ผู้เขียน หัวข้อ: เหตผลอะไรที่ท่านซื้อรถมาแล้วคิดว่า " ถ้ารู้แบบนี้ไม่ซื้อดีกว่า "  (อ่าน 7567 ครั้ง)

ออฟไลน์ sengausa

• Full Member
ที่ผมลองๆ ลิสต์มา ได้ประมาณนี้ครับ แต่คิดว่าน่าจะมีเหตุผลอื่นๆ อีก เลยอยากถามทุกท่านครับ

1. เสียดายเงิน ทั้งดาวว์ ทั้งผ่อน เฮ้อ ..... เก็บมาตั้งนาน
2. ออกมาแล้ว การใช้ชีวิตเปลี่ยนไป เดือนชนเดือนตลอด เครียด เป็นทุกข์ 
3. เสียบ่อย ซ่อมไม่รู้จบ จอดในอู่ มากกว่าจอดในบ้าน
4. ซื้อมาแล้วยังใช้ได้ไม่เท่าไหร่ รถออกรุ่นใหม่สวยกว่าของเราเยอะ
5. ซื้อมาแล้วไม่ค่อยได้ใช้ ส่วนใหญ่จะจอด มากกว่า วิ่ง ไม่คุ้มเลย

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
ข้อ 3 สำคัญที่สุดครับ

ออฟไลน์ Coat145

• Sr. Member
ข้อ5เลยครับ..หลายๆท่านใน HLM คงเป็นเเบบผม..ชอบรถ..เเละเมื่อไม่เดือดร้อนมากก็ซื้อครับ..ใช้2คน4คันกับภรรยา..ปกติเเฟนก็ไปด้วยกันตลอด..ไปวื่งงานถ้าทางธุรกันดารก็เอาฟอร์จูนไปยิ่งช่วงนี้ใช้ฟอร์จูนทุกวัน.ส่วนอีก3คันจอดเก็บ..ใช้เมื่อใช้ในวิ่งงานทางดีๆ..เเต่ก็นั้นละครับ..ความสุขของคนบ้ารถอย่างเราๆ..วิ่งคุ้มมั้ยนะหรอ..ไม่หรอกครับ...เเต่กลับบ้านมาเหนื่อยๆจากทำงาน..มองไปที่จอดเนอะ..ชีวิตเราก็ประสบความสำเร็จบ้างเเล้ว..หายเหนื่อยเหมือนกันครับ.. :D :D :D
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ Mizuihisachi

เพิ่มข้อ 6. ครับ

6. ซื้อโดยอ่านรีวิว เชื่อคนอวยในเน็ต ว่าคุ้ม ว่าฉลาดเลือก โดยไม่ลองเอง และโดยไม่เหมาะกับการใช้ชีวิตของคนเอง

ออฟไลน์ mozart

ออฟไลน์ Tan Int

ข้อ 1 ครับ ตอนนั้นต้องการรถติดแก๊สจากโรงงาน แต่ไม่ถึง 1 ปีต่อมา City CNG ถูกกว่าสองแสน
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Activehybrid

รุ่นใหม่มัน ถูกกว่า แรงกว่า ประหยัดน้ำมันกว่า สวยกว่า มีDRL เกียร์ฉลาดกว่า คันใหญ่กว่า

สรุปคือรุ่นใหม่ดีกว่า และบวกกับความอยากได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2016, 10:23:25 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ SM.

ข้อ 3 นะครับ

ข้อ1 กับ ข้อ2 น่าจะคล้ายกัน คือออกรถมาทำให้เงินตึง ใช้ชีวิตลำบาก เครียด

ออฟไลน์ Tien.W

เสียบ่อย จุกจิก ครับ

เคยเห็นบางคน อาจจะชอบ เพราะชอบซ่อมเอง ชอบรื้อรถเอง มีรถหลายคัน สลับใช้ได้ ... แต่ไม่ใช่ผมแน่ ผมมีรถยนต์คันเดียว ผมไม่ค่อยได้ใช้รถ แต่ใช้ที คือ วิ่งทางไกล วิ่งยาวระดับพันกม. ดังนั้น รถต้องพร้อมตลอดเวลาครับ ถ้างอแง ต้องเอาให้จบ เอาให้อยู่ครับ ไม่งั้นไม่สบายใจ

ขนาดรถตัวเองที่ไม่จุกจิกนี่ เวลามันงอแงนี่ ยังเครียดเลย หลายครั้ง เอาทิ้งไว้ศูนย์เลย อาทิตย์นึง บอกศูนย์ว่า หาให้เจอ เอาให้จบ ผมค่อยรับรถ รถไม่พร้อม หาไม่เจอ ผมไม่รับ

ออฟไลน์ FyGI

ข้อ 3 ครับ

เจอกับตัวเลย รถตลาดป้ายแดง วิ่งเข้าศูนย์สนุกสุดยอด

วันนี้เพิ่งปล่อยจากอ้อมกอดไป สบายใจเฉิบ

ออฟไลน์ CJ.

ข้อ 3 กลัวที่สุดครับ แต่ทุกคันที่ใช้มาก็ไม่เคยเจอ defect และไม่เคยจุกจิก ถ้ามีวินัยในการดูแลเช็คระยะ

ข้อ 5 เป็นมาแล้วครับ ยอมขายต่อขาดทุนดีกว่าจอดเค้าไว้ไม่ค่อยได้วิ่ง
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人

6. ซื้อโดยอ่านรีวิว เชื่อคนอวยในเน็ต ว่าคุ้ม ว่าฉลาดเลือก โดยไม่ลองเอง และโดยไม่เหมาะกับการใช้ชีวิตของคนเอง

+1 ของผมคงเป็นข้อ4,5ครับ เรื่องซ่อมจุกจิกผมเตรียมใจและเตรียมงบไว้จำนวนหนึ่งแล้วก่อนซื้อ ถ้าไม่หนักหนาจนเกินไปก็รับได้ระดับนึงครับ
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ ariazero

ปุ่ม กด Like ตรงไหนเนี่ย!!!

3!!!

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ chinjung

5555+ จริงๆเลยข้อนี้

ออฟไลน์ bobsan

เห็นด้วยอย่างยิ่ง แต่ข้อ 6 มักมาคู่กับข้อ 3

ออฟไลน์ Jomyoot parnejohn

• การเดินทาง...

+1 จริง++ตามนี้เลยยยครัช
2011 320d SE E90
2007 Camry 2.4V
2003 Altis 1.8G

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
ไม่โดนสักข้อครับ  ผมโดนเรื่องราคา 

ผมซื้อ subaru xv ที่  1.35 ล้าน  .. ซื้อได้ 6 เดือน .. ปรับราคาลงเหลือ 9.98 แสนบาท ..

ตัว 9.98 แสน ... เอาตัว 1.35 ล้าน มาตัดของออก ประมาณ 5 หมื่นบาท แล้วเปลี่ยนชื่อรุ่นใหม่ ... พูดง่ายๆ ว่า คนที่ซื้อหลังจากผม 6 เดือน จะซื้อถูกกว่า 3 แสนบาท   "ถ้ารู้แบบนี้ ไม่ซื้อดีกว่า"

ผมเคยถามเพื่อน ๆ พี่ ๆ ที่รู้จักกันว่า  ถ้ารู้ว่าอีก 6 เดือน รถที่มรึงจะซื้อ ลดลงมา 3 แสน .. มรึงจะซื้อเลย หรือมรึงจะรอว่ะ .. ทุกคนตอบว่า ก็รอดิว่ะ ใครจะโง่ซื้อ ...

ทุกวันนี้ คิดว่า ตูโง่เอง ที่คิดผิดเลือก subaru , พ่อค้ายุคนี้ ใช้เล่ห์เหลี่ยม ในการขายของ ไม่ได้ใช้ใจ ... ตูจะขายของแบบนี้ ใครจะคิดอย่างไรก็ช่าง ไม่สนใจ
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ Pegasus7700

ข้อ3 ผมไม่ซีเรียส หากซ่อมแล้วจบ และเป็นรถที่เราเคมีตรงกันและสมรรถนะดี แถมมีรถสำนองใช้เยอะแยะ

ที่ซีเรียส คือ เสียดายไม่ได้ชื้อรถที่ชอบ ได้แต่มอง

สมัยเรียน เสียดายที่ได้แต่มอง prelude ดันไปเลือก Altima เพราะแต่ใหญ่กว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2016, 23:07:08 โดย Pegasus7700 »
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ข้อ 3 เป็นหลักฮะ ซ่อมตรงนั้นจบ แป๊บๆ มีปัญหาใหม่ซ่อมตรงนี้ พอซ่อมจบก็มีปัญหาใหม่ซ่อมตรงนู้นอีก เบื่อ!!!
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ scotch_fillet

ไม่โดนสักข้อครับ  ผมโดนเรื่องราคา 

ผมซื้อ subaru xv ที่  1.35 ล้าน  .. ซื้อได้ 6 เดือน .. ปรับราคาลงเหลือ 9.98 แสนบาท ..

ตัว 9.98 แสน ... เอาตัว 1.35 ล้าน มาตัดของออก ประมาณ 5 หมื่นบาท แล้วเปลี่ยนชื่อรุ่นใหม่ ... พูดง่ายๆ ว่า คนที่ซื้อหลังจากผม 6 เดือน จะซื้อถูกกว่า 3 แสนบาท   "ถ้ารู้แบบนี้ ไม่ซื้อดีกว่า"

ผมเคยถามเพื่อน ๆ พี่ ๆ ที่รู้จักกันว่า  ถ้ารู้ว่าอีก 6 เดือน รถที่มรึงจะซื้อ ลดลงมา 3 แสน .. มรึงจะซื้อเลย หรือมรึงจะรอว่ะ .. ทุกคนตอบว่า ก็รอดิว่ะ ใครจะโง่ซื้อ ...

ทุกวันนี้ คิดว่า ตูโง่เอง ที่คิดผิดเลือก subaru , พ่อค้ายุคนี้ ใช้เล่ห์เหลี่ยม ในการขายของ ไม่ได้ใช้ใจ ... ตูจะขายของแบบนี้ ใครจะคิดอย่างไรก็ช่าง ไม่สนใจ

promt

• บุคคลทั่วไป
ข้อ 3 เป็นหลักฮะ ซ่อมตรงนั้นจบ แป๊บๆ มีปัญหาใหม่ซ่อมตรงนี้ พอซ่อมจบก็มีปัญหาใหม่ซ่อมตรงนู้นอีก เบื่อ!!!

ยี่ห้อไหน รุ่นไหน ปีไหน บอกชื่อย่อหน่อยครับ จะได้ระวัง

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ยังไม่โดนกับตัวสักข้อนะครับ แต่ถ้าผมเองโดนข้อ 3 กับ 5 นี่จิตตกแน่

อ้อ ข้อ 6 ถ้าไม่อยากโดนไปทดลองขับก่อนซื้อนะครัช

ออฟไลน์ Ty ESC

ขอเพิ่มได้มั้ยว่า

ซื้อมาเสร็จไม่เกินเดือน แม่มมมประกาศลดราคารุ่นเดียวกัน3แสน
ห่านนนนนน เอ้ยยยยย หลอกกู

ออฟไลน์ shipcake

ข้อ1 ครับ ออกมาแล้วใช้รถวันนึงเป็นร้อยๆโลเลยครับ ใช้คุ้ม ค้าขายคล่องขึ้น ทำงานสะดวกขึ้น ไปต่างจังหวัดง่ายขึ้น

แต่ที่น่าเสียดายมากที่สุดคือ ซื้อรถคันนี้เป็นคันแรกในชีวิต ไม่เคยได้สัมผัสแม้แต่ไปลองนั่งเบาะ เกรงใจเซลล์กลัวนั่งแล้วไม่ซื้อไรงี้

เบาะมาร์ชแข็งมากๆ โดยเฉพาะข้างหลัง รู้สึกเสียใจที่น่าจะเอาแจ้สไปต่า
จังหวัดคนนั่งหลังสบายกว่ากัน นอกนั้นดีใจที่มีมันครับ ไม่ค่อยมีปัญหา

ออฟไลน์ Staples

+10 เลยครับ รถบางคัน รีวิวบอกเร็วเท่า 1.5 ทั้งๆ ที่เครื่อง 1.2 มาขับใช้งานจริงอืดมากๆ

ออฟไลน์ ps000000

1. เงินตึงมือ อยากซื้ออะไรไม่ได้เลย นอกจาก ปัจจับ 4 เท่านั้น

ออฟไลน์ Activehybrid

กำลังจะพิมแบบนี้ ข้อนี้แหละหนักหนาที่สุดละ

ออฟไลน์ jkdragon

" ถ้ารู้แบบนี้ไม่ซื้อดีกว่า " ถ้าจะมีที่ทำให้คิดแบบนี้ มีข้อเดียวครับที่เราไม่สามารถควบคุมได้ คือข้อ 3 ส่วนข้ออื่นผมไม่คิด เพราะก่อนจ่ายเงินออกไปผมว่าเราต้องศึกษา หารายละเอียดดีพอแล้ว ไม่ว่าจะเรื่องกำลังเงิน ความต้องการใช้ รถที่ลงตัวกับความต้องการใช้ของเรา สรุปได้แล้วจึงซื้อ อย่าตัดสินใจเพราะคำพูด หรือความคิดของคนอื่นเพียงอย่างเดียว เพราะท้ายที่สุดตัวเราเองย่อมรู้สภาพตัวเราดีที่สุด และเป็นผู้ที่ต้องรับผลกับการกระทำของตัวเอง ซึ่งก็ซื้อรถมาใช้ 2 คันแล้ว ก็ยังไม่เคยคิดว่า " ถ้ารู้แบบนี้ไม่ซื้อดีกว่า " สักที

ออฟไลน์ 6162002

สำคัญสุด และเกิดขึ้นกับผมตอนนี้คือ

ซื้อมาแล้ว  เรียนจบ ได้งาน  บริษัทมีรถประจำตำแหน่งให้ แค่ต้องเติมน้ำมันเองเวลาวิ่งส่วนตัว นอกนั้นฟรีหมด (ที่สำคัญ รถเสีย มีรถให้ใช้แทนด้วย)

ทุกวันนี้ รถตัวเอง เลยเอาให้พ่อไปละครับ -.-

ออฟไลน์ dht_tubes

ข้อ 5 ครับ ถ้าซื้อมาแล้วไม่ค่อยได้ใช้นี่เป็นเหตุผลแย่สุดสำหรับผมเลย

แต่ตอนนี้มีข้อยกเว้นคือ ซื้อรถตู้มาให้ผู้ใหญ่ที่บ้านใช้ จะได้นั่งสบายๆ ถึงใช้น้อย แต่ก็คุ้มค่าครับ

ส่วนข้ออื่น ไม่ค่อยรู้สึกครับ