได้แต่ตอนเร่งแซงนี่ต้องมีแรงพอ เรื่อง 0-100 ผมจะสนใจน้อยกว่า 80-120 และ 0-60
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 09:35:20 »
ขอออกความเห็นเผื่อเป็นประโยชน์สำหรับมือใหม่นะครับ

***.....ยังไม่ใช่จังหวะที่จะแซงครับ.....***

ในสถานการณ์นี้บนถนนสองเลนสวนทางกัน
รถขับค่อนข้างเร็วทั้งคันที่สวนทางและคันที่นำหน้า และมีรถสวนมาเรื่อยๆ

ต้องขับเข้าไปรอจังหวะแซงให้ใกล้คันหน้ามากกว่านี้ แต่พร้อมที่จะเหยียบเบรกกระทันหัน
หากว่าคันหน้าต้องเหยียบเบรก
 (ต้องรู้ลักษณะ/ประสิทธฺภาพการเบรกของรถที่ขับอยู่ รถที่ใช้ประจำจะคุ้นเคยดีกว่า)

ต้องกะระยะเผื่อๆ รวมถึงเผื่อระยะห่างที่เมื่อตัดกลับคืน หลังจากแซง ไม่เป็นการปาดหน้าคันที่แซงผ่านในระยะกระชั้นชิด

กรณีนี้กะระยะผิดไป
ซึ่งในทัศนวิสัยในภาพ ไม่ดีนัก มีการเปิดไฟช่วยส่องสว่างแล้วด้วย
ที่จะกะระยะผิดพลาดง่าย ถ้าไปเจอรถสวนทางสีทึบๆด้วย และไม่เปิดไฟหน้า โดยคันที่ตามหลังๆมาเปิดไฟ

ในภาพรถสวนทางคันแรกนั้น ผมคิดว่าไม่เปิดไฟหน้าวิ่งมา ทำให้กะระยะผิดพลาดด้วย
แต่ที่เห็นขาวๆเหมือนเปิดไฟแต่ไม่สว่างนัก นั่นไม่น่าจะใช่เปิดไฟหน้า แต่เป็นแสงสะท้อนจากรถที่สวน
จะเห็นแสงสะท้อนที่โคมไฟ ป้ายทะเบียน เมื่อถ่ายภาพออกมา จะเห็นสีขาวสว่างเท่าๆกัน

(เป็นบทเรียนว่าถ้าทัศนวิสัยเริ่มไม่ดี ให้รีบเปิดไฟหน้ารถเราด้วยเพื่อความปลอดภัยของเราเองอีกทางหนึ่ง
และถ้าเลือกรถสีสว่างจะถูกมองเห็นง่ายปลอดภัยกว่า)

ในภาพตอนจะแซง  รถคันหน้าพยายามช่วยหลบซ้ายให้แล้ว เมื่อไม่แซง จึงตีกลับเข้าทาง

ส่วนการสะบัดของรถก็จากวิ่งด้วยความเร็ว แล้วหักหลบ (ร่วมกับมีเท้าเหยียบเบรกแบบปฏิกิริยาตอบสนองอัตโนมัติ)
รถคงต้องสะบัด โดยเฉพาะด้านท้าย จากน้ำหนักกดท้ายล้อหลังลดลงจากการเบรก
ยิ่งถ้ารถตระกูลปิกอัพก็อาการมักเยอะกว่ารถเก๋ง รถที่ระบบช่วงล่างดีๆก็จะดีกว่า
(มีABS VSC/ESP ช่วยได้บางส่วน)

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 09:40:19 »
ดูจากคลิป  กำลังจะแซงครับ ยังไม่แซง  กำลังไต่ระดับ ยังไม่ถึงตัวคันข้างหน้าด้วยซ้ำ

ปลอดภัยก็ดีแล้วครับ

ออฟไลน์ cuptea

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 10:15:01 »
ขับเรื่อยๆ ก็ดีแล้วครับ ถ้าปกติไม่ใช่คนขับรถเร็ว เร่งแซง

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 10:21:17 »
เวลาแซงแบบนี้รถที่แรงบิดเยอะๆได้เปรียบจริงๆ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 11:21:14 »
ผมมองว่า จขกท ตัดสินใจได้ดีและไม่ดีทั้ง2อย่าง
ที่ว่าดีคือยังคิดว่าหักรถกลับดีกว่าดันทุรังแซงไป พ้นหรือไม่พ้นนั้นมองจากในคลิปคงตัดสินใจไม่ได้ แต่ทำแบบนี้ก็ชัวส์สุดคือปลอดภัย
ที่ว่าไม่ดีคือ ผมไม่ทราบว่าจขกท.เป็นมือใหม่หรือไม่ หรืออาจจะไม่ค่อยได้ขับถนน2เลนส์สวนบ่อยนักหรือเปล่า เพราะถ้าขับบ่อยๆจะทราบกันดีว่า
ต้องพยายามปล่อยไหลไปใกล้คันหน้ามากกว่านี้ และจังหว่ะอออกแซงนี่ต้องเหยียบมิดเลยจะสบายใจสุด
ขอให้ขับรถปลอดภัยนะครับ