ผู้เขียน หัวข้อ: [คลิป] ถ้าคุณเป็นคนขับรถวีออสคันนี้ คุณจะทำอย่างไร?  (อ่าน 10047 ครั้ง)

ออฟไลน์ toonze

• Hero Member
ถ้าเห็นแบบนั้นผมยกคันเร่ง แล้วครับ   แต่ละคนขับรถไม่เหมือนกัน   ยกตัวอย่าง เวลารถสวนกันถนน 2เลนสวนกัน ทางนึงมีรถจอด  ทางที่มีรถจอด ต้องหยุดให้ทางที่ไม่มีรถไปก่อนไม่ใช้ขับสวนขึ้นมาเลย ผมว่าเพื่อนๆๆเจอทุกคน พวกที่สวนขึ้นมาเลย โดนให้เราหลบเอาเอง

ออฟไลน์ lacked

• Full Member
ดูในคลิป ก็คงคิดว่าเห็นก่อน เบรกได้ก่อน
แต่บางทีขับมายาวๆ แล้วไม่ได้มีจุดคับขัน จุดกลับรถ คงไม่คิดว่าจะเป็นการกลับรถก็ได้

สังเกตุรอยล้อบนถนน แปลว่าจุดนี้ไม่ธรรมดา รถปูนใจคอจะไม่ชลอจนปลอดภัยก่อนค่อยกลับรถหรือไง
จุดกลับรถก็ไม่ใช่ รถใหญ่หลายคันถ้าถนนรถเยอะ เขาจะชลอจะค่อยๆ เลี้ยวจนรถที่ตามมาหยุดให้ค่อยไป อันนี้อยู่ๆไปเลย

บนถนนไม่ใช่คนในพื้นที่กันซะหมดนะครับจะได้รู้ใจกันขนาดนั้น

ตอบคำถามหน่อยละกัน เป็นผมคงเบรกจนสุดแล้วจริงๆ สุดท้ายก็คงไปอย่างในคลิป แต่เชื่อว่าไปเบากว่านั้น เพราะพี่เค้าไม่เบรกเลย

ออฟไลน์ Terng

เมืื่อคืนก็เจอแบบนี้เป๊ะครับ พอดีแฟนขับให้ รถพ่วงอยู่ดีๆออกขวาปาดหน้าเลย แต่ไม่ถึงกับกระชั้นมาก ทีนี้มันมืดมากไม่มีไฟทาง แฟนผมเลยเบรคช้ากว่าปกติหน่อย แต่ก็เกือบลงถนนเหมือนกันครับ ผมคุมสติไม่ได้เปิดกระจกชี้หน้าด่ารถพ่วงหยาบคายไปชุดใหญ่เลย เค้าน่าจะเห็น แต่ไม่ตอบโต้ ไม่สต๊อปไฟบีบแตรสวนมานะ คงรู้ว่าผิดเต็มๆ

มานึกอีกที ไม่รู้ทำไปแล้วได้อะไร (ตอนนั้นกำลังหงุดหงิดพอดีเลยหลุด)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ PAN

ผมว่าต่อให้ใช่เบรคเบรมโบ้หลายpotก็ไม่อยู่ครับ ชนอยู่ดี ผมคงเบนหลบครับ - - แต่ถ้าวีออสเบรคแล้วเบนหลบผมว่ามีน่าจะคว่ำ ไม่ก็ปัดเป๋ เหตุการณ์อาจรุ่นแรงกว่านี้

ออฟไลน์ redsun

เห็น " รถใหญ่ "
ผมจะระมัดระวังเป็นพิเศษครับ
หากยังไม่แน่ใจผมจะค่อยๆก่อนครับ (พร้อมที่จะเบรกและเร่ง)ไม่ผลีผลามครับ
หากเป็นช่วงจังหวะที่ต้องเร็ว ต้องพ้น ก็ต้องใช้อัตราเร่งให้เหมาะครับ

ในคลิป รถปูนเป็นฝ่ายผิดครับ
ส่วน VIOS ใช้ความเร็วค่อนข้างสูง (และรถเริ่มหนาแน่น)
หากมีอะไรมาตัดออกมาก็ลำบากแบบนี้ครับ

ปล.
VIOS ควรขับรถให้ช้าลงสักนิดครับ
การแก้ไขจะง่ายกว่านี้ เป็นการป้องกันและลดความเสียหายได้ครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เบรคครับ แล้วด่าคนขับรถปูนในใจ

ออฟไลน์ Fly to dream

จริงๆเห็นมันเบี่ยงแปลกๆผมเบรกตั้งนานแล้วนะ แต่ถ้ารถไม่มี ABS แบบวีออสคันนี้ คงเบรกนิดเดียวแล้วไปแบบนั้นเหมือนกัน ไม่มี ABS นี่เต็มท้ายแน่ๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
เปิดไฟสูง บีบแตรยาวครับ

ส่วนตัวที่เจอมาเยอะก็พอเดาได้ครับว่าออกมาแน่ ตามสไตล์วัว(ควาย)เดินหน้า แหย่มาแล้วไม่มีหันกลับ
คงเบรครอครับ แต่ถ้าเขาหันกลับก็เร่งต่อ และเปิดไฟขอทางขอบคุณที่ไม่ออกมา

หากมีไข่ไก่ดิบในมือนี่ไม่อยากคิดเลยครับว่าตัวเองจะอดใจไหวไหม
 >:( >:( >:(
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ toffyearn

• Sr. Member
เหมือนจะแก้ไขสถาณการ์ณ ไม่ดี แต่ไม่เกิดอะไรขึ้นก็ต้องยกให้แหละคับ
สงสัยคนสอนวีออสขับรถบอกว่า "อย่าเบรคกระทันหัน อย่าหักพวงมาลัยเยอะ แล้วเกรงแขนจับพวงมาลัยให้มั่น" รึเปล่าคับ

ออฟไลน์ elevenseven

• Newbie
  • *
เบรคไม่ทันแน่ ความเร็วของรถปูนตอนเปลี่ยนเลนแทบไม่ต่างกับรถจอดเลยนะครับ
ส่วนเก๋งวีออสอาจเป็นจังหวะคนขับวีออสมองกระจกหลัง หรือมองข้างทาง1-2วินาที
หันมาก็จะถึงตูดแล้วครับ ถือว่ายังโชคดีทีไม่ประสานงากับรถเลนฝั่งตรงข้าม

ออฟไลน์ kati348

• Full Member
คิดดูถ้า วีออส เสียหลัก ข้ามไปชนอีกฝั่ง คงวินาศสันตะโร รถใหญ่ขับแบบนี้ต้องประนามจริงๆ

ส่วนตัว ผมก็เคยเจอประมาณนี้บ่อยครับ แซงรถใหญ่ต้องคิดเสมอว่าเค้าจะปาดมาโดยไม่บอกกล่าว

ผมเคยเจอประมาณว่าผมกำลังจะแซงแกแล้วแกหลบหลุมมาเบียดผมเฉยๆเลย เฉี่ยวกระจกข้างรถผมพับ

หลังๆ เมื่อจังหวะดีคู่กับรถใหญ่ ผมจะชะลอก่อนเลย ตั้งท่าดีๆพอได้จังหวะ กระพริบไฟใส่หนึ่งครั้ง  ถึงจะเร่งแซงไป

ออฟไลน์ HHHsung

เวลาเจอรถใหญ่ผมจะระวังเป็นพิเศษครับ ยอมชะลอดูท่าทีก่อน

อย่างเคสนี้ เห็นขับชะลอ เปิดไฟเลี้ยว ข้างหน้าไม่มีรถช้า ชัวร์มันเลี้ยวแน่

ผมจะชะลอ มองกระจกหลัง ให้สัญญาณไฟกระพริบ จอดสนิท ปล่อยให้เลี้ยวให้หนำใจไปเลยครับ

ออฟไลน์ tiger12r

::) ช่วงล่างวีออสคันนี้เทพมากๆ ขนาดลงไปหลุมกลางยังวิ่งขึ้นต่อได้แบบนิ่งๆ  แต่ไม่รู้แม็กจะแตกหรือป่าวนะแบบนี้  (รถปูนเขาเปิดไฟเลี้ยวแล้วนะ)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ john

ผมว่าตั้งแต่วินาทีแรกก็เห็นเหมือนรถปูนจะออกขวาอยู่แล้วนะครับ เหมือนขับคล่อมเลนมาแล้วด้วย อาจจะเปิดไฟเลี้ยวไว้แล้วแต่ที่พึ่งออกเพราะว่ารถกระบะสีขาวพึ่งแซงขวาออกไปรถปูนก็เลยออกมา ดูแล้วเหมือนวีออสจะพยายามแซงขวาให้ทันก่อนรถปูนออกแต่ก็ไม่ทัน

ถ้าเป็นผมนี่ตั้งแต่วินาทีแรกของวีดีโอก็เบรคแล้วครับ ไม่กดคันเร่งพุ่งเข้าใส่แบบนั้นหรอก คิดว่าเบรคทันแน่นอนและคันมีกล้องจิ้มท้ายรถเราแน่

แต่ถ้าคันที่ขับเป็นวีออสผมว่าเบรคอาจจะไม่ทันเผลอพลาดปัดลงข้างทางอีกต่างหาก เพราะเท่าที่เคยเช่าวีออสขับเวลาไป ตจว. ผมว่าวีออสเบรคมันไม่ดีขนาดจะเบรคกรณีแบบนี้ได้ปลอดภัยนะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
คงเบรกแบบกึ่งลึกแต่ไม่ลึกมาก เหลือบมองกระจกหลังนิดๆ เลี้ยงให้อยู่ตรงเกาะกลาง
ถึงเวลาจริงๆก็ไม่รู้เหมือนกัน อาจจะทำเหมือนในคลิปก็ได้มั้ง

ออฟไลน์ Red Bicycle

8) ถ้าดูไม่ผิดวีออสน่าจะพอเบรคทันนะครับ เพราะรถใหญ่ก็ไม่ได้เหวี่ยงออกอยีางไวมากเกินไป แล้วสังเกตุว่ารถใหญ่เปิดไฟเลี้ยวขวาไว้ตลอดอาจจะเห็นได้ก่อนหน้านี้แล้วก็เป็นได้ และ วีออสดูไม่ได้เบรคเลย อย่างที่หล่ยท่านว่าวีออสอาจเหม่ออยู่นะครับ รถพวกนี้เราต้องคอยดูพฤติกรรมของเขาตั้งแต่เนินๆเลยละครับ ไว้ใจไม่ได้ต้องตื่นตัวตลอดเตรียมฉลอ เตรียมเบรคเตรียมหลบ เตรียมเร่งหนีตาย ผมขับอย่างนี้มาตลอดจริงๆครับ

ออฟไลน์ 2k

เบรคแล้วหลบมาอยู่เลนซ็ายตั้งแต่เห็นรถโม่ทับเส้นแบ่งเลนแล้ว ความเร็วที่ใช้ก็ไม่ได้สูงมากจนรับมือไม่ทัน ความเร็วในการเบี่ยงเลนของรถโม่ก็ไม่ใช้ว่าหักมากระทันหัน มีเวลารับมือหลายวินาทีเลย ผมว่าวีอสสคันนี้ขับแบบไทยๆมากๆนั่นคือมีเหตุอะไรจะไม่ยอมเบรคหรือยกเท้าชลอความเร็วลงเลย แต่จะบีบแตรหรือกระพริบไฟแทน รอจนรู้ตัวว่าไม่พ้นแน่ๆแล้วค่อยกนะทืบเบรคกระทันหันหรือหักหลบเอา  :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ tarahlm

รถปูนผิดที่ออกมาแบบนั้น เหตุการณ์ลักษณะนี้พบได้บ่อยๆในท้องถนนบ้านเรา ยิ่งถนนทางไกลยิ่งอันตราย

แต่ในชีวิตจริง เราต้องเอาตัวรอดด้วยตัวเองด้วย ต่อให้เป็นฝ่ายถูกต้อง แต่ความสูญเสียก็ไม่ได้ช่วยให้อะไรกลับคืนมาแล้ว

ความเห็นว่าถ้าเริ่มเห็นรถปูนเริ่มเอียงคล่อมเลนต้องผ่อนคันเร่งชลอแล้ว ถ้ารู้สึกว่าใกล้ก็ต้องค่อยๆเบรกช่วยก่อนแล้ว
(นาที 0.0ุุ6ก็พอเริ่มเห็นจากกล้อง  คนขับviosน่าจะเห็นก่อนเสียอีก)
เตรียมตัวเพิ่มแรงเบรก อย่าไปคิดว่ารถปูนเขาจะไม่เข้ามา (แม้ว่าจะบีบแตร กดไฟสูงใส่)
เหมือนท่านหนึ่งว่ามาต้องอาศัยประสบการณ์ถึงจะอ่านสถานการณ์ จะตัดสินใจได้ดี

ออฟไลน์ gumpzgear

ใครช่วยบอกหน่อยว่าผมไม่ได้ตาฝาด

ตั้งแต่วินาทีแรกจนถึงวินาทีสุดท้าย ผมไม่เห็นไฟเบรควิออสเลย แม้ว่าข้ามฝั่งไปแล้วด้วย

ถ้าคนขับไม่ผิดปกติจริงๆ รถคันนี้ก็ไฟท้ายขาด

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
เจอบ่อยมากพี่สิบล้อ พี่ 18 ล้อ พี่ตบไฟขวาปุ๊บออกปั๊บเลย เซ็งจริง
เอ....หรือกรณีนี้พี่รถปูนอยากจะ U-Turn มันตรงนั้นเลยก็เป็นได้  :-X
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
ใครช่วยบอกหน่อยว่าผมไม่ได้ตาฝาด

ตั้งแต่วินาทีแรกจนถึงวินาทีสุดท้าย ผมไม่เห็นไฟเบรควิออสเลย แม้ว่าข้ามฝั่งไปแล้วด้วย

ถ้าคนขับไม่ผิดปกติจริงๆ รถคันนี้ก็ไฟท้ายขาด

สงสัยจะไฟขาด ว่าแต่อะไรมันจะบังเอิญขาดพร้อมกันสองข้าง :-\
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.