ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาเห็นรถเสียข้างทางเคยลงไปช่วยไหมคับแล้วมีวิธีตัดสินใจจอดไม่จอดยังไงกันบ้าง  (อ่าน 3026 ครั้ง)

ออฟไลน์ wa330

• Hero Member
ผมถ้าใกล้ค่ำเริ่มมืดหรือกลางคืนผ่านเลยคับหรือข้างทางมีพุ่มไม้ใหญ่ไม่โล่งก็ผ่านเลย
ถ้าเห็นมีผู้ชาย2คนก็ผ่าน จะแวะจอดถามช่วยเหลือเฉพาะ
กลางวันข้างทางโล่งมากันน้อยคน มีคนแก่เด็ก หรือผู้หญิงคนเดียวสวย
แถวนั้นไม่ค่อยมีร้านค้าบ้านคน ดูสภาพแวดล้อมแล้วปลอดภัยเขาดูต้องการความช่วยเหลือ
ที่เคยแวะช่วยก็ประมาณครอบครัวเที่ยวต่างจังหวัดยางแตก ยางอะไหล่มีแต่ไม่มีลม
ก็ให้ติดรถพาไปปั้มแล้ววนมาส่ง ล่าสุดแถวรัตนาธิเบศเจอจอดเปิดกระโปรงหน้าควันขึ้น
กลางวันร้อนๆข้างทางโล่งที่สำคัญผู้หญิงมาคนเดียวและสวยสเปคเลย แวะแน่นอนคับ
ลงไปถามรถเป็นอะไรมีอะไรให้ช่วยเหลือไหม ได้ความว่าเครื่องฮีทความร้อนขึ้น
ก็ไปดูเบื้องต้นจับท่อยางดูเส้นนึงร้อนจี้อีกเส้นอุ่นๆ น้องเขาบอกรถความร้อนขึ้นบ่อย
วิ่งปกติพอรถติดความร้อนก็ขึ้น คิดดูแล้ววาลว์น้ำน่าจะเสียเปิดฝาหม้อน้ำสนิมตรึม
เลยบอกน้องเขาว่าให้ผมซ่อมให้ไหมผมพอเป็นช่าง เลยจัดการถอดวาลว์น้ำออกมา
สนิมเกาะแข็งเลย ดีมีกาวปะเก็นเหลืออยู่ท้ายรถประกอบเสร็จเติมน้ำ
บอกน้องผู้หญิงให้ลองขับใช้ดูนะถ้าความร้อนไม่ขึ้นก็จบไม่ต้องทำไรแล้ว
วาลว์น้ำไม่ต้องใส่ก็ได้นะลดโลกร้อน และผมก็ไม่ลืมเขียนเบอร์โทรไว้ให้
บอกน้องว่าอาการเป็นยังไงก็โทรมาบอกด้วยนะ ถัดมาไม่กี่วันก็โทรมาน้องเขาบอกหาย
เลยพี่ความร้อนที่เคยขึ้นไม่ขึ้นเลยรถติดๆก็อยู่กลางตลอด ผมก็ทักลายไป
ให้น้องเขาแอดเฟสเป็นเพื่อน แถมน้องเขาบอกขอเลี้ยงมื้อกลางวันตอบแทน
ฮิๆฮิๆ ยาวจีบดีกว่าสเปคเลยฮิๆ

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
ตอนแรกว่าจะตอบ อ่านจบไม่ตอบละครับ หมั่นไส้มากกกก  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ Turin

อ่านจบแล้วผมนี่ไปลงเรียนช่างซ่อมเครื่องเลย   ;D

เข้าเรื่อง ถ้าเปลี่ยว ไม่ใช่ถิ่น คงคิดหนักครับ

เคสแบบ จขกท ถ้าเปลี่ยวๆระวังนกต่อนะครับ ... เคยเจอที่ไหนไม่รู้เค้าบอกว่าคนเราจะระวังตัวเวลาคนอื่นมาเข้าหา แต่จะไม่ค่อยระวังตัวเวลา"เลือก"เข้าหาคนอื่น ... พวกมิจฉาชีพเค้าจะอาศัยจุดนี้แหละครับ เอาตัวไปอยู่ในที่ๆเราคิดว่าเรา"เลือก"เข้าหา ทั้งที่เค้าวางแผนไว้แล้วครับ

ออฟไลน์ ps000000

ผมนี่ไม่เคยจอดแต่ โทรแจ้ง จส100 สวพ91 ร่วมด้วยช่วยกัน

ออฟไลน์ Matlab

• Full Member
เดี๋ยวนี้ มิชฉาชีพเยอะ ผมขาดความเชื่อใจในเรื่องพวกนี้ไปหมดแล้ว ขนาดพระยังขอนั่นขอนี่เลย เอาเป็นว่าตนเป็นที่พึ่งแห่งตนละกัน หรือสุดๆจริงๆก็หน่วยงานที่เขาช่วยเหลือได้ หรือเป็นคนรู้จักกันจริงๆถึงจะช่วย

ออฟไลน์ mozart

แหม๋มันน่าอิจฉาจริงๆเลยครับ  ถ้าเป็นผมก็คงสูสถานที่สถานการคนรอบข้างก่อน  น่าเห็นใจครับไม่มีใครอยากเกิดเรื่องแบบนี้ ถ้าช่วยได้ผมช่วยครับ

คับต้องระวังตัวและดูให้ดีๆเคสช่วยครอบครัวยางแตก
พี่ผู้ชายเขาให้ผม500ด้วยผมไม่รับยังไงเขาก็ขอร้องให้รับไว้
เขาบอกจอดเปลี่ยนยางเป็นชั่วโมงแล้วทุกอย่างครบพอเปลี่ยนเสร็จแบน
เพราะยางอะไหล่ไม่มีลมไม่เคยเช็คเลย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Re: เวลาเห็นรถเสียข้างทางเคยลงไปช่วยไหมคับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 27, 2016, 14:22:51 »
เอิ่ม...ไม่รู้เป็นไงอ่านแล้วรู้สึกตาร้อนนิดๆ

เคยแต่ช่วยคันที่แบตรถหมดแล้วเอารถไปพ่วงแบตครับ กับมีโทรแจ้งกู้ภัยมาช่วยเพราะส่วนใหญ่ไปกับครอบครัวมีเด็กก็ 2 คนแล้วไม่สามารถรับความเสี่ยงอะไรได้ แต่ตอนยังโสดส่วนใหญ่ไปกับเพื่อนๆผู้ชายด้วยกันหลายคนเคยช่วยมาหลายครั้งอยู่
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Pegasus7700

ช่วยพระสง. ดึกๆ เดินมารุปเดียว

สุดท้าย พระปลอม...โชคดีพก11มม

รอด
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Tien.W

ปกติ ถ้าขับรถผ่าน ไม่จอดนะ

แต่ถ้าเจอแบบ เสียอยู่หน้าที่พัก หรือ จอดเสียข้างๆกัน แบบนี้จะช่วยครับ

เคยเจอ Freed มาซื้อของบ้านตรงข้าม ได้ยินสตาร์ทนานมาก หลายรอบ ไม่ติด เลยเดินไปช่วยดู เห็นเกจ์ตกสุด เปิดสวิทช์แล้วไม่กระดิก เลยแจ้งว่า น้ำมันหมด ก็ยังไม่เชื่อนะ จะสตาร์ทอยู่นั่น

จนบอกว่า ผมเป็นช่างนะครับ ทำงานที่ double A ถึงได้ยอมหยุด แล้วโทร.เรียกคนซื้อน้ำมันมาเติม

แค่นั้นแหละ แล้วผมก็เดินเข้าบ้าน ... นีกในใจ ปล่อยให้สตาร์ทจนไดสตาร์ทพังดีไม๊เนี่ย ดื้อจริง

ออฟไลน์ InBkk

ถ้าเจอผู้หญิงน่ารักๆ แบบ จขกท ผมคงซ่อมรถเป็นขึ้นมาทันทีเลยล่ะครับ 5555

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
นึกว่ามู้มีสาระ
เชอะ !!!

ปล.ส่วนตัวผมนะคงไม่ลงครับไม่ว่ากรณีใดๆก็ตาม โทรแจ้งตำรวจเอาดีกว่า อันตรายครับเดี๋ยวนี้

ออฟไลน์ Dubee

ถ้าไม่ใช่ญาติ พี่น้อง เพื่อนผู้ หรือคนรู้จัก จะไม่ช่วยเด็ดขาดครับ ใครจะหาว่าแล้งน้ำใจช่างเถอะ เพราะเพื่อนผมเคยมีประสบการณ์มา ลงไปช่วยมันพอซ้อมเป็นบ้าง แต่คงถึงคราวซวยซ้อมผิดจุด ต้องซ้อมชดใช้เขาหลายหมื่นเลยครับ (จำเหตุการณ์ไม่ได้ครับว่าซ้อมผิดตรงไหนเลยต้องซ้อมใช้คืนเขา แต่เท่าที่จำได้เขาดันเอารถเข้าศูนยืเพื่อซ้อม จ่ายอานซิครับ)

อีกเหตุการณ์นึง อันนี้ไม่ใช่รถเสีย แต่มือใหม่หัดขับ ละถอยเข้าห้างไม่เห็น อันนี้เหตุการณืกับพ่อผมเอง พ่อผมเปนพลเมืองดี(เกินเหตุ)คนนึงเลยครับ เหนใครรถเสียรถพังหรือรถขรุขระ ึกยักๆไม่ได้ต้องลงไปดูตลอด เหตุการณ์นี้เหมือนกันพ่อผมลงไปถอยให้ สรุปด้วยความที่แกอายุมากจะเจ็ดสิบละ ตาไม่ค่อยดี ถอยไปชนแอคคอร์ทใหม่เอี่ยม ทีนี้พ่อผมก็ซื่อไปเซ็นต์รับผิดประกันชั้น1ของทั้งสองเจ้านั้น เวลาล่วงผ่านไปมีหนังสือเตือนจากประกันสองเจ้าว่าถ้าไม่ชดใช้จะฟ้องศาล สรุปจ่ายชดใช้ค่าซ้อมอานครับ สามสี่หมื่นได้ เฮ้อออออ

เหตุการณ์พวกนี้สอนให้รู้ว่า ไม่ใช่รถคนกันเองอย่าไปยุ่งเชียวครับ ใครจะหาว่าผมเห็นแก่ตัวสุดแท้แต่ครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ไม่ลงไปช่วยครับ เพราะซ่อมไม่เป็น  :-[

promt

• บุคคลทั่วไป
รถรุ่นไหนครับ ถอดวาล์วน้ำแล้วไม่ใส่คืน
แล้วปัญหาที่จะตามอีก การสึกหรอที่มากกว่าปกติ การสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง
ไม่จบแน่

หากหวังผลน้อง น้องมาหาที่ห้อง กินข้าว ดูหนัง เซนเซอร์
แล้วอย่าลืม
แนะนำให้น้องไปใส่วาล์วน้ำนะครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
นี้มันกระทู้ให้ผมอิจฉาใช่มั้ยครับ อยากมีโมเม้นแบบนี้ 5555

ออฟไลน์ SM.

รบกวนช่วยมารีวิวให้ฟังต่อด้วยนะครับ ขอรูปด้วยก็ดีครับ อิอิอิอิ

ออฟไลน์ JeansZ

เคยเจอรถแบตหมดครับ เห็นเขาถือป้ายเขียนว่าแบตหมด แล้วมีสายพ่วงพอดีเลยจอดช่วย

แต่อีกครั้งที่อยากช่วยแต่ไม่กล้าลงไปช่วย คือตอนที่ขับรถไปเบตง จ.ยะลา ซึ่งจริงแล้ววางแผนให้ถึงก่อนมืด แต่ด้วยความหิวเลยแวะกินข้าวที่ อ. บันนังสตา เสียเวลาไปประมาณชั่วโมงนึง  พอขับต่อไปสักพักก็เป็นทางคดเคี้ยวบนเขา แล้วก็เริ่มมืด แล้วก็เจอ Ford Fiesta ป้ายแดง จอดเสียอยู่ข้างทาง ลักษณะเปิดไฟฉุกเฉิน มีชายวัยรุ่นสองคนยืนอยู่ตรงรถ ผมขับผ่านอย่างช้าๆ คุยกับแฟนว่าจะลงไปช่วยดีไหม เพราะเห็นว่าเป็น Fiesta เหมือนกัน แฟนบอกอย่าๆ ใหญ่เลย แฟนผมกลัวครับผมก็กลัวเช่นกัน เพราะบรรยากาศตรงนั้นมันชวนขนหัวลุกมาก คือทางเปลี่ยวมาก เป็นทางบนเขาและช่วงนั้นไม่มีไฟส่องทาง และแทบไม่มีรถสวนมาเลย ผมเลยรีบขับต่อไปให้ถึงเบตงให้เร็วที่สุด แต่ที่ช็อกกว่านี้คือ คนในพื้นที่บอกว่า เส้น 4106 ยะลา-เบตง ที่วิ่งมานี่มีเหตุยิงกันตายบ่อยด้วย

ดังนั้นจะจอดช่วยเหลือต้องดูสถานการณ์รอบข้างด้วย
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ nuttapatJazz

อ่านจบแล้วมี1คำถามครับ

กระทู้นี้คือใช้สมุนไพรมากไปรึเปล่าครับ ::) ::)

ล้อเล่นนะครับผมม
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เล่นเลย ร้อนมากไม่ไหวแสบคอหิวน้ำ
ซัดน้ำแดงไปอีก2-3ขวดลิตรจุกแทบแย่
ช่วงนี้ก็รดน้ำใส่ปุ๋ยรอเก็บเกี่ยวหน้าฝนทีเดียวคับ