ผู้เขียน หัวข้อ: คืนชีวิตให้ saab 9000 cse  (อ่าน 66768 ครั้ง)

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
คืนชีวิตให้ saab 9000 cse
« เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 15:30:33 »
...ประวัติ...

รถคันนี้ซื้อมาปี 55  ด้วยราคาแสนสองหมื่นบาท...โดยรถเปลี่ยนเครื่องใหม่ ลงเล่มเรียบร้อย  แถมเกียร์ที่ติดเครื่องมาให้ด้วยอีกลูก....

รถติดlpg มาแล้ว  แต่ไม่เวิร์ค  เลยเปลี่ยนชุดหัวฉีดพร้อมกล่องใหม่  ปรับเปลี่ยนบางอย่างไป รวม ๆตัวรถ  แสนหกหมื่น....

ผมขับคันนี้ไปอวดพี่  บอก  รถคันนี้ขับดีมาก  นุ่มกำลังดี  นั่งนาน  ไม่เมื่อย...

งั้นพี่ขอใช้นะ.....เดี๋ยวพี่ให้แปดหมื่น.....

สรุปว่าผมให้ใช้  มีข้อแม้ดูแลให้ดี  ไมล์ ขณะที่ได้มา  สองแสนหกหมื่น โล    กลางปี 58 ที่ผ่านมา  พี่โทรมาบอก  เลิกใช้รถแล้ว  มันวิ่งไม่ได้มาหลายเดือนแล้ว 

ผมลากรถกลับมาด้วยความสงสาร  โทรมมาก  จอดอยู่กลางป่าหญ้า ไม่มีร่มไม้สักต้น....ไมล์ขึ้นมาที่ ห้าแสนโล ....

Re: คืนชีวิตให้ saab 9000 cse
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 15:53:37 »
สิ่งแรกที่ต้องทำก็คือ  สอบถามว่ามีปัญหาอะไร?

คำตอบคือ  คอมแอร์ติดรถ  หน้าคลัชมันพังบ่อย(คงขับรอบจัด)  ช่างเขาเลยดัดแปลงเปลี่ยนคอมแอร์ใส่ลงไป  จากนั้นก็วิ่งมาได้แค่ที่จอด  จากอู่ที่ทำวิ่งมาถึงที่จอด ความร้อนขึ้นขีดแดง 3 ครั้ง  ระยะทางร้อยกว่าโล....และหม้อต้มแก๊สรั่ว....

.. สิ่งแรกที่ผมเห็น  ทำเอาปรีดแตก  สบดอยู่คนเดียว  ....เป็นช่างได้อย่างไร?   สรุป  ถอดชุดปรับสายพานอัตโนมัติทิ้ง  เปลี่ยนเป็นปรับด้วยมือ  คอมแอร์ยื่นไปด้านหน้าจนสายพานแทบจะไม่แตะปั๊มน้ำ  สายพานก็ยานอย่างกับนมยาย...

ผมจัดการขายึดคอมใหม่ให้อยู่ในภาวะที่รับได้  หาชุดปรับออโต้ใหม่....พอถอดออกมา เห็นอีกขาชุดโช้คดันสายพานหัวขาดและเจาะทะลุฝาหน้าต๊าบเกลียวใหม่  ต้องเปลี่ยนฝาหน้า?  ไม่ไหว...คงต้องพึ่งช่าง  จัดการติดตั้งสายพานพอให้วิ่งได้ 

วิ่งไปซื้อแบตฯ(ไม่มีแบตฯมาด้วย)  ติดเครื่อง....ยังติดได้อยู่...คลานเข้าอู่...   เปลี่ยนฝาหน้า + ปั๊มน้ำ  ซึ่งมีอาการหอนออก  ช่างเขาปราณี  ทั้งฝาหน้าเครื่อง +ปั๊มน้ำ มือสองคิดไปสามพัน...แบตฯอีกสองพันห้า  ค่าลากมาห้าพัน  ...หมดหลายตังค์เหมือนกัน...

ออกวิ่งทดสอบ  สภาพ ไม่สมบูรณ์นัก และแล้วสิ่งที่เคยเกิดกับยางเจ้านี้  ก็กลับมาหลอนผมอีก..(เลิกใช้มา 15 ปี)

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 15:57:36 »
ใช่แล้ว  มันระเบิด  ก่อนจะระเบิด  มีอาการวิ่งขโยก  กระดึก ๆ  สักร้อยเมตร  แล้วมีเสียงดังปัง  (ตอนนั้นลดความเร็วลงมาเหลือราว ๆ ห้าสิบแล้ว)  วิ่งเข้าบ้านตรวจสอบ  ยังดีฉีกเฉพาะด้านนอก  ด้านในบาง ๆ ยังพอได้  สรุปต้องเปลี่ยน.....1 คู่...  ดูชัด ๆ...

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 16:09:13 »
   มาถึงตรงนี้  คิดว่าน่าจะจบแล้ว  เปลี่ยนหม้อต้มแก๊ส  หัวฉีดแก๊สใหม่  พร้อมจูน...

สภาพเครื่องยนต์ ณ  ตอนนี้  ยอมรับว่าสภาพเหลือเพียงหกสิบเปอร์เซนต์  มีอาการบ่าวาล์วรั่วให้เห็น  ไอเสียออกไม่เสมอ  เครื่องสั่นเล็กน้อย  ม้าจากสองร้อยกว่า  น่าจะเหลือสัก ร้อยห้าสิบ....

จูนแก๊สเสร็จ  เดี๋ยวจะต้องลองออกวิ่งยาว ๆ ดู...ติดเครื่อง ถอยรถออก พอเหยียบเบรค  เสียงดังปุดที่หม้อลมเบรค  รถไหลไม่หยุด  เอาอีกแล้วกู....เดินหน้าเข้าจอด   ถอด....

ถ้าใครไม่เคยถอดหม้อลมเบรคซาบ 9000  ไม่รู้หรอกว่า  หินโคตร...  เริ่มต้องถอดแบตฯ  แท่นแบตฯ  กล่องฟิวส์ใหญ่ -เล็ก...แล้วถึงจะมองเห็นตัวหม้อลมและชุด abs.....

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 16:14:25 »
แต่สุดท้าย  ความพยายามอยู่ที่ไหน  ความสำเร็จอยู่ที่นั่น
***สำหรับรถพวงมาลัยขวา  หม้อลมเบรค ซาบ 9000  จะอยู่ด้านซ้ายหน้าเท้าผู้โดยสาร  ถ้าพวงมาลัยซ้าย  หม้อลมจะอยู่ด้านขวา....***

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 16:29:22 »
จัดการหาข้อบกพร่อง....พร้อมศึกษา....เพราะเป็นครั้งแรกที่ถอดหม้อลม

เพื่อความเข้าใจง่าย ๆ ผมขออธิบายหลักการทำงานดังนี้...

มีบ้านหลังหนึ่ง  มีห้องนอนห้องเดียว  พร้อมพัดลมดูดอากาศออกไปภายนอก มีประตูเข้าบานเดียว  ห้องรับแขกอีกห้อง  ผนังกั้นสองห้องนี้ขยับตัวได้ตามสิ่งเร้า...ประตูเข้าบ้านมีบานเดียว.....

สถานะปกติ...ประตูหน้าบ้านจะปิดสนิท   ประตูห้อง เปิดอยู่  ส่วนพัดลมดูดอากาศ  ก็จะดูออากาศออกไปทั้งสองห้อง เท่าที่มันทำได้......ประมาณว่าเป็นสูญญากาศทั้งสองห้อง

เมื่อเราเหยียบเบรค  ประตูห้องจะถูกปิดด้วยแรงกดจากเท้าเรา  พร้อมกับเบิดประตูบ้านเพื่อรับอากาศเข้าห้องรับแขก  ผลที่ได้ก็คือ  ห้องนอน เป็นสูญญากาศ  ส่วนห้องรับแขกมีอากาศเต็มไปหมด  แรงกดอากาศส่วนนี้ไปดันผนังกั้นห้องนอนให้แคบลง  จนกว่าแรงดันทั้งสองห้องจะเท่ากัน 

เมื่อเราปล่อยเบรค  ประตูห้องจะเปิดออก  ประตูหน้าบ้านปิด  พัดลมดูดอากาศก็ดูดอากาศจากห้องรับแขกออกไป.....วนอยู่เช่นนี้.....

หม้อลมผมเดาว่าไดอะแฟรมแตก  ขอถอดดู  ปรากฎว่าไม่ใช่  รถยี่สิบสองปี  ไดอะแฟรมยังเอี่ยม....แต่ตัวที่มีปัญหา  คือการเปิดและปิดประตูสองบานไม่สัมพันธ์กัน   ขณะที่ประตูหน้าบ้านเปิดแล้ว  แต่ประตูห้อง ไม่ยอมปิด.....แค่นั้น...จัดการแก้ไข้

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 16:36:01 »
ส่วนที่เป็นปัญหา  อยู่รอบแกนในกระบอกขาวๆ  อันนี้ถอดไม่ยาก.....แก้ไขปัญหาไม่นาน  แต่ทำความเข้าใจนี่ข้ามคืน....

ดูชัด ๆ แผ่นไดอะแฟรม   ส่วนถอดดูประตูลม  จะดึงล็อคสีเงิน ๆตรงโคนปลอกสีขาว ๆ ออกมาก็หลุดเป็นชิ้น ๆแล้วครับ....

.....เดี๋ยวพรุ่งนี้มาต่อ....

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 16:28:13 »
เมื่อจัดการหาข้อบกพร่องแล้วประกอบกลับและทำการทดสอบแบบบ้าน ๆ(ของผม)  โดยใช้ยูรีเทนอัดในรูเพื่อปิดห้องให้สนิท  ส่วนแกนกลาง  เจาะรูไว้เพื่อให้สากเบรควิ่งผ่านได้  แล้วใชเหล็กแท่งปิดปากรูอีกทีหนึ่ง  หลังจากนั้น  นำไปต่อต่อกับแวคกั้มรถ  ...ถ้าประกอบแล้วไม่ทดสอบ ขี้เกียจถอดอีกรอบ....ผลคือผ่าน  ลองใช้มือย้ำสิบยี่สิบครั้ง ไม่มีปัญหา  ...

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 16:32:56 »
ติดตั้งกลับเข้ารถ  ตอนนี้ร้อนก็ร้อนเข้าก็ยาก  แต่ก็สำเร็จ  ไล่ลมน้ำมันเบรคเสร็จ....

ประสาวัยรุ่นตอนปลายจัดการติดสติกเกอร์เคฟล่าลายทอง+ดำ เข้าไป บนฝากระโปรง  หลังคา  ด้านบนของกระโปรงท้าย  หมดค่าเคฟล่าไปแปดร้อย....
เป็นอันเสร็จ......

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 16:36:56 »
เห็นว่าเก่า ๆอย่างนี้  ดูเบาเสียก่อน....หลังนี่ยังเนียบอยู่นะครับ.....หนังลูกวัวแท้  22 ปี.....

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 16:40:21 »
เบาะคู่หน้าปรับไฟฟ้า.....เชียวนะ....ไม่มีขาด  แต่ยับไปหน่อย...

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 16:47:06 »
ส่วนนี่เครื่องยนต์  บล็อคปี 97  ตัวเลข 2.3  จะอยู่คนละตำแหน่งกับ ปีก่อน ๆ.....

แล้วก็ไม่ต้องแปลกใจ หม้อพักน้ำ  (ไม่ใช่ของ ซาบ)  ผมเปลี่ยนเองนี่แหละ  ใช้ของวอลโว่ 850  มันถูกดี...

แล้วคุณก็จะเห็นเจ้าแอร์ตัวเจ้าปัญหา  คอยาว  ร่องเฟือง 9 ร่อง  กำลังอัดแรงเกินไปด้วยซ้ำ  หนักเครื่อง....

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 16:55:44 »
พอทำรถออกมาวิ่งได้พึงใจหน่อย ๆ.....

โทรฯดังขึ้นมา  พี่  รถหนู  ช่างบอกเกียร์พัง  ต้องยกเกียร์ใหม่  ...ทำไงดี  พี่มีให้หนูยืมสักคันไหม?  ไม่รู้จะทำยังไง ....

โห ...  ยังไม่หายเหนื่อยเลย  .....เอา 9000ไปใช้ก่อน  ส่วนที่ไม่ดี  ไปทำเพิ่มเอา.....

ถึงเวลา   9000cse  ต้องออกไปผจญภัย(อีกแล้ว) .........จากกันที่ล้อลายกริฟฟิ้น  ก็แล้วกัน

ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามครับ

ออฟไลน์ luxifer

• Sr. Member
    • mcshop (Mc Jeans official online store)
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 20:48:12 »
ขอบคุณที่มาแบ่งปันประสบการณ์ครับ อ่านแล้วให้ความรู้สึกเหมือนคุณเป็น Eddy จากรายการ wheeler dealer ทางช่องtrue visionเลยครับ สามารถซ่อมได้ทุกอย่าง
Everyday Lifestyle

ออฟไลน์ Pranhirun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 22:32:05 »
พี่ Sukontha สุดยอดจริงๆครับ ใช้เอง ซ่อมเอง

Saab มีไว้สำหรับพี่จริงๆ

ผมใช้แค่ Passat 03 ยังปวดตับเลยครับ
Honda Civic EK 1.6VtiL 1997 (Sold)
Honda Civic FD 2.0EL 2008 (Sold)
Volkswagen Passat B5.5 TDi 2003 (Sold)
Nissan X-Trail T32 2.5V 2015 (For my family)
Mercedes Benz C300 W205 2015 (For my wife)
Toyota Camry ACV40 2.4V 2008 (For my work)

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 06:13:41 »
ขอบคุณที่มาแบ่งปันประสบการณ์ครับ อ่านแล้วให้ความรู้สึกเหมือนคุณเป็น Eddy จากรายการ wheeler dealer ทางช่องtrue visionเลยครับ สามารถซ่อมได้ทุกอย่าง

คงไม่ขนาดนั้น  แต่ผมพอมีเครื่องมือ  และเป็นคนสงสัยไม่ได้  ต้องขอดู....แม้ตอนเรียนผมจะโดนเชิญออก วิชาเอกฟิสิกส์ ....(ผมไม่จบ)  แต่ไปจบ ศึกษาศาสตร์  บริหารการศึกษา....

พี่ Sukontha สุดยอดจริงๆครับ ใช้เอง ซ่อมเอง

Saab มีไว้สำหรับพี่จริงๆ

ผมใช้แค่ Passat 03 ยังปวดตับเลยครับ

ขอบคุณครับ  ผมจะทำในส่วนที่ผมทำได้  และ อยากรู้...  ขี้เกียจเมื่อไรก็เข้าอู่  ถ่ายน้ภมันเครื่อง งานง่าย ๆ ผมยังเข้าอู่ครับ....

ส่วนที่คุณใช้  ผมขยับหลายเที่ยวแล้ว ภายนอกสวยน่าใช้มาก   แต่มีคนข้างหลังฉุดไว้   ประมาณพึมพำในลำคอว่า....มึงจะเอาไว้เผามึงหรือ  4 คัน ตอนนี้ต่อทะเบียนทีก็ หลายตังค์แล้ว ....

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 10:15:16 »
แจ๋วคับ ;D

สุดยอดจริงๆ

ออฟไลน์ ktonja

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 20:02:32 »
ผมใช้ Volvo 940gl อยู่ แต่กินเจติดแก๊สหัวฉีดแล้ว

อยากรื้อเองซ่อมเองเหมือนกัน แต่คงไม่ไหวกลัวทำพังกว่าเดิม ขอเป็นศึกษาแล้วหาจุดบกพร่องแล้วนำรถไปให้ช่างเฉพาะทางแก้ให้แทนละกัน - -"

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2016, 07:49:59 »
ขอบคุณที่เอามาแชร์ครับ เห็นแล้วนึกถึง9000CSE สีน้ำเงินที่เคยใช้ตอนปี92เลยครับ เสียดายที่SAABต้องปิดตัวลงไป เก่งมากที่แก้ไขเองได้ แต่อะไหล่คงจะหายากขึ้นเรื่อยๆนะครับ เพื่อนผมก็มีเก็บไว้คันนึง เป็นรุ่น9000เหมือนกัน คันนั้นรถสวยมากเพราะเค้าเป็นคนชอบสะสมรถด้วย
BMW 750E M SPORT

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2016, 19:13:55 »
แจ๋วคับ ;D

สุดยอดจริงๆ
ขอบคุณครับ
ผมใช้ Volvo 940gl อยู่ แต่กินเจติดแก๊สหัวฉีดแล้ว

อยากรื้อเองซ่อมเองเหมือนกัน แต่คงไม่ไหวกลัวทำพังกว่าเดิม ขอเป็นศึกษาแล้วหาจุดบกพร่องแล้วนำรถไปให้ช่างเฉพาะทางแก้ให้แทนละกัน - -"

ขอบคุณครับ ก่อนจะทำเรื่องอะไร ต้องเข้าใจระบบก่อน  ไม่พังแน่ ๆ  แต่ถ้าเราไม่เข้าใจ ก็ไม่ควรทำ    ถูกต้องแล้วครับ
ขอบคุณที่เอามาแชร์ครับ เห็นแล้วนึกถึง9000CSE สีน้ำเงินที่เคยใช้ตอนปี92เลยครับ เสียดายที่SAABต้องปิดตัวลงไป เก่งมากที่แก้ไขเองได้ แต่อะไหล่คงจะหายากขึ้นเรื่อยๆนะครับ เพื่อนผมก็มีเก็บไว้คันนึง เป็นรุ่น9000เหมือนกัน คันนั้นรถสวยมากเพราะเค้าเป็นคนชอบสะสมรถด้วย

ขอบคุณครับ  คันนี้ราคาไม่แพง  คนใช้คุ้มไปแล้ว  อะไหล่เก่าเริ่มหายาก  อะไหล่ใหม่มีครับ  แต่ถีบตัวสูงขึ้นเรื่อย ๆ  อย่างฝาแดง ของแท้ ปี 52 อยู่ประมาณหมื่นสอง  ปัจจุบัน ขึ้นไปแตะสองหมื่น...
   เทียบกับรูปร่างอาจจะไม่ทันสมัย  แต่การขับขี่ยังใช้ได้  แต่ตอนนี้  ผมติด 95  มากกว่า  คันนี้  น้องขอ  จึงให้ใช้ด้วยความเต็มใจ...

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 14:39:32 »
แจ๋วคับ ;D

สุดยอดจริงๆ
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ ก่อนจะทำเรื่องอะไร ต้องเข้าใจระบบก่อน  ไม่พังแน่ ๆ  แต่ถ้าเราไม่เข้าใจ ก็ไม่ควรทำ    ถูกต้องแล้วครับ

ขอบคุณครับ  คันนี้ราคาไม่แพง  คนใช้คุ้มไปแล้ว  อะไหล่เก่าเริ่มหายาก  อะไหล่ใหม่มีครับ  แต่ถีบตัวสูงขึ้นเรื่อย ๆ  อย่างฝาแดง ของแท้ ปี 52 อยู่ประมาณหมื่นสอง  ปัจจุบัน ขึ้นไปแตะสองหมื่น...
   เทียบกับรูปร่างอาจจะไม่ทันสมัย  แต่การขับขี่ยังใช้ได้  แต่ตอนนี้  ผมติด 95  มากกว่า  คันนี้  น้องขอ  จึงให้ใช้ด้วยความเต็มใจ...
ผมกลับมองว่ารูปทรงยังดูดีอยู่เลยนะครับ ตอนซื้อป้ายแดงขนาดตัวไม่Turboยังราคาเกินล้านกลางไปหน่อยเลยครับ หลังจาก9000CSผมมาขับW124 280Eยังรู้สึกว่าไม่สนุกเท่าขับSAABครับ เพื่อนผมที่สะสมรถยังเก็บ9-5ไว้อีกคันด้วยเหมือนคุณSukhonthaเลย ส่วน9000CSE Turboคันของเค้าคันนี้ก็สวยไม่ใช่เล่นเหมือนกันครับ ขอบอก

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 14:40:47 »
ของเค้าเนียนจริงๆครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 14:41:33 »
ล้อเดิม ทุกอย่างเดิม หายากมาก วิ่งไปไม่ถึงแสนโล

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 14:42:13 »
น่าเก็บจริงๆครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 16:34:05 »
น่าเก็บจริงๆครับ

สวยครับ ดูแลรถดีมาก

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 20:01:27 »
ชอบสไตล์การเขียน การเล่าครับ

"ยานเป็นนมยาย" ยายสมัยโบราณมีนมให้เห็น แต่ยายสมัยนี้ไม่โชว์นมให้หลานดูแล้ว

ปี 55 รถวิ่ง 160,000 กม.
ปี 58 รถวิ่ง 500,000 กม.

4 ปี วิ่งไป 340,000 กม.

หากเป็นรถปัจจุบัน คงขายทิ้งไปแล้ว

คุณ sukhontha อายุคงสัก 50-55 ปี ใช่ไหมครับ เพราะดูจากสาขาวิชาที่จบ ศึกษาศาสตร์ บริหารการศึกษา
สรุป ชอบรีวิวครับ ที่มีอะไรๆ ให้ดู ให้ชม ให้เสพบ่อยๆ

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Sr. Member
  • Remember Life is Hanging in the Balance !
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 20:31:15 »
"เทคโนโลยีจากอากาศยาน"  8)

คำนี้จำไม่ลืม

ผมชอบตัวนี้มากกว่า ถ้าขับผ่านนี่ เหลืยวหลังมากกว่าเจอ 964 อีก
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2016, 06:29:18 »
ชอบสไตล์การเขียน การเล่าครับ

"ยานเป็นนมยาย" ยายสมัยโบราณมีนมให้เห็น แต่ยายสมัยนี้ไม่โชว์นมให้หลานดูแล้ว

ปี 55 รถวิ่ง 160,000 กม.
ปี 58 รถวิ่ง 500,000 กม.

4 ปี วิ่งไป 340,000 กม.

หากเป็นรถปัจจุบัน คงขายทิ้งไปแล้ว

คุณ sukhontha อายุคงสัก 50-55 ปี ใช่ไหมครับ เพราะดูจากสาขาวิชาที่จบ ศึกษาศาสตร์ บริหารการศึกษา
สรุป ชอบรีวิวครับ ที่มีอะไรๆ ให้ดู ให้ชม ให้เสพบ่อยๆ

...คุณทายอายุได้ใกล้เคียง  ต่ำกว่าเล็กน้อย  ถ้าผมอยู่ในระบบราชการ คงเหลืออีกสองปี  แต่ผมลาออกมาแล้ว 20 ปี...
   ที่ผมแนะนำ รีวิว  ผมไม่อายประวัติที่เหลวแหลกของตัวเอง  เพราะต้องการดึงคนบางคนที่พอจะดึงไว้ได้  ไม่ให้ฟุ้งเฟ้อ จนกู่ไม่กลับ  ผมเดินเส้นทางแบบนี้มาก่อน ครับ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2016, 06:33:35 »

ผมชอบตัวนี้มากกว่า ถ้าขับผ่านนี่ เหลืยวหลังมากกว่าเจอ 964 อีก

ผมก็ชอบ  แต่ราคาสูงกว่า ความสะดวกสบายน้อยกว่า ค่าบำรุงรักษาแพงกว่า  ...ถ้าเป็นหลังคาอ่อน ห้าแสนขึ้น  โดยเฉพาะที่ยังเป็นสีเดิมจากโรงงานไม่ผ่านการทำสี(ยกเว้นกันชนหน้า - หลัง นี แพงระยับ) 

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2016, 07:24:29 »

คันนี้ก็ขับดีครับ ตอนป้ายแดงนี่จ๊าบเลยแต่หายากแล้วครับ