ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกให้ น้องสาวหน่อยครับ M2 Diesel, CX3, M3 ไปกลับระยองทุกอาทิตย์  (อ่าน 8291 ครั้ง)

ออฟไลน์ oldboy

• Newbie
  • *
เดินทางไกลบ่อยๆ ความปลอดภัยสำคัญที่สุดครับ เลือกรถที่ใหญ่ที่สุด อุปกรณ์ความปลอดภัยมากที่สุด ชีวิตสำคัญกว่าออปชั่น หรือ ค่านำ้มันครับ

ออฟไลน์ Tapanan

• Sr. Member
ผมแนะนำ M3 ด้วยครับ กำลังดี...

ออฟไลน์ Jacob

• Hero Member
เดินทางไกลบ่อยๆ ความปลอดภัยสำคัญที่สุดครับ เลือกรถที่ใหญ่ที่สุด อุปกรณ์ความปลอดภัยมากที่สุด ชีวิตสำคัญกว่าออปชั่น หรือ ค่านำ้มันครับ
มีสถิติมั้ยครับว่ารถไหนอุบัติเหตุบ่อยสุด ตายเยอะสุด (ไม่นับมอไซค์)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2016, 15:58:34 โดย Jacob »

ออฟไลน์ Tiger3539

• Full Member
อย่าซื้อเลยมาสด้า 2
ทรงไม่สวย มันโย่งๆ

ไป CX3
หรือ Mazda3 เลย

สวยกว่าขับไป เด่นกว่า
TOYOTA TIGER 4WD D4D
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
TOYOTA VIOS 1.5S---ขาย
HONDA CIVIC 1.8S FB---ขาย
TOYOTA FORTUNER TRDIII---ขาย
FORD RANGER WILDTRACK 3.2
BMW 520D E60
TOYOTA YARIS 1.2G
TOYOTA ALTIS 1.8V
MAZDA 3 SKYACTIVE S
SUBARU XV
TOYOTA FORTUNER TRD 2016

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
2 Diesel ประหยัดน้ำมัน และค่าผ่อน คล่องตัว และเงียบกว่า 3

แต่ขอ Sedan ครับ

วิ่งทางไกล ขอท้ายเพิ่มหน่อย  อุ่นใจ (อีกอย่าง ทรงของ Mazda ยุคนี้ ผมให้ Sedan สวยกว่า Hatch อยู่ต่อนึง)

ออฟไลน์ Chalongs

• Jr. Member
  • **
ส่วนตัวใช้ M2 Diesel ตัวรองท๊อปอยู่ครับ
วิ่ง 110 อันนี้ปรกติเลยครับ จาก 120 ไป 140นี่แป๊บเดียวเอง
เรื่องเร่งแซง ข้อนี้หายห่วง กดแป๊บเดียว ผ่านสบาย
เรื่องประหยัดน้ำมัน หัวข้อนี้นำลิ่วเลย ตอนนี้ก้ออยู่ที่ 4.5ลิตร/100กม.ครับ
ก่อนนี้เคยใช้ M3ตัวเเรก พอจะเปลี่ยนรถก้อดูๆ M3ตัวใหม่อยู่เหมือนกัน แต่จากเงื่อนไขการใช้รถที่ขับไปไหนคนเดียว ม่ายก็มีเพื่อนติดรถไปอีกคน ไม่ได้ขนของไรมากมาย ก้อมาลงที่ M2 Dieselนี่เเหละ คุ้มสุดเเล้ว

ออฟไลน์ keng

ขับคนเดียวเลือก M2 ครับ

งบถึงและมีคนนั่งด้วยเลือก M3 ครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เชียร์ Mazda3 ครับ ถ้ารับได้กับเสียงที่ค่อนข้างดังเวลาวิ่ง

ออฟไลน์ SM.

รถใหญ่กว่าได้เปรียบครับ ไม่เมื่อย นั่งสบายกว่า

แต่จริงๆเส้นไประยองก็ไม่ได้โหดร้ายอะไรมาก และไม่ได้ไกลมากเกินไป

2 หรือ 3 ผมว่าได้หมด

ออฟไลน์ Sencha

เส้นนั้นทางไม่ค่อยดีซะด้วยสิ

ออฟไลน์ min217

Mazda 2 Diesel เหมาะกับน้องคุณที่สุด ใช้ไป 10 ปีได้เลยสำหรับเครื่อง Diesel

ออฟไลน์ Pat.C

จากคนใช้ mz 3 + เคยลองเทส 2 ดีเซล ผมว่าที่ความเร็วไม่เกิน 120 ผมไม่รู้สึกว่าเจ้า 2 จะต้องทำให้ผมเกร็งมากกว่าขับเจ้า 3 เลย

ตอนผมเทสผมยังแปลกใจเลยว่ารถ segment นี้ ขับความเร็วขนาดนี้ทำไมยังไม่รุ้สึกว่าแกว่งเลย ดังนั้น ถ้าเป็นผมเลือก 2 ดีเซลครับ

อัตราเร่งไม่ขี้เหร่เลย กดเต็มๆ ผมว่าดูดตูด 3 ได้พักนึงเลย (คอมเมนท์จากความรู้สึกล้วนๆ ไม่ได้อิงตัวเลขอัตราเร่ง)

ออฟไลน์ patchakorn

• Newbie
  • *
2 ขับไม่เกิน 110 เข้าโค้งคงไม่มีปัญหามั๊งครับ ไม่ก็เปลี่ยนล้อ+ยางใหม่เอาดีๆ จบเลย แถมยังถูกกว่า cx3 3 อีกบานเบอะเลยครับ
คำว่าน่าจะเบา ผมแนะนำให้ไปลองเองครับ 120 จิ๊บๆครับ มีแต่เสียงยางเข้ามาบ้าง ผมติดลมประจำออกตจว 140 ยังขับมือเดียวสบายๆ

เห็นด้วยครับ ของผม M2 เบนซินตัวล่างสุด ล้อเดิมๆ ไปกลับพิษณุโลกทุกเดือน ช่วงล่างขับดีกว่า Altis 2.0 v ที่บ้านอีกคันครับ แต่เรื่องเครื่องนี่ต้องใจเย็นนิดนึง แต่พอขึ้นแล้วนี่ 140 ยังได้เลย

ออฟไลน์ palma

อาจตอบนอกประเด็นนะครับ

M2 ดีเซล เป็นรถคันนึง ที่ว่างๆจะนึกถึงทุกทีครับ หลังจากได้ลองขับ ถ้าไม่ติดว่าเล็กไปนิด ขับคนเดียวน่าจะลงตัวนะครับ

ราคาก็อยู่ในเกณฑ์ด้วย
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ archian

Mazda 3 2.0E Sports   838,000 บาท

ออฟไลน์ Pat.Lee

ตามโจทย์ผมเลือก mazda 2 diesel ครับสบายกระเป๋า ขับเรื่อยๆ ช่วงล่างติดรถโอเคอยู่แล้วและไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนยางด้วยถ้าขับธรรมดาไม่ได้เน้นยัดโค้งแรงๆ แต่ถ้าคำนึงความปลอดภัยในกรณีเฉี่ยวชน รถใหญ่ขึ้นก็เสี่ยงน้อยลงครับแต่ถ้าให้เทียบมาสด้า 3 กับ 2 คงไม่มีผลมากมาย ยกเว้นจะโชคร้ายจริงๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2016, 23:31:58 โดย Pat.Lee »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Mazda2 ดีเซลตัวล่างเหลือๆครับ
ถ้าขับเร็วคงจะแนะนำ Mazda3

ออฟไลน์ m_mogen

• **
รถจะอยู่กับเราอีกหลายปี.  วันหนึ่งความกว้าง อาจมีความจำเป็น. จ่ายไม่ต่างกัน. ใหญ่กว่า ย่อมดีกว่า.   และที่สำคัญ. M3.  สวยดูดีกว่า2มาก

ออฟไลน์ Tee+...Lek

ถ้าขับทางไกลบ่อยๆ รถใหญ่กว่าได้เปรียบครับ ทั้งเรื่องการชน การปะทะเรื่องลมและอื่นๆ อีกจิปาถะ

แต่ถ้าเป็นผม ผมเลือก CX3 เพราะชอบง่ะ อิ อิ (ไม่เกี่ยวเลย)

ออฟไลน์ YZA

เชียร์ 3 ครับถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา
แต่ถ้าเลือก 2 ลองพิจารณาที่ไม่ใช่ตัว top ด้วยครับ
เพราะผมว่าตัว top หายางดีๆเปลี่ยนไม่ได้นะครับ (ขอบ16 แต่กว้างแค่5.5)

ออฟไลน์ Darkart

วิ่งต่างจังหวัด รถใหญ่หน่อย ขับสบายๆ M3 ถ้ามี CX5 เลือกเลยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ GivesZa

นานๆจะเข้ามาตอบที หลังจากที่ใช้มาทั้ง 2 คัน ทั้งGK และM2  ส่วนM3 ได้ลองนั่งไกลๆสักสองชั่วโมงมา

ข้อแรกคือ เส้นกทม-ระยอง ผ่านสาย 36 และมอเตอร์เวย์ ไม่ได้เลวร้ายอย่างที่คิดครับ ทางมันเป็นคอนกรีตแค่ไม่เรียบเฉยๆ บ้านผมอยู่ระยองต้องเข้า กทม แทบจะวันเว้นวัน หรือห่างๆหน่อยก็อาทิตย์ละครั้งไปจตุจักรสำเพ็งสั่งของ สำหรับผมคือทางมันโอเคครับ ไม่ได้แย่ รถ18+ ก็ไม่ได้น่ากลัวขนาดนั้นครับ มีบ้างที่ต้องโชว์พลังเพราะชอบมีรถแต่งๆมาดัดตูด ก็ปล่อยเค้าไป

สิ่งที่ต้องระวังเส้นนี้ไม่ใช่รถครับ แต่เป็นพวกเศษขยะ ละสิ่งของไม่ทราบที่มา หล่นอยู่กลางถนน ไม่ว่าขวด เศษเหล็ก เศษอะไรต่อมิอะไร ทางที่ดีอย่าขับแซงเลนซ้ายสุด โอกาสที่รถของท่านจะโดนของพวกนี้ฟาดใต้ท้องรถมีเยอะมาก

--ทุกวันนี้ผมขับ GK SV สีเหลืองวิ่งเข้ากทมทุกครั้้ง ก็โอเคดีครับ ปลอดภัยดี อัตราเร่งดี ภายในกว้างขวางนั่งสบายทุกที่นั่ง
แต่... เสียงทุกอย่างดังมากกก!

--ตัดภาพมาที่ M2 ที่ใช้ไปกทม คือมันส์มากกก เครื่องดีเซลโอเคครับกับการวิ่งทางไกล มันไม่ต้องลากรอบไป 3.5-5พันรอบเหมือนแจ๊สว่าต้องการอัตราเร่ง แต่กดก็พุ่งไปเลย และช่วงล่าง M2 ดีกว่าแจ๊สเยอะครับ นั่งแล้วมีความสุขมากกว่า มันไม่โคลงไม่คลอน และที่สำคัญ เงียบกว่าเยอะ!

ส่วน M3 เคยไปข้ามจังหวัด 2-3ชั่วโมง เป็น M3 HB มันไม่ได้แตกต่างจาก 2 เท่าไหร่ครับ ไม่ต้องผ่อนให้เสียดายตัง พูดง่ายๆถ้าโสดๆแล้วไปไหนมาไหนคนเดียว

*ผมไม่เถียงนะว่ารถใหญ่นั่งสบายกว่า แต่ขอเถียงเฉพาะ M2 M3 ละกันว่ามันไม่ต่างกันถ้านั่งคนเดียวหรือ2คน

M2 diesel ก็พอละครับ

*เทียบความรู้สึกทั้งหมดจากที่ลองขับและนั่งมา ทั้ง mu-x ,cr-v g2-4, avc40 HV,m2-sedan2010,m2-HB2012,c300hy ผมชอบช่วงล่าง AVC40 HV มากที่สุดเวลานั่งทางไกล ใหญ่อลังนั่งสบายดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2016, 16:30:39 โดย GivesZa »

ออฟไลน์ CHANOM

ส่วนตัวขอเลือก Mazda 3 ค่ะ เราว่าขับทางไกลบ่อยๆ เลือกขนาดใหญ่ไว้ก่อนน่าจะดีกว่าค่ะ
ราคาอาจจะแพงขึ้นหน่อย แต่ระหว่างช่วงผ่อน อาจจะมีโอกาสหาเงินเพิ่มขึ้นก็เป็นได้ค่ะ  :)
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ equinox

• **
ตอบตามประสาคนที่เคยไป Test Drive 3 และ 2 ก่อนจะมาจบที่ 2 ก็ต้องบอกว่าแนะนำ 2 ครับ ถ้าขับไม่เร็วมาก ไม่เกิน 130 ความรู้สึกไม่ต่างกันมากครับ แต่ 2 ประหยัดกว่าเยอะ ยิ่งใช้คนเดียวไม่มีความจำเป็นจะต้องเอารถใหญ่ถ้าไม่ได้ขับเร็วครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ขับคนเดียวเลือก M2 ครับ

งบถึงและมีคนนั่งด้วยเลือก M3 ครับ

55555 กะลังจะเล่นเลยครับมุขนี้  :) :) :) :) :) :) :) ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D