ผู้เขียน หัวข้อ: กระบะเชฟ ที่หมุนกลางถนน ทำไมลากทะเบียนป้ายแดงได้หลายปีจัง  (อ่าน 10579 ครั้ง)

ออฟไลน์ SLuang

• Hero Member
จากคลิป

รถรุ่นนี้ทำตลาด เมื่อกว่า 4 ปีที่แล้ว หรืออย่างเก่งค้างสต๊อกยังไง ก็ 1 ปี หลังเปิดตัวโฉมใหม่ 
ดังนั้น รถคันนี้ เลี่ยงจดทะเบียนมาแล้ว มากกว่า 3 ปี  รถพวกนี้ ไม่ว่ารถหรู รถอะไร ถ้าเลี่ยงแบบนี้ ก็เท่ากับพวกเอาเปรียบสังคม

promt

• บุคคลทั่วไป
โด้ตาหวาน อย่างน้อยก็ 4 ปีแล้ว

ออฟไลน์ tnp_super

เขาอาจจะใส่รอทะเบียนจริงเนื่องจากอาจจะซื้อมือต่อแล้วย้ายทะเบียน หรือซื้อรถประมูลรอทะเบียนมั้งครับ 55. แต่เจ้าของคลิปก็ไวมากที่หลบได้ทัน แต่คันหลังนี่คงด่าในใจ

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• Sr. Member
  • เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
ผมว่ามีทะเบียนขาวแต่ไม่ใส่ใส่ป้ายแดงปลอม
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ Neokv

• Jr. Member
  • **
ผมละโคตรเบื่อ เรื่องป้ายแดงเลย
ในหมู่บ้านมีอยู่2-3คัน ลากข้ามเป็นปี ไม่รู้จะรอเลขสวยขนาดไหน หรือไม่อยากจ่ายภาษี หรืออยากให้รถจดทะเบียนช้าๆ จะอะไรก็ไม่สมควรทั้งนั้น
ประเทศเดียวในโลกแล้วมั้งที่มีระบบป้ายแดง
รีบๆยกเลิกความล้าหลังสักที จะคิดอะไรกันนาน

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
Mazda 3 แถวบ้านตัวที่แล้วก่อน Sky ยังป้ายแดงอยู่เช่นกันครับ
อ่อเป็นรถของตำรวจระดับสัญญาบัตรใช้เองครับ กลัวที่ไหน  :-X
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ johnlee

ที่เขาแต่งมานี่มันได้อะไรครับ

ความเร็ว ระยะ ขนาดนี้ อัลมีร่าผมเดิมๆ ยังไม่หมุนแบบนี้เลย

ที่คุยนี่เคยมาแล้วนะ

เดาว่าในคลิป
1. ยางราคาถูกๆ ห่วยๆ ไร้ซึ่งความเกาะ ทำได้แค่หุ้มล้อแม๊กไว้
2.ทักษะ คนขับ ไร้ฝีมือ ทำได้แค่กดคันเร่ง ความสามารถประมวลผลและสั่งการ มือเท้า ห่วยสิ้นดี
3.ช่วงล่าง เตี้ยก็จริง แต่ห่วย อาจจะ ดัดแหนบ ตัดสปริง แม้มันเตี้ย แต่ประสิทธิผลของชิ้นส่วนใช้การไม่ได้แล้ว
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ CJ.

เรื่องป้ายแดงไม่แน่ใจนะครับ แต่วันก่อนผมยังเห็น civic fd โฉมแรกป้ายแดงอยู่เลย

นอกเรื่อง ผมไม่ชอบรถที่แต่งลักษณะนี้เลย ทั้งสภาพรถ ทั้งไฟสีๆที่ทำให้ดูไม่รู้เรื่อง ผมว่ามันอันตรายมากๆ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Benzecar

• **
ผมคิดว่าคันในคลิปเป็นป้ายแดงปลอมครับ เดี๋ยวนี้หาซื้อได้ง่ายมาก เห็นรุ่นน้องที่รู้จักกันซื้อมาราคาไม่กี่ร้อยเองครับ
97” Mitsubishi Lancer Ecar 1.5 GLX (sold)
05” Toyota Fortuner 2.7 V 4x4 (sold)
08” Honda Accord 2.4 EL
10” Toyota Hilux Vigo 2.5 E VN turbo

ออฟไลน์ tarahlm

ชมเจ้าของคลิป แก้ไขสถานกาณ์ฉุกเฉินได้ดีมาก
(ไม่นับโชคดีที่ไม่มาขวางเต็มๆลำ)

ไม่ตกใจเกินไป ใช้การเบรกกับหักหลบเล็กน้อย

หักหลบมากแบบกระทันหัน  รถคันหลังด้านขวาอาจชนได้
ในคลิปเห็นรถหลังขวาที่ตามมาต่างเบี่ยงออกหลบ
แซงรถเจ้าของคลิปพ้น ไปอย่างปลอดภัยด้วย

ออฟไลน์ MUK

ต้องยึดรถไม่ให้ขี่อีก ยึดใบขับขี่ตลอดชีวิต

ออฟไลน์ Tomz

สกิลการขับนี่กากมาก สงสัยจะกดมือถือเพลินจนลืมคันหน้า
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ Starplatinum35

• R35 IHI F55 Hybrid turbo 720 whp on E85
 เวลาเจอรถพวกกระบะแต่ง ดันราง ควันดัน มาดัน ผมหลบให้ก่อนเลยครับ ขอหลีกไปไกลๆให้ห่างมากที่สุด ล่าสุดเมื่อวานรอติดไฟแดงพอดขียวปุ๊บพี่แกกดเต็มแล้วพอดีมีรถพ่วงยูเทิรนมาพอดีพี่แกหักหลบรถหมุนเป็นลูกข่างเลย engine อ่ะแรงจริงแต่ handling กับ performance รถมันไม่ได้  :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2016, 17:08:08 โดย golfieboy »
2015 BMW 525d m sport Project'A stage 1
2012 nissan GT-R R35 GT700+EcuTek +E85 flex fuel
2016 MB CLA 250 AMG
2017 MB E220d AMG
2017 BMW 320d GT

ออฟไลน์ muying

ถ้าช่องทางขวาแคบอีกนิด คงได้อัดกับซีวิคFBคันดำ  รถตัวเองพังต้องซ่อมรถคนอื่น 
ส่วนอีเชพตัวต้นเหตุคงกลับรถแล้ว ลอยชายหายไป

ผมเคยเจอคล้ายเหตุการณ์แบบนี้  แต่คันหลังเป็นมอไซต์  เราดูแล้วว่าพ้นไม่โดนแน่นอน ผมเลยหักหลบคันหน้า  ปรากฎว่านางตกใจเบรคล้อล๊อคล้ม
ผมก็จอดรถลงไปช่วยพาไปโรงพยาบาล  ญาติๆของนางมาจะเอาเรื่อง เรียกร้องเงินชดเชย  ผมเลยตอกหน้าไปว่าคุณล้มเอง รถผมไม่ได้โดนอะไรเลย  อุตส่าช่วยพามาโรงบาล  (ตัวนางเองก็ยอมรับ เรื่องเลยจบ)

ก่อนหักหลบต้องระวังทางที่จะไปด้วยน่ะครับ

ออฟไลน์ recycleman

ดันรางควันดำมาแต่ไกล โหลดลงล้อล้นๆใส่ยางจีน ไม่ติดฟิล์มเพื่อที่จะได้โชว์defiงานไต้หวัน เจอปิคอัพแนวนี้ผมขอหลีกเลย คือเน้นเหยียบเอาแรงอย่างเดียว ไม่ได้มีประสิทธิภาพในเรื่องช่วงล่างและเบรคอะไรเลย คนขับส่วนใหญ่ก็แนวเน้นโชว์ว่าแรงแต่สกิลการคอนโทรลรถนี่แทบจะติดลบ บางทีแค่ออกตัวจากไฟแดงกะโชว์แต่ท้ายออกก็แก้อาการไม่เป็นกันละ

ออฟไลน์ bravo

ผมละโคตรเบื่อ เรื่องป้ายแดงเลย
ในหมู่บ้านมีอยู่2-3คัน ลากข้ามเป็นปี ไม่รู้จะรอเลขสวยขนาดไหน หรือไม่อยากจ่ายภาษี หรืออยากให้รถจดทะเบียนช้าๆ จะอะไรก็ไม่สมควรทั้งนั้น
ประเทศเดียวในโลกแล้วมั้งที่มีระบบป้ายแดง
รีบๆยกเลิกความล้าหลังสักที จะคิดอะไรกันนาน

สนับสนุน ให้เลิกป้ายแดงครับ
ประเทศที่พัฒนาแล้ว เขาซื้อรถแล้วต้องมารอหมวด อักษร บนป้ายทะเบียนอย่างเราหรือเปล่า
สถิติอุบัติเหตุ บนท้องถนน เขาน้อยกว่าเราหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ xman2029

ทนาย ในหมู่บ้านผม ใช้ mu 7 ป้ายแดง ตั้งแต่ปีแรกที่รถวางขาย จนตอนนี้ก็ยังป้ายแดงอยู่เลย

ออฟไลน์ mark2015

• Full Member
มันหมุนอะไรของมัน มาดีๆ ฟาย กลับไปโหนรถเมล์เหอะ
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

ออฟไลน์ mozart

ดีนะครับไม่มีใครได้รับความเสียหายจากคนขับกระบะที่เกิดเหตุ ป้ายแดงยกเลิกไปเถอะครับ ไม่มีประโยชน์อะไร ไปพัฒนาการจดทะเบียนให้ดีๆไปเลยดีกว่า  ออกรถแล้วได้ทะเบียนเลยไรแบบนี้

ออฟไลน์ mothsan

เบรคแล้วมีการเลี้ยวกระทันหันทำให้เสียการทรงตัว แต่ว่ายางกว้างซะขนาดนั้น ไม่ได้เกาะถนนเลยเหรอครับ
หรือว่าสักแต่แต่งเอาเท่ห์ (แต่ไม่เท่ห์) และใช้ยางห่วยๆ เน้นกว้างไม่เน้นเก่า

ออฟไลน์ kittiphat123

ผิดกฏหมายไปหลายกระทงเลยรถคันนี้ เผลอๆไม่มีภาษีด้วยซ้ำมั้ง

ออฟไลน์ dtmf

• **
รถที่ติดกล้องรุ่นอะไรครัย

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
รถแต่งแนวนี้ คงใช้ป้ายแดงปลอม ครับ

ยางหน้ากว้าง ถ้าไม่มีน้ำหนักกดลง พื้นที่ยางที่สัมผัสถนน ก็แทบไม่ต่างอะไรกับยางหน้าแคบครับ
ยิ่งถ้าเติมลมแข็งๆ ละก็ แอ่นป่องกลาง เลยทีเดียว หนักช่วงล่างเปล่าๆ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ O_o"

อย่าเข้าใจผิด ป้ายแดง ไม่ได้ใช่แค่เฉพาะรถใหม่อย่างเดียวครับ ใช้เป็นป้ายชั่วคราว จนกว่าจะได้ป้ายจริง ที่จดทะเบียนถูกต้อง

ในคลิป ต้องรอเจ้าของรถออกมาชี้แจงเองครับ เรื่องป้ายทะเบียน ไม่อยากไปคาดเดา เดียวเรื่องมันพลิก ออกอีกแบบ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
น่าจะขับไม่มองถนน แล้วหันมาตกใจจะชนตูดคันหน้า เลยเบรคและหักพวงมาลัยกระทันหัน รถก็หมุนสิ รออะไร

ชื่นชมเจ้าของคลิปที่ขับ เก่งจริง

ออฟไลน์ ps000000

ชื่นชมเจ้าของรถ

ออฟไลน์ Tien.W

จะโชว์ skill การหักหลบไง มองเห็นแต่ไกล ดันไม่เบรค มาเบรคจ่อ พร้อมสะบัดพวงมาลัยหลบ กะเอาเท่ห์ ... แต่ตอนหักหลบ ดันคาเท้าไว้ที่แป้น แถมรถไม่มี ABS / ยางจีน ยางเปอร์เซ็นต์ ก็เรียบร้อยดิ หมุนนน พอหมุนแล้ว ก็ตกใจ ทำอะไรไม่ถูก แก้พวงมาลัยไม่เป็น สร้างความเดือดร้อนให้ชาวบ้านอีก เฮ้ออออ

ไม่แปลกที่วิ่งทางไกล รถแต่งกากๆพวกนี้ จะโดนตำรวจเรียกบ่อย ... แล้วก็มานั่งโอดครวญกันว่า ไม่ได้ทำอะไรผิด แต่ตำรวจชอบเรียก หุหุ

ออฟไลน์ S6

แหม จะโชว์โดนัทก็บอกสิ โชว์แบบนี้จะเกิดอุบัติเหตุนะ

ออฟไลน์ Matlab

น่าจะขับมาเร็วมาก แล้วพี่แกตั้งใจจะมุดซ้ายหรือเปล่า แต่ระยะมันไม่ให้ พี่แกเลยแตะเบรก เสร็จสิครับ ยังดีที่เจ้าของคลิปมีสติครับ และจังหวะนั้นไม่มีรถเลนขวาครับ ถ้ามีนี่ไม่คิดว่าจะมีการสูญเสียแค่ไหน

ออฟไลน์ shikima

• CMDEVHUB
ขับรถได้กระจอกมากเลย เบรคซะล้อล็อกแบบนี้ยังไงก็หมุน

อีกอย่างพวกกะบะควันดำ เห็นแรงๆ แต่แรงได้แค่ โลสองโลแค่นั้นแหละ แช่ได้ที่ไหน ขืนแช่ได้ใส้แตกพอดี เห็นชอบลองของ เจอดูดตูดไม่เกินสองโลก็ยกตลอด
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1