ผู้เขียน หัวข้อ: เราสามารถไปซื้อรถโดยตรงจากโรงงานเองได้หรือไม่  (อ่าน 11304 ครั้ง)

ออฟไลน์ zerocool

• Jr. Member
  • **
สงสัยอย่างหนึ่งครับ รถบางรุ่นบาง option อาจจะผลิตที่โรงงานในประเทศเราแต่ไม่ได้นำออกมาจำหน่าย เราสามารถไปซื้อรถจากโรงงานโดยตรงแล้วนำไปจดและเสียภาษีเองอย่างถูกต้องตามกฎหมายได้ไหมครับ

ยกตัวอย่างเช่น

ผมอยากได้ Ford Focus 1.5 Ecoboost MT และบังเอิญว่าที่โรงงาน Ford ผลิตรุ่นนี้ส่งออกขายไปยัง Australia ผมสามารถไปขอซื้อรถรุ่นนี้ option นี้จากโรงงานโดยตรงได้หรือไม่

ถ้าได้ อยากรู้ว่าต้องทำอะไรเพิ่มบ้าง คุ้มค่าหรือไม่
ถ้าไม่ได้ อยากรู้ว่าทำไมถึงไม่ได้ครับ ในเมื่อเราสามารถซื้อรถนำเข้าจากต่างประเทศได้

รบกวนผู้รู้ทั้งหลายด้วยนะครับ สงสัยมานานแล้ว  :P
อยากขับรถ Sedan เกียร์ MT

ออฟไลน์ kittiphat123

• Hero Member
ผมก็สงสัย ถ้าซื้อรถติดต่อโรงงานโดยตรง ไม่ผ่านดีลเลอร์ จะได้ไหมครับ รถทั่วๆไป หรือเขามีข้อตกลงกับดีลเลอร์อยู่คับ ด้วยความเคารพ

ออฟไลน์ Eddy5659

ซื้อได้ครับ แต่ไม่ได้ตามใจเราทั้งหมดแบบที่ จบกท ต้องการ ยกตัวอย่างฟอร์ดนี่แหละ เพื่อนในกลุ่มหลายคนที่ติดต่อผ่านโรงงานโดยตรง แต่เวลารับรถหรือจ่ายเงินก็ต้องผ่านดิลเลอร์ยุดี และรุ่นที่ซื้อได้ต้องเป็นรุ่นที่ขายในไทยเท่านั้นครับ นอกเสียจากจะรู้จักกับผู้บริหารระดับสูง หรือเป็นดิลเลอร์เอง เพราะผมทราบว่าตอนที่ผมถอย everest 3.2+ ก็มีคนไทยหลายคนได้สิทธิ์ครอบครอง Everest ตัว top option แบบส่งขายออสเตเรีย
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ rut191

ญาติผมเป็นพนักงานบริษัทรถญี่ปุ่นยี่ห้อหนึ่งครับตอนซื้อใช้สิทธิพนักงานก็ต้องทำเรื่องขอใช้สิทธิแล้วไปออกที่ดีลเลอร์อีกทีครับ

ออฟไลน์ Tien.W

โรงงานไม่ขายรถตรงให้กับบุคคลภายนอกนะครับ

ยิ่งรถที่ประกอบเพื่อส่งต่างประเทศ มันมีเรื่องภาษีคุมครับ รถพวกนี้ ถ้าเกิดอะไรขึ้นมา ทำให้ส่งออกนอกประเทศไม่ได้ เช่น เกิดอุบัติเหตุ ต้องจ้างบริษัทมาทำลาย แล้วส่งรายงานให้ราชการเท่านั้นครับ ไม่มีสิทธิ์ขายในประเทศเลยครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
สมมุติว่าโรงงานขายให้ได้ แต่เป็นการขายขาด ไม่มี after service แล้วหากรถมีปัญหา ศูนย์ไม่บริการซ่อมเพราะผู้ซื้อตกลงซื้อขายตรงกับโรงงาน แบบนี้จะ okey ด้วยหรือไม่ เขามีข้อตกลงกันแล้วก่อนผลิตออกมาขาย ขายกันกี่คันๆก็ว่าไป ผู้ซื้อคงต้องสั่งอะไหล่เอง หาพาร์ทเอง แย่กว่าที่คิดไว้บานเลย ยิ่งคิดว่าเป็น Ford นะ อิอิ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ CK5

• Full Member
ผมเคยซื้อครับ ใช้สิทธิ์ญาติพนักงาน ซื้อตรงถูกกว่าราคาปกติเยอะมากๆ รับรถที่โรงงานเลย รถที่ได้มาก็ไม่มีอะไรเลย ติดฟิล์ม , ซื้อพรม ฯลฯ เอง ซื้อมาแล้วก็เข้าศูนย์ทั่วประเทศได้ตามปกติ

ออฟไลน์ dipdc

• **
เคยได้ยินมา
บริษัทที่ผลิต กับบริษัทที่ขาย แยกกันครับ แม้จะอยู่ในแบรนด์
เพราะบริษัทที่ผลิต ก็ต้องส่งมาให้กับดีลเลอร์ที่ขายอีกที
เคสบายเคส ถึงจะรับรถจากบริษัทที่ผลิตอีกที
2013 Chevy Cruze MC 2.0 VCDI
1993 MB W201 190E 2.0

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ผมเคยซื้อครับ ใช้สิทธิ์ญาติพนักงาน ซื้อตรงถูกกว่าราคาปกติเยอะมากๆ รับรถที่โรงงานเลย รถที่ได้มาก็ไม่มีอะไรเลย ติดฟิล์ม , ซื้อพรม ฯลฯ เอง ซื้อมาแล้วก็เข้าศูนย์ทั่วประเทศได้ตามปกติ
ความหมายของ จขกท น่าจะหมายถึง รถที่ไม่ได้ผลิตเพื่อขายในไทยครับ

ผมว่าไม่น่าจะได้ หรือจะทำได้ คงต้องทำแบบรถนำเข้าหรือเปล่า ที่ต้องไปทำเรื่องต่างๆพวกค่ามลพิษ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ 2k

ยังงี้ที่เคยบอกกันมาว่ามีญาติซื้อฟอจูนเนอร์ตัวเครื่องV6ส่งออกขายประเทศอื่นจากโรงงานได้ก็ไม่จริงน่ะสิ  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ delete

โดยหลักแล้ว โรงงานประกอบ ไม่ได้อยู่ในแดนภาษีประเทศไทยนะครับ
เอารถเข้ามาก็ต้องมาทำพิธีการทางภาษี ทางศุลกากร สรรพสามิต วุ่นวาย
ยังไงๆ ก็ต้องพึ่งดีลเลอร์อยู่แล้วครับ บุคคลธรรมดา ไม่น่าจะมีขีดความสามารถทำเรื่องเองได้หมด

ซึ่งถ้าต้องการรถที่สเปกต่างจากรถตลาด
ก็คงต้องยอมรับกับราคา แล้วก็เรทภาษีเอาไว้ด้วย
ซึ่งคงเพิ่มขึ้นมาอีกอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้
เผลอๆ ราคาอาจจะเท่ากับรถนอกที่นำเข้ามาขายผ่านเกรย์ ราคาน่าจะไปเรทแบบนั้นเลย มั้งครับ

ออฟไลน์ Auto

ยังงี้ที่เคยบอกกันมาว่ามีญาติซื้อฟอจูนเนอร์ตัวเครื่องV6ส่งออกขายประเทศอื่นจากโรงงานได้ก็ไม่จริงน่ะสิ  :-X
   มันเคยมีคนซื้อกันได้จริง ในกลุ่ม 2.7 ที่เคยเห็นจะเป็นปิคอัพวีโก้ 2wd  เป็นรุ่น V6  ไม่รู้เอามาขายได้ยังไง        และ กับรุ่น 2.7 4x4  รุ่นวีโก้และรุ่นนั้นเป็นรถที่มี Heater  มาจากโรงงานนั่นคือข้อแตกต่าง เพราะในประเทศรถวีโก้จะไม่มี Heater    อันนั้นพอรู้เหตุผลบ้างว่าเขาซื้อกันมาได้ยังไงแต่มีไม่กี่คันหรอกที่หลุดออกมา

ส่วน Fortuner  เบนซิน  V6 4.0 ลิตร  อันนี้ไม่เคยเห็นว่ามีคนไทยคนไหนไปซื้อเอามาได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2016, 10:16:39 โดย Auto »

ออฟไลน์ mew123765

รถหลายรุ่นย่อยผลิตในโรงงานในประเทศก็จริง
เข้าใจว่าถ้ารุ่นย่อยนั้นๆไม่ได้ผ่านการทำ Homologation ก็ไม่น่าจะขายให้ได้นะครับ ถ้าพูดในแง่ของกฎข้อบังคับ

ปล.จากที่เคยเห็นขนาดรถ Fleet ซื้อกันเป็นร้อยคัน ยังต้องผ่าน Dealer เลย
เพราะฉนั้นไม่มีทางเป็นไปได้ที่จะซื้อจากโรงงาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2016, 10:23:56 โดย mew123765 »

ออฟไลน์ SM.

ไม่ได้หรอกครับ ถ้าคนซื้อตรงกับโรงงาน แล้วบริษัทจะมีดีลเลอร์ไว้ทำไมล่ะครับ

ดีลเลอร์ได้โวยกับบริษัทผู้ผลิตแน่ๆ ถ้าซื้อรถไม่ผ่านดีลเลอร์เลย

ต้องเข้าใจก่อนว่า โรงงานคือผู้ผลิต ดีลเลอร์คือผู้ขาย ซึ่งจดทะเบียนเป็นบริษัทส่วนตัวต่างหาก แยกออกมาจาก บริษัทรถยนต์ หรือโรงงาน

ออฟไลน์ Nerdys

• Sr. Member
อ่านกระทู้นี้แล้วนึกถึงการไปรอซื้อกุ้งซื้อหอยที่สะพานปลาเลยครับ  ;)

ออฟไลน์ Pegasus7700

ทางโรงงานฟอร์ดไม่มีนโยบาย ขายรถกับลูกค้า retailโดยตรงครับ ทั้งนี้ ประกอบรถยนต์ตาม demand forecast จาก dealer อยู่เเล้ว ดังนั้นไม่สามารถซื้อได้

เเต่ถามว่า option ขายต่างประเทศที่ ประกอบในไทย  มีคนไทยสามารถนำมาขับได้ในไทยหรือไม่

ตอบว่าได้ครับ ผมก็ขับอยู่ เพียงเเต่ทำให้ตามระเบียบ กฏหมาย

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Kkkong

• **
สิทธิพนักงานบริษัทกับสิทธิ supplier ครับเท่าที่ทราบ  แต่บางครั้ง(หลายครั้ง)  ทั้งที่ได้สิทธิพนักงานก็ซื้อยี่ห้ออื่น

• **
ทางโรงงานฟอร์ดไม่มีนโยบาย ขายรถกับลูกค้า retailโดยตรงครับ ทั้งนี้ ประกอบรถยนต์ตาม demand forecast จาก dealer อยู่เเล้ว ดังนั้นไม่สามารถซื้อได้

เเต่ถามว่า option ขายต่างประเทศที่ ประกอบในไทย  มีคนไทยสามารถนำมาขับได้ในไทยหรือไม่

ตอบว่าได้ครับ ผมก็ขับอยู่ เพียงเเต่ทำให้ตามระเบียบ กฏหมาย

ช่วยเล่าหน่อยได้ไหมครับว่าทำอย่างไรบ้าง

ออฟไลน์ recycleman

โรงงานคือฝ่ายผลิตไม่ใช่ฝ่ายจัดจำหน่าย การที่สินค้าจะถูกวางออกจำหน่ายได้ไม่ใช่แค่ผลิตเสร็จขายได้เลยน่ะครับ มันยังต้องผ่านขั้นตอนอีกไม่น้อยกว่าจะสมบูรณ์แบบตามระเบียบแบบแผนที่ถูกกำหนดไว้ตามหลักสากล

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมว่าได้นะ มีคนตัด Fiesta ดีเซล ออกมาได้ด้วยในไทย เห็นอยู่สองคัน สีเขียวหัวเป็ด 1.6 TDCi กับ สีเงิน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Auto

ผมว่าได้นะ มีคนตัด Fiesta ดีเซล ออกมาได้ด้วยในไทย เห็นอยู่สองคัน สีเขียวหัวเป็ด 1.6 TDCi กับ สีเงิน
  แปลกนะไปตัดรถออกมาได้ยังไงเนี่ย  ได้ดีเซลด้วยโชคดีจริง ๆ   แต่เวลาใช้งานมีอะไหล่รองรับหรือเปล่า

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ทำได้ ถ้าเป็นรถที่ผลิตเพื่อขายในประเทศแต่ต้องรู้จักกับระดับบิ๊กๆหน่อยในบริษัทรถยนต์นั้นๆ สามารถตัดรถมาเป็นของเราก่อนได้โดยไม่ต้องรอนาน แม้ว่ารถคันนั้นมีโควต้าจะไปลงที่ดีลเลอร์ต่างๆแล้วก็ตาม  แต่ยังไงก็ต้องดำเนินไปตามขั้นตอน สุดท้ายก็ต้องไปรับรถที่ดีลเลอร์อยู่ดีครับ กรณีนี้คือกรณีที่เพื่อนผมทำ

แต่กรณีคุณเจ้าของกระทู้ ถ้าจะทำแบบถูกกฏหมาย คิดว่ายังไงก็ต้องพึ่งดีลเลอร์ตัวแทนนำเข้าจัดจำหน่ายอยู่ดี ถ้าจะวิ่งเต้นเรื่องเอง คงเกินความสามารถไป ที่เห็นๆเลยคือเรืองภาษี กรม สรรพสามิต ศุลกากร ต่างๆและจะต้องเสียภาษีค่ามลพิษตามที่กฏหมายใหม่กำหนดไว้ และอีกหลายขั้นตอน รถที่ผลิตออกมาใช้แต่ละประเทศมีกฏข้อบังคับใช้ไม้เหมือนกันอยู่แล้ว ค่าใช้จ่ายคงบานปลาย    คิดว่าน่าจะปวดหัวอยู่พอสมควรนะกว่าจะทำให้สมบูรณ์ ถูกต้องตามกฏหมาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2016, 17:47:14 โดย Super hornet »
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ Mike

เพื่อนทำงาน AAT ซื้อ Focus MK2 TDCi เวอร์ชั่นในประเทศ ราคาพนักงาน
แต่ๆๆๆ เมื่อ 2008 ตอน Fiesta ออกใหม่ๆ มันขับ 1.6 sport MT ตอนแรกคิดว่า รถ โรงงาน ตัวส่งนอก
แต่มันก็ขับจนถึงทุกวันนี้ ก็ไม่เคยถามต่อว่ารถมัน เองหรือเปล่า
และ 2012 ตอน T6 ออก มันขับ 3.2 XLT ซึ่งไม่มีขายในประเทศ และก็ขับจนถึงทุกวันนี้ ก็ไม่ได้ถามเหมือนกัน ว่ารถมันเองเปล่า แต่ ทั้ง3 คัน จอดอยู่บ้านมัน จดทะเบียนป้ายขาวดำปกติ และก็ยังขับอยู่ทุกวัน
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

• **
เพื่อนทำงาน AAT ซื้อ Focus MK2 TDCi เวอร์ชั่นในประเทศ ราคาพนักงาน
แต่ๆๆๆ เมื่อ 2008 ตอน Fiesta ออกใหม่ๆ มันขับ 1.6 sport MT ตอนแรกคิดว่า รถ โรงงาน ตัวส่งนอก
แต่มันก็ขับจนถึงทุกวันนี้ ก็ไม่เคยถามต่อว่ารถมัน เองหรือเปล่า
และ 2012 ตอน T6 ออก มันขับ 3.2 XLT ซึ่งไม่มีขายในประเทศ และก็ขับจนถึงทุกวันนี้ ก็ไม่ได้ถามเหมือนกัน ว่ารถมันเองเปล่า แต่ ทั้ง3 คัน จอดอยู่บ้านมัน จดทะเบียนป้ายขาวดำปกติ และก็ยังขับอยู่ทุกวัน
ฝากถามเพื่อนคุณ Mike หน่อยได้ไหมครับว่ามี Ford Focus 1.5 Ecoboost MT ขายด้วยไหมที่โรงงานบ้านเรา

ถ้ามีผมจะได้ไปสืบหาเพื่อนที่ทำงาน Ford ให้ช่วยติดต่อขอซื้อดูบ้าง  :-X

ออฟไลน์ 380Z

• Sr. Member
เคยซื้อฮอนด้า ราคาพนักงานไปรับรถที่นิคมบางชัน

เจ้านายเก่าเคยซื้อรถมิทซูราคาพนักงานก็ไปรับแถวๆแหลมฉบังครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
คนทั่วไปอย่างผมต้องทำอย่างไรครับ หากอยากจะขับฟอร์ดสเปกนอก

ออฟไลน์ Morez

• Newbie
  • *
เท่าที่ทราบเคยมีคนซื้อรถจากโรงงานอยู่ครับ (แต่เป็นแบรนด์ญี่ปุ่น)
เห็นว่าไม่คุ้มเท่าซื้อกับดีลเลอร์ เพราะได้แต่รถกับของบางอย่าง (ที่เป็นอุปกรณ์ภายใน - นอกรถ)
ไม่ครอบคลุมถึงประกัน หรืออื่นๆที่ไม่เกี่ยวข้องกับตัวรถ

ส่วนค่ายอื่นจะให้แคมเปญเหมือนกับที่ดีลเลอร์ให้หรือเปล่าอันนี้ผมไม่ทราบ
แต่คนทั่วๆไปถ้าไม่รู้จักคนภายในบริษัท แล้วต้องการซื้อหน้าโรงงานน่าจะยากหน่อยครับ

ออฟไลน์ toonze

เขาพูดถึงรถที่ไม่ได้ขายในบ้านเราครับ

ออฟไลน์ veturilo

เคยได้ยินว่าเป็นรถทดลองผลิตนะครับ แล้วเอามาขายให้พนักงานในราคาถูก
Mazda2 ก็มีครับ Japan spec มีระบบ Radar ไม่มีขายในไทย แต่มีวิ่งในไทยเพราะเป็นรถทดลองผลิต

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
   มันเคยมีคนซื้อกันได้จริง ในกลุ่ม 2.7 ที่เคยเห็นจะเป็นปิคอัพวีโก้ 2wd  เป็นรุ่น V6  ไม่รู้เอามาขายได้ยังไง        และ กับรุ่น 2.7 4x4  รุ่นวีโก้และรุ่นนั้นเป็นรถที่มี Heater  มาจากโรงงานนั่นคือข้อแตกต่าง เพราะในประเทศรถวีโก้จะไม่มี Heater    อันนั้นพอรู้เหตุผลบ้างว่าเขาซื้อกันมาได้ยังไงแต่มีไม่กี่คันหรอกที่หลุดออกมา

ส่วน Fortuner  เบนซิน  V6 4.0 ลิตร  อันนี้ไม่เคยเห็นว่ามีคนไทยคนไหนไปซื้อเอามาได้
เคยเห็น Vigo ตอนเดียวเครื่อง V6 4.0 ขายอยู่ใน One2car
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)