โพลล์

Nissan Sylphy Turbo
36 (53.7%)
Honda Civic Turbo
31 (46.3%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 67

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำในการเลือกรถระหว่าง Nissan Sylphy Turbo กับ Honda Civic Turbo  (อ่าน 17113 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Brian

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำในการเลือกรถระหว่าง Nissan Sylphy Turbo กับ Honda Civic Turbo
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 14:32:00 »
สำหรับผม ถ้ารับได้กับความแดรกน้ำมันล่ะก็ ไป Sylphy Turbo แบบไม่ต้องคิดเลยครับ
ถูกกว่า แรงกว่า ออฟชั่นดีกว่า สวยกว่า(ในความคิดผม)
แถมแบรนฮอนด้า มันแข็งเฉพาะในบ้านเราเนี่ยแหละครับ ในตลาดโลก Nissan ดีกว่าเยอะ
แต่Nissan ประเทศไทยทำอะไรผมก็งงเหมือนกัน ถึงได้มาอยู่ ณ จุดนี้ได้

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
Re: ขอคำแนะนำในการเลือกรถระหว่าง Nissan Sylphy Turbo กับ Honda Civic Turbo
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 17:40:06 »
Sylphy นี่เป็นรถที่แปลกมาก เวลามีกระทู้ถามหรือเปรียบเทียบไม่ว่าที่ไหนก็ตาม
หลายๆคนมักเลือก slyphy จนผลออกมาสูสี บางทีก็ชนะ จนรู้สึกว่ามันก็มีความดีในตัวมากอยู่
แต่ในความเป็นจริงมันกลับขายแทบไม่ได้เลย

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 17:51:41 »
เลือกยากแฮะ

เพราะส่วนตัวผมใช้รถทั้งสองยี่ห้อดังกล่าว ค่ายนึงเป็นรถเรือธงโฉมล่าสุดเครื่อง 2.0 ส่วนอีกค่ายนึงเป็นรถเล็กเครื่อง 1.2 โฉมล่าสุดเหมือนกัน

แต่จากการไปผุดลุกผุดนั่งในรถทั้งสองคัน ทั้ง Syl DIG และ Civ RS ตอนรถตัวเองเข้าศูนย์ช่วงเช้าขณะที่ยังไม่มีคน แม้กระทั่งเซลส์ก็ยังไม่มา

ผมกลับมองว่า Sylphy ดีกว่า ในเรื่องการประกอบ วัสดุภายใน การเก็บรายละเอียดเล็กๆน้อยๆ ทางนิสสันทำได้เหนือกว่าฮอนด้าพอสมควร อาจเพราะตัวรถเป็นล็อตส่งออสเตรเลีย แต่ตัดบางส่วนเพื่อขายในบ้านเรา มาตรฐานการผลิตจึงต้องเนี้ยบกว่าปกติ ไม่งั้นเสียชื่อเสียงหมด

ถึงแม้ออปชั่นของ Slyphy จะด้อยกว่า Civ ในบางจุด เช่น เบรคมือไฟฟ้า มาตรวัด TFT แต่อย่างอื่นก็สูสีกันมาก

-------------------------------------

ส่วนเรื่องกินน้ำมัน ผมจะรอทาง HLM สรุปอีกรอบ เพราะเราเห็นแต่ของ Sylphy อย่างเดียว แต่ไม่มีตัวเลข Civ RS ออกมาเป็นทางการครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2016, 18:11:31 โดย No Trespassing »

ออฟไลน์ JikorokunG

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 18:09:41 »
เอา ฟี่โบคับ  เปลี่ยนใส่สตรัท จบคับ

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 18:46:07 »
 Sylphy Turbo ครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 20:08:08 »
Sylphy นี่เป็นรถที่แปลกมาก เวลามีกระทู้ถามหรือเปรียบเทียบไม่ว่าที่ไหนก็ตาม
หลายๆคนมักเลือก slyphy จนผลออกมาสูสี บางทีก็ชนะ จนรู้สึกว่ามันก็มีความดีในตัวมากอยู่
แต่ในความเป็นจริงมันกลับขายแทบไม่ได้เลย
สาเหตุหนึ่งเชื่อว่าเกิดจากการที่ออฟชั่นดีๆไปกองอยู่ที่รุ่นท็อปๆหมด อย่างเช่นระบบ VDC ในขณะที่อัลติสได้ VSC ทุกรุ่นย่อยแถมแปะตราโตโยต้าด้วย

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 20:44:04 »

ความดีในตัว ขนาดเจ้าของแบรนด์และทีมงานในไทย ยังขายของกันไม่เป็นเลยครับ รถแต่ละรุ่นของเขา
ผนวกกับแรงเชียร์และแรงดันของคนใช้อีกแบรนด์ ที่แรงกว่ามาก และลุครถที่ออกแนวถูกใจโจ๋
ไม่แปลกที่นิสสันจะถูกกดทั้งภาพลักษณ์และยอดขายให้กลายเป็นรถลุงๆ ดูแก่ๆ ประมาณนั้น

ยิ่งการทำตลาดที่ไม่ต่อเนื่อง และศูนย์บริการที่คุ้มดีคุ้มร้ายกว่าในสายตาคนอื่น
(ทั้งที่จริงๆ ศูนย์ H ไม่ได้ดีเด่นอะไรเลยถ้าเทียบกะ T)

ชนิดว่าตั้งแต่หลังเทียน่าตัวแรก กับมาร์ช-อัลเมร่า นิสสันยังไม่เคยขายอะไรได้เป็นกอบเป็นกำเลย
ทุกวันนี้ยอดขายก็โดนมาสด้าไล่แซงไปแล้ว เหลือมิตซูซึ่งคงจะแซงถาวรในไม่ช้า
ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่ามันเดินมาถึงจุดนี้ได้ยังไง

ผมเคยตั้งกระทู้รีวิวรถรุ่นหนึ่งไว้ในเว็บต้องห้าม และเติมคอมเมนต์แรงๆ เกี่ยวกับรองประธานฯ นิสสัน
ถึงกับมีคนกระซิบมาว่าให้ Edit ชื่อออกด้วย เพราะเดี๋ยวเขาจะเล่นเอา ผมทู่ซี้ทิ้งไว้จนพี่อีกคนต้องช่วยเตือน
รวมกับการที่นิสสันเองไม่ได้ให้ความใส่ใจกับคลับรถแต่ละรุ่นเลย ออกแนวเบื่อ+รำคาญด้วยซ้ำ
แค่นั้นผมก็รู้แล้วว่า เขาไม่ได้จริงจังและจริงใจกับตลาดประเทศไทย

ความดีงามของวิศวกรรมและงานประกอบ ที่ไม่ถูกเชิดชูโดยศูนย์บริการและการตลาด
จึงไม่สามารถผลิดอกออกผลเป็นยอดขายได้ ณ จุดนั้นล่ะครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ apiwat151

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 20:52:03 »
ขอบคุณคำแนะนำจากทุกๆท่านครับ ผมใช้รถใน กทม. เป็นส่วนใหญ่ เรื่องน้ำมันไม่ค่อยมีปัญหาเพราะได้ Support อยู่แล้ว ว่าแต่ Auto break hold ของ Civic นี่จะมีประโยชน์กับรถติดๆไหมครับ รวมถึงโหมด Econ ด้วย

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 20:59:43 »

ความดีในตัว ขนาดเจ้าของแบรนด์และทีมงานในไทย ยังขายของกันไม่เป็นเลยครับ รถแต่ละรุ่นของเขา
ผนวกกับแรงเชียร์และแรงดันของคนใช้อีกแบรนด์ ที่แรงกว่ามาก และลุครถที่ออกแนวถูกใจโจ๋
ไม่แปลกที่นิสสันจะถูกกดทั้งภาพลักษณ์และยอดขายให้กลายเป็นรถลุงๆ ดูแก่ๆ ประมาณนั้น

ยิ่งการทำตลาดที่ไม่ต่อเนื่อง และศูนย์บริการที่คุ้มดีคุ้มร้ายกว่าในสายตาคนอื่น
(ทั้งที่จริงๆ ศูนย์ H ไม่ได้ดีเด่นอะไรเลยถ้าเทียบกะ T)

ชนิดว่าตั้งแต่หลังเทียน่าตัวแรก กับมาร์ช-อัลเมร่า นิสสันยังไม่เคยขายอะไรได้เป็นกอบเป็นกำเลย
ทุกวันนี้ยอดขายก็โดนมาสด้าไล่แซงไปแล้ว เหลือมิตซูซึ่งคงจะแซงถาวรในไม่ช้า
ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่ามันเดินมาถึงจุดนี้ได้ยังไง

ผมเคยตั้งกระทู้รีวิวรถรุ่นหนึ่งไว้ในเว็บต้องห้าม และเติมคอมเมนต์แรงๆ เกี่ยวกับรองประธานฯ นิสสัน
ถึงกับมีคนกระซิบมาว่าให้ Edit ชื่อออกด้วย เพราะเดี๋ยวเขาจะเล่นเอา ผมทู่ซี้ทิ้งไว้จนพี่อีกคนต้องช่วยเตือน
รวมกับการที่นิสสันเองไม่ได้ให้ความใส่ใจกับคลับรถแต่ละรุ่นเลย ออกแนวเบื่อ+รำคาญด้วยซ้ำ
แค่นั้นผมก็รู้แล้วว่า เขาไม่ได้จริงจังและจริงใจกับตลาดประเทศไทย

ความดีงามของวิศวกรรมและงานประกอบ ที่ไม่ถูกเชิดชูโดยศูนย์บริการและการตลาด
จึงไม่สามารถผลิดอกออกผลเป็นยอดขายได้ ณ จุดนั้นล่ะครับ

ช่วงหลังๆมานี่ ตั้งแต่ประธานนิสสันไทยคนใหม่เข้ามาเริ่มมีการส่งจนท.มาดูตามคลับนิสสันต่างๆและประสานงานกับคลับแล้วครับ เท่าที่เคยติดต่อกันมาส่งเรื่องไปวันนี้ วันรุ่งขึ้นแทบจะรู้ผลทันที ศูนย์ไหนมีปัญหาส่งเรื่องผ่านไป บางทีในวันนั้นผจก.ศูนย์โทรกลับมาเสียงอ่อนเลย โดยรวมก็ถือว่าเป็นนิมิตรหมายอันดี ถ้าเป็นแบบนี้ไปได้ตลอด เพราะฐานลูกค้านิสสันแต่เดิมก็มีอยู่ไม่น้อย ถึงแม้ว่ารถนิสสันรุ่นใหม่ๆมันจะทนสู้รุ่นเก่าไม่ค่อยได้ แต่อะไหล่มันก็ถูกถึงแม้จะเบิกห้าง ก็ยังอยู่ในเกณฑ์ที่พอยอมรับได้ แต่ถ้าทำให้ทนได้เหมือนรุ่นเก่าๆก็ดี

ออฟไลน์ Visual

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 21:22:57 »
ขอบคุณคำแนะนำจากทุกๆท่านครับ ผมใช้รถใน กทม. เป็นส่วนใหญ่ เรื่องน้ำมันไม่ค่อยมีปัญหาเพราะได้ Support อยู่แล้ว ว่าแต่ Auto break hold ของ Civic นี่จะมีประโยชน์กับรถติดๆไหมครับ รวมถึงโหมด Econ ด้วย

Brake hold นี่สวรรค์ของคนเมืองเลยครับ เป็นส่วนหนึ่งในการตัดสินใจซื้อรถของผมไปแล้ว ส่วน econ ไม่ต้องมีก็ได้

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 23:07:15 »
ช่วงหลังๆมานี่ ตั้งแต่ประธานนิสสันไทยคนใหม่เข้ามาเริ่มมีการส่งจนท.มาดูตามคลับนิสสันต่างๆและประสานงานกับคลับแล้วครับ เท่าที่เคยติดต่อกันมาส่งเรื่องไปวันนี้ วันรุ่งขึ้นแทบจะรู้ผลทันที ศูนย์ไหนมีปัญหาส่งเรื่องผ่านไป บางทีในวันนั้นผจก.ศูนย์โทรกลับมาเสียงอ่อนเลย โดยรวมก็ถือว่าเป็นนิมิตรหมายอันดี ถ้าเป็นแบบนี้ไปได้ตลอด เพราะฐานลูกค้านิสสันแต่เดิมก็มีอยู่ไม่น้อย ถึงแม้ว่ารถนิสสันรุ่นใหม่ๆมันจะทนสู้รุ่นเก่าไม่ค่อยได้ แต่อะไหล่มันก็ถูกถึงแม้จะเบิกห้าง ก็ยังอยู่ในเกณฑ์ที่พอยอมรับได้ แต่ถ้าทำให้ทนได้เหมือนรุ่นเก่าๆก็ดี

เดี๋ยวลองดูครับ เพราะวันก่อนพี่คลับ X-Trail ผม มีปัญหา ก็ไม่ได้รับการแก้ไขที่ดีแต่อย่างใด แจ้งเปลี่ยนเกียร์ทั้งลูกมาอาการก็ไม่หาย

ตอนนี้ลูกค้ากึ่งกล้ากึ่งกลัวก็ไม่ใช่เรื่องแปลกเพราะวีรกรรมมันเยอะเหลือเกิน
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 23:24:05 »

เดี๋ยวลองดูครับ เพราะวันก่อนพี่คลับ X-Trail ผม มีปัญหา ก็ไม่ได้รับการแก้ไขที่ดีแต่อย่างใด แจ้งเปลี่ยนเกียร์ทั้งลูกมาอาการก็ไม่หาย

ตอนนี้ลูกค้ากึ่งกล้ากึ่งกลัวก็ไม่ใช่เรื่องแปลกเพราะวีรกรรมมันเยอะเหลือเกิน

อย่างของผม NP300 ประธานคลับคนแรกแกสายไฟท์ด้วย ที่ผมตามอยู่จบสวยทุกงาน ไม่นับเคสที่งี่เง่าพูดกันไม่รู้เรื่อง =_= ตอนนี้แกลาออกจากประธานแล้วเพราะภาระแกเยอะ แต่จนท.ที่ดูแลยังเป็นคนเดิมอยู่ไม่รู้จะเป็นยังไงต่อไปเหมือนกันครับ

ปล. NP300 ผมเจอเคสประหลาดอันนึงครับ ศูนย์นิสสันจำนวนมากโดยเฉพาะตามตจว.ไม่มีเครื่องมือเติมน้ำมันเกียร์อัตโนมัติของ NP300 ซึ่งจังหวัดผมก็ไม่มี วันที่ไปเช็ค4หมื่นโล ผจก.เดินมาบอกเลยว่าเครื่องมืออยู่ระหว่างสั่งยังมาไม่ถึงที่ศูนย์ ขอโทษขอโพยกันไป แถมรถผมเป็นเกียร์อัตโนมัติคันแรกด้วยที่ถึงระยะถ่าย  :o :o ก็เลยยังไม่ได้ถ่าย กะว่าไปถ่ายตอน5หมื่นโลก็ได้ฟระ 

ออฟไลน์ faked

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2016, 00:26:33 »
โจทย์นี้คิดหนักเหมือนกันครับ

Civic ใหม่สด แรง ของเล่นจุกจิกดูมีเยอะกว่า โดยรวมภายใน-นอกดูทันสมัยกว่า เรื่องความสวยกับลายเส้นรถอันนี้แล้วแต่คนมองแต่สำหรับผมคือชอบกว่า sylphy

แต่ sylphy สเปคถ้าดูจากหน้ากระดาษคือแรงกว่าซึ่งขับจริงทางตรงๆก็น่าจะแรงกว่า มีsunroof(ถือเป็นข้อดีมั้ย?) รุปลักษณ์ดูไม่มีอะไรต่างจากรุ่นปกติก็จริงแต่ราคาถูกกว่า Civic มากจนต้องคิดหนัก ถ้าใครที่ใจยังกลางๆไม่ได้ชอบเอนทาง Civic เป็นการส่วนตัวอยู่เเล้วผมว่าก็คิดหนักนะกับราคาที่ต่างกันขนาดนี้

ออฟไลน์ beercs

• Full Member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2016, 01:48:57 »
ถ้ามีเงินมากพอ  คงเลือก Civic แบบไม่ต้องสงสัยเลย  แต่จริง ๆ ราคาต่างกัน 200000 นี่มันก็เยอะเหมือนกันนะ 

• **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2016, 02:02:09 »
ช่องสียบ USB กับ AUX อยู่ในกล่องเก็บของแบบนี้ รบกวนถามคนเคยใช้รถ เวลาต่อมือถือต้องเปิดฝากล่องไว้ตลอดหรือเปล่าครับ หรือ เขาเน้นไปที่การต่อ Bluetooth เป็นหลัก

ออฟไลน์ pee1818

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2016, 03:20:45 »
จริงๆ ผมจะเชียร์ซีวิค แต่คิดรวมดอกเบี้ย ประกัน ส่วนต่างเกือบสองแสนนี้ทำเอาคิดหนัก ยิ่งค่าน้ำมันมี  Support ไม่ต้องซีเรียสด้วยยิ่งคิดหนักใหญ่เลย
ผ่อนเบากว่าเดือนละตกสี่พัน ตอนขายรถดูยังไงๆ ซีวิคก็ไม่น่าขายได้มากกว่าสองแสนนะ(อันนี้ผมคิดเอง) ซิลฟี่+สตัทสักชุดน่าจะแจ่ม

ช่องสียบ USB กับ AUX อยู่ในกล่องเก็บของแบบนี้ รบกวนถามคนเคยใช้รถ เวลาต่อมือถือต้องเปิดฝากล่องไว้ตลอดหรือเปล่าครับ หรือ เขาเน้นไปที่การต่อ Bluetooth เป็นหลัก

สังเกตุดูน่าจะมีร่องให้สายลอดออกมานะครับ

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2016, 07:04:37 »
อย่างของผม NP300 ประธานคลับคนแรกแกสายไฟท์ด้วย ที่ผมตามอยู่จบสวยทุกงาน ไม่นับเคสที่งี่เง่าพูดกันไม่รู้เรื่อง =_= ตอนนี้แกลาออกจากประธานแล้วเพราะภาระแกเยอะ แต่จนท.ที่ดูแลยังเป็นคนเดิมอยู่ไม่รู้จะเป็นยังไงต่อไปเหมือนกันครับ

ปล. NP300 ผมเจอเคสประหลาดอันนึงครับ ศูนย์นิสสันจำนวนมากโดยเฉพาะตามตจว.ไม่มีเครื่องมือเติมน้ำมันเกียร์อัตโนมัติของ NP300 ซึ่งจังหวัดผมก็ไม่มี วันที่ไปเช็ค4หมื่นโล ผจก.เดินมาบอกเลยว่าเครื่องมืออยู่ระหว่างสั่งยังมาไม่ถึงที่ศูนย์ ขอโทษขอโพยกันไป แถมรถผมเป็นเกียร์อัตโนมัติคันแรกด้วยที่ถึงระยะถ่าย  :o :o ก็เลยยังไม่ได้ถ่าย กะว่าไปถ่ายตอน5หมื่นโลก็ได้ฟระ

ประธานคลับผมก็สายไฟต์ครับ ไฟต์จนคนในนิสสันผวา  :-X

เรื่องถ่าย นมก. เนี่ย รีบก็ดีครับ ถ้าศูนย์อื่นมีแล้ว ผมเองบอกตรงๆ ไม่เคยไว้ใจ Jatco จริงๆ จังๆ สักเท่าไหร่
ฟีลลิ่งหลายๆ รุ่นดีจริง แต่ความทนทานยังเป็นรอง AISIN ครึ่งก้าวนะ ตอนนาวาร่ารู้สึกบล็อก 5D50 นี่ก็แสบใช้ได้

ปล. ทุกวันนี้งานประกอบและความใส่ใจหลายอย่างมันยังดีอยู่ พูดตรงๆ ถ้านิสสันลดเกรดงานประกอบลงมาพอๆ กะ H
แบบเดียวกะที่ L33 ลดเกรดวัสดุลงมาต่ำกว่า J32 หมด ผมว่าไม่เหลือจุดขายให้คนไทยซื้อละ ยกเว้นจะต้องไล่ออกรุ่นอินดี้ๆ มาเรื่อยๆ

• **
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2016, 08:22:30 »
ไม่รู้ฟิลลิ่งเรื่องช่วงล่าง การควบคุมรถ จะแตกต่างกันมากหรือเปล่านะครับ เดิมผมใช้ Mazda 3 ปี 2010 พวงมาลัยไฮโดรลิค รู้สึกประทับใจกับช่วงล่าง แต่พวงมาลัยหนือไปนิด ลองเข้าไปดูตัวโชว์ Sylphy lot หลังๆ การเก็บงานของเบาะยังไม่ดีนัก มีโป่งๆให้เห็นอยู่บ้าง เลือกยากจริงๆ เพราะถ้าคิดราคารถ รวมดอกเบี้ยแล้วห่างกันเยอะเลย  :-[

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2016, 10:03:57 »
nissan ผมเบื่อตรงที่พอครบระยะประกัน 3 ปี
รถจะเริ่มมีไอ้นั่นไอ้นี่เสียให้เห็นโดยเฉพาะพวกวัสดุภายใน
เหมือนตั้งเวลาไว้เลย  ใช้อยู่  2 คัน marxh / teana
พอเลยระยะ  3 ปี ไอ้นู่หักไอ้นี่แตกง่ายไปหน่อยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Impulse

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2016, 10:31:42 »

ผมตัดลักษณะนิสัยคนอ่านเว็บ Headlightmag กับการเลือกรถออกเลยนะ

มีการทำการทดสอบกับคนที่ซื้อสินค้าประเภท A ก่อนเข้าห้าง โดยให้บอกก่อนเข้าห้างต้องกรองแบบสำรวจว่าคุณจะซื้อสินค้าประเภท A ยี่ห้อไหน รุ่นไหน

ผลทดสอบ.....คนที่เดินออกมามักจะไม่ได้สินค้าแบบที่กรอกไว้ก่อนเข้าห้าง

ในการทำการทำสอบนี้ เขาทำมาเพื่อเช็ค สมมุติฐาน ว่า การสำรวจตลาดแบบ แบบสอบถามทำได้เที่ยงตรงแค่ไหน

แต่ผมว่าเราขยายความได้ว่า มันมีปัจจัยในการ ตัดสินใจซื้อ ที่เยอะมาก มีตัวกระตุ้นยุแหย่ ให้การตัดสินใจนั้นเพี้ยนเยอะ ถ้าจไม่นิ่งพอก็เปลี่ยนกัน ณ จุดซ์้อเลย อาจจะเพราะไปเจอว่ามีสินค้า แบบโน้นๆ นี่ๆ ด้วย ไม่ก็ เจอป้าย ลดราคา! ก็ไม่ต้องแปลกใจครับถ้ามันจะขายดีทางตัวหนังสือแล้วขายไม่ได้ในโลกจริงๆ

• **
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2016, 11:26:00 »
ผมได้ไปลอง Test drive Civic Turbo ที่ Honda พระราม 3 มาแล้วครับ โดยรวมก็ OK ดีครับ แต่ Sylphy Turbo นี่หาตัว Test Drive ยากมากกกก เหมือนงมเข็มในมหาสมุทร รู้สึกจะมีให้ลองที่ Nissan ปทุมวันที่เดียวมั้งครับทั้งประเทศ แถมต้องเวียนรถไปโชว์ ไม่ว่างให้ Test อีก มันจะมีคนที่ซื้อรถโดยที่ไม่ลองขับก่อนด้วยเหรอครับ  :(

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2016, 12:01:08 »

การออกแบบและเทคโนโลยียกให้ Civic แต่เรื่องราคาความคุ้มอะไรผมว่า Sylphy ถูกกว่าเป็นแสน
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2016, 12:26:33 »
ภายนอกถ้ารับซิลฟี่ได้มันก็น่าเล่นครับ
ทำแรงต่อได้สบายทั้งคู่ เป็นผมเลือกซีวิค ถึงมันจะไม่ได้สวยอะไรมากมายแต่สวยกว่าซิลฟี่แน่ๆ

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2016, 13:06:50 »

ประธานคลับผมก็สายไฟต์ครับ ไฟต์จนคนในนิสสันผวา  :-X

เรื่องถ่าย นมก. เนี่ย รีบก็ดีครับ ถ้าศูนย์อื่นมีแล้ว ผมเองบอกตรงๆ ไม่เคยไว้ใจ Jatco จริงๆ จังๆ สักเท่าไหร่
ฟีลลิ่งหลายๆ รุ่นดีจริง แต่ความทนทานยังเป็นรอง AISIN ครึ่งก้าวนะ ตอนนาวาร่ารู้สึกบล็อก 5D50 นี่ก็แสบใช้ได้

ปล. ทุกวันนี้งานประกอบและความใส่ใจหลายอย่างมันยังดีอยู่ พูดตรงๆ ถ้านิสสันลดเกรดงานประกอบลงมาพอๆ กะ H
แบบเดียวกะที่ L33 ลดเกรดวัสดุลงมาต่ำกว่า J32 หมด ผมว่าไม่เหลือจุดขายให้คนไทยซื้อละ ยกเว้นจะต้องไล่ออกรุ่นอินดี้ๆ มาเรื่อยๆ

ตัว 5AT ของ D40 ตัวสมองเกียร์ชอบมีปัญหาที่ราวๆ 200,000 โล ต้องเปลี่ยนใหม่ราวๆหมื่นกว่าบาท นอกนั้นก็ยังไม่เจออะไรพังนะครับ Jatco ที่ทนๆก็ JR405E ที่อยู่ใน D-Max ตัวแรกน่ะแหละ พวกใช้เยอะๆมีปัญหาที่ราวๆ 450,000 - 500,000 โล คือครัชท์หมด เปลี่ยนครัชท์ใหม่ก็วิ่งได้เหมือนเดิม 

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2016, 19:04:55 »

ยากครับ ที่นิสสันจะลดเกรดงานประกอบลงมา ผมมองว่านิสสันยังไม่เก่งเรื่องลดต้นทุนเท่าไร สังเกตจากหลายจุดของเจ้าตัวเล็ก 1.2 ที่บ้าน

รายละเอียดเล็กๆน้อยๆ เก็บได้ดีกว่าเจ้าตลาดเยอะ ยิ่งเมื่อเทียบกับ H และ T ของที่บ้าน ด้วย ผมเลยไม่รู้สึกว่าเจ้าตัวเล็กนี่ลดต้นทุนด้วยซ้ำ เผลอๆการเก็บงานเหนือกว่า C-Segment บางยี่ห้อซะอีก

แต่ .... นิสสันพลาดอย่างนึง ตรงที่บังคับซัพพลายเออร์ให้ลดต้นทุนแทน ซึ่งเป็นจุดที่ไม่น่าให้อภัยอย่างยิ่งครับ 

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2016, 20:26:40 »
nissan ผมเบื่อตรงที่พอครบระยะประกัน 3 ปี
รถจะเริ่มมีไอ้นั่นไอ้นี่เสียให้เห็นโดยเฉพาะพวกวัสดุภายใน
เหมือนตั้งเวลาไว้เลย  ใช้อยู่  2 คัน marxh / teana
พอเลยระยะ  3 ปี ไอ้นู่หักไอ้นี่แตกง่ายไปหน่อยครับ
Teana พวงมาลัยแตก คอนโซลถลอก. เกียหอน คือวัสดุมัน  ไม่ไหวเลิกคบนิสสันตั้งแต่บัดนั้น
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2016, 00:53:07 »
nissan มันเป็น sleeper car ตัวจริง

ภายใน cozy สบายๆ แต่ พลังงานจัดจ๊านมาก มาดผู้ดี

อันนี้ติดนิดนึง คือ nissan ไหนๆก็ทำตัวแรงมาแล้ว ทำไมไม่จัดให้สุดทาง nismo ชุดแต่ง ช่วงล่าง

เหมือนคนใส่ชุดสุท ไปวิ่ง 4x100
----
Civic turbo Rs
สดใหม่ ชุดแต่ง เครือ่งเกียร์ มันมาในแพคเกจ ที่จบ ลงตัว กว่าเยอะ

แต่ก็แลกมาด้วยราคาที่แพงกว่านะ

ออฟไลน์ bompuriku

• **
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2016, 02:21:09 »
เลือก Civic Turbo ครับผม เหตุผลเพราะชอบหน้าตา และภายนอกดูล้ำกว่าครับ

ผมว่าเลือกในสิ่งที่ จขกท ชอบที่สุดดีกว่าครับ
2006 Honda Accord G7 2.4 EL
2014 Honda Accord G9 2.4 EL
2016 Toyota Fortuner 2.8 TRD Sportivo 4WD AT
2019 Mercedes-Benz E350e Exclusive

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2016, 22:46:26 »
Civic ใหม่กว่า สดกว่าครับ

ออฟไลน์ tubtup

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2016, 17:13:24 »
Sylphy Turbo เมื่อประมาณเดือน มี.ค ผมเคยถาม ได้ส่วนลดอยู่ที่ 60K ไม่รู้ตอนนี้โปรเป็นยังไง
ปล. ศูนย์เจ้าใหญ่ในเมืองระยองครับ