ผู้เขียน หัวข้อ: HLM บน TV  (อ่าน 3488 ครั้ง)

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

• Hero Member
HLM บน TV
« เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 20:43:51 »
เป็นไปได้ไหมครับที่ HLM จะพัฒนาไปเป็นรายการ TV  ต่อไป
เพราะดูแล้วรายการ TV ที่เกี่ยวกับรถยนต์ในไทยยังน้อยเหลือเกิน
น่าจะเป็นประโยชน์ต่อผู้บริโภคเป็นอย่างมาก
ชาว HLM มีความเห็นว่าอย่างไรกันบ้างครับ

ออฟไลน์ choomodify

Re: HLM บน TV
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 21:27:56 »
ยุคนี้ อยู่ใน ออนไลน์ดีกว่าครับ ยืดหยุ่นกว่าเยอะเลย

ออฟไลน์ zapdos191

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 21:44:02 »
ผมว่า คนที่เสพรายการรถแบบจริงๆจังๆในบ้านเราน้อยนะครับ สังเกตุบนท้องถนนจะทราบดีว่าเหตุผลทำไม ถ้าไปทำรายการ TV แบบนั้นต้นทุนสูงและต้องส่งเทปสม่ำเสมอครับ ผมว่าก็ยังคงไม่เหมาะอยู่ดีครับ  8) 8)
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ Matlab

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 22:05:19 »
ผมสนับสนุนอย่างยิ่ง เหมือนรายการที่เคยดู speed channel ลองนึกดูนะครับ ถ้าวันหนึ่งมีพี่ จิมมี่ พี่แพน  แหละ พี่ moo อยู่บนช่องเดี่ยวกัน บนพื้นฐานของมนุษย์ผู้แตกฉานในโลกยานยนต์ ความแซ่บจะบังเกิดระดับ m 150 ลิมิตไม่มีด้วยนะเออ แค่คิดก็สยองละนะ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 01:49:04 »
ผมยังไงก็ได้ครับ ติดตามทางรีรันผ่านทาง youtube อยู่ดี (เวลาว่างไม่ค่อยตรงกับเวลาออกอากาศ  :'()

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 01:59:32 »
เดี๋ยวนี้คนไม่ค่อยดูทีวีกันแล้วคับ

เสพสื่ออินเตอร์เน็ตกันมากกว่า

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 05:31:44 »
เวลาครับนั่งอ่านเน็ทเพลินกว่าดูกี่รอบก้อได้

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 07:26:55 »
ผมยังไงก็ได้ครับ ติดตามทางรีรันผ่านทาง youtube อยู่ดี (เวลาว่างไม่ค่อยตรงกับเวลาออกอากาศ  :'()

ฟังสด ไม่เคยได้ฟังเต็มๆซะที สุดท้ายต้องมาเก็บตกตอนรีรันอยู่ดี

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 09:20:27 »
รายการทีวีใช้ทุนเยอะครับ สปอนเซอร์ต้องถึง

ดังนั้นจะพูดตรงๆ ไม่แคร์คนจ่ายค่าโฆษณาก็ไม่ไหว

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 09:28:30 »
ก็ดีนะครับ ผมนี่ติด Speed talk งอมแงม มาก
ยินดีให้คำปรึกษากับทีมงาน HLM เรื่อง broadcasting ครับ
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 10:26:42 »
ออนไลน์สดๆผ่าน youtube ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Slow But Sure

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 10:30:10 »
กำลังนึกถึง Top Gear Thailand

พี่จิมมี่ - jeremy clarkson
พี่แพน - james may
พี่เมธี - richard hammond

ฟินเลย

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 16:42:04 »
ผมไม่สนับสนุนแนวคิดนี้ครับ

1. TV Digital กำลังค่อยๆมีปัญหาเรื่องคนดูกระจาย เรตติ้งตก ค่าโฆษณาอาจไม่คุ้มต้นทุนทำเทป
2. Engagement ของคนที่มีต่อสื่อทีวี ลดลงอย่างมาก (หมายถึงคนเปิดทีวีแค่เป็นเพื่อน แต่ไม่ค่อยได้ดู หรือเปิดดูนิดหน่อย สลับกับเล่นมือถือ แทบเบล็ท หรือไม่ก็หนักสุดอย่างผมคือ ไม่ดูเลย ทีวีมีไว้เปิดยูทูป)

แต่ผมสนับสนุนให้พัฒนาคุณภาพการถ่ายทำและตัดต่อขึ้นให้มากกว่านี้ครับ อย่างเช่นคลิปเทสไดร้ฟ์ ปีก่อนเห็นเริ่มใช้ GoPro มาถ่ายก็ถือว่าพัฒนาขึ้น ปีนี้อยากเห็นการจัดแสงถ่าย และมีสคริปท์การพูดที่ดูแม่นยำมากขึ้น ไม่เอ่ออ่า หรือเยิ่นเย้อเกินไป แม้ผมจะชอบดูที่มันยาวๆ และรับได้ถ้าต้องเสียเวลาเป็นชั่วโมงเพื่อนั่งดู แต่คนส่วนใหญ่อาจไม่เป็นเช่นนั้นครับ เลยอยากทำให้คลิปกระชับขึ้น แบ่งเป็นช่วงเลยคือ แนะนำตัวรถ แนะนำคนเทสแขกรับเชิญ กล่าวถึงออพชั่น เช็คๆเอ้าท์และคอมเม้นท์จากคนเทสที่มีต่อรุ่นนั้นๆ และปิดท้ายด้วย สรุปให้คนดูว่าเมื่อเทียบกับรุ่นอื่นๆ เป็นอย่างไร ซึ่งถ้าไม่นับตอนเช็คๆเอ้าท์ ผมว่ามันถ่ายทำกลางวันก็ได้ครับ เพื่อให้ภาพคมชัดดูสวยงาม ดีกว่าไปถ่ายมืดๆทึมๆในรถตอนกลางคืน ซึ่งบางรุ่นไฟก็ไม่ค่อยจะมีให้เท่าไหร่ด้วย ส่วนเรื่องสคริปท์ที่อยากให้ปรับปรุงขึ้นคือการที่ต้องมาเปิดมือถือดูตัวเลข หรือคอยนึกต่างๆนานา พวกนี้คือตัวที่ทำให้คลิปยาวขึ้นโดยไม่ได้ให้ประโยชน์ต่อคนดูครับ ถ้าทำให้กระชับ ยาวประมาณของเดอะคู้ปแชนแนลได้ก็จะดีมากครับผม และให้จบในคลิปเดียวได้ก็ดีครับ

ทั้งนี้เป็นความคิดเห็นจากแฟนประจำที่สับตะไคร้จนเอาไปยำได้เป็นกะละมังแล้วคับ ติดตามทุกคลิป ชอบทุกอัน แต่ก็อยากเห็นคลิปเข้าถึงคนหมู่มากได้ง่ายขึ้นด้วยครับ อันจะเป็นที่มาของรายได้ผ่านยูทูปให้ทีมงานกลับไปเช่นกัน (แม้มันจะไมไ่ด้มากมายเหมือนสมัยก่อนอีกแล้วก็ตาม)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Tee+...Lek

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 18:01:34 »
ทีวี ดูเป็นเรื่องง่ายสำหรับหลายๆ คน แต่ต้นทุนแฝงนั้นโหดร้ายเอาเรื่องนะครับ ไหนจะต้องมีทีมงานถ่ายทำ ทีมงานติดต่อ ไหนจะต้องวิ่งหาโฆษณา เพื่อมาถัวกับค่าเวลาที่โหดเอาเรื่อง และมันจะกลายเป็น ธุรกิจ มากกว่าที่เป็นอยู่นะสิครับ

คุณจิมมี่กับคุณแพนก็บอกเรื่องนี้ชัดเจนอยุ่แล้วครับ ว่าเค้าต้องการเป็นสื่อ ไม่มีการเลือกเขียนเชียร์รถค่ายไหน การทำทีวี ต้องมีสปอร์เซอร์แบบจริงจัง เพราะค่าใช้จ่ายไม่น้อย มันเป็นการผูกมัดตัวเองเกินไปหรือเปล่า

ที่สำคัญคือคุณจิมมี่จะเหนื่อยมากกกกก กว่าที่เป็นอยู่นี้ครับ เพราะการถ่ายทำรายการ ไม่ใช่เรื่องเหมือนกับการถ่ายลง Youtube นะสิครับ

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 18:22:36 »
ทีวี ดูเป็นเรื่องง่ายสำหรับหลายๆ คน แต่ต้นทุนแฝงนั้นโหดร้ายเอาเรื่องนะครับ ไหนจะต้องมีทีมงานถ่ายทำ ทีมงานติดต่อ ไหนจะต้องวิ่งหาโฆษณา เพื่อมาถัวกับค่าเวลาที่โหดเอาเรื่อง และมันจะกลายเป็น ธุรกิจ มากกว่าที่เป็นอยู่นะสิครับ

คุณจิมมี่กับคุณแพนก็บอกเรื่องนี้ชัดเจนอยุ่แล้วครับ ว่าเค้าต้องการเป็นสื่อ ไม่มีการเลือกเขียนเชียร์รถค่ายไหน การทำทีวี ต้องมีสปอร์เซอร์แบบจริงจัง เพราะค่าใช้จ่ายไม่น้อย มันเป็นการผูกมัดตัวเองเกินไปหรือเปล่า

ที่สำคัญคือคุณจิมมี่จะเหนื่อยมากกกกก กว่าที่เป็นอยู่นี้ครับ เพราะการถ่ายทำรายการ ไม่ใช่เรื่องเหมือนกับการถ่ายลง Youtube นะสิครับ

ไม่น่ากลัวขนาดนั้นครัง ผมทำงานด้านนี้อยู่ ด้วยศักยภาพของทีมงาน HLM ผมเชื่อว่าทำได้ และไม่แพงด้วย
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 20:25:09 »
รายการสด ผ่านทาง Youtube ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 23:23:11 »
ของดีมีคุณภาพแม้จะอยู่ที่ไหนก็มีคนติดตามครับ  ;)

On air ผ่านทาง Youtube เป็นอีกทางเลือกที่น่าสนใจครับ
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ Tee+...Lek

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 07:37:00 »

ไม่น่ากลัวขนาดนั้นครัง ผมทำงานด้านนี้อยู่ ด้วยศักยภาพของทีมงาน HLM ผมเชื่อว่าทำได้ และไม่แพงด้วย

ถ้าอยากให้เป็น ก็ลงมาช่วยเลยครับ คุณจิมมี่และคุณแพนคงยินดี

อ่านดีๆ นะครับ เน้นตอนหลังด้วย แค่นี้คุณจิมมี่ก็ต้องพักงานเกือบเดือนเพราะโหมงานหนักแล้ว ยังจะให้ทรมานสังขารมาทำตามผู้อ่านอีก หรือครับ

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 10:40:52 »
ผมว่าทำเป็นรายการ On demand ที่ดูได้บน Youtube หรือ Line TV จะโอเคกว่าคือรเาไม่ต้องแบกภาระมากด้วยทำออกมาตามอารมณ์ล้วนๆ
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ min217

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 17:23:26 »

ถ้าอยากให้เป็น ก็ลงมาช่วยเลยครับ คุณจิมมี่และคุณแพนคงยินดี

อ่านดีๆ นะครับ เน้นตอนหลังด้วย แค่นี้คุณจิมมี่ก็ต้องพักงานเกือบเดือนเพราะโหมงานหนักแล้ว ยังจะให้ทรมานสังขารมาทำตามผู้อ่านอีก หรือครับ
+1 เหนื่อยนะครับ เอาแค่หาเวลาทำอย่างเดียวก็เดี้ยงแล้วครับ