โพลล์

ขับเร็ว ร้อยยี่สิบขึ้นไป เข้าโค้ง ทางด่วน

SEDAN
67 (80.7%)
SUV
16 (19.3%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 81

ปิดการโหวต: พฤษภาคม 07, 2016, 22:43:20

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าชอบ ขับเร็ว ควรเลือก SEDAN OR SUV?  (อ่าน 11389 ครั้ง)

ออฟไลน์ tsubasa

• Hero Member
Re: ถ้าชอบ ขับเร็ว ควรเลือก SEDAN OR SUV?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 09:58:36 »
จากโจทย์ ชอบขับเร็วเลือกรถ sedan เหมาะสมกว่าครับ
อยากให้ลองขับทั้ง 2 แบบที่ชอบ แล้วเทียบดูว่าตัวเองชอบแบบไหนมากกว่ากัน ผมแนะนำให้ไปลองเช่ารุ่นที่ชอบมาขับดู เพราะจะได้มีเวลาขับกับมันมากหน่อย ดีกว่าการไปทดลองขับสั้นๆครับ

ออฟไลน์ Harem

Re: ถ้าชอบ ขับเร็ว ควรเลือก SEDAN OR SUV?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 10:45:34 »
ขับเร็วแต่ไม่ชอบเล่นโค้งผมว่า suv สบายๆนะ แคบติว่า 170 ยังนิ่งอยู่เลย

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 10:55:57 »
รถ sedan ยังไงก้เหมาะกว่าถ้าเทียบกันตรงรุ่นและเอาไปขับแบบใช้สมรรถนะกันให้สุดๆครับ แต่ถ้าจะเอาแค่วิ่งนิ่งบนทางด่วน อันนั้ต่างกันไม่

มากครับแต่ยังไงผมก้เอา sedan อยู่ดีเพราะไม่ชอบรถ suv ครับ ส่วน choice ของ จขกท ถ้าขับเร็วผมว่ารอไป Accord HV ครับอีกไม่นาน

ครับราคาน่าจะเท่าเดิมหรือลดลงด้วย ถ้าไม่ขับเกิน 190 นะครับเพราะมันล้อค ราคาขายต่อทั้ง accord hv & x trail hv ตกเกิน accord 2.0

แน่นอนอยู่ละครับเทรนด์ประเทศเรายังแบบนี้อยู่ Accord 2.0 ถือว่าอืดใช้ได้เลยนะครับที่ผมใช้ คือต้องใจเย็นกะมันหน่อยแต่พอเลย 140 มัน

ก้ไหลเรื่อยๆยาวไปถึง 200 แบบไม่ได้น่ากลัวอะไรครับ คือถ้าได้เกียร์ cvt แบบจีนคงดีขึ้นพอสมควรเลย ถ้าเป็นผมถ้า+เงินอีก 350000-

400000 แล้วไม่มีปัญหาอะไรผมเอา hybrid ครับอัตราเร่งมันเหมือนรถคนละรุ่นเลยถึงจะตัว 2.4 อันนั้นเครื่องยิ่งไปกันใหญ่เก่ามาก แต่ถ้างบ

จำกัด ก้คงต้องทำใจเอา 2.0 ล่ะครับ ถ้าถามผมๆเคยขับ x trail 2.5 นะครับระยะทางหลายร้อยกิโล เทียบกะ Accord 2.0 หรือ HV ทางตรง

Accord นิ่งกว่าครับ x trail ส่ายเพราะสูงด้วยแหละครับแต่ทางโค้งผมว่า x trail ไม่แพ้ครับสูสีเลย ขับแล้วก้ชอบอยู่นะครับ พวงมาลัยเบา

เหมือนกันแต่ Accord ทดน้อยกว่าผมชอบมากกว่าครับ รถตั้งแต่ปี 2013 มาถึงตอนนี้ราคาเกิน 1 ล้านบาทผมยังไม่เคยเห็นคันไหนวิ่งไม่เกิน

160 แล้วน่ากลัวนะครับ ขนาด For & PJS ใหม่ที่ไม่เคยคาดว่าจะเวิคผมว่าก้ทำได้ดีนะครับ ชิวๆเลย เอ้ะหรือว่าเป็นเพราะผมไม่เคยขับ MU-X

5555

ออฟไลน์ pongsak_877

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 11:25:46 »
อยู่ที่ใจ  แต่ถ้าผมรถเตี้ยดีกว่า

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 11:46:25 »

: ทางตรงๆยังไงซีดานอย่างดีเซกเมนต์ที่ฐานล้อยาวได้เปรียบกว่า ได้อานิสงค์นิ่ง เงียบเสียงลมเบากว่ามาก  เบาะหลังก็นั่งสบายกว่า ภายในก็กว้างขวางกว่ายกเว้นเฮดรูมเท่านั้น suv อย่าง cx5 กับ cap นี่เบาะหลังแคบไม่ต่างกับซีดานพวก c seg เลย
: ทางคดเคี้ยว มุด ซีดานก็ยังดีกว่าเพราะ จุดศูนย์ถ่วงต่ำกว่า อย่างขับในเชียงรายเทียบกันถึงยอดดอย camry กับ crv ซีอาร์วีรู้สึกเพลียเวียนหัวกว่ากันเพราะมันเอียง เหวี่ยงกว่า
แต่....ซีดานมันขนของ สะดวกขึ้นๆลงๆ สู้ suv ไม่ได้แน่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2016, 12:02:13 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 12:19:14 »
ถนนเมืองไทย ซีดานสู้ SUV ไม่ได้
ถ้าทางโล่งๆให้ซัด ซีดานดีกว่าแน่นอน แต่ก็รู้ๆว่าถนนประเทศเราเป็นยังไง
สูงกว่า เห็นก่อน หลบได้ก่อน อ่านไลน์ได้ก่อน

คำตอบคือ SUV ขับสี่
ยิ่งถ้า Forester เทอร์โบ คงจะดีมากๆ

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 13:58:11 »
ถนนเมืองไทย ซีดานสู้ SUV ไม่ได้
ถ้าทางโล่งๆให้ซัด ซีดานดีกว่าแน่นอน แต่ก็รู้ๆว่าถนนประเทศเราเป็นยังไง
สูงกว่า เห็นก่อน หลบได้ก่อน อ่านไลน์ได้ก่อน

ยิ่งถ้า Forester เทอร์โบ คงจะดีมากๆ

ตามนี้ครับ จะได้ใช้ความเร็วสูงๆ กันบ่อยแค่ไหน
ที่สำคัญอันตรายจากตัวรถน้อยกว่าสิ่งแวดล้อมรอบข้าง

ออฟไลน์ yaoya

• จิ๊กโก๋ 3 เกียร์
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 14:24:00 »
CX-5 โหลดลงเตี้ยลงมาหน่อย ใช้ได้เลยครับ วิ่งมันเลย2.2D กับ 2.5G นะ

ออฟไลน์ Impulse

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 15:07:21 »
โดยส่วนใหญ่ Sedan จะมีสัมผัสตอนเข้าโค้งที่ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ wsonpee

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 15:45:20 »
ชอบขับเร็วเหมือนกันครับ  ใช้ xtrail2.5  ขับ 140-160 ประจำ ก็นิ่งดีใช้ได้ครับ  ทางตรงๆไม่เท่าไรครับ  อีกคัน w212amg อันนี้เข้าโค้งมั่นใจกว่ามากครับ

ออฟไลน์ earrt

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 15:57:52 »
ช่วงวันหยุดที่ผ่านมาเจอ X5 ป้ายแดงมาจี้ 2 คัน ผมหลบให้ตลอด

ถ้าเทียบผิวถนน SUV ได้เปรียบจริงๆ ไปได้หมด ไม่ต้องกลัวแม็กดุ้ง  ;D

ออฟไลน์ aunj

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 16:42:38 »
ผมเชียร์ sedan มากกว่าครับ ถ้าชอบขับเร็วแบบมั่นใจๆ ยัดโค้งมันส์ 
ส่วนเรื่องหลุม sedan เดิม มันก็รูดได้อยู่ครับ

แต่จะมันส์กว่าต้องโดน SUV แต่ต้อง setup ช่วงล่างใหม่ครับ 

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 17:01:30 »
ซีดานสิครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 17:53:52 »

ตามความเห็นนี้ครับ เพิ่งได้มาจับ SUV กับ PPV ไปต่างจังหวัดจริงจัง ส่วนตัวถ้าทางตรงๆซีดานได้เปรียบ แต่รวมๆ SUV ผมขับทำเวลาเร็วกว่าซีดานครับ เนื่องจากรูดเลนซ้ายได้ สูงกว่ามองเห็นแต่ไกลเปลี่ยนเลนข้ามไปข้ามมาไม่กลัวเท่าซีดานที่มองไม่เห็นครับ

ออฟไลน์ MMGLower

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 18:21:17 »
ท่านเคยลองขับ SUBARU XV หรือ SUBARU FORESTER แล้วยังครับ

ผมใช้ SUBARU XV ขับที่ จ.เลย 100% ไว้วิ่งเป็นเซลล์ หาลูกค้า บางครั้งต้องวิ่งทำเวลา

ผมบอกได้คำเดียวว่า ถ้ามาวิ่งที่ ต่างจังหวัด ที่มีสภาพถนนที่หลากหลาย หลุม บ่อ ซ่อมแซมถนน ทางโค้ง ขึ้นลงเขา ซ่อมสะพาน
โปรดเลือก SUV เถอะครับ สงสารรถ

อ้อ ความเร็วสูง ก็หายห่วงครับ SUBARU เขาจุดศูนย์ถ่วงต่ำอยู่แล้ว นิ่งหนึบ ไม่พอ ดูดถนนอีก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2016, 18:35:11 โดย MMGLower »
2013 MIRAGE LTD
2015 XV

ออฟไลน์ nut25784

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 20:32:27 »
Accord G7 ไม่ค่อยกล้า

Subaru XV ไม่ค่อยกลัว

คุณภาพของตัวรถล้วนๆ ความสูงไม่เกี่ยว

ตอนนี้อยากได้ Forester

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 21:03:17 »
จุดศูนย์ถ่วงต่ำกว่า มั่นใจกว่าครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2016, 01:20:44 »
จุดประสงค์ของการออกแบบรถ ชัดเจนอยู่แล้วครับ

เก๋ง นิ่มนวล น้ำหนักหน้าหลังสมดุล มีจุดศูนย์ถ่วงต่ำ หน้าลาด หลังลาด อากาศพลศาสตร์ความเร็วได้
เอสยูวี ยกสูง ทัศนวิสัยปลอดโปร่ง ช่วงล่างค่อนข้างแข็งแรง ลุยข้ามสิ่งกีดขวางได้ รูปทรงเหลี่ยม ท้ายตัด 

ก็มีคนพยายาม เอาจุดดีทั้งสองประเภท ผสมกัน
แต่ก็ได้แค่ เป็ด ไม่ถึงที่สุด ในหลายอย่างพร้อมกัน

ลองดูในสนามแข่งความเร็วซิครับ มี SUV ไปแข่งกับ SEDAN กี่คัน
ยกเว้นเสียแต่ว่า เน้นความเร็วในสนามหลุมบ่อ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Tiger3539

• Full Member
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2016, 07:43:20 »
จุดประสงค์ของการออกแบบรถ ชัดเจนอยู่แล้วครับ

เก๋ง นิ่มนวล น้ำหนักหน้าหลังสมดุล มีจุดศูนย์ถ่วงต่ำ หน้าลาด หลังลาด อากาศพลศาสตร์ความเร็วได้
เอสยูวี ยกสูง ทัศนวิสัยปลอดโปร่ง ช่วงล่างค่อนข้างแข็งแรง ลุยข้ามสิ่งกีดขวางได้ รูปทรงเหลี่ยม ท้ายตัด 

ก็มีคนพยายาม เอาจุดดีทั้งสองประเภท ผสมกัน
แต่ก็ได้แค่ เป็ด ไม่ถึงที่สุด ในหลายอย่างพร้อมกัน

ลองดูในสนามแข่งความเร็วซิครับ มี SUV ไปแข่งกับ SEDAN กี่คัน
ยกเว้นเสียแต่ว่า เน้นความเร็วในสนามหลุมบ่อ

พี่ครับเค้าซื้อมาใช้ในถนนเมืองไทยครับ
ไม่ใช่เอาไปแข่งครับ
TOYOTA TIGER 4WD D4D
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
TOYOTA VIOS 1.5S---ขาย
HONDA CIVIC 1.8S FB---ขาย
TOYOTA FORTUNER TRDIII---ขาย
FORD RANGER WILDTRACK 3.2
BMW 520D E60
TOYOTA YARIS 1.2G
TOYOTA ALTIS 1.8V
MAZDA 3 SKYACTIVE S
SUBARU XV
TOYOTA FORTUNER TRD 2016

ออฟไลน์ min217

• Full Member
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2016, 23:04:20 »
เลือก Sedan มีให้เลือกเยอะ
แต่ถ้าจะเลือก SUV ต้อง CX-5 เท่านั้น

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2016, 01:12:19 »

พี่ครับเค้าซื้อมาใช้ในถนนเมืองไทยครับ
ไม่ใช่เอาไปแข่งครับ

ครับน้อง

เคยดูแข่งรถแรลลี่ไหมครับ ถนนที่ใช้แข่ง โหดกว่าถนนบ้านเราอีก
ก็แค่ยกตัวอย่าง ให้เห็นว่า ระดับมืออาชีพเขาใช้รถประเภทไหนกัน
(Sedan แทบทั้งหมด)

เจ้าของกระทู้ เขาต้องการแค่ ขับเร็ว ตามทางที่อำนวย มอเตอร์เวย์ ทางด่วน ทางหลวงระหว่างจังหวัด
กดแล้วไหล จาก 120>>140>>160 อย่างไม่รู้ตัว และมั่นใจ มั่นคงใน การขับขี่มากกว่ากัน
ไม่ได้เอาไปลุย

คุณคิดว่า ควรแนะนำเขา เป็น SUV หรือ SEDAN ถึงจะ ตอบโจทย์ ล่ะครับ
ส่วนผมคิดว่า
อยากได้ สมรรถนะ ก็ SEDAN
อยากได้ อรรถประโยชน์ ก็ SUV

;)

รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด