ผู้เขียน หัวข้อ: [คลิป] ถ้าคุณเป็นคนขับรถวีออสคันนี้ คุณจะทำอย่างไร?  (อ่าน 10045 ครั้ง)

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member

ออฟไลน์ Newhang

เบรค และออกขวาเหมือนกันครับ แต่อาจจะออกช้ากว่าวิออส คือพยายามอยู่บนถนนจนวินาทีสุดท้าย
ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าตอนนั้น จะเป็นแบบนั้นมั๊ย มันเสี้ยววิจริงๆ

ออฟไลน์ rut191

รถปูน!  ถ้าเป็นผมรอดมาได้จะกลับมาด่ามันก่อนครับ
เคยเจอแบบนี้ครั้งนึงหลบทางเดียวกับviosคับแต่โชคดีไม่ตกไหล่ทางแล้วเอารถกลับมาได้

ออฟไลน์ muying

• Sr. Member
ส่วนตัวคิดว่าเบรคทันครับ ไม่หลบ ไม่ลงข้างทาง  เพราะคงจะยกคันเร่ง ชะลอไว้ล่วงหน้าแล้ว

ออฟไลน์ Tien.W

นั่นสิ ผมว่า ผมเบรคอยู่ครับ รถใหญ่มันไม่ได้หักออกแบบเก๋งนะ จากคลิปมันค่อยๆออกมาแล้ว แต่ vios เหมือนเหม่อ หรือ คิดว่า เค้าจะไม่ออกมั้ง เลยไม่ยอมเบรค ไปเบรคเอาวินาทีสุดท้ายน่ะครับ

เป็นผม เห็นหักหัวออกมา ผมกดเบรค รอแล้วล่ะ

ออฟไลน์ Chris Evn

VIOS ไม่เหยียบเบรค เลย

ไฟเบรคไม่ติดซักนิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2016, 17:02:21 โดย Chris Evn »

ออฟไลน์ Darkart

คงยกคันเร่ง กดเบรคชะลอความเร็วลง มองกระจกซ้าย หักรถออกตามกระบะไป
ถ้าออกตามในคลิป กลัวเจอหลุมในล่องกลางถนน ไปชนรถอีกฝั่งหนึ่งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2016, 19:58:47 โดย Darkart »
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ SLuang

วีออสตกใจ เกินเหตุ จะว่าเหม่อ ก็ไม่ใช่ เพราะเห็นเบี่ยงตามรถโม่

มันต้องยกคันเร่งตั้งแต่เห็นรถโม่เบี่ยงมาแล้ว  จากนั้นเหยียบเบรคตัวโก่งเลย  ก็จะไม่เป็นอย่างในคลิป

ผมว่ารถโม่ นิสัยเสีย กะจะอาศัยช่องตรงนั้น (ที่วีออสตก) ยูเทิร์น

1. โทรหาเจ้าของ เอาเรื่องให้ถึงที่สุด
หรือ
2. ปล่อยมันไป  แช่งตามก้น  แล้วสงบสติอารมณ์ขับต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2016, 20:05:37 โดย SLuang »

ออฟไลน์ aunj

• Jr. Member
  • **
บรคทันครับ ถ้าอ่านเกมส์ก็น่าจะพอดูออกยังไงรถบรรทุกออกขวาแน่  ยกคันเร่งรอเลย เบรคนิดฉีกออกซ้ายตามตูดกระบะ

ของแบบนี้มันสอนกันไม่ได้ มันต้องมีความเข้าใจด้วยตัวเอง

ออฟไลน์ kreaninw

• Full Member
วีออสไม่เบรคเลยครับ รถปูนเขาออกมาจะเต็มคันแล้ว ตั้งแต่วีออสยังอยู่หลังกระบะสีดำ ซึ่งอยู่หลังรถปูนอีกทีด้วยซ้ำครับ อีกอย่าง รถบรรทุกก็เปิดไฟเลี้ยวขวาแล้วด้วยครับ ผมยังคิดว่าในกรณีนี้ หากวีออสจะยอมรถบรรทุกซักหน่อย แล้วเบรคจริงๆ แทนการแซกขวาจนตกไหล่ทาง ยังไงก็เบรคทันแน่นอนครับ ดีแล้วครับที่วีออสยังรอดตายมาได้...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2016, 20:08:25 โดย kreaninw »

ออฟไลน์ Staples

เบรคไม่เป็นหรือไง

ออฟไลน์ mozart

กลัวเบรคแล้วปัดหรือยังไง ทำไมไม่เบรค ถ้าเป็นผมคงต้องออกขวาครับถ้าเบรคไม่อยู่ และผมจะกลับมาเอาเรื่องไอ้รถปูนให้ถึงที่สุดด้วยครับ

ออฟไลน์ Sencha

ปกติตจว. พวกรถใหญ่ๆเวลาจะกลับรถเขาจะแช่ขวามาแต่ไกลเลย แต่รถปูนเพิ่งเบี่ยงออกมาตอนวินาทีที่ 5 เมื่อดูเส้นกลางถนนแล้ว ไม่กี่เมตรก่อนถึงจุดกลับรถเท่านั้น แถมเบี่ยงออกมาตอนรถเลนขวาเยอะอีก ถ้าผมขับรถปูนผมจะไปกลับรถจุดข้างหน้าเพราะถือว่าออกขวาไม่ทันแล้ว หรือไม่ก็จอดชิดซ้ายไปเลยรอรถว่างค่อยกลับรถ ถ้าผมขับวีออสจะเหยียบเบรคแล้วลุ้นเอาว่าจะชนหรือไม่(แต่น่าจะชน)

ออฟไลน์ SM.

ผมเคยเจอแบบนี้เลย แต่ไม่ใช่รถใหญ่ปาด เป็นเก๋งนี่แหละ เค้าจะปาดมาเพื่อ u-turn ระยะมันใกล้มาก แต่จังหวะมันไม่ได้ครับ แม้ผมจะไม่ได้ขับเร็วอะไร ผมเลยต้องเบี่ยงขวาออกไปไหล่ทางอันน้อยนิด เกือบไปเหมือนกัน

ออฟไลน์ I-PULSE

ผมคงเบรกเต็มตีนและถือพวงมาลัยให้แน่น

ออฟไลน์ valent

สงสารจริง
แต่สงสัยว่าไอรถปูนมันออกขวาเพื่อ ?
อย่าบอกนะว่ามันจะกลับรถตรงนั้น นั่นไม่ใช่ยูเทิร์นที่ทำขึ้นมา แต่เป็นทางหมาสร้าง
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ kittiphat123

ผมว่าเบรคทันนะด้วยความหน่วงของจังหวะ แต่หมอนี่เหยียบคันเร่งอย่างเดียวเลย

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ดูแล้วผมวจริงเบรคอยู่ครับ ถ้าไม่อยู่จริงไหล่ทางยังพอเลยครับ งงว่าจะข้ามไปอีกฝั่งทำไม

ออฟไลน์ 380Z

ขับรถอ่อนมาก การตัดสินใจแย่สุดๆ
จริงๆเบรคหรือไม่เบรคก็ไปซ้ายดีกว่า
มองว่าเจตตนาตั้งใจจะแซงให้ได้ มากกว่าหักหลบครับ

ออฟไลน์ golf8023

เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้เหมือนกันครับ ตรงหน้าแบบนี้ ช่องทางด่วน
รถคันหน้าโดนรถพ่วง18ล้อเบียดจากเลนขวา คันโดนเบียดไม่แตะเบรคเลย แต่หักหลบไปจนรถเสยขึ้นไปเกาะกลางแล้วยังปล่อยให้ไหลจนรถปืนขึ้นไปบนเกาะกลางทั้งคัน
ตอนนั้นคิดว่าคนขับคงตกใจจนทำไรไม่ถูก
แต่ตกใจแล้วไม่มีสติแบบนี้ โคตรอันตราย จากในคลิปนี่ถ้าข้ามไปเลนสวนแล้วแถไปบวกกับรถที่สวนมา คงมีความเสียหายมากกว่านี้
รถปูนก็นะ นึกจะออกก็ออก  >:(

ออฟไลน์ balliblue

นี่ยังดีนะที่ไม่ไปชนฝั่งตรงข้าม ถ้าเป็นผม ยังไงก็เบรคและเบี่ยงขวาออกไปไหล่ทางขวาเพราะจริงๆที่ค่อนข้างกว้างมากๆเลย ซึ่งดูตามคลิปมันตัดหน้าจริงนะ แต่ผมว่ามันน่าจะเบรคทันระดับนึง เคยเจอบ่อยตรงถนนพระราม 2 ครีบ มันตัดกันแบบนี้แหละ ผมเองก็โดนบ้างแต่ส่วนใหญ่จะตบออกซ้ายทัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2016, 21:21:06 โดย balliblue »

ออฟไลน์ rotaryman

ผมเห็นรถปูนผมก็เบรตชลอแล้วหักเข้าซ้ายทันอยู่แล้วครับ วีออสเหมือนวัดใจกับรถปูนไม่ก็เหม่อไม่ยอมเบรคเลยครับ

ออฟไลน์ Kkkong

• **
ผมว่าการตัดสินใจเขาค่อนข้างดีอยู่ครับ ดูจากรถคันมีกล้องเบรกก็แทบจะติดท้ายรถปูน โอกาสเบรกทันก็50/50 เบรกแล้วปัดไปไหนต่อไหนก็อีก50/50 ทางตรงนั้นก็เปป็นแอ่งทางตรงที่ขึ้นลงกันบ่อยๆพอดี  สมรรถนะรถกับสภาพทางคนที่ขับเองรู้ดีที่สุด ทุกคนปลอดภัยก็ดีมากแล้วครับ รวมถึงรถปูนด้วยนะ ถ้าเขาดันเป็นคนใจร้อน พกอาวุธ นี่...

ออฟไลน์ wa330

เคยขับกระบะแล้วเจอแบบเนี้ยเบรดจนท้ายปัดเอาข้างฟาดรถใหญ่ไม่รู้สึกเลยขับไปชิวๆ

ออฟไลน์ bingoman

ผมว่าเบรคไม่ทันนะ  สังเกตคันที่มีกล้องคันนี้ ยังเบรคแล้ววดูปัดๆ เลย  คงจะกระชั้นชิดมมากๆ  ดูแล้วสั่นๆ เหมือน abs ทำงาน

ออฟไลน์ khai72

• **
ผมว่าเบรคไม่ทันนะ  สังเกตคันที่มีกล้องคันนี้ ยังเบรคแล้ววดูปัดๆ เลย  คงจะกระชั้นชิดมมากๆ  ดูแล้วสั่นๆ เหมือน abs ทำงาน

เห็นด้วยครับว่าเบรคไม่ทัน ภาพจากกล้องกับที่เราเห็นจริงมันไม่เหมือนกันครับ ดูจากกล้องเหมือนไกลมาก แต่ระยะจริงใกล้ครับ แล้วใครจะไปรู้ว่ารถปูนอยู่ดีๆ มันก็จะยูเทิร์นตรงนี้ ถ้าเป็นที่กลับรถปกติก็พอจะรู้ตัวก่อนบ้าง

ออฟไลน์ Matlab

ผมจะชะลอตั้งแต่รถปูนตบไฟเลี้ยวแล้วครับ รถพวกนี้ถ้าได้ตบไฟแล้วพี่ออกแน่ กลัวไว้ก่อนเลย อยากจะบอกว่าบางทีรถบรรทุกนี่กระจกมองหลังหลอกตามากเห็นรถไกลเป็นไกล้บางรุ่น เห็นรถไกล้เป็นไกลก็มี  ระวังเอาไว้ดีกว่า เคยไปแย่งลูกน้องพ่อขับผมถอยชนแบริเออร์เลย ภาษาชาวบ้านบอกห้าว 555

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL

เห็นด้วยครับว่าเบรคไม่ทัน ภาพจากกล้องกับที่เราเห็นจริงมันไม่เหมือนกันครับ ดูจากกล้องเหมือนไกลมาก แต่ระยะจริงใกล้ครับ แล้วใครจะไปรู้ว่ารถปูนอยู่ดีๆ มันก็จะยูเทิร์นตรงนี้ ถ้าเป็นที่กลับรถปกติก็พอจะรู้ตัวก่อนบ้าง
แต่ว่าหักหลบโดยไม่เบรคเลย จนพุ่งข้ามไปอีกเลน
มันก็ไม่ใช่นะครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Buffy

เบรคครับ

ผมว่าเบรคอยู่

ออฟไลน์ tsubasa

เบรค บีบแตรด่า ขับแบบนี้อันตรายคนอื่นมาก