ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านเริ่มหลงไหลรถยนต์ตั้งแต่เมื่อไหร่ครับ ?  (อ่าน 6453 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
      สวัสดีครับ ผมเป็นวัยรุ่นที่ชอบเรื่องรถยนต์มาตั้งแต่เป็นเด็กตัวเล็กๆ อยากแชร์อดีตในวัยเด็ก คุณพ่อก็เอาผมนั่งบนรถ hyundai accent แล้วก็โยกพวงมาลัย จินตนาการไปว่าเมื่อไหร่ขาเราจะถึงแป้นคันเร่งซะที นั่งเจ้า hyundai มา 5 ปี ก็ถึงเวลาที่จะต้องเปลี่ยนรถ เพราะ คันเก่ามันพังบ่อยเอามากๆ (ดันไปพังในป่าช้า) พ่อและครอบครัวตัดสินใจไปซื้อรถคันใหม่ในงาน Motor Show 2004 หวยดันมาออกที่ Toyota Corolla Altis 1.6e โฉมหน้าหมู ผมรู้สึกว่ามันหรูหรามากๆ แหงล่ะ ภายในสีเบส ลายไม้ เบาะหนัง (ของแถม) พ่อกับแม่ได้เดินพาผมไปดูหลายๆค่าย จนเกือบได้ nissan sunny 1.8 ซะแล้วครับ 555 แต่ยายบอกต้อง Toyota เท่านั้น เลยต้องมาออก Altis เดินกันเพลินมากๆครับ หลงไหลกับเส้นสายรถค่ายต่างๆ และภายในหลายๆค่ายที่นิยมใช้ลายไม้กัน เอาโบรชัวร์มาอ่านซ้ำแล้วซ้ำอีก และวันที่รับรถผมตื่นเต้นมาก กดรีโมทมั่วไปหมด กันขโมยดังลั่นซอย รู้สึกมันไฮเทคมากครับ เพราะ คันเก่าไม่มี นี่ก็เป็นจุดเริ่มต้นที่ผมชอบศึกษารถยนต์มาตั้งแต่เด็กครับ
      ปัจจุบัน ขับรถได้แล้วครับ มีใบขับขี่แล้ว ก็ยังชอบรถยนต์ขึ้นมากกว่าเก่าครับ เพราะ เราได้ขับมันจริงๆ ไม่ใช่แบบในเกมแล้ว ก็มีความสุขทุกครั้งเวลาอยู่หลังพวงมาลัย แต่ระลึกอยู่เสมอว่าต้องไม่ประมาทครับ พลาดแล้วกลับมาเริ่มใหม่แบบในเกมไม่ได้

--ขอบคุณที่ติดตามครับ-- ;)
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Activehybrid

Re:
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 16:01:07 »
ก่อนหน้านี้ตอนอายุ16-29 ขับรถของToyotaและIsuzuมาตลอด ก็แค่รถไม่เคยรู้สึกพิเศษอะไร

แต่พออายุ30 แฟนซื้อFiesta และ ผมออกFocus2.0GDi ก็เริ่มคลั่งการขับรถมากขึ้นๆ บ้าจนเข้าไปแข่งเล่นๆในกิจกรรมของFiesta Ecoboots ได้ถ้วยแชมป์และเงินรางวัล20,000

ตั้งแต่ได้รู้จักHeadlightmagครั้งแรกเมื่อ4ปีก่อน เป็นต้นมา เรื่องรถก็อยู่ในหัวทุกวัน ถึงวันนี้

ความไฝ่ฝันสูงสุดคือได้ขับรถที่ชอบมากมายหลายรุ่นจนเบื่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2016, 16:09:23 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ joeyote

• Sr. Member
Re: ท่านเริ่มหลงไหลรถยนต์ตั้งแต่เมื่อไหร่ครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 16:21:38 »
ตั้งแต่ผมได้รถโมเดลเหล็กคันแรก มันคือ Peugeot 405 Mi16 สีแดง
มันคือรถที่มีโลกโก้โครตตตตตเท่ แจ่นั้นคือจุดเริ่มต้นของความสามารถพิเศษ ในการจดจำรุ่นรถและยี่ห้อต่างๆของผม
มองแค่ไฟหน้าไฟท้าย ผมตอบได้ทันว่ารุ่นอะไร
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
Re: ท่านเริ่มหลงไหลรถยนต์ตั้งแต่เมื่อไหร่ครับ ?
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 16:26:07 »
สมัยเด็กพ่ออุ้ม ละถามพ่อว่า นี่รถอะไร

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 16:43:29 »
ตั้งแต่เกิดเลยครับที่จริงคือตั้งแต่จำความได้ครับ ความหลงไหลในรถถูกถ่ายทอดจากพ่อมายังตัวผมครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 16:49:08 »
ผมชอบตั้งแต่จำความได้เลย ก้ไม่รู้ว่าทำไมชอบเพราะพ่อ แม่ก้เฉยๆ ตอนเด็กๆผมต้องไปงาน motorshow แทบไม่พลาดเลย เบอชัวนี่เอามาดู

ถือไปไหนมาไหนด้วย 5555555 รถที่ชอบตอนเด็กๆก้ bmw 3 series, Toyota celica

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 16:49:42 »
มันมาทางสายเลือด พ่อแม่ผม ชอบรถยนต์ ตั้งแต่เด็กๆจำความไม่ได้ก็เริ่มละ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 16:50:33 »
ตอนนี้อนุบาลร้องไห้จะเอารถยนต์ของเพื่อนแม่ครับ  นิสสัน ซันนี่ มั้งรถเก่าๆๆๆ 
ยังจำความรู้สึกตอนนั้นได้   ลงไปกลิ้งกับพื้น555   ไม่รู้ว่านั่นใช่ความหลงไหลมั้ยนะครับ
ตั้งแต่อยู่ประถมก็ชอบวาดรูปรถครับ  สมุด หนังสือทุกเล่มเต็มไปด้วยรูปรถ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 16:52:53 »
อ่านของหลายท่านแล้วสุดยอดมากๆครับ ไว้มีโอกาสจะลองรีวิวรถสักคันครับ 8)
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 16:55:19 »
เริ่มต้นชอบรถตั้งแต่สมัยเด็กๆ แต่ก่อนที่บ้านไม่ได้ใช้รถญี่ปุ่นอะไร รถใหม่ก็ไม่มี แต่ก็ชอบเวลานั่งไปกับพ่อ พ่อขับสนุก พอเวลารถเสีย ก็ลงไปช่วยกันเข็น ขับไปซ่อมไป ตลอด แต่ตอนนี้ก็ได้ปลดประจำการแล้ว แต่ก็ยังเก็บไว้อยู่ คือภาพจริงไม่ได้ถ่ายมาให้ดู แต่เปนรุ่น 1300GT

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 16:58:12 »
ตอนเด็กเวลาพ่อแม่ต้องไปทำงานไม่มีคนดูแล พ่อเป็นนายช่างโยธา ที่ทำงานคือโรงซ่อมเครื่องจักร เครื่องยนตร์ เด็กผู้ชายจะตามแม่ไปห้องทำงานที่มีแต่เอกสารหรือโรงซ่อมกว้างๆ เต็มไปด้วยเครื่องจักร ไม่ต้องบอกก็รู้

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 16:59:35 »
ตั้งแต่ประถม สมัยคุณพ่อซื้อนิตยสารรถมาอ่าน
ตอนนั้นชอบ Jeep Cherokee มากๆ ความประทับใจแรกคือชอบรถ 4x4

แต่โมเดลรถเหล็กคันแรกที่เก็บตังซื้อเองได้คือ Lamborghini Diablo
เหตุเกิดตั้งแต่อายุ10ขวบ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Untouchable

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 17:02:08 »
ของผมประมาณ ป.5ครับ ตอนนั้นป๊าพึ่งซื้อland rover discovery...จุดกำเนิดของการชอบรถเริ่มจากตรงนั้นครับ ตอนนี้27แหละ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 17:03:47 »
ผมไม่คิดว่าตัวเองอยู่ในขั้นหลงไหลรถยนต์แฮะ  :-X แต่สภาพแวดล้อมมันล่อหลอมบีบเค้นให้ผมกลายมาเป็นแบบในทุกวันนี้  ???  นานมาแล้วสักสิบกว่าปีก่อนตอนที่ผมต้องใช้รถจริงจังบนท้องถนน รถคันแรกของผมอยู่ในประเภทใช้รถอะไรก็ได้จริงๆ มองว่ารถมันมีแค่ไว้ใช้กันแดดกันฝนเท่านั้นพอ ตอนซื้อรถใหม่ๆยังคิดเลยว่าเอา chryser neon ก็พอแล้ว รถเครื่องโตๆมีความแรงมันไม่ได้ใช้เต็มที่หรอก เหยียบเร็วมากเดี๋ยวก็โดนตำรวจเรียกจับความเร็ว ช่วงล่างเรอะ?เอาแค่มั้นใช้ได้ก็พอขับเร็วไปก็โดนใบสั่งถึงบ้านเสียเงินอีก (ตอนนั้นอยู่อเมริกาทุกอย่างต้องทำตามกฏระเบียบสอบใบขับขี่เป๊ะๆ)  ;D แต่พอกลับมาไทยแล้วพบว่าถนนเมืองไทยแม่มป่าเถื่อนไร้กฏระเบียบโหดร้ายสิ้นดี เราเปิดไฟเลี้ยวแม่งพุ่งมาปิด ขึ้นสะพานกลับรถเราก็ใช้ความเร็วที่คนปกติใช้กันก็ยังไม่วายโดนจี้ท้ายกดดันให้ไปเร็วๆ แม้กระทั่งขับอยู่เฉยๆก็จะโดนชนถึงตายได้  :-\  ขออนุญาติกระแดะใช้ทับศัพท์ภาษาอังกฤษหน่อยว่าเกิด culture shock กับการขับขี่ของคนไทยจริงๆ  :-X กลายเป็นว่าผมต้องเสาะหารถที่มันช่วยให้ผมอยู่รอดบนท้องถนนประเทศไทยได้ กลายเป็นคนที่ต้องเลือกรถที่มันสุดโต่งด้านการใช้งาน อัตราเร่งต้องขอที่สู้พวกนิสัยไม่ดีพุ่งมาปิดได้หรือไม่ก็ทิ้งห่างไอ้พวกที่ตามมาหาเรื่องเราบนท้องถนนให้ไกลๆ ช่วงล่างขอที่มันเกาะถนนเน้นๆใครมาจี้ท้ายข้าจะหลอกไปข่มขืนในโค้งว๊ากฮ่าๆๆๆ ความปลอดภัยขอที่มันจัดว่าดีที่สุดเท่าที่จะมีได้ในวงเงินที่จ่ายไป ใครแกล้งเบรคใส่ตรูจะชนท้ายมันให้ยับไปด้วยกันฮี่ๆๆๆ  :P อะไรเกี่ยวกับรถที่ไม่รู้ก็ต้องรู้เพราะพึ่งแต่ศูนย์ไม่ได้ มาตรฐานวัดคุณภาพไอ้ที่คนเรียกว่าดีเนี่ยมันดียังไง มันต้องมีสาเหตุต้องวัดได้ไม่ใช่บอกต่อๆกันมาว่าดีแต่พอถึงเวลาต้องใช้งานแบบรีดเร้นประสิทธิภาพแล้วดันไม่ได้ดีอย่างดีคิด......พอนึกย้อนกลับไปเมื่อสมัยที่ตัวเองเพิ่งได้ขับรถบนถนนจริงจังแล้วความคิดเปลี่ยนไปเยอะเหลือเกิน.......ตัวผมเองในอดีตก็คงจะด่าตัวเองในตอนนี้ว่าเอ็งก็เป็นคนบ้าคนนึงบนถนนประเทศไทยไปแล้ว  :-\     
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 17:08:47 »
หลังจากมีรถใช้มาสักพักใหญ่ๆครับ ตอนนั้นแค่อยากรู้ว่ารถคันอื่นนอกจากที่ซื้อมาใช้เป็นยังไง แล้วไอ้คำว่ารถดีต้องเป็นยังไง

ออฟไลน์ WiNNz

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 17:18:15 »
ตั้งแต่ประถมได้ครับ คุณพ่อชอบคุยให้ฟังเวลานั่งรถเล่นว่านั่นรุ่นอะไร จนโตมาก็คิดว่าอยากจะมีรถของตัวเองจนตอนนี้เรียนจบทำงานแล้วมีรถแล้วแต่ก็ยังอยากได้อยู่เรื่อยๆ ไม่ว่าจะมือ1มือ2 ดูทุกวัน กิเลสเต็มไปหมดเลยครับบ  :'(

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 17:33:00 »
ตั้งแต่จำความได้ครับ เริ่มชอบเพราะพ่อจะซื้อรถแล้วเอาโบรชัวร์มากองๆ ไว้ในบ้าน
ละก็วาดรูปตาม ชอบวาดรูปรถเล่นทั้งในกระดาษและโปรแกรม Paint
เคยวาดใน Paint ตอนเรียนวิชาคอมจนครูให้รางวัล 555
เวลาไปห้างแล้วมีรถมาโชว์ ต้องรบเร้าให้พ่อกับแม่ขอโบรชัวร์ให้ ถ้าไม่ได้มีร้องไห้ :-X
ตอนเด็กๆมีทั้งโบรขัวร์ Toyota Crown, Corolla3ห่วง, Dyna, Galant Ultima
แม่เก็บทิ้งหมดแล้ว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ HME

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 17:35:47 »
4 ขวบ
ตั้งแต่ยังอ่านหนังสือไม่ออก ไปตลาดอ้อนแม่ให้ซื้อหนังสือแหล่งรถ (เล่มละแปดบาทมั้ง)

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 17:53:37 »
ตั้งแต่เด็กเล็กๆเลยครับ ชอบเดินในห้างตรงที่ขายรถของเล่น ชอบเดินดู บางอันอยากได้ก็ขอให้แม่ซื้อให้ ตอนเด็กๆเริ่มชอบจากเจ้า Porsche 993 เลย และตอนนี้ก็ยังชอบอยู่ ^^

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 19:14:00 »
ตั้งแต่จำความได้เลยมั้ง ...

เริ่มจาก พ่อ และ ปู่ ชอบพานั่งรถไปด้วย เวลาไปขายปุ๋ยให้ลูกค้า บางทีก็ได้นั่งตักพ่อจับพวงมาลัย ยุคนั้นก็ isuzu 2200KB สีเขียว / Nissan Professional / Mazda Magnum B2200

มาเริ่มสนใจจริงๆ ตอนอนุบาล 2 ... วันที่เลิกเรียน เดินลงมาจากชั้นสอง แล้วพ่อพาไปขึ้นรถคันยาวๆป้ายแดง ภายนอกสีฟ้า ภายในสีน้ำเงิน แผงประตูหนาๆ เบาะกำมะหยี่ตัวโตๆ แถมพอรถวิ่ง ก็มีเสียงดังปี๊ดๆๆๆ พร้อมไฟกระพริบที่คอนโซลกลาง ที่พ่อบอกว่า มันเตือนให้รัดเข็มขัด แล้วพ่อก็สอนผมรัด จนผมติดเป็นนิสัย ตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา ... ลืมบอกไปว่า รถคันนั้นคือ Volvo 760GLE ตัวเอน ครับ

จากนั้น พอเริ่มอ่านหนังสือได้ ... หนังสือเล่นแรกๆที่เอามาอ่าน ก็คือ โบชัวร์ Volvo คันนั้นแหละ ผมรู้จัก Gustaf Larson ก่อน Henry Ford หรือ Benz อีกนะ / ผมรู้จักคานกันแรงกระแทกที่ประตู ตั้งแต่อ่านหนังสือ แล้วผมก็ยังมานั่งถามพ่อว่า "ป๊า ทำไมแค่คานประตู Toyota ต้องเอามาโฆษณา เป็นของวิเศษด้วย วอลโว่ มีมาเป็นสิบปีแล้วอ่ะ" (ยุคสามห่วง)

ยุคนั้น หนังสือรถทุกเล่มที่พ่อผมซื้อ / วารสาร สู่จุดหมายของวอลโว่ / วารสาร เพื่อนที่แสนดีของนิสสัน ผมเก็บไว้ทุกเล่ม (ตอนนี้ก็ยังอยู่นะ อยู่ กทม. ใส่ตู้ไว้อย่างดี) แต่ ณ ตอนนั้น พ่อผมไม่ค่อยซื้อหนังสือรถหรอก พ่อชอบซื้อหนังสือเครื่องเสียง ซึ่งพอเอามาอ่านก็แบบ ... ไม่รู้เรื่อง ศัพท์ไรฟะ งง (แต่ก็ถูกสอนให้จับผิดเสียงโดยไม่รู้ตัว ตั้งแต่ตอนนั้นด้วยแหละ)

พูดถึงโบชัวร์ เต็มตู้เลยครับ รวมถึง ยุคที่อินเตอร์เนตเริ่มเข้ามา ก็ส่ง mail ไปขอ โบชัวร์รถจากเมืองนอกมาเพียบเลย (เค้าก็ส่งให้นะ)

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 19:22:59 »
สมัยที่กะบะHilux. ลงเครื่องเสียงแพงกว่าราคารถครับ

ที่บ้านเป้นพวกคลั่งเครื่องเสียง ทั้งเครื่องเสียงบ้าน  กลางแจ้ง และติดรถยนต

สรุป
 30กว้าปีที่แล้ว. ความไฝ่ฝันเครือวเสียงแพงกว่าราคารถ ยังไมาเกิดขึ้นเพราะราคารถแพงขึ้น เครือางเสียงตืดรถนนต ถุกลง
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ PunTam

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 19:37:19 »
ตั้งแต่จำความได้ครับ ของเล่นที่ติดตัวรถก็เป็นรถเหล็ก 1/64 กองหนังสือรถของพี่ชาย โบชัวร์รถหลายๆยี่ห้อ จนสุดท้ายเลยเถิดมาเรียนช่างยนต์และเรียนต่อวิศวะยานยนต์จนถึงปัจจุบันครับ โชคดีที่โตมาในยุคคาบเกี่ยวระหว่าง 1990-2000 เลยได้เห็นวิวัฒนาการของรถแบบสุดโต่ง รถรุ่นแปลกๆ รวมทั้งรถต้นแบบที่มีให้ดูตามงานแสดงรถยนต์เยอะกว่าเดี๋ยวนี้ แหม่ พูดแล้วคิดถึงตอนเด็กๆ รู้สึกว้าวมากเวลาเปิดหนังสือรถอ่านครับ

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 19:49:37 »
 8) 8) 8)... ตั้งแต่อายุ 14 ครับ ขับ Jeep Willybishi ดีเซล  เหยียบเบรคกลายเป็นคันเร่ง ล่อผนังครัวพังไปหนึ่งแถบ ประทับใจมากทั้งบ้านฮะ :-X

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 20:04:11 »
ตั้งแต่จำความได้คุณพ่อซื้อรถของเล่นให้คันนึง ก็ตั้งแต่นั้นมาเลยครับ โตมาหน่อยช่วงประถม มัธยมสมุดเรียน กระดาษเปล่าเต็มไปด้วยรูปรถไปหมด ทุกวันนี้เลยมาตามฝันเรียนวิศวกรรมยานยนต์ครับ 😊

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 21:09:34 »
จำไม่ได้เหมือนกัน อาจจะเพราะพ่อชอบ ซื้อของเล่นมาให้ ก็มีแต่รถ ของอื่นถึงซื้อมา ผมก็ไม่ค่อยเล่น จะเล่นแต่รถ ตอนนี้ตัวเล็กบ้านผมก็เหมือนกัน เล่นแต่รถ หุ่นยนต์ ไม่สนเลย

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 21:32:37 »
เริ่มจากไอ้เนี่ยอะครับ ตอนช่วง อนุบาลปลายๆ มาจนประถมต้นๆ ประกอบไอ้รถแนวๆนี้  แล้วก็พัฒนามาสนใจรถยนต์ช่วง ป3

ตอนนั้นยังสงสัยอยู่เลย ทำไมรถยนต์ไม่ใส่ถ่านแบบ mini4wd กันหว่า  ::)

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 21:47:51 »
  ช่วงแรกๆเลยจำได้ว่าเรียนมหาวิทยาลัยปี1 ตอนนั้นก็ e-car , civic 3door 4door แต่ก็ผ่านมาแล้วก็ผ่านไป แต่มาเริ่มอ่าน หา ซื้อ แต่ง ดูแลรถเองก็ปี 2547 ตั้งแต่นั้นมาจนวันนี้ไม่หยุดศึกษาเลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Tonge

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 22:09:24 »
ชอบตั้งแต่จำความได้เลย ของเล่นมีแต่รถ หุ่นยนต์ไม่สน ตอนเด็กยังไม่เข้าอนุบาล จะมีรถJeepแบบขาถีบ พ่อซื้อมาให้
ซิ่งมาตั้งแต่เด็ก เข้าโค้งทีแทบหงายท้อง เวลากินข้าว ตายายก็จะป้อนข้าว บอกเติมน้ำมัน 555+ คงเป็นแบบนี้กันหลายๆบ้าน
โตมาเรื่อยๆก็สะสมรถโมเดลไปเรื่อยๆก่อนอายุจะถึงขับรถจริงๆ เวลาที่บ้านหรือญาติๆ จะซื้อรถก็จะมาถามเรา ให้ช่วยแนะนำ
ติดตามข้อมูลรถทุกวัน ชอบมาตลอด จนเริ่มคิดว่า ถ้าถึงเวลารถไฟฟ้ามาแทนที่น้ำมัน เราจะเลิกชอบมั้ย เสียงเครื่องที่หลงไหลจะหายไป เราจะยังชอบอยู่มั้ย

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 22:17:02 »

Fast กะ Evo เลยครับ

ออฟไลน์ FastButSlow

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 23:18:18 »
ตั้งแต่เด็กมากๆเลยครับ หุ่นยนต์ ตัวต่อเลโก้นี่ไม่เคยแตะ มีแต่ของเล่นรถ ซื้อตั้งแต่ Tomy คันละ 69 จนตอนนี้ 199 แล้ว

แถมผมขอให้พ่อพาไปมอเตอร์โชว์ตั้งแต่ 6 ขวบ 7 ขวบเองมั้ง แถมไปทุกปีอีก จนตอนนี้ขับรถเองได้ไม่ต้องรอพ่อแล้ว 555555