ผู้เขียน หัวข้อ: สมัยนี้จำเป็นต้องเบาะหนังจริงๆหรือ  (อ่าน 12035 ครั้ง)

ออฟไลน์ Neokv

• Jr. Member
  • **
ตามทั่เข้าใจว่าส่วนใหญ่ออกรถต้องการรุ่นเบาะหนัง
กันซะแทบทุกคน เบาะผ้ามันไม่ดีขนาดนั้น
ฝุ่นเยอะอมฝุ่น ไม่สวยขนาดนั้นเลยหรือเปล่า
เพราะที่บ้านก็ไม่ได้มีเตียงมีโซฟาหนังทั้งหลังเหมือนกัน
ก็อยู่ได้ไม่ได้มีฝุ่น เด็กไม่เห็นจะมีภูมิแพ้อะไร
บางทีการตลาดกันมากจนถูกปลูกฝังคำว่า เบาะหนัง
จนเกินไปหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ axister

• Hero Member
Re: สมัยนี้จำเป็นต้องเบาะหนังจริงๆหรือ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 10:06:29 »
แล้วแต่คนชอบมั้งครับ การตลาดไม่ได้ปลูกฝัง แต่หนังมีราคาแพงกว่าผ้ามันย่อมไปอยู่ในโมเดลที่แพงกว่าผ้าเป็นธรรมดา

สำหรับผมชอบหนังครับ ถ้ารถเป็นผ้ามาก็เปลี่ยนเป็นหนัง บ้านเราเมืองฝุ่นเยอะ ร้อน หนังทำความสะอาดง่ายกว่าด้วย

ที่บ้านผมโซฟาเป็นหนังครับ เหตุผลเดียวกันไม่ชอบที่มันอมฝุ่น แบบที่เป็นผ้าดีๆเคยใช้แล้วครับต้องดูดฝุ่นบ่อย เลี้ยงหมาด้วยขนติดเป็นฟางกลิ้งในหนังคาวบอยเลย เวลาของเหลวหกก็ทำความสะอาดลำบาก

ส่วนภูมิแพ้ครอบครัวผมเป็นนะครับ หลายคนแต่ไม่ได้โทษเบาะผ้า แค่เบาะทำให้เป็นภูมิแพ้เลยนิคงยากครับมีปัจจัยหลายๆอย่าง เอาสิ่งรอบตัวเองคนเดียว มาตัดสินคงไม่ได้

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: สมัยนี้จำเป็นต้องเบาะหนังจริงๆหรือ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 10:12:20 »
จำเป็น คงไม่สำหรับหลายๆคน
นานาจิตตัง ชอบแบบไหนก็เอาแบบนั้นครับ คนเราชอบไม่เหมือนกัน มีเหตผลของตัวเองพอใจก็พอครับ

ผมมีรถอยู่สองคันที่ยังเป็นเบาะผ้าโรงงาน นอกนั้นเบาะหนังแท้บ้าง เทียมบ้าง ดูแลเบาะผ้านี่ยากกว่าเยอะครับ

รถมันไม่เหมือนบ้าน ขึ้นรถใส่รองเท้า เข้าบ้านถอดรองเท้า ล้างขา

ก็เหมือนแอร์ Heater ของรถ บางคนชอบนักหนา ต้องมีให้ได้ แต่อยู่บ้านไม่มีHeater นอนแอร์ปรกติ ยอมให้แอร์รถทำงานหนักกว่า เขาก็มีเหตผลของเขา เอามาเทียบกันไม่ได้แล้วครับ

ออฟไลน์ sk-non

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 10:18:23 »
ใช้ไปสักพักลองเอามือ ตบลงที่เบาะนั่งแรงๆฝุ่นจะปลิวขึ้นมาเยอะมาก
เวลานั่งเบาะผ้า ขยับตัวยากเพราะกางเกงมันฝืดไปติดเบาะผ้า

บ้านผมโซฟาหนัง เพราะติดแอร์เวลานั่งมันเย็นดี ทำความสะอาดง่าย
ถ้าผ้าก็กลัวฝุ่นเยอะ แอร์ตันเร็ว

ผมซื้อหนัง pu แบบในพรีอุสมาติดผนังบ้าน
ยาว 6เมตร 700กว่าบาทเองคับ

หนังแท้มีหลายเกรด ถ้าชิ้นใหญ่มาเป็นตัว ก่อนจะตัด ต้องวัดหลายรอบ จะได้ไม่เหลือ
รถบางยี่ห้อหนังห่วยจริงคับ ถ้าเลือกรุ่นเบาะผ้าได้ ผมเอาเบาะผ้า. แล้วไปหุ้มหนังร้านข้างนอกเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2016, 10:24:56 โดย sk-non »

ออฟไลน์ tommaris

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 10:22:33 »
อยู่ที่ความชอบ เราก็มีสิทธิ์เลือกแค่ของๆ เราเอง
ส่วนคนอื่นก็แล้วแต่เค้าครับ จะผ้าจะหนังถ้าใครจะเลือกใช้แบบไหนก็ดีทั้งนั้นครับ

ออนไลน์ Auto

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 10:39:26 »
ชอบเบาะผ้ามากกกว่าครับแต่เวลาซื้อรถมักซื้อตัว TOP  มันจะให้เบาะหนังมามากกกว่า

ออฟไลน์ Ex_machina

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 10:52:42 »
ฝุ่นมันเป็นปัจจัยให้เกิดภูมิแพ้ครับ
ไม่ใช่ว่าเจอฝุ่นแล้วจะเป็นภูมิแพ้ทุกคน ในทันที แต่เพิ่มปัจจัยเสี่ยงครับ
ส่วนภูมิแพ้ตอนเด็กๆไม่เคยเป็นก็ใช่ว่าโตขึ้นจะไม่เป็นครับ แต่อาจเป็นตอนหนุ่มหรือตอนแก่ก็ได้

ส่วนเบาะหนังก็ใช่ว่าจะปลอดภัย เพราะเบาะหนังเชื้อราสามารถขึ้นได้
หากปล่อยให้มีความชื้นสูง และอากาศไม่ถ่ายเท เป็นปัจจัยให้เกิดภูมิแพ้ได้เหมือนกัน
แต่เบาะหนังมันไม่อมฝุ่นเท่าเบาะผ้า ทำความสะอาดง่ายครับ ดูแลง่ายกว่า

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 10:56:17 »
ขับเองเลือกเบาะผ้าครับ หรือดีสุดก็อัลคันทารา มันนุ่มเนียนตูดดีนะ ไม่ชอบหนังมันร้อนครับ เหงื่อออกร่องขา ขับไกลๆอึดอึด
แต่ถ้าลูกหรือเด็กๆนั่ง เอาเบาะหนังแทนเพราะอ้วกแต่ละทีทำความสะอาดง่ายกว่าผ้าเยอะ ด่างไปหมดแล้ว  :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2016, 10:58:41 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 10:57:59 »
สำหรับผมเบาะอะไรก็ได้ครับที่ทำความสะอาดง่าย ไม่อมเหงื่อ ไม่อมฝุ่น ไม่อับชื้น ไม่แข็ง
ดูแล้วสวยเข้ากับรถดี

PKS8

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 11:00:45 »
สำหรับผมเบาะหนังเท่านั้นครับ ทำความสะอาดง่าย ยิ่งทำงานที่มีเหงื่อเยอะๆ เบาะหนังทำความสะอาดง่ายกว่าเยอะครับ

พอมีลูก ถ้าเค้าทำของหกเลอะเทอะ หรืออ้วก นี่ยิ่งจำเป็นต้องเป็นเบาะหนังครับ ถ้าซื้อคันไหนมาเป็นเบาะผ้า ผมจำหุ้มใหม่ทั้งเบาะ ทั้งแผงประตูหมดครับ

ออฟไลน์ porcupine

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 11:02:27 »
หนังต้องหนังแท้ครับ ถ้าหนังเทียมไปเบาะผ้า

ออฟไลน์ muying

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 11:04:24 »
ไม่จำเป็นหรอกครับ  ไปไม่ถึงก็ไม่ต้องขวนขวายหามาใส่  ผมยังทนใช้เบาะผ้ามาเข้าปีที่แปดแล้ว ไม่ดัดแปลงอะไรกับรถเลย

แต่คันต่อไปคงเอาเบาะหนัง 8)

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 11:10:32 »
ผมว่าไม่จำเป็นครับ แต่ถ้าให้เลือกก็ชอบเบาะหนังนี่ล่ะ ทำความสะอาดง่าย ไม่เก็บฝุ่น ส่วนตัวเป็นภูมิแพ้ด้วย

แต่ถ้าเป็นเบาะผ้า ชอบผ้าแนวๆกำมะหยี่แบบรถยุค 90s รุ่นท้อปๆ มากกว่าครับ สัมผัสดี
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 11:10:44 »
เป็นมิตรกับคนมีลูกเล็กครัช
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 11:22:22 »
ชอบเบาะผ้าแบบถอดซักได้ครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 11:27:06 »
ถ้ามีลูกจะรู้ว่ารถมันเลอะแค่ไหน เบาะผ้ากระดำกระด่าง มองดูแล้วนี่รถหรือห้องพักขยะ

ใครๆก็อยากมีรถที่มองดูแล้วสะอาด ไม่ต้องถึงขนาดเหมือนใหม่เป๊ะ

แต่เบาะผ้าโทรมง่ายกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 12:01:44 »
แต่ผมว่าตอนนี้เบาะหนัง ไม่เวิร์คครับ จอดรถตากแดด เข้ามาหนังแทบไหม้

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 12:04:29 »
ผมก็มีความคิดประมาณท่าน จขกท.ละครับ มันก็ดีกว่าเบาะผ้า แต่เบาะผ้าที่ดีๆก็มีนะครับ และทำให้มุมมองในเรื่องของเบาะ
ระหว่างเบาะหนังกับเบาะผ้า ลดความต่างลงไป ถ้าใช้ผ้าเกรดพรีเมี่ยม ผมไปลองเทสไดร์ฟเรนเจอร์ เบาะผ้านิ่มนั่งสบายดีมากครับ
แล้วไปนั่งเอเวอร์เรต ที่เป็นเบาะหนัง เกิดความรุ้สึกว่า ทำไมเบาะผ้าในเรนเจอร์ ทำไมนั่งแล้วรุ้สึกดีกว่าเบาะหนังใน เอเวอร์เรตจัง
ผมว่ามันแล้วแต่รถแต่ละค่าย แต่ละรุ่นไปด้วยละครับ แต่ ความรุ้สึกที่มีแต่เบาะผ้า สำหรับผมแล้ว ผมต้องมองมันใหม่แล้วละ
และทำให้เข้าใจคุณจิมมี่เลยว่าทำไมชอบเบาะผ้ามากกว่าเบาะหนัง ผ้าเกรดผ้าดีๆ มันนั่งสบายกว่าเบาะหนังจริงๆ

มันก็มีดีมีเสียปะปนกันไป อย่าเบาะหนังข้อเสียคือโดนของมีคมคือแย่เลยครับ แล้วก็อมความร้อน คนเหงื่อเยอะจะคันเป็นผื่นรอยแดงเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2016, 12:20:04 โดย kittiphat123 »

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 12:09:21 »
แต่ผมว่าตอนนี้เบาะหนัง ไม่เวิร์คครับ จอดรถตากแดด เข้ามาหนังแทบไหม้

ออฟไลน์ ariazero

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 12:20:36 »
ถ้าเมืองไทยไม่เคยชอบเบาะหนังเลยครับ

แต่ถ้าอากาศไม่ร้อนมากๆ ผมเชียร์เบาะหนังมากกว่า(สีดำนะ สีเบจนี่อะไรก็ดูเลอะง่ายหมด)
ทำความสะอาดง่าย ดูทนกว่า และไม่เก็บฝุ่น
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 12:24:10 »
แล้วแต่ความชอบของแต่ละคนครับ

ส่วนตัวผมชอบเบาะหนังแท้ครับ

ทำความสะอาดดีๆ ทาน้ำมันรักษาหนัง เงาแว๊บ ลื่นๆ นุ่มๆ
เปิดแอร์เย็นๆ ฟังเพลงเพราะๆ ทั้งกลิ่น ทั้งสัมผัส มันชื่นใจ..จริงๆ ครับ  :-*

กระเป๋าสตางค์ผมก็ใช้หนังแท้
สมัยก่อนเคยใช้กระเป๋าสตางค์แบบผ้าเหมือนกัน
ใส่เงินได้เหมือนกันแต่สัมผัสมันต่างกันนะครับ  ;)
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 12:28:06 »
ส่วนตัวผมชอบเบาะแบบไหนก็ได้ที่นุ่มๆนั่งแล้วฟิน เช่น เบาะหนังของS80 เบาะผ้าของgrandvia

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 12:51:09 »
ไม่ซีเรียสเรื่องเบาะผ้า

ถ้าซื้อรถ แล้วต้องเพิ่มเงิน เพื่อเอาเบาะหนัง ผมขอไม่เพิ่ม ไม่เปลี่ยนครับ ยินดีใช้เบาะผ้าครับ

civic fd คันเก่าก็เบาะผ้า ผมดูดฝุ่นทุกอาทิตย์ ใช้น้ำยาเคลือบเบาะกันน้ำซึม ก็ไม่มีอะไรนะ ขาวๆ สะอาดๆ ตบไม่มีฝุ่นครับ

ส่วน heater สำหรับคนบางคนอาจจะไม่จำเป็น แต่บางคน คนที่ชอบเที่ยวเขา เที่ยวดอย ขึ้นเหนือหน้าหนาว การมี heater มันเป็นสิ่งที่ดีมากครับ

รถ space wagon ผมมี heater จากโรงงาน รถอายุสิบกว่าปี ยกชุดระบบแอร์ไปรอบนึง ทุกอย่างเบิกแท้ ของใหม่ ขนาดไม่มีแอร์ตอนสาม มี Heater คนนั่งตอนสามยังบอกให้หรี่แอร์เลย เพราะหนาว

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 12:51:44 »
ถ้าไม่มีเด็ก ผมเลือกเบาะผ้า เพราะผมจอดรถทั้งกลางแดดและในร่ม นั่งแล้วกระชับกว่า ไม่ร้อนด้วย ฝุ่นก็ปัดหรือดูดได้เพราะดูแลเองเน้นๆ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 12:59:01 »
ถ้ามีเด็กเบาะหนังช่วยใด้เยอะมาก แต่เอานั่งดีกระชับ ไม่ลื่น ต้องเบาะผ้า

ออฟไลน์ rega

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 13:01:59 »
จำเป็นหรือไม่ คงไม่ใช่กับทุกคน

ผู้ผลิตใส่มาให้ ก็ใช้ตามนั้น

ขาดก็เปลี่ยน ตามใจเจ้าของรถ จะหนังจะผ้า แล้วแต่ชอบแบบใดครับ

มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 13:10:32 »
ชอบเบาะผ้ามากกว่าครับ นั่งแล้วให้สัมผัสที่กระชับดีกว่า และยิ่งน่าร้อนแบบนี้มันไม่อมความร้อนด้วย

ถ้าเป็นเบาะหนังจอดตากแดดสักชั่วโมงแล้วมานั่งนี่่ถึงขั้น"สุก"ได้ง่ายๆเลยน่ะครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 13:15:50 »
นอกจากเรื่องรสนิยมก็เรื่องการใช้งานด้วย

ส่วนตัวชอบเบาะหนังอยู่แล้ว ยิ่งมีลูกสองคนอีกยังไงก็ต้องเบาะหนัง ต่อให้ระวังยังไงก็ตามก็ต้องมีบ้างเศษขนม นมหก อ้วก บางทีก็ฉี่
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

AuNaraKa

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 13:16:41 »
ตามทั่เข้าใจว่าส่วนใหญ่ออกรถต้องการรุ่นเบาะหนัง
กันซะแทบทุกคน เบาะผ้ามันไม่ดีขนาดนั้น
ฝุ่นเยอะอมฝุ่น ไม่สวยขนาดนั้นเลยหรือเปล่า
เพราะที่บ้านก็ไม่ได้มีเตียงมีโซฟาหนังทั้งหลังเหมือนกัน
ก็อยู่ได้ไม่ได้มีฝุ่น เด็กไม่เห็นจะมีภูมิแพ้อะไร
บางทีการตลาดกันมากจนถูกปลูกฝังคำว่า เบาะหนัง
จนเกินไปหรือเปล่าครับ

แล้วคุณเอาเบาะ เอาเตียงที่บ้านไปวางไว้ข้างที่จอดรถที่มีแต่ฝุ่นไหมหล่ะครับ เอาตรงไหนคิดนี่ เอาเบาะบ้านมาเทียบกับเบาะรถ เบาะรถนี่เจอสารพัดเลยนะ เปิดส่งคนข้างที่เค้าปิ้งไก่แบบนี้ คนเอาของขึ้นมากินแล้วหกแบบนี้ ห่วย

ออฟไลน์ nimnim_thailand

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 13:57:06 »
เอาตรงๆนะครับ เบาะหนังที่ทำใส่รถทุกวันนี้ ที่เป็นรถตลาด ไม่ใช่เกรดพรีเมี่ยม
คุณภาพมันห่วยและต้นทุนถูกกว่ารถเบาะผ้า หรือเบาะกำมะหยี่ น้ำไม่เกาะ แบบที่มีในรถยุค 90 อีก