ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามมนุษย์เงินเดือนว่า ซื้อรถ ผ่อนรถ เป็นหนี้ก้อนโต คิดมากและกังวลบ้างไหมครับ  (อ่าน 13558 ครั้ง)

ออฟไลน์ kittiphat123

• Hero Member
มาคิดดูคร่าวๆ นะครับ รายจ่ายที่ต้องมีแน่นอนต่อเดือน

1. ค่าผ่อน   8,000
2. ค่ากิน     2,000
3. ค่าน้ำมัน  2,000
4. ให้พ่อแม่ 3,000
---------------------
รวม          15,000

เกินเงินเดือนของผมไปประมาณ 1,000 - 1,500 คงต้องหารายได้เสริมครับ

STOP ความคิดจะซื้อ เลยครับ ด้วยความหวังดี
รอฐานะทางการเงินดีกว่านี้
ไม่งั้นลองมือสอง ทนมือทนเท้าหน่อยก็ได้ครับ
ถ้า ประหยัดจริงๆ สามารถ ใช้เวลา อีกหนึ่งปีรวบรวมเงิน เป็นเดือนละ 5000*12 = 60000 ไป หามือสอง ราคา 100000-200000 มาลอง
เล่นก่อนครับ

+1ครับ ขนาดยังไม่รวมค่าเปลี่ยนถ่ายของเหลว+กรอง ไหนจะค่าจุกๆจิกๆ วันไหนเกิดกิเลสอยากได้รองเท้าใหม่
ก็เสียตังค์เพิ่มอีกอยู่ดี ค่ากิน2000 ตกเฉลี่ยวันละ70บาท ผมว่ามันไม่อยู่หรอก เข้า7-11ทีหนึ่ง100-200อย่างต่ำแล้ว
ไปเที่ยวกินดื่มกับเพื่อนร่วมงานอีก มีรถแล้วไหนวันหยุดอยากไปเที่ยวอีก ไหนจะค่าล้างรถอีก ไหนจะค่ายางรถอีก
ซื้อรถมาคันหนึ่ง มันไม่ใช่ว่าจะจบแค่ เติมน้ำมันรถอย่างเดียว เสียเมื่อไหร่ละครับ

ออฟไลน์ mothsan

ผมแนะนำ รถมือสองที่ราคาไม่สูงมาก เอาเงินเก็บส่วนนึงมาซื้อเงินสดเลยครับ
เราไม่จำเป็นต้องตามคนอื่น รายได้ยังไม่สูงมาก ผมว่ารถมือสองก็เหลือ ใช้งานได้ ไม่เป็นภาระผ่อน
แค่ซ่อมตามความเหมาะสมครับ

ผมรู้สึกว่าคนเดียวนี้แอะอ่ะ ก็จะออกรถป้ายแดงกัน ถ้าเงินยังไม่ถึง มือสองก็ได้ ไม่มีใครว่าหรอกครับ รถเอาไว้ใช้งานครับ สำหรับคุณ อย่าไปเน้นโชว์ มันจะเกินตัวครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
เงินผ่อนรถควรไม่มากกว่า 1/3 ของรายได้ทั้งหมดครับ

ถ้ามากกว่าครึ่งก็ควรเลือกรถที่เล็กลงและถูกลงตามที่เราไหวครับ

ไม่เคยใช้รถ ไม่ได้บ้ารถ ไม่อยากแนะนำมือสองครับ นอกจากคนรู้จักขายให้จริงๆ

หากจำเป็นต้องใช้รถ เลือก ECO Car ครับตัวล่างสุด มีทุกอย่างที่ต้องมี ไม่ต้องทำอะไรเพิ่ม ใช้อำนวยความสะดวกให้ครอบครัว
ช่วงนี้โปรยังดีอยู่ดาวน์น้อยๆ ผ่อนนานๆ ไม่ต้องสนดอกเบี้ย สนค่างวดแต่ละเดือนที่เราส่งไหวและไม่เกิน 1/3 ของรายได้อย่างที่บอกครับ

ผมอยู่ต่างจังหวัด ไม่ว่าอย่างไรก็ต้องมีรถครับ เพราะรถสาธารณะหายาก จะไปไหนก็ลำบาก เกิดอะไรฉุกเฉินขึ้นมาละแย่เลยครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Pranhirun

• Jr. Member
  • **
อยากจะบอกว่าซื้อไปเถอะ ถ้าคุณเป็นคนที่เก็บเงินไม่ค่อยอยู่แบบผม

ผมต้องเอาภาระมาเป็นตัวบังคับในการผ่อนชำระ เพื่อเก็บเงินไปในตัว

แต่นี่คุณเก็บเงิน 6 ปี ได้ 650,000 ผมว่าคุณเก็บเงินเก่งนะ น่าจะเก็บต่อแล้วออกเงินสดไปเลยถ้ายังอยากได้อยู่หรือ

คุณเอาเงินทั้งก้อนนั้นไปลงทุนอย่างอื่นที่ได้ดอกเบี้ยมากกว่าดอกเบี้ยผ่อนรถ คุณค่อยผ่อนรถครับ

ทำได้แบบนี้จะเยี่ยมมากเลย (แต่ผมทำไม่ได้นะ เก็บเงินไม่อยู่)
Honda Civic EK 1.6VtiL 1997 (Sold)
Honda Civic FD 2.0EL 2008 (Sold)
Volkswagen Passat B5.5 TDi 2003 (Sold)
Nissan X-Trail T32 2.5V 2015 (For my family)
Mercedes Benz C300 W205 2015 (For my wife)
Toyota Camry ACV40 2.4V 2008 (For my work)

ออฟไลน์ capton

• Sr. Member
น้องที่ออฟฟิศ เงินเดือน หมื่นสาม บ้านกับที่ทำงานห่างกัน 5 กิโล(ต่างจังหวัด) แต่อยากมีรถ

ผ่อนกระบะ เดือนละสามพัน ยังบอกว่าแทบจะกินแกลบ

ขนาดบ้านไม่ต้องเช่า ข้าวก็กินที่บ้าน เช้า-เย็น ตอนหลังขายไป แบบยกให้เขาไปผ่อนต่อ

ผ่านไปปีกว่า เก็บเงินได้ แปดหมื่น ซื้ออีโวมือสอง ขับจากบ้านมาที่ทำงาน ใช้แค่เกียร์3

ตอนนี้เห็นมีความสุขกับการแต่งรถมากเลยครับ

ออฟไลน์ tubtup

• Sr. Member
ขอบคุณทุกความคิดเห็นมากครับ ไม่นึกเลยว่าจะมีคนที่ให้ความสนใจช่วยชี้แนะกันมากขนาดนี้
สรุปคำตอบของผม คือ ยังคงที่จะตัดสินใจซื้อรถครับ อาจจะไม่ได้ทำตามคำชี้แนะของหลายๆ ท่าน ก็ต้องขออภัยไว้ก่อน
อาจจะจอดมากกว่าขับ อาจจะต้องเหนื่อยเมื่อเทียบกับเงินเดือน อาจจะไม่มีเงินเก็บเลยในช่วงที่ผ่อน และอื่นๆๆๆ
แต่ที่สุดแล้ว ผมคิดว่ามันคือรางวัลของชีวิต ครับ

เห็น จขกท บอกว่ายังไงก็ตัดสินใจซื้อรถ ถ้าได้รถมาอย่าลืมหาทางเอารถช่วยทำมาหากินเวลาว่างด้วยนะครับ อาจจะลงทุนอะไรเล็กๆ เปิดท้ายขายของเพื่อช่วยให้มีรายรับมากขึ้น
ส่วนผมก็อยากได้รถใหม่ เพราะรถที่ใช้อยู่ก็จะ 20 ปีแล้ว แต่ก็ติดที่ว่าไม่อยากผ่อน ฮ่าๆ คิดว่ารถที่มีก็ยังใช้ได้อยู่ มีแต่เอาเงินไปใช้ซ่อมรถในส่วนที่มีปัญหา แล้วใช้ยาวๆ แต่รถสำหรับผมจำเป็นในการทำงานเพราะทำอาชีพเซลล์
แต่ถ้าวันไหนไม่ได้ใช้รถเพื่อออกไปหาลูกค้า ผมจอดรถยนต์ไว้แล้วเอา ฮอนด้า ว้าเว่(wave) ออกมาขี่ไปบริษัท เวลาอยากเที่ยวก็เอา cb500f(มือสอง) ไว้ขี่ไปรับลมร้อนๆในช่วงนี้ ฮ่าๆ ยินดีกับรถใหม่ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ min217

• Full Member
อย่าลืมมาบอกนะครับว่าออกรถอะไร เก็บเงินเก่งคิดว่าน่าจะผ่อนไหว หางานพิเศษทำเพิ่มครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ถ้าเป็นผม ยุคนี้จะออกมือสองคับ

เช่น nissan march ก็เหมาะสม ราคาตัวล่างเกียร์ธรรมดา จังหวะดีๆ สามารถจับได้ในราคาไม่เกิน 2 แสน ตัว E CVT ราคา 2 แสนต้นๆ ปี 2010-2011 รถใหม่พอสมควร ถ้าวิ่งไม่มาก แนะนำคับ ราคาอะไหล่ไม่แพง ออกจถูกด้วยซ้ำ