ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda 2 xd high plus VS Honda city V+ คันไหนดีครับ  (อ่าน 12987 ครั้ง)

ออฟไลน์ caj

• Newbie
  • *
Mazda 2 xd high plus VS Honda city V+ คันไหนดีครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 13:36:12 »
นี่เป็นการซื้อรถคันแรกของผม สิ่งที่ทำให้ผมตัดสินใจยากก็คือ ผมได้ดีลพิเศษลดอีกประมาณเกือบๆแสน ??? ??? ???  จากตัวMazda(อันนี้เป็นการส่วนตัวนะครับ)
ซึ่งโดยรวมผมก็ชอบ Mazda2 นะครับหลังจากไปเทสไดรฟ์มา ไม่ว่าในแง่ของสมรรถนะ และอัตราสิ้นเปลือง(ส่วนนี้ผมค่อนข้างให้ความสำคัญ)

แต่ก็มีบ้างเรื่องที่ผมกังวลเหมือนกัน เพราะคิดว่าถ้าซื้อคันนี้มาคงขับยาวอย่างน้อย 8 ปีขึ้นไป ซึ่งสิ่งเหล่านี้ผมเป็นสิ่งที่ผมคำนึงถึงมากที่สุด คือ
1. ความทนทานของตัวรถ ปัญหาจุกจิกต่างๆ   
2. ค่าใช้จ่ายในการบำรุงรักษา
3. ราคาขายต่อที่ตกลง(เมื่อเทียบจากราคาตอนที่ซื้อ)

ซึ่ง city จะได้เปรียบเพราะเป็นรถตลาด เลยอยากจะขอคำแนะนำจากชาวheadlightmagหน่อยครับว่าจากเหตุผลและเงื่อนไขที่ผมให้มาควรเลือกตัวไหนดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2016, 13:45:43 โดย caj »

ออฟไลน์ Pegasus7700

• Hero Member
Re: Mazda 2 xd high plus VS Honda city V+ คันไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 13:38:32 »
นี่เป็นการซื้อรถคันแรกของผม สิ่งที่ทำให้ผมตัดสินใจยากก็คือ ผมได้ดีลพิเศษลดอีกประมาณเกือบๆแสน ??? ??? ???  จากตัวMazda(อันนี้เป็นการส่วนตัวนะครับ)
ซึ่งโดยรวมผมก็ชอบ Mazda2 นะครับหลังจากไปเทสไดรฟ์มา ไม่ว่าในแง่ของสมรรถนะ และอัตราสิ้นเปลือง(ส่วนนี้ผมค่อนข้างให้ความสำคัญ)

แต่ก็มีบ้างเรื่องที่ผมกังวลเหมือนกัน เพราะคิดว่าถ้าซื้อคันนี้มาคงขับยาวอย่างน้อย 8 ปีขึ้นไป ซึ่งสิ่งเหล่านี้ผมเป็นสิ่งที่ผมคำนึงถึงมากที่สุด คือ
1. ความทนทานของตัวรถ ปัญหาจุกจิกต่างๆ   
3. ราคาขายต่อที่ตกลง(เมื่อเทียบจากราคาตอนที่ซื้อ)

ซึ่ง city จะได้เปรียบเพราะเป็นรถตลาด เลยอยากจะขอคำแนะนำจากชาวพันทิพหน่อยครับว่าจากเหตุผลและเงื่อนไขที่ผมให้มาควรเลือกตัวไหนดี

ยินดีต้อนรับสุ่headlightmagครับ
ส่วนพันทิฟที่พิมพ์มาคงพิมพผิดนะ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ caj

• Newbie
  • *
Re: Mazda 2 xd high plus VS Honda city V+ คันไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 13:49:31 »

ซึ่ง city จะได้เปรียบเพราะเป็นรถตลาด เลยอยากจะขอคำแนะนำจากชาวพันทิพหน่อยครับว่าจากเหตุผลและเงื่อนไขที่ผมให้มาควรเลือกตัวไหนดี

ยินดีต้อนรับสุ่headlightmagครับ
ส่วนพันทิฟที่พิมพ์มาคงพิมพผิดนะ

ขอโทษครับ ผมตั้งสองที่เลยก็อปมาวางลืมแก้
หน้าแตกเลย :-[  ขอบคุณครับที่แจ้ง

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 14:00:11 »
mazda ถ้ารถหยุดการผลิตไปแล้วรออะไหล่ประมาณ 3-10 วันแล้วแต่ความแปลกของอะไหล่ครับ อย่างเจ้า fighter บ้านผม เวลาผมสั่งอะไหล่แปลกๆที่ศูนย์ก็รอประมาณ 3-10วัน แล้วแต่ช่วงครับ ราคาก็พอๆกับเจ้าตลาดนะครับ ส่วนเจ้า thunder ก็ไว้เข้าไล่เข้าส่วน อะไหล่ก็รอพอๆกันครับ

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 14:05:45 »
1 กับ 2 Honda City ค่อนข้างจะได้เปรียบกว่า
ส่วน 3 ผมว่าล้มเลิกความคิดได้เลย ถ้าคุณขับยัน 8-10ปี
ราคา มือสอง แทบจะไม่แตกต่างกันหรอกครับ

แต่ๆๆๆๆๆๆ ส่วนลดเกือบ 1แสนบาท มันทำให้ผมหยุดชงักเลย 555
ว่าแต่ ส่วนลดเกือบแสน ดอกเบี้ยสูงกระฉูดเลยหรือป่าว ถ้าซื้อสด หรือดอกเบี้ยต่ำ
Mazda 2 ค่อยข้างน่าสนใจทีเดียวครับ

ถ้าผมเป็นคุณในตอนนี้ ผมจะเลือกรถที่ชอบมากกว่า ใช้แล้วมีความสุขกับมัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2016, 14:08:15 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 14:21:54 »
mazda2 ข้อเสียของมันคือแคบมาก ถ้ารับได้ไป 2 เลยครับ

ออฟไลน์ Boycm009

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 14:25:53 »
 :D เชียร์ City  ราคาขายต่อดีกว่าแน่

ออฟไลน์ atx2000gt

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 14:26:24 »

ใช้ 8-10 ปี Focus ประหยัดน้ำมัน 2 โลด 10 ปีก็ซื้อ Eco+ ใหม่ๆต่อ

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 14:28:48 »
อันนี้ฮอนด้าอาจจะภาษีดีกว่า แต่มาสด้า เอาเข้าจริง ก็ไม่ได้หนีกันหรอก สุดท้ายเจอแจ็คพอต รถมีปัญหามา จะเซ็งเปล่าๆ
สรุปให้เลือกที่ชอบครับ
ไม่น่าหนีกันมาก อยากรู้ไปอ่านตามคลับ จะเห็นคชจ. ต่างๆ ได้ดี
ใช้ 8 ปี ไม่น่าหนีกันมาก ดีไม่ดี เทรนด์มาสด้าเริมดี เครื่องดีเซล คนอาจจะต้องการ ราคาก็อาจจะไม่ตกมากกว่าฮอนด้าก็ได้

สรุป ซื้อมือหนึ่งแล้วแต่ดวงเจอดีก็ดี รถญี่ปุ่นเกรดเดียวกัน คชจ. ไม่น่าหนีมาก ใช้ค่อนข้างนาน ราคาคงไม่ตกต่างกัน เอาที่ชอบเลย
แต่ถ้าตัดใจจาก 3 ข้อไม่ได้ (3 ข้อที่บอกคุณว่าต้องฮอนด้า) ก็เอาฮอนด้านะครับ จะได้สบายใจ

ออฟไลน์ Chalongs

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 14:29:59 »
จากประสพการณ์ที่ใช้mazdaมาสองคัน Astina ตาตี่ คันที่สอง Mazda3 ทั้งสองคัน ใช้ยาวคันละเก้าปีสิบปีตลอด
ตัวรถใช้มา ไม่มีปัญหาจุกจิกไร เปลี่ยนอะไหล่ตามระยะตามคู่มือตอนอยู่ระยะประกัน พ้นระยะก้อเข้าอู่
ราคาค่าซ่อม ค่าอะไหล่ ก้อไม่ได้สูงอะไร แค่หาอะไหล่เทียบยากถ้าเทียบกับเจ้าตลาด
อะไหล่หลักๆก้อใช้งานทนทานดี ส่วนพวกอะไหล่สิ้นเปลืองก้อเปลี่ยนระยะ ค่าใช้จ่ายไม่สูง
คันล่าสุด ใช้ Mazda2 ดีเซล ใช้มาหกเดือนแล้ว รถไม่มีปัญหา แถมประหยัดโคตรๆ
ถ้าใช้ยาวแปดปี ผมว่าค่าน้ำมันที่ประหยัดได้ น่าจะคุ้มกะราคาขายต่อ แถมดีไม่ดี ราคาอาจไม่ตกมากอย่างที่คิดเพราะเป็นเครื่องดีเซล
ยังไงก้อตาม สำหรับผม คิดว่าคุ้มกะรถที่ประหยัด ขับสนุกแบบนี้

ออฟไลน์ Monsterz

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 14:44:16 »
เน้นกว้างนั่งสบาย เบาะหลังไม่แคบไป city ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ caj

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 14:55:19 »
1 กับ 2 Honda City ค่อนข้างจะได้เปรียบกว่า
ส่วน 3 ผมว่าล้มเลิกความคิดได้เลย ถ้าคุณขับยัน 8-10ปี
ราคา มือสอง แทบจะไม่แตกต่างกันหรอกครับ

แต่ๆๆๆๆๆๆ ส่วนลดเกือบ 1แสนบาท มันทำให้ผมหยุดชงักเลย 555
ว่าแต่ ส่วนลดเกือบแสน ดอกเบี้ยสูงกระฉูดเลยหรือป่าว ถ้าซื้อสด หรือดอกเบี้ยต่ำ
Mazda 2 ค่อยข้างน่าสนใจทีเดียวครับ

ถ้าผมเป็นคุณในตอนนี้ ผมจะเลือกรถที่ชอบมากกว่า ใช้แล้วมีความสุขกับมัน
ขอบคุณครับ ผมคงซื้อสดครับ

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 15:02:06 »
มีรุ่นน้องผมมาขอคำแนะนำผมแบบนี้เหมือนกัน ซึ่งผมก็แนะนำJAZZครับ คุ้มค่ากว่า ทั้ง2คันนี้ ด้วยความเคารพ
แล้วสุดท้าย รุ่นน้องผม ก็เลือกเอาแจ๊สครับ กำลังจัดไฟแนนซ์อยู่เลยครับ ด้วยความอเนกประสงค์ล้วนๆ
อย่างจะขนBOXชั้นวางของ มาสด้า2 ซิตี้ คงยากเต็มที อย่างมากได้อันเดียว แต่แจ๊สขนได้3 ผมมองถึงอนาคตครับ
8ปีข้างหน้า เราอาจมีครอบครัวไปก่อนแล้ว ขนสัมภาระสะดวกดีครับ ความเห็นของผม อาจไม่ได้ช่วยอะไร จขกท.เลย
แต่อยากให้มอง หลายๆมุมครับ ด้วยความเคารพ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2016, 15:05:10 โดย kittiphat123 »

ออฟไลน์ caj

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 15:12:55 »
ขอขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะครับ

ขออนุญาตให้ข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ

1. ผมซื้อเงินสดครับ
2. ปกติรถนั่งแค่ 1-2 คน
3. ส่วนใหญ่ขับในกรุงเทพ ออกตจวใกล้ๆบ้าง

ใจจริงผมเอนไปทางmazda2 นะครับ อยากสอบถามเพิ่มว่า เครื่องดีเซลล์มีโอกาสเสียภายใน 10 ปีรึเปล่าครับ ถ้าเสียคงแพงกว่าเบนซินน่าดู

ออฟไลน์ Lucky_suby

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 15:43:33 »
ขอขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะครับ

ขออนุญาตให้ข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ

3. ส่วนใหญ่ขับในกรุงเทพ ออกตจวใกล้ๆบ้าง

ใจจริงผมเอนไปทางmazda2 นะครับ อยากสอบถามเพิ่มว่า เครื่องดีเซลล์มีโอกาสเสียภายใน 10 ปีรึเปล่าครับ ถ้าเสียคงแพงกว่าเบนซินน่าดู

ไม่ได้กวนนะครับ ทุกอย่างมีโอกาสเสียหมดแหละครับ ที่บ้านมีรถอายุเกินสิบปีอยู่ ดูแลดีๆ ตามระยะ ก็ไม่ค่อยมีปัญหาอะไรนะครับ รถญี่ปุ่นง่ายๆครับ

ส่วนตัว ถ้าต้องซื้อรถ ผมซื้อที่ตัวเองชอบ อยากได้ 2 ผมก็ซื้อ 2... ดีกว่าซื้ออะไรที่ตัวเองไม่อยากได้ แล้วมาเสียดายที่หลังครับ

คหสต ครับ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 16:37:54 »
เลือกที่ชอบครับ
ไม่เช่นนั้นจะเหมือนแต่งงานกับคนที่ไม่ได้รัก
และมองตาละห้อยทุกครั้งที่เห็นคนรักที่ไม่ได้แต่งด้วย

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 16:53:30 »

ขึ้นอยู่กับสภาพการใช้งานกับการเอาใจใส่ด้วยครับ แต่ปกติ เครื่องยนต์รถญี่ปุ่นทนจะตาย กว่า fighert ผม 12ปี thunder19ปี(ซ่อมแค่ช่วงล่างมา 3 รอบ เปลี่ยนแค่ โช๊คกับสปริง) ยังวิ่งเหมือนกับกินน้ำมันเหมือนกันออกใหม่เลย

ออฟไลน์ Bond007

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 16:59:08 »
วิ่งเยอะ ไป 2 (ค่าน้ำมันถูกกว่า&แรงกว่า)
ชอบกว้างกว่า ไป City
ที่เหลือพอๆกันครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 17:07:36 »
ได้ส่วนลดพิเศษขนาดนี้ไม่ต้องคิดมากเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 18:04:20 »
ชอบมาสด้าอยู่แล้ว+ส่วนลดพิเศษ เลือกมาสด้าไปเถอะครับ
ตัวXD อัตราเร่งเป็นรองCity แต่ไม่เยอะแบบชัดเจน แต่ความประหยัดXD กินขาดๆเลย
ใช้รถ8ปีขึ้นไปอัตราสิ้นเปลืองค่อนข้างสำคัญนะสำหรับผม และถ้าเป็นคนเอะอะเข้า0ผมว่ามาสด้าไม่ได้แย่

1.ความทนทานไม่รู้นะยังไง แต่City CVT แล้วดีเซลการันตีความทนถึกอยู่แล้ว ส่วนปัญหาไปตามดูในคลับดีกว่าครับหรือกลุ่มในเฟสก็ได้
2.ไม่แน่ใจ แต่เซ็กเม้นเดียวกันคงไม่หนีกันมาก อะไหล่ฮอนด้าเบิก0ก็ไม่ได้ถูก แต่พวกเทียบ มือสอง คงจะเยอะกว่า
3.ตอนนี้รถอะไรก็ราคาตกครับยกเว้นพวกSUVที่ราคาแข็งหน่อย ไม่ก็พวกสปอร์ตคาร์ ซูเปอร์คาร์ เปิดประทุน คูเป้

ส่วนเครื่องมันไม่พังกันง่ายๆหรอกครับ ยิ่งดีเซล ใช้น้ำมันแบบนี้ สบายแค่10ปี

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 19:13:19 »
ได้ส่วนลดเยอะ ไป mazda 2 เลยครับ ตัวโปรดักมันดีกว่า

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 19:50:01 »
ถ้าได้ส่วนลดขนาดนี้ไปสองเถอะครับ ถึงเวลาขายต่อ ผมว่าราคาไม่น่าต่างจากซิตี้เปนแสน เผลอๆ ราคาอาจจะดีกว่าเพราะเปนเครื่ิองดีเซล เรื่องความทนคงยังไม่มีใครพิสูจน์ได้ แต่เหนในคลับบางคนขับไม่ถึงปี ห้าหมื่นโลแล้วก้อยังไม่เจอปัญหาอะไร ยังเหนมาสด้ารุ่นเก่าๆก้อวิ่งเกลื่อนเมือง เรื่องอะไหล่ เด๋วก้อเกลื่อน ขนาดตัวเก่า ขายไม่ดีเท่าตัวนี้ ยังเกลื่อนเลยครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 20:39:57 »
ส่วนลดที่ได้เป็นแสนของ Mazda 2 นี่คือแค่รุ่น XD High Plus ดีเซลรุ่นเดียวใช่มั้ยครับหรือรุ่นอื่นๆ ด้วย

เพราะถ้ารุ่น XD High Plus รุ่นเดียว บอกเลยครับว่าศูนย์ข้างนอกลูกค้าทั่วไปก็ได้ลดเป็นแสนเหมือนกันสำหรับ กทม. ที่ยังมีรถอยู่ (แต่เกรงว่าน่าจะไม่เหลือแล้ว)
เหตุผลเพราะตอนนี้ AAT ไม่ได้ผลิตตัว XD High Plus ดีเซลมาตั้งแต่ปลายปีที่แล้วแล้วครับ ไปผลิต XD High Plus L ตัวท็อปใหม่ไฟหน้า LED แทน รถที่มีในสต๊อกล่าสุดก็ผลิตเดือน พ.ย.58 ดังนั้นลองเช็คตรงนี้ดีๆ นะครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 20:42:09 »
ถ้าส่วนลดขนาดนั้นและใจชอบไปทางมาสด้า 2 อยู่แล้วและนั่งแค่ 1-2 คน มาสด้า 2 เถอะครับ แต่ถ้าเน้นคุ้มค่า ใช้ยาวๆกว้างๆเผื่อมีลูก เนะนำเป็น honda jazz จะคุ้มกว่าครับ แต่ city ก็โอเครถ้าชอบซีดาน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 21:52:16 »
ไม่เช่นนั้นจะเหมือนแต่งงานกับคนที่ไม่ได้รัก
และมองตาละห้อยทุกครั้งที่เห็นคนรักที่ไม่ได้แต่งด้วย

ออฟไลน์ zgmx9900

• Full Member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 11:27:30 »
ไปเทสรถมาแล้วชอบ แถมได้ส่วนลดเยอะ เป็นผมคงไม่ต้องลังเลแล้ว เลือกมาสด้า2

ออฟไลน์ min217

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 11:36:32 »
Honda City จากเคยใช้ชีวิตกับมันมา 5 ปีกว่า 200,000 กม
กับ Mazda 2 ที่น้องชายกำลังใช้อยู่ประมาณ 3 ปี
Honda City เป็นต้วเลือกที่เหมาะสำหรับคุณ

ออฟไลน์ Jomyoot parnejohn

• การเดินทาง...
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 16:32:45 »

+1 เห็นด้วยครับ ชอบคันไหนเอาคันนั้น ดีกว่ามาเสียใจเอาภายหลัง
2011 320d SE E90
2007 Camry 2.4V
2003 Altis 1.8G

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 22:18:04 »
หากใจคุนชอบมาสด้า2แต่ลังเลชีตี้. ควรเลือกcity ครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 22:32:09 »
1. เหมือนซื้อหวย ทว่าจะเจอdefect ไหม มันมีทุกยี่ห้อละนะ
2. H ได้เปรียตรงน่าจะหาของเทียบง่ายกว่า ถ้าใช้อะไหล่แท้ส่วนตัวว่าพอกัน
3. ใช้ยาว ผมว่าขายต่อไม่ต่างกัน เต็มที่50,000
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(