ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าญาติผู้ใหญ่ที่เคารพจะซื้อฟอร์ด คุณจะบอกเขาว่ายังไง (ไม่ดรามานะ)  (อ่าน 11413 ครั้ง)

ออฟไลน์ Volta

• Hero Member
ไม่ต้องพูดไร เดี๋ยวจะผิดใจ ถ้าอยากพูดจริงๆก็บอกสั้นๆว่าชิ้นส่วนไม่ทนทานเท่าToyota Isuzu แค่นั้นพอ

คิดเหมือนกันเลยครับ
เจอมากับตัวเอง บอกได้เพียงว่า ระยะยาวไม่เหมาะ

Ranger เป็นรถที่ปัญหาน้อยที่สุด แต่ก็ใช่ว่าจะไม่มีปัญหา
คนที่เจอในช่วงยังไม่หมดประกันก็ดีไป แต่คนที่เจอปัญหาหลังหมดประกันแล้ว บอกเลยมีจุก

Ranger 2.2 เคยเกียร์พัง หาอะไหล่เชียงกงก็ไม่มี ถามอู่ซ่อมกี่ที่ก็ไม่รับ บอกไม่กล้าซ่อม สุดท้ายเอาเข้าศูนย์ ค่าซ่อม 1 แสน แต่ต่อรองเหลือ 5 หมื่น

รถยี่ห้อตลาดมันก็ใช่ว่าจะไม่มีปัญหา เพียงแต่ถ้าจะซ่อม ทางเลือกมันหลากหลายกว่าครับ  เห็นว่าเป็นรถคันสุดท้ายหลังเกษียณด้วย
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ PunTam

• Sr. Member
พาไปลองขับก่อนครับ ไปลอง Mu-X ด้วยก็ดีครับ เพราะตัวรถ พี่ภูผาไม่ได้แย่เลย ศูนย์บริการในบางที่แย่ไปบ้าง แต่ด้วยความที่มีพื้นฐานเป็นกระบะ อู่นอกที่ซ่อมเจ้านี่เก่งๆก็มีครับ ตัดปัญหาได้ไปอย่างนึง สุดท้ายเป็นผม จะบอกให้ลองก่อน ชอบอะไรค่อยซื้อครับ

ออฟไลน์ Jacob

มาเล่นบอร์ดนี้แล้วจิตตกนะ กลัวฟอร์ดกะนิสสัน ไม่กล้าแนะนำใคร
แต่ความเป็นจริงคือใช้ฟอร์ดอยู่ ไม่มีปัญหาอะไรนะ แข็งแรงทน เป็นคนไม่ถนอมรถ แต่มันก็ทนไม้ทนมือ ลุยสบาย ชนหมาฝรั่งตายคาที่แค่กันชนเผยอนิดเดียว แต่ของค่ายดัง หมาไทยชนแล้วหมาวิ่งต่อได้ แต่รถยุบเยอะ
คนรอบตัวก็ใช้ฟอร์ด 3 คน คนนึงบอกถ้าคันต่อไปก็ใช้ฟอร์ด อีกสองคนซื้อรถรุ่นเดียวกัน แต่คนนึงได้รับแจ้งเรื่องเกียร์ ก็ไปเข้าศูนย์ตามคำแนะนำแต่แรก ออกมาก็ไม่มีปัญหา แล้วก็ชอบฟอร์ดโดยเฉพาะช่วงล่าง (คนนี้เคยใช้รถค่ายดังมาก่อน) อีกคนนึงไม่ใส่ใจ จนเกียร์พังแล้วเข้าศูนย์ไปเปลี่ยนหลายรอบ(ไม่รู้เรื่องอะไรบ้าง) จนตอนนี้ก็ดีแล้วแต่ยังมาจิตตกเรื่องที่หน้าจอโชว์ระยะทางคงเหลือที่วิ่งได้ บอกว่าเพี้ยน ไม่ตรง (ซึ่งจริงๆมันก็ไม่ใช่ค่าที่จะแม่นยำ ไม่เห็นต้องใส่ใจขนาดนั้น)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2016, 20:52:16 โดย Jacob »

ออฟไลน์ AWD17

• Jr. Member
  • **
  • อย่าพูดว่ารถมันไม่ดี เมื่อเราไม่เคยขับ
ผู้ใหญ่วัยขนาดนี้ ใช้ mu-x ญาติๆน่าจะสบายใจกว่า อิอิ
Ev 2.2 เพื่อนผมจอง fortun กับ pa ถึงกับยอมทิ้งใบจองสองยี่ห้อหลัง เพื่อมาเอาเจ้านี่
เรื่องปัญหา ยังไม่เจอครับ ที่เห็นก็ในคลับ ั2-3 คันที่อาการหนักจริงๆ เเก้ไม่จบ
เเต่ ผมพูดใด้เต็มปากว่า สมรรถนะ คนละชั้นกับคู่เเข่งจริงๆครับ

ถ้าผมจะเเนะนำลุงผม หรือญาติผู้ใหญ่ที่ มีอายุหน่อย คงเเนะนำmu-xครับ น่าจะเข้าใจง่ายกับออปชั่นที่มี
ส่วนตัวครอบครัวผมมีประสบการณ์ที่ดีกับยี่ห้อนี้ครับ มองเห็น rodeo ไฟซีน่อนคันที่ขายไปเมื่อ 6 ปีก่อน มันยังวิ่งใด้ดี เหมือนที่เคยเป็น ไม่เคยเสีย ที่สำคัญ มันทำให้ผมขับรถเป็น
Mazda 323 (sold)
Honda Civic 98 (sold)
Isuzu มังกร ตัวไฟซีน่อน 4x4 (sold)
Honda Accord G8 2.4  mom
Chevrolet colorado cab 2.5 brother
Ford Ranger 2012 wildtrak 3.2 - me
Honda Civic 2012  - me
Honda Jazz 2008 Sv - me
Ford Everest 3.2 + (fox suspension)
Toyota Hilux Revo 2.8 j plus

ออฟไลน์ tamjai

• **
จากคนใช้จริง มีปัญหาน้อย น้อยกว่าเจ้าตลาด และปัญหาเข้าศูนย์แก้ไขจบครับ
อย่าเหมารวมว่ามันไม่ดีไปทุกอย่างครับ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
บอกข้อดี ข้อเสีย เรื่องราวต่างๆ แล้วให้ท่านตัดสินใจครับ เพราะถึงเราจะค้านหัวชนฝาแต่ท่านชอบเราก็ห้ามไม่ได้ครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
บอกข้อดีข้อเสียให้เค้าติดสินใจเอาเองครับ
เงินใครเงินมันและผมไม่ใช่ติ่งค่ายไหน

ออฟไลน์ Jacob

ถ้าญาติผู้ใหญ่นี่ เค้าน่าจะโตพอใช้เหตุผลมากกว่าอารมณ์ คงเลือกมาแล้ว อาจจะเปิดประเด็นให้เค้าเล่าเพื่อดูความเห็นเค้าก่อนจะดีกว่าการไปแนะหรือไปขัดตั้งแต่เริ่ม เพราะบางทีมันอาจเป็นสิ่งที่เค้ารับรู้มาก่อนแล้ว ฟังไปก็จะเสียอารมณ์

ถ้าจะเปิดประเด็น เช่น ก็ดีนะครับ เลือกรุ่นไหน แล้วตอนนั้นเล็งตัวเลือกไหนไว้บ้าง แล้วที่เลือกตัวนี้เพราะอะไร เดี๋ยวท่านก็เล่าข้อดีข้อเสียในความเห็นท่านมา แล้วค่อยเสริมความเห็นเราแบบที่รีบนว่าจะดีกว่า
(สิ่งที่เรากลัวหรือกังวล ท่านอาจไม่กลัว สิ่งที่เราชอบท่านก็อาจไม่ชอบ เหมือนอย่างเพื่อนคนนึงใช้ chev ครบ 10 ปีก็ซื้อใหม่เป็น chev อีก ทั้งที่ดูแลรถดี ขับไม่เกิน 100 อยู่แต่ในเมือง ขายไปราคาตกเหลือ 1 ในสาม เป็นเรานี่คือเรื่องใหญ่ แต่เพื่อนเค้าไม่แคร์เรื่องเงิน เค้าชอบที่ตัวรถ แบบนี้ก็มี)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2016, 08:19:56 โดย Jacob »

ออฟไลน์ Ruksadindan

"โชคดีครับท่าน"

ท่านเป็นผู้ใหญ่ คงตัดสินใจดีแล้วครับ

ออฟไลน์ earrt

• Sr. Member
ว่าไปรุ่นนี้มันก็น่าใช้นะครับ

คนอายุเยอะ อาจต้องการทำตามใจตัวเองซักครั้ง รถก็ครบเครื่อง น่าใช้ แลกกัน กับปัญหาที่อาจจะเจอในอนาคต

ท่านคงไม่ชอบรถตลาดอย่างฟอรจูน หันไปดู PJS ก็สวยนะครับ โหลดหน่อย สูงวัยขึ้น-ลง ง่ายครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

รถดีก็ต้องถุกเพ่งเลงกว่ารถแบนดอื่น  ปกติแหละ
ก็พูดๆกันไป

ผมเองยังหมั่นใส่ev 

เดี่ยวปลายปีได้มาใช้ คงเลิกหมั่นใส้ละ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
"ซื้อเลยครับ" ก็คงได้แค่ยุให้ซื้อ จากคนใช้ฟอร์ดด้วยกัน
ผมว่าท่านเป็นผู้ใหญ่แล้ว ท่านสามารถตัดสินใจและเลือกเองได้ครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ผมว่าขับ EV แล้วมันดูเด่นดีนะครับเลยชอบรึเปล่า ขนาดแค่เรนเจอร์ตัวท็อปก็ดูดีมากๆแล้วก็เลยอยากได้ตัวนี้รึเปล่าครับ เรื่องตัวรถรึความจุกจิกเท่าที่อ่านๆมาไม่ค่อยมีปัญหาอะไรมากนะครับส่วนใหญ่จะมีปัญหากับศูนย์บริการกันซะมากกว่า

แนะนำให้ไปศึกษาศูนย์บริการที่ใกล้บ้านซะก่อนครับเพราะต่างจังหวัดอย่างนี้เต็มที่ก็ 1-2 ศูนย์ถ้ามันแย่นี่จบเลยถ้าดีก็ค่อยมาว่ากันอีกที มีโอกาสก็ไปหาคุยกับคนที่ใช้รุ่นนี้แล้วมาใช้บริการที่ศูนย์นี้ ไปดูรถบ่อยๆแล้วคุยกับคนที่เอาเข้าศูนย์ถ้าตีซี้กับช่างได้ก็ยิ่งดี รึขับๆไปตามถนนเห็นใครใช้รุ่นนี้ก็ตีซี้ถามไปเลยคนที่ใช้รุ่นนี้ผมว่าเค้ายินดีให้ข้อมูลกันนะเพราะเค้าเจอปัญหาก่อนที่จะซื้อเหมือนกันแหละ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Doctorpook

• Full Member
ในฐานะที่เป็นผู้ใช้อยู่ แต่เป็นรุ่น3.2+ที่optionเยอะมากที่สุด ตอนนี้ใช้ไป2หมื่น4พันกิโลไม่มีปัญหาครับ คุณภาพดีที่สุดเท่าที่เคยมีประสบการณ์กับรถประเภทนี้
ใหม่ๆอาจจะรู้สึกว่าช่วงล่างแข็ง แต่ใช้ไปสักระยะจะดีขึ้นมากอย่างไม่น่าเชื่อ ถ้าคุณไม่ได้ใช้มาก่อนแล้วคุณจะไปห้ามไปเชียร์ได้อย่างไร
เงินก็ของท่านท่านจะซื้อเป็นเรื่องของท่าน ไม่ใช่ว่ารถมันจะมีปัญหาเล็กน้อยกันทุกคันซะที่ไหนล่ะครับ

อย่าเอาMu Xไปเทียบเลยมันต่างกันเกินไป ที่รู้เพราะนั่งรถของAOTไปสุวรรณภูมิบ่อยๆมันต่างกันเกินไป รายนั้นกระบะดีๆนี่เองครับ เสียงเครื่องเสียงลมดังมาก วิ่งสั่นตุปัดตุเป๋
เวลาคนขับเปล่ยนเลนแบบกระชั้นจากตอนอยู่นิ่งทีนึงเหนื่อยแทน พวงมาลัยมันหนักมากโหนกันไปเถอะ
เรื่องเจ้าตลาดนี่ที่บ้านเรามันก็เป็นแบบนี้ แต่ถ้าไปญี่ปุ่นบ่อยๆจะเห็นว่าบ้านเขาใช้รถยี่ห้อหลากหลายมากๆ อย่างซูบารุนี่ก็เยอะมาก นิสสัน มิตซูก็มีเจอบ่อยๆเกือบพอๆกับโต ฮอนด้านี่กลับตรงข้าม
เจอไม่บ่อย เพิ่งกลับจากญี่ปุ่นมา เจอHRVนับคันได้ น้อยกว่าsuzuki swiftหรือDaihatsu ด้วยซ้ำไป

ออฟไลน์ Darkart

เอาที่ถูกใจและตัวเองชอบ กับออฟชั่น พอแล้วครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Fly to dream

รถดีก็ต้องถุกเพ่งเลงกว่ารถแบนดอื่น  ปกติแหละ
ก็พูดๆกันไป

ผมเองยังหมั่นใส่ev 

เดี่ยวปลายปีได้มาใช้ คงเลิกหมั่นใส้ละ

อ้าว จองแล้วหรอครับ คิดว่าหนีไปรุ่นอื่นละ  ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ RL1234

• **
ต้องให้เค้าเริ่มจากราคาก่อนครับ แล้วค่อยชวนคุยไล่กันไปที่ละเรื่อง อย่างจะซื้อรถ ต้องดูอะไรบ้าง แล้วแต่ละข้อเป็นอย่างไรบ้าง
ถ้าเป็น ford ตัวนี้ ผมให้ตามนี้เลยครับ
- ความสวย = 9
- ความแข็งแรงตัวถัง ช่วงล่าง = 10
- คุณภาพรถและความน่าเชื่อถือ QC = 4
- คุณภาพศูนย์บริการ และ service หลังการขาย = 3
- ราคาขายต่อ =  4

ถ้ารับได้ ก็จัดเลยครับ