ผู้เขียน หัวข้อ: (ขอระบายหน่อยครับ) ซื้อรถมือสองมันดูฉลาดน้อยดูใช้เงินไม่เป็นมากเลยเหรอครับ  (อ่าน 11413 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
ยกตัวอย่างบ้านผม แฟนผมต้องป้ายแดงเท่านั้น ส่วนผมเองคิดว่า หากไหวก็ดี ใช้สบายๆอีก 5ปี แต่การซื้อรถมือสองก็ไม่ได้เลวร้ายนัก แต่ควรดูแลเป็น ไม่งั้นรถมือสองคงขายไม่ได้ ผมก็เคยซื้อรถมือสองมาใช้อยู่  3คัน ก็ไม่ได้งอแงอะไรมากมาย และมีบางอย่างที่รถใหม่ให้ไม่ได้นะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
มีเรื่องให้ใส่ใจเยอะแยะ  อย่าเอาขยะมาเก็บไว้ให้เปลืองพื้นที่สมองดีกว่าครับ

ออฟไลน์ mozart

อย่าไปสนใจเลยครับ คนพวกนี้ก็คงเป็นพวกซื้อสติ๊กเกอร์ TRD มาติด มิตซูแหละครับ  ;D ;D ;D  ผมบอกตรงๆว่าเสียดายเงินกับรถมือหนึ่งนะ ซื้อทีนละสองสามล้าน ขายทีได้ไม่ถึงล้าน  ผมมองว่าคนที่ซื้อรถมือสองเป็น  ใช้เงินเป็น นะครับ  อย่าไปใส่ใจครับ

ออฟไลน์ AkE

ไม่ต้องสนใจครับ สนไปเราก้ไม่ได้ไรเพิ่ม ถ้าสนแล้วได้ไรเพิ่มค่อยว่ากัน 5555 เป็นผมได้ยินใครพูดงี้แบบพูดเยอะผมบอกเลยครับ ช่วยออกมั้ยจะได้ซื้ออย่างที่ว่ามาไง เรื่องรถมือสองส่วนตัวผมๆไม่เคยซื้อนะ เพราะด้วยเหตุผลไรหลายอย่างแต่ผมบอกเลยว่าเป็นตัวเลือกที่ดีครับ ถ้าซื้อเงินสดแต่ถ้าผ่อนดูไม่ค่อยคุ้ม แต่บางคนเข้าใจและยอมรับในดอกเบี้ยก้โอเคครับ

ออฟไลน์ pee1818

กลับกัน ความเห็นส่วนตัวนะครับ // ผมกลับมองว่าซื้อรถมือสองนั้นคุ้มค่าในการใช้เงินมากกว่าครับ คันต่อไปผมกะจะมือ2ครับ มือ1ราคาตกน้ำตาไหล(ต่อให้ยี่ห้อตลาดก็เถอะ)
บางทีรถเก่าๆบางรุ่น คุณภาพการชับขี่การใช้งานนั้นหาไม่ได้ในรถมือ1ในราคาที่เท่ากัน แค่ต้องดูแลรักษามากกว่าเท่านั้นเอง

คิดเหมือนกันมาก

ออฟไลน์ localgame

ผมว่าอยู่ที่คนใช้งานนะ ถ้าต้องซื้อมาขับเยอะๆ ปีนึงเกิน20,000โล แล้วไม่ได้รู้วิธีซ่อมรถหรือดูแลรถเบื้องต้นเลย ผมแนะนำไปรถใหม่

แต่ถ้าพอมีประสบการณ์ รู้จักอู่ หาอะไหล่เองเป็น ลองDIYได้บ้าง ซื้อรถมือสองก็สุดจะคุ้มเลย อยู่ที่คนใช้งานมากกว่าว่าตัวเองเหมาะกับอะไร

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขับรถใหม่เท่จะตาย
ลองCIVIC FC 1.5RS 1.99ล้าน กับ E46มือสองสักสามแสน ดูดิในสายตาคนทั่วๆไปไม่เล่นรถใครจะดูดีกว่า ฮาๆ

ปล.อย่าเก็บมาคิดให้ปวดหัวครับ ยิ่งยุคนี้ด้วยแล้วใครจะแสดงอาการ ออกสื่ออะไรยังไงก็ได้ เราอย่าไปใส่ใจก็พอ ไม่ได้ขอเค้ากิน อิๆ

ออฟไลน์ Jacob

ถามว่าพูดแบบนั้นสมควรมั้ย - ไม่สมควร ยิ่งเป็นรุ่นน้องด้วย น่าจะเคารพกัน แต่บางคนเค้าก็อยากแสดงตนว่าเหนือกว่า ยิ่งต่อหน้าผู้หญิงด้วยอ่ะนะ
ก็คงอยากโชว์ออฟ แต่อย่าถึงขั้นเก็บเอาเรื่องนี้มาเป็นอารมณ์จนเสียงานเสียการหรือเสียบรรยากาศในการทำงานเลยดีกว่า ถ้าเป็นผู้ใหญ่ยิ่งนิ่งได้เท่าไหร่ยิ่งดูน่าเคารพยำเกรงมากเท่านั้น 

ออฟไลน์ earrt

น้องคนนั้นเขาไม่เก่งเรื่องรถยนต์ครับ เขาไม่มีความรู้ ดูรถไม่เป็น เลยกลัวรถมือสอง

ถ้าได้รถสภาพดีมา ตอบเลย เหมือนถูกหวย(ไม่ใช่รางวัลที่ 1 นะ) รถที่เราชอบ และสภาพดี ซื้อมาไม่ต้องซ่อม มันหายากครับ ต้องมีดวงด้วย

สรุปว่า ถ้าได้มือสองมาดีๆ คุ้มยิ่งกว่าคุ้ม

ออฟไลน์ boogie2020

เคสนี้ มันก็พอมีเค้าโครงความจริงอยู่บ้าง  เพราะผมก็เจอมาบ่อยกับทั้งเพื่อน ๆ น้องๆ ที่ทำงาน เช่นประมาณ เลือกระหว่าง BMW 3 มือสอง กับ City ป้ายแดง

ซื้อ BMW มือสอง มันก้ได้รถเกรดดีกว่า เท่ห์กว่าอยุ่แล้ว แต่ด้วยอายุที่เยอะกว่า ค่าซ่อมที่มาแน่ ๆ   เทียบกับ City ป้ายแดง แตน ๆ แม้จะเท่ห์ไม่เท่า แต่ก็ไม่ต้องซ่อมแน่ๆ อีก 4-5 ปี เคสนี้ ถ้าจะมองว่าซื้อ BMW ไม่ใช่ตัวเลือกที่ดีนัก ก็มองได้ คือเน้นเอาเท่ห์ เอาหล่อ แต่จะไหวกับค่าใช้จ่ายจุกจิกหรือป่าว ......เท่าที่เห็น ถ้าเด็ก ๆ หน่อย มักไป BMW กันหมด  แต่พอใช้ซักพักก็ขายไปหมด  เพราะดูแลไม่ไหว
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Pegasus7700

ลองCIVIC FC 1.5RS 1.99ล้าน กับ E46มือสองสักสามแสน ดูดิในสายตาคนทั่วๆไปไม่เล่นรถใครจะดูดีกว่า ฮาๆ

ปล.อย่าเก็บมาคิดให้ปวดหัวครับ ยิ่งยุคนี้ด้วยแล้วใครจะแสดงอาการ ออกสื่ออะไรยังไงก็ได้ เราอย่าไปใส่ใจก็พอ ไม่ได้ขอเค้ากิน อิๆ

Civic turbo 1.19? 
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ pongsak_877

ไอ้คนที่พูดมาออกค่าผ่อนให้ป่าวล่ะ อย่าได้แคร์ขี้ปากคน

ออฟไลน์ 2k

นี่ล่ะค่านิยมคนไทย ซื้อรถต้องเอารถใหม่เท่านั้นกลัวเสียหน้ากลัวไม่เท่ แล้วไอ้หน้าที่ถือเป็นสำคัญมากก็นำพามาซึ่งการแบกภาระหนี้สินเป็นเวลาหลายปี หลายคนก็ผ่อนต่อไม่ไหวรถโดนยึดอีกต่างหาก ที่สำคัญคือราคารถมือหนึ่งโดนค่ากำไรค่าภาษีฟันไปเยอะมาก ยิ่งรถแพงมากเท่าไหร่ความต่างของราคาขายรถใหม่กับมูลค่ารถที่แท้จริงยิ่งห่างมากขึ้นเท่านั้น จะขายก็ทำใจไม่ได้กับมูลค่าที่มันหายไป ผลที่ตามมาคืออะไร? ซื้อรถก็ต้องดิ้นรนตามกระแสต้องเรารุ่นเอายี่ห้อที่ราคาขายต่อดี ดีกว่ายี่ห้ออื่นๆแสนนึงก็เอา เพราะมีสิ่งหนึ่งจึงเกิดอีกสิ่งหนึ่งตามมา.......คนไทยคิดแต่จะซื้อรถใหม่กันเยอะๆดีครับ จะได้ไม่มีคนมาแย่งผมเวลาหารถมือสองสภาพดีๆ  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Tee+...Lek

• Full Member
เหตุผลของแต่ละคนต่างกันครับ

โดยส่วนตัวแล้ว ที่บ้านซื้อมือ 1 แล้วขับยาว 10 ปีถึงจะเปลี่ยน เพราะไม่อยากจุกจิกเรื่องซ่อมบำรุง (ชึ่งก็เป็นเหตุผลของบ้านผม)

แต่กับคนที่บอกว่าซื้อรถใหม่ดีกว่า เพราะเท่ห์กว่านี้ ปล่อยเค้าไปเลยครับ เพราะเค้าคิดแต่เรื่องวัตถุ ยังไม่เข้าใจเหตุผลเรื่องการเงินอีกหลายอย่าง ผมว่าสิ่งสำคัญที่สุดคือตัวเราเป็นที่ตั้ง แต่ไม่เบียดเบียนใครดีที่สุดครับ

ผมว่าปัญหารถมือสองอีกอย่างคือ มีมิจฉาชีพปะปนอยู่ในวงการนี้เยอะครับ (ผมไม่ได้ว่าใครเจาะจงนะครับ แต่เท่าที่เคยได้ยินก็มีคนโดนมาเยอะ) ไม่มีความจริงใจกับลูกค้า พอซื้อไปแล้วมีปัญหาก็ทิ้ง หลายคนเจอประสบการณ์แบบนี้ก็เลยไม่กล้าใช้รถมือสองอ่ะครับ

ออฟไลน์ zenten

• Jr. Member
  • **
ผมมองอีกมุม การที่จะแนะนำรถใหม่หรือรถเก่าให้ใคร ควรจะดูว่าคน ๆ นั้น ดูแลรถ หรือ รู้เรื่องรถแค่ไหน ผมมองว่า
ถ้าคนที่เราแนะนำไม่มีความรู้เลย ผมจะให้เค้าไปซื้อรถใหม่แทน แต่ถ้าเค้ามีความรู้เรื่องรถเยอะอยู่แล้ว ก็สามารถแนะนำ
เป็นรถมือสองได้ เคยเจอเพื่อนที่รู้จัก มีรถใช้อยู่แล้วมาบอกเราว่า ศูนย์ให้เปลี่ยนเบรค เราก็ไปแนะนำเค้าแล้วบอกว่า
ที่ศูนย์แพง ซื้ออะไหล่แล้วไปให้อู่เปลี่ยนให้ถูกกว่าเยอะ ผลปรากฎว่า อีก 3 เดือนเอารถไปเข้าศูนย์แล้วบอกว่า เบรค
มีปัญหา มีเสียงดัง สรุปต้องเปลี่ยนเบรคใหม่ที่ศูนย์ แล้วก็มาบ่นให้เราฟังว่า ถ้าเปลี่ยนที่ศูนย์ตั้งแต่ครั้งแรกก็ไม่ต้องมา
เสียเงินซ้ำซ้อนแบบนี้ ส่วนเรื่องคนพูดว่า เท่ห์ไม่เท่ห์ ช่างมันเหอะ อย่าไปแบกมัน เสียเวลาครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
จริงๆ รถมือ2 เป็นสิ่งที่คุ้มค่านะ ถ้าเราสามารถน่ารถที่สภาพดีๆ พร้อมใช้งานได้ ต้องเลือกให้เป็นจริง ส่วนตัวผม ถ้าจะซื้อรถมือ2 ผมจะพยายามหาจาก ญาติ เพื่อน คนรู้จัก หรือเต็นท์รถที่รู้จักเจ้าของ ถ้าเรามีความสุขกันรถที่เราซื้อก็ซื้อมันไปเถอะครับ แต่ถ้าถามว่าระหว่างมือ 1 กับมือ 2 จะเลือกซื้อแบบไหน ถ้าการซื้อรถมือ 1 มันตรงกับความต้องการที่รับได้ ได้ความสบายใจในการใช้รถและงบประมาณไม่ใช่ปัญหา มือ1 ก็ยังเป็นทางเลือกที่ผม Happy กว่านะ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Tan Int

ก็แล้วแต่จะคิดครับ แต่ผมว่ามือสอง(ที่สภาพไม่แย่มาก) คุ้มนะ อาจจะมีค่าซ่อมบ้างแต่ใช่ว่ามือ 1 จะไม่เข้าศูนย์จะไม่เสียตังค์
ใครบอกมือสองไม่เท่ ถ้าให้ 5 แสน ซื้อรถใหม่ได้แค่ Mirage แต่มือสองได้ Civic FD, Mazda3, LancerEX 2.0 แต่งสวยแล้ว รถใหญ่+แรงกว่า อันนี้ของผมนะ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
อย่าไปสนใจเขาเลยครับ แค่เรามั่นใจว่าฉลาดกว่าเขาก็พอ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ช่างคนพูดเค้าเถอะค้าบ....ท่าน!!!
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
กับคนที่ไม่มีผลอะไรกับเรา คำพูดของเค้าก็ไม่มีผลอะไรกับเราด้วย ไปแคร์คนอื่นที่มีค่ากับเราดีกว่าครับ

มือสองถ้าจะคุ้มก็ต้องเงินสดหรือซื้อดาวน์ผ่อนต่อแล้วต้องรู้ประวัติด้วยถ้ารถไม่เกิน 3 ปียังต่อระกันชั้น 1 อยู่ก็ตรวจสอบประวัติการเคลมได้ถ้าชน จมน้ำ ซ่อมหนักเค้าใช้ประกันทั้งนั้นแหละค่อยๆหาก็จะได้ของดีเองแต่ตังต้องพร้อมนะ ตอนผมหาไปเจอ Jazz คันนึงสภาพดี ราคาได้ คุ้มมากๆกับ 4 แสนที่เค้าตั้งขาย แต่.......แพ้เงินสดครับเพราะผมจะซื้อดาวน์ผ่อนต่อต้องใช้เวลาประมาณสองสัปดาห์ซึ่งอาจไม่ผ่าน ส่วนเงินสดพรุ่งนี้ไปปิดบัญชีเลยโอนเงินกันเลย

บางคนผ่อนไม่ไหว บางคนอยากเปลี่ยนคันใหม่ บางคนเลิกกันขายเอาเงินมาแบ่ง ของดีๆก็มีอยู่ ตาดีได้ตาร้ายเสีย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ flybigbear

บอกเลย ตอนเรียนจบและทำงาน กทม ได้ 2 ปีเก็บเงินจะถอยรถ ตอนนั้นดูรถยนต์เป็นระดับแค่ตื้นแต่เชิงลึกไม่แน่ใจว่าต้องดูอะไรเพิ่มเติมบ้าง ช่างที่ไว้ใจก็อยู่ต่างจังหวัด ญาติก็อยู่ไกล

สรุป ออกรถใหม่เพื่อความชัวน์ แต่ถ้ามาเป็นตอนนี้ สอยมือ 2 มาดีกว่า เจ็บน้อยจริงๆๆ

ยอมรับเลยว่า ใช้รถไม่เกิน 7 ปีก็เปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

ขอบคุณทุกคนที่มาเตือนสติครับ ผมก็จะไม่เก็บเอามาคิดให้เสียสุขภาพจิต

เยี่ยมครับ

เรากับเพื่อนเราก็เลือกรับฟังเฉพาะเรื่องที่เป็นข้อเท็จจริงครับ เช่นรถมือสองมีความเสี่ยงเรื่องซ่อม ถ้าเจอรถไม่ดีนะ

รถมือสองถ้าต้องผ่อนดอกแพงนะ

ที่เหลือปล่อยมันผ่านไปครับ

ออฟไลน์ Sacrifice

ผมว่ารถมือ 2 ดอกเบี้ยแพง แล้วก็ยิ่ง พวกที่จะเป็นรถคันแรก  ที่ดูแลไม่ค่อยเป็นอีก นี่น่าห่วงมาก

เห็นบางคนซื้อรถใหญ่ อายุ 6 ปี แถมต้องผ่อนอีก เห็นแล้วเสียวแทน  ถ้าเกียร์พังขึ้นมาคงช๊อตไปหลายเดือน

จากคนที่เห็นจะซื้อ mazda2 ไปซื้อ teana 2010 ติดแก๊สแทน 

ออฟไลน์ B@S!C

• Full Member
  • สมาชิกใหม่ครับ
สำหรับผม รถมือสอง ซื้อสด สภาพดีตรงใจคนซื้อ ยังไงก็คุ้มครับ

ออฟไลน์ Focuszaa

บ้านผมมือสองทั้งบ้านครับ มือหนึ่งของแม่เท่านั้น 555 คุ้มมากๆ

ออฟไลน์ puay

• Jr. Member
  • **
ถ้ามองแบบ กลางๆ ผมว่า ไม่มีท่านใดถูกหรือผิดไปหมด นะครับ ในฐานะ ที่เคยผ่านการใช้งาน ทั้ง มือหนึ่งและสอง มาแล้ว มีประสบการณ์เลวร้ายกับ มือสองมาก็เยอะ  ผมมองว่า ขึ้นอยู่กับ ลักษณะการใช้งาน ของผู้ใช้ ครับ สำหรับใครก็ตาม ที่ไม่ค่อยมีความรู้ด้าน ช่าง หรือ DIY  ถ้า จำเป็นต้องใช้งาน ใช้ทุกวัน ใช้เยอะ  ผมจะเลือก มือหนึ่ง เท่านั้น แต่ถ้า คันนั้น เป็นคันที่ใช้ไม่ค่อยเยอะ ต้องการโชว์หรู โชว์แต่ง รถ สปอร์ต เปิดประทุน ขับเล่น วันอาทิตย์ จะดู มือสอง  ไว้ก่อน

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
มันเป็นมุมมองของเขาครับ ซึ่งเขายังมองไม่ออกว่ารถมือสองถ้าดูเป็นก็มีคุ้มราคา ไม่ต้องเก็บมาคิดหรอกครับ ส่วนคำแนะนำกับรุ่นน้องคนนั้นก็บอกในมุมมองของคุณก็พอ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

Civic turbo 1.19?

ทดๆ มือลั่น 555+

ออฟไลน์ muying

รถคันแรกของผมก็มือสองน่ะ  ซื้อมาซ่อมด้วย  ซ่อมเสร็จก็ได้เวลาขายพอดี เปลี่ยนคันใหม่  ถึงจะขายเต๊นแต่ราคาไม่ตกน่ะครับ(เต็นดูรถไม่เป็นหรือปล่าวไม่แน่ใจ)

ไม่เคยแคร์ครับ  เราชอบถึงซื้อมาใช้ ใจถึงหน่อยเพื่อซ่อมแล้วให้จบ  อะไหล่หาดีๆหน่อยมาใส่ถึงจะหาจากเซียงกง 

นึกตอนนี้ก็ยังเสียดาย  ถ้าไม่ใช่เพราะน้ำมันแพง(มันซดน้ำมันไปหน่อย)คงไม่ปล่อย   เป็นไปได้ถ้ายังได้เจอกันอีก อาจซื้อมาอีกรอบ

ไม่ใช่รถดีเด่นอะไร แค่ มาสด้า แลนติส วีหก เครื่องสองพัน

ออฟไลน์ Joii

ถ้ามีเงินสดโดยที่ไม่ได้ไปกู้หรือยืมใครมา ผมจัดแน่นอน รถไม่กี่เดือน ไม่กี่ปี ไม่เคยทำสีสักชิ้น วิ่งไม่เยอะ แต่ราคาหายไปเป็นแสนแสน โคตรจะคุ้มเลยครับ ทุกวันนี้ผมติดตามอยู่แค่สามเว็บ เฮดlightmag taladรถ(เข้าทุกครั้งที่ปลดล็อกหน้าจอโทรศัพท์ 555) และขายdee  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2016, 21:24:41 โดย MFD1995 »