ผู้เขียน หัวข้อ: แบบนี้คลัชไหม้ หรือผ้าเบรคไหม้ครับ  (อ่าน 3268 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
ผมเบรคขณะใช้ความเร็วสูงครับ ขณะนั้นน่าจะประมาณ 150 - 160 เห็นจะได้

ต้องการจะเข้าปั้มน้ำมันครับ

กดเบรคลงไป มีเสียงดัง กึก ๆๆๆๆๆ

แล้วรู้สึกว่าจังหวะนั้นผมเหยีบคลัชลงไปครึ่งหนึ่ง หรือจมเลย ผมก็จำไม่ได้

และอาจจะเหยียบคลัชช้า และปล่อยคลัชช้า

วินาทีนั้น ผมกำลังคิดว่าจะลดลงมาเกียร์ 4 ดีไหม

แต่ก็ไม่ได้เปลี่ยนเกียร์ เพราะความเร็วลดลงมาถึงจุดที่ต้องการแล้วครับ

แล้วมันก็มีกลิ่นเหม็นไหม้ออกมา

ไม่เคยเป็นแบบนี้มาก่อนครับ

พอผมเข้าปั๊ม และเข้าเซเว่นเสร็จ พอกลับมาที่รถ ก็ไม่มีกลิ่นแล้วครับ

วันต่อมาหลังจากนั้น ผมรู้สึกว่าแป้นเบรคมันนิ่มลง สู้เท้าลดลง แต่ผ้าเบรคยังไม่หมดนะครับ น่าจะเหลือสัก 4 มิลเห็นจะได้

กลิ่นที่ผมบอก มันเป็นคลัชไหม้ หรือผ้าเบรคไหม้ครับ?

ออฟไลน์ Tien.W

Re: แบบนี้คลัชไหม้ หรือผ้าเบรคไหม้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 19:32:09 »
น่าจะเบรคไหม้ ครับ

จริงๆ ดมล้อดูก็รู้แล้ว ตอนมีกลิ่น เผลอๆจะเห็นควันลอยออกมาด้วย

ออฟไลน์ Darkart

Re: แบบนี้คลัชไหม้ หรือผ้าเบรคไหม้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 20:27:03 »
ผ้าเบรค ผ้าเบรคจับกับจานเบรค ด้วยความเร็วสูง เกิดความร้อนและกลิ่น ก็เหมือนเบรคลงเขา คล้ายๆกัน เมื่อจอดรถสักครู่ ดมกลิ่นไหม้ที่ล้อได้เลยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ May_sj

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 21:11:35 »
เสียง กึกๆๆๆๆๆ ABS ทำงาน กลิ่นไหม้ ผ้าเบรค

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 11:55:03 »
ขอบคุณครับ

แล้วถ้าผมไปเปลี่ยนผ้าเบรค และไล่ลมหม้อเบรค (เรียกแบบนี้หรือเปล่า)

จะทำให้เบรครถผมตึงเหมือนเดิมหรือเปล่าครับ?