ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆครับปรึกษาหน่อยครับ.... มือสองก่อนดีมั้ย  (อ่าน 4252 ครั้ง)

ออฟไลน์ tha-spp

• Newbie
  • *
พี่ๆครับปรึกษาหน่อยครับ
คืออยากได้ civic มากๆ คิดว่าอยากออกปีนี้
แต่ตอนนี้เริ่มคิดว่า ออกมือสองก่อนดีมั้ย ผ่อนสัก 1 ปี แล้วค่อยขายไปซื้อโฉมใหม่(ราคาขาดทุนคงจะน้อยกว่าป้ายแดง) มันจะดีมั้ยครับ
เพราะ ว่ากำลังเก็บเงินดาวน์ได้แค่ ไม่มากเลย(60000 เก็บเดือนละ 15000 กว่าจะดาวน์ป้ายแดงได้ ก็คงได้แต่ดาวน์ขั้นต่ำดอกคงแพง แล้วต้องผ่อนนาน พอออกโฉมใหม่แล้วเอาป้ายแดงไปขายคงจะขาดทุนมากกว่ามือสอง)
แล้วถ้าออกมือสองแล้วผ่อนได้สักปีนึง แล้วขายโดยที่ยังผ่อนไม่หมดนี่จะมีคนซื้อมั้ยครับ
อีกอย่างไม่เคยมีรถมาก่อนเลย ดูมือสองก็ไม่เป็น
(ออกแนวบ่นเพ้อเจ้อมั้ยครับเนี่ย)

ออฟไลน์ #PETH#

• Sr. Member
Re: พี่ๆครับปรึกษาหน่อยครับ.... มือสองก่อนดีมั้ย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 13:11:23 »
เป็นความคิดที่ดีครับ แต่ก็ต้องดูรถหน่อยนะครับ ดูรถที่เจ้าของใช้รถแบบรักษาครับ ปัญหาที่ตามมาจะได้น้อย
แต่มันก็มีความเสี่ยงอยู่เหมือนกันนะครับ แต่ถ้าเจอรถดีก็จะ happy ending ไปเลย

ขอให้เจอรถดีดีที่ถูกใจนะครับ

ออฟไลน์ YF-19

Re: พี่ๆครับปรึกษาหน่อยครับ.... มือสองก่อนดีมั้ย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 14:36:05 »
เก็บเงินไปก่อนครับ ใจเย็นๆ รถดีๆ มีออกมาเรื่อยๆครับ  อย่าเอาคอไปพาดเขียงโดยไม่จำเป็นครับ

เมื่อไหร่ที่คุณทำแบบที่คุณคิดอยู่จริงมันมักจะจบไม่งามครับ  พูดง่ายๆก็คือ อย่าทำอะไรเกินตัวโดยไม่จำเป็นครับ ปัญหาบางอย่างแก้ยากถ้าเกิดขึ้นแล้ว แต่ป้องกันง่ายถ้ามีสติครับ

เก็บอีกซักพักครับ อย่าใจเร็วครับ อย่าตามกระแสครับ อะไรจำเป็นอะไรควร ค่อยๆคิดครับ ที่ผมย้ำมากเพราะเป็นห่วงครับ
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ jojow

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 15:59:41 »
ถ้ายังไม่คล่อง ซื้อมือสองขับไปก่อน

แต่ถ้าคล่องแล้ว แนะนำ มือหนึ่งครับ

ถ้ายังไม่รู้ว่าชอบตัวไหน แนะนำไป เช่าขับก่อน ให้ครบทุกคันก็ได้คับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ Juniorx7

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 16:50:04 »
ความเห็นคุณ YF-19  ให้ข้อคิดดีมากๆครับ จขกท.ลองเอาความเห็นนี้เป็นแนวก็ได้ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 17:53:42 »
ขอบคุณทุกๆคำแนะนำนะครับ ...
จริงๆคิดจะรับงานไกลๆบ้างเลยอยากมีรถนะครับ
จะเอาป้ายแดงราคาก็แพงกว่า แล้วก็มือใหม่ด้วย
เอามือสองก็กลัวอย่างที่พี่ๆให้คำแนะนำ
....ยากเหมือนกัน

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 20:16:29 »
คือ การมีรถเนี่ยมันต้องรับผิดชอบมากขึ้น ภาระค่าใช้จ่ายก็มากขึ้นเป็นเงาครับ  ไหนจะค่าน้ำมัน ไหนจะค่าล้างดูแลสี
ค่าประกันต่อปี และ หากเป็นมือสอง ก็ต้อง มีงบเก็บงาน เผื่อซ่อม  รวมๆแล้ว ก็อีกหลายพันบาท ต่อเดือน มันจะทำให้หนักในการหาค่าใช้จ่ายครับ
ยกเว้นว่า  มีคนคอยสนับสนุน เช่น พ่อ แม่ แฟน  ที่สามารถช่วยเหลือเรื่องเงิน ได้อย่างไม่ลำบาก เดือนไหนไม่พอก็ขอได้ อันนั้นก็ไม่เป็นปัญหาครับ

อีกทางนึง คือการเก็บสะสมต่อซัก 2-3 ปี มีงบดาวน์ ซัก 2 แสน มีเงินเหลือเก็บสำรอง ซัก 5-6 หมื่น  และรายได้หลักยังเท่าเดิม  อันนั้น ก็จะสมหวังครับ
ได้ในสิ่งที่อยากได้ และเหมาะสม รถเนี่ยไม่ต้องรีบซื้อมากครับ มันมีดีๆ ออกมาเรื่อยๆ พัฒนากันตลอดอยู่แล้ว

กรณีด้านบน นี้ ต้องคิดดูว่า จำเป็นต้องมีจริงๆหรือ  รับงานไกลๆแล้ว จะมีรายได้มากขึ้น และเพียงพอกับค่าน้ำมัน + ดูแลรักษารถจริงหรือ  ถ้าคำตอบคือจริง และจำเป็นต้องมี
ผมแนะนำว่า ลืมซีวิคไปก่อนครับ หารถเล็กที่ราคาไม่สูงมาก พวกJAZZ MAZDA2 VIOS ใช้ไปก่อน จะไดัทั้งรถ และประหยัดค่าน้ำมัน การบำรุงรักษาก็ไม่ยุ่งยากมาก  ราคาขายต่อไม่ตก
ถึงเวลานั้นก็ขายเอาเงินมาดาวน์รถที่ชอบครับ  คราวนี้คันไหนก็คงได้แล้วล่ะครับ "ช้าๆ ได้พร้าเล่มงาม" คำกล่าวนี้ยังคงใช้ได้เสมอครับ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 21:57:16 »
ผมแนะนำไม่ควรผ่อนรถครับ ยกเว้นว่าจะ need จริงๆ (ซึ่งเช่าห้องพักใกล้ที่ทำงานเลยจะคุ้มกว่ามั้ย)

เดี๋ยวผมคำนวนคณิตศาสตร์ให้ดูเล่นๆครับ

สมมุติว่า คุณเจอ Toyota Soluna ไฟหยดน้ำ สภาพนางฟ้า ราคาแค่ 2 แสน

เอาเข้าไฟแนนซ์ โดนดอกขั้นต่ำก็ร้อยละ 4 --- 200,000 x 4/100= ปีละ 8,000 ฿

ต่อทะเบียนประจำปี --- (1500 x 1.5) - 600 = ปีละ 1650 ฿

พรบ. ประจำปีก็ 600 บาท

ประกันภัย เอาแบบปานกลางๆ ก็เลือก ชั้น3+ ปีละ 6,900 ฿

เปลี่ยนถ่ายของเหลวประจำปี สมมุติคุณทำเองไม่เสียค่าแรงช่าง ใช้ของดีนิดนึง ปีละ 900 ฿

สรุปแล้วปีนึงคุณเสียให้รถปีละ 18000 บาท *เป็นอย่างน้อย*

นี่คิดแค่รถมือสองราคาสองแสนนะครับ ถ้าคุณซื้อมือหนึ่งราคา 4 แสนระยเวลาผ่อนนานกว่านี้อีกหลายเท่า ลองคิดดูดีๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2010, 21:58:48 โดย Chariot »

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 21:58:57 »
ผมคิดเห็นเหมือนกับคุณ YF-19 ครับ

ดูจากงบเงิน และเงินเผื่อสำหรับผ่อน ผมคิดว่าการจะซื้อ Civic มือสองที่อายุ 1-2 ปี อาจจะต้องยอมรับความเสี่ยงเรื่องเครื่องยนต์ที่เจอกันเยอะบ้าง และถ้าซื้อรถป้ายแดงล่ะก็ จะเป็นการใช้เงินเยอะโดยไม่จำเป็นครับ

ผมคิดถึงคำที่คุณบอกว่าจะเอาไว้ใช้รับงานไกลๆ การรับงานไกลๆนี่ผมอยากให้คุณเลือกเป็นรถป้ายแดง เรื่องศูนย์นั้น อย่างน้อยในจังหวัดที่คุณขับผ่านควรจะมีคอยรองรับ 1 ศูนย์ ผมอยากให้เลือกรถที่ search google ดูแล้วไม่เจอใครบ่นว่ามี Defect ชนิดตายกลางทาง (มันก็ไม่มีนี่เนาะ ถ้าเป็นรถป้ายแดง)

ไม่จำเป็นต้องเลือกรถขนาดใหญ่หรอกครับ รถ B-Segment เช่น Vios, Yaris, Jazz, City นี่ก็ใช้ทำอะไรได้มาก คนชอบบอกว่ารถเล็กออกต่างจังหวัดแล้วไม่มั่นใจ ผมไม่เห็นจะมีปัญหาตรงไหน รถเล็กของทุกวันนี้วิ่ง 120-130 ก็ไม่ได้ปลิวเป็นกระป๋องบิน และเครื่องยนต์ 1.5 ลิตรของทุกวันนี้ พลังเครื่องเทียบกับ 1.6 ลิตรสมัยก่อนที่ทุกคนบอกว่า "พอ"ได้สบาย และจะเหนือกว่าซะด้วยซ้ำ ผมว่ามันเป็นทางที่เรามีความสุขแบบพอดี สบายกระเป๋า สบายใจครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 10:05:02 »
ขอบคุณทุกๆคำแนะนำและน้อมรับไปทั้งหมดเลยคร้าบ

ออฟไลน์ Preceda2

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 10:36:31 »
ผมคิดเห็นเหมือนกับคุณ YF-19 ครับ

ดูจากงบเงิน และเงินเผื่อสำหรับผ่อน ผมคิดว่าการจะซื้อ Civic มือสองที่อายุ 1-2 ปี อาจจะต้องยอมรับความเสี่ยงเรื่องเครื่องยนต์ที่เจอกันเยอะบ้าง และถ้าซื้อรถป้ายแดงล่ะก็ จะเป็นการใช้เงินเยอะโดยไม่จำเป็นครับ

ผมคิดถึงคำที่คุณบอกว่าจะเอาไว้ใช้รับงานไกลๆ การรับงานไกลๆนี่ผมอยากให้คุณเลือกเป็นรถป้ายแดง เรื่องศูนย์นั้น อย่างน้อยในจังหวัดที่คุณขับผ่านควรจะมีคอยรองรับ 1 ศูนย์ ผมอยากให้เลือกรถที่ search google ดูแล้วไม่เจอใครบ่นว่ามี Defect ชนิดตายกลางทาง (มันก็ไม่มีนี่เนาะ ถ้าเป็นรถป้ายแดง)

ไม่จำเป็นต้องเลือกรถขนาดใหญ่หรอกครับ รถ B-Segment เช่น Vios, Yaris, Jazz, City นี่ก็ใช้ทำอะไรได้มาก คนชอบบอกว่ารถเล็กออกต่างจังหวัดแล้วไม่มั่นใจ ผมไม่เห็นจะมีปัญหาตรงไหน รถเล็กของทุกวันนี้วิ่ง 120-130 ก็ไม่ได้ปลิวเป็นกระป๋องบิน และเครื่องยนต์ 1.5 ลิตรของทุกวันนี้ พลังเครื่องเทียบกับ 1.6 ลิตรสมัยก่อนที่ทุกคนบอกว่า "พอ"ได้สบาย และจะเหนือกว่าซะด้วยซ้ำ ผมว่ามันเป็นทางที่เรามีความสุขแบบพอดี สบายกระเป๋า สบายใจครับ
เห็นด้วยครับ ทุกวันนี้เครื่องยนต์1.5ก็ไม่ได้แรงน้อยไปกว่า1.6หรอกครับ
บางคนที่ชอบคิดว่ามันอืด ออกต่างจังหวัดไม่ไหว ผมว่าไม่เคยได้ลองไม่เคยได้สัมผัส แล้วใช้ตรรกะผิดๆ
2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V