ผู้เขียน หัวข้อ: **ชมรถยนต์ของชัยเสรี รุ่นใหม่ๆที่ทำเสนอกองทัพกันครับ**  (อ่าน 10646 ครั้ง)

ออฟไลน์ kittiphat123

• Hero Member
ผมกลับมองว่ามันเป็นการล๊อบบี้ไปในตัวหรือเปล่า สมมุติรถจริงๆ
ต้นทุน1ล้านบาท ขายให้กองทัพ2ล้านบาท กองทัพลงบัญชี3ล้านบาท เป็นต้น
กลุ่มรถทหาร คนปกติทั่วไปไม่รู้ราคาต้นทุน ราคาขายอะไรเลย ด้วยความเคารพ

ออฟไลน์ Arado_kung

ผมกลับมองว่ามันเป็นการล๊อบบี้ไปในตัวหรือเปล่า สมมุติรถจริงๆ
ต้นทุน1ล้านบาท ขายให้กองทัพ2ล้านบาท กองทัพลงบัญชี3ล้านบาท เป็นต้น
กลุ่มรถทหาร คนปกติทั่วไปไม่รู้ราคาต้นทุน ราคาขายอะไรเลย ด้วยความเคารพ

- สินค้ากลุ่มนี้ต่อให้คุณไปเอาอีกเจ้านึง คุณก็ไม่มีทางรู้ราคาต้นทุนหรอกครับ เพราะไม่มีใครเค้าบอกกัน ต่อให้เอาราคาที่เคยขายประเทศอื่นไปแล้วมาเช็คก็ใช่ว่าจะอ้างอิงกันได้ เพราะอาวุธอย่างเดียวกันในแต่ประเทศสั่งออปชั่นไม่เหมือนกันเลย เหมือนกับเพื่อนคุณคนนึงซื้อกระบะ4ประตูรุ่นถูกสุด แต่อีกคนซื้อรุ่นท็อป ส่วนคุณซื้อรุ่นกลางๆ ราคากับออปชั่นก็ย่อมไม่เท่ากันอยู่แล้ว

- ประเทศที่ใช้อาวุธราคาแพงที่สุดในโลกคือญี่ปุ่นครับ เพราะทำเอง(บางอันซื้อลิขสิทธิ์มาผลิตเอง)ใช้เอง แต่ขายอาวุธส่งออกไม่ได้เนื่องจากติดรัฐธรรมนูญฉบับหลังสงครามโลกครั้งที่2 ซึ่งทางรัฐบาลญี่ปุ่นหลายสมัย
ก็พยายามจะปลดล็อคแก้รัฐธรรมนูญตัวนี้อยู่ แต่ก็มีทั้งผู้สนับสนุนและคัดค้านกันแบบใหญ่โต จนทุกวันนี้ก็ยังไม่สามารถปลดล็อคได้ครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ซื้อต่างประเทศ บวกค่าคอม ได้เยอะ ตรวจสอบทุจริตยาก

ซื้อในประเทศ ตรวจสอบง่าย ค่าคอมน้อย

เสียใจกับประเทศไทย ทั้งนักการเมือง ทหาร ตำรวจ ทำเพื่อส่วนตัว มากกว่า ส่วนรวม
ไม่ใช้ล่ะครับ

มันมีค่าอื่นอีกเยอะ

ออฟไลน์ kittiphat123

- สินค้ากลุ่มนี้ต่อให้คุณไปเอาอีกเจ้านึง คุณก็ไม่มีทางรู้ราคาต้นทุนหรอกครับ เพราะไม่มีใครเค้าบอกกัน ต่อให้เอาราคาที่เคยขายประเทศอื่นไปแล้วมาเช็คก็ใช่ว่าจะอ้างอิงกันได้ เพราะอาวุธอย่างเดียวกันในแต่ประเทศสั่งออปชั่นไม่เหมือนกันเลย เหมือนกับเพื่อนคุณคนนึงซื้อกระบะ4ประตูรุ่นถูกสุด แต่อีกคนซื้อรุ่นท็อป ส่วนคุณซื้อรุ่นกลางๆ ราคากับออปชั่นก็ย่อมไม่เท่ากันอยู่แล้ว

- ประเทศที่ใช้อาวุธราคาแพงที่สุดในโลกคือญี่ปุ่นครับ เพราะทำเอง(บางอันซื้อลิขสิทธิ์มาผลิตเอง)ใช้เอง แต่ขายอาวุธส่งออกไม่ได้เนื่องจากติดรัฐธรรมนูญฉบับหลังสงครามโลกครั้งที่2 ซึ่งทางรัฐบาลญี่ปุ่นหลายสมัย
ก็พยายามจะปลดล็อคแก้รัฐธรรมนูญตัวนี้อยู่ แต่ก็มีทั้งผู้สนับสนุนและคัดค้านกันแบบใหญ่โต จนทุกวันนี้ก็ยังไม่สามารถปลดล็อคได้ครับ

ขอบคุณความรู้ครับ แล้วถ้าปลดล๊อคแล้ว โซเดอร์จะกินงบจากอะไรละครับท่าน

ออฟไลน์ Arado_kung

ขอบคุณความรู้ครับ แล้วถ้าปลดล๊อคแล้ว โซเดอร์จะกินงบจากอะไรละครับท่าน

ปลดล็อคแล้วอาวุธญี่ปุ่นราคาจะถูกลงตามหลักการผลิตครับ คือจำนวนผลิตเยอะขึ้นเท่าไหร่ต้นทุนก็ถูกลงมากขึ้น รวมทั้งประเทศจะมีรายได้จากการส่งออกอาวุธเพิ่มขึ้นมหาศาลครับ แต่คนที่คัดค้านกันส่วนมากคือกลัวญี่ปุ่นจะเข้าไปพัวพันกับสงครามจนกลายเป็นแบบสมัยสงครามโลกครั้งที่2ครับ

ออฟไลน์ eaton fuller

• Sr. Member
อย่าโกรธนะครับ

สวยกว่าไทยรุ่ง ทรานสฟอร์เมอร์ มากมาย

ออฟไลน์ Tan Int

โบรชัวร์เขียนภาษาทหารซะด้วย = = แต่งง ทำไมมีเครื่อง 6 สูบ 220 แรงม้าที่แรงกว่า 8 สูบมากอยู่ด้วย?
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
จากที่ทำงานอยู่ในกองทัพ และเคยสัมผัสรถของชัยเสรีมาบ้าง

ตัวรถดีหลายอย่างครับ แต่น่าเสียดายที่ผู้หลักผู้ใหญ่ในบ้านเมืองยังคำนึงถึงค่านายหน้ามากกว่า

กลายเป็นของดีของไทยต้องไปขายให้ต่างประเทศ มาเลย์นี่มีสั่งซื้อไปแล้วนะครับ

ที่นี่ประเทศไทย ครับ ไม่รู้อีกร้อยปีจะเปลี่ยนความคิดกันหรือป่าว