ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม: ใส่ยางหน้ากว้างหรือขอบสูงขึ้น จากเดิมๆ จะส่งผลเสียอะไรบ้าง  (อ่าน 19147 ครั้ง)

ออฟไลน์ mewzabahl

• Hero Member
ล้อขอบ16 ใส่ยางเดิมๆโรงงานมา 205/55R16
ถ้าเปลี่ยนเป็น1. 215/60R16
                2. 205/65R16
               อันไหนจะให้ฟิลลิ่งหนึบ และนุ่มกว่ากันครับ แล้วจะมีลเสียไหม? เช่นพวกไมล์เพี้ยนเป็นต้น

ออฟไลน์ inoros

• Jr. Member
  • **
215/60 R16จะหนึบกว่าครับ ยางหน้ากว้างขึ้นพื้นผิวสัมผัสเพิ่มขึ้นแต่ก็กระด้างขึ้นหน่อย รถสูงขึ้นนิดนึง อาการโยนตัวก็จะน้อยลงกว่าเดิม
ไมล์แข็งขึ้นกว่าตัวเก่าครับดูจากโปรไฟล์เป็นaltisไมล์วิ่ง100อาจจะได้ซัก97-98จากgpsครับ
ข้อเสียยางใหญ่ขึ้นน้ำหนักล้อก็เพิ่มขึ้นครับ ออกตัวก็จะช้าหน่วงกว่าเดิมหน่อย กินน้ำมันเพิ่มขึ้นถ้าเหยียบคันเร่งหรือเร่งเครื่องบ่อยๆ
แต่ถ้าความเร็วลอยตัวแล้วขับด้วยความเร็วคงที่ไม่เหยียบเร่งแบบทันทีทันใดก็ไม่ค่อยต่างจากเดิมเรื่องความประหยัดน้ำมันครับ

ออฟไลน์ Tien.W

205/55R16 แก้มไม่ได้เตี้ยอะไรนัก อยากได้นุ่ม หายางแก้มนุ่มใส่ดีกว่าไหม ?

ยางใหญ่ขึ้น ไมล์ขึ้นช้ากว่าความเร็วจริง ออกตัวอืดชัดเจน กินน้ำมันเพิ่มขึ้นครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

เส้นรอบวงและน้ำทนักล้อมากขึ้น เบรครับภาระหนักกว่าเดิมแต่ได้ความหนึบจากหน้ายางมาแทนทำให้absทำงานน้อยลง

ไมล์จะเพี้ยนไปในทางแข็งกว่าเดิม เช่นเคยเหยียบมิดได้190+ จะเหลือแค่180ถ้วนๆ

ข้อเสียที่ผมไม่ชอบที่สุดเสียงจะดังกว่าเดิม จากหน้ายางสัมผัสถนนมากขึ้น ดังแซงเสียงลม

กินน้ำมันมากขึ้นจากที่แรงเสียดทานเพิ่มตามหน้ายาง

รถทรงเตี้ยๆสวยๆจะสูงขึ้น ทำให้ต้องโหลดสปริงลง แต่ถ้าเป็นcrossoverจะสวยกว่าเดิม

ข้อดีที่ผมชอบมากที่สุดมีสองข้อคือหนึบกว่าเดิม15-25% ขับขี่อย่างสนุกและมั่นใจ และนุ่มมากขึ้นต่อให้ซีรียส์ยางบางลง แต่ความกว้างและเส้นรอบวงที่เพิ่มขึ้นกลืนหลุมแบบสบายๆ

อื่นๆคือผมชอบให้ไมล์แข็งเลขไมล์ขึ้นช้ากว่า เหมาะกับรถผมที่ทรงสูง สวยขึ้น

ลองดูนะครับล้อเล็กแบบYarisกับล้อโตแบบcx-3 ชอบแบบไหน

แต่มีข้อแม้ว่าตัองไม่ติดซุ้มล้อเวลาบรรทุกหนักจั๊ฟแรงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2016, 22:43:15 โดย Activehybrid »

promt

• บุคคลทั่วไป
ยางหนักขึ้น โดยรวมจะเปลืองน้ำมันกว่าเดิม

ยางหนักขึ้น ระยะเบรคจะยาวขึ้นนิด ต้องเผื่อระยะ

ยางหนักขึ้น ผ้าเบรคและจานจะสึกไวกว่าเดิม

ส่วน

ยางใหญ่ขึ้น กว้างขึ้น ข้างบนได้ตอบหมดแล้ว

ออฟไลน์ eaksuchart

• Sr. Member
มีโอกาสติดซุ้มครับ และอีกอย่างมันผิดสเป็คไปเยอะเลยครับ

หายางตระกูลนุ่มเงียบใส่ก็จบแล้วครับ
หรือถ้าอยากเปลี่ยนขนาดจริงก็ได้ตามนี้ครับ

195 60 ลดหน้าเพิ่มแก้ม
205 55 ขนาดเดิม
205 60 เพิ่มแก้ม
215 55 เพิ่มหน้ากว้าง

ได้แค่นี้ครับ จะเพี้ยนน้อยและไม่ค่อยผิดขนาดจนเกินไปครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ที่จำได้เคยเปลี่ยนจาก 185 >> 195 เกาะขึ้น เด้งน้อยลง แบบสัมผัสได้ เรื่องกินน้ำมันก็น่าจะกอนขึ้นบ้าง แต่สัมผัสไม่ค่อยได้ครับ

ออฟไลน์ bobsan

กว้างขึ้นก็เกาะขึ้น แต่ก็มาพร้อมกับความกระด้าง
สูงขึ้นก็นิ่มขึ้น แต่ก็มาพร้อมกับการบิดตัวของแก้มยางทำให้โยนตัว

พอยางหน้ากว้างและสูงขึ้นเวลาบรรทุกหนักแล้วจะครูดเวลาจั๊มแรงๆ และพอใส่ทั้งกว้างและสูงขึ้นทีนี้ข้อดีข้อเสียมันจะหักกันไปในตัวคุณอาจจะรู้สึกว่าเสียดายเงิน

ออฟไลน์ localgame

205/55R16 ไป 205/65R16 ผมว่าติดซุ้มตอนจั๊มคอสะพานแน่นอนแถมรถจะดูโย่งๆเป็นรถยกสูงอีก เต็มที่205/60R16 สูงขึ้นมาพอสมควรแต่ไม่น่าจะติดซุ้ม

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าเพี้ยนน้อยกว่าเดิมที่สุดคงเป็น 215/55
แต่มันก็เพี้ยนเยอะอยู่ดี

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
ระยะเบครไกลขึ้นครับรอบวงมันใหญ่กว่าเดิม
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ mewzabahl

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
งั้นขอจบที่ขนาดเท่าเดิม แต่ไปเน้นยางที่นุ่มๆ  :-X :-X

ออฟไลน์ Deaw

size เดิมมาตรฐาน มียางให้เลือกเยอะครับ ถูกกว่าด้วย
ถ้าใส่ใหญ่ขึ้นต้องไม่เกิน 1 เบอร์ครับ(หน้ากว้างขึ้น หรือสูงขึ้นอย่างใดอย่างหนึ่ง) ไม่งั้นมีโอกามติดสูง

ออฟไลน์ rotaryman

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
งั้นขอจบที่ขนาดเท่าเดิม แต่ไปเน้นยางที่นุ่มๆ  :-X :-X
คิดถูกแล้วเพราะยางนุ่มอย่าง 3st GR100 ใช้งานทั่วไปมันก็ทั้งเกาะทั้งนุ่มอยู่แล้ว เพราะถ้าเปลี่ยนขนาดยางใหญ่ขึ้นแล้วยังใช้แม็คเดิมติดรถอาจจะเจอปัญหาย้วยเวลาขับเร็วๆหรือเปลี่ยนเลนได้ เพราหน้ากว้างของแม็คมันเล็กกว่าที่สเป็คยางกำหนดไว้ครับ ถ้าอยากนุ่มสุดต้องล้อ 15 แล้วหายางซีรี่ 60-65 205 มาใส่เลยเพื่อให้รัศมีมันเท่าเดิมครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ใส่ขอบใหญ่ขึ้น มันติดซุ้มล้ออ่ะครับ โดยเฉพาะเวลาถนนไม่เรียบ ตกหลุม ตกบ่อไรงี้อ่ะ น่ารำคาญมาก

ออฟไลน์ TDCI

มันย้วยไปนะ 215 50  16 น่าจะโอเคกว่า

ออฟไลน์ TheWizard

• Jr. Member
  • **
หักวงเลี้ยวสุดแล้วยางเบียดตัวถัง ที่แน่ๆอืดมากๆครับ
 แต่เรื่องประหยัดน้ำมันของผมประหยัดขึ้นนะ เพราะวิ่งทางไกลบ่อย
 อื่นๆก็ตามด้านบน