ผู้เขียน หัวข้อ: การปิดประตูท้ายเก๋งแรง ๆ มีผลเสียมากไหมครับ เครียดกับคนที่ปิดรถเราแรงๆ  (อ่าน 17176 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
ผมเป็นคนที่ บรรจงปิดประตูท้ายเก๋ง กับประตูข้าง เบา ๆ มาโดยตลอด
แต่คนอื่น เช่น ญาติผู้ใหญ่ คนรู้จัก เป็นคนมือหนัก ปิดท้ายเก๋งรถผมทีเสียงดังสนั่นมาก
จะต่อว่าก็ทำไม่ได้ เพราะเป็นญาติกัน
ครั้งไหนถ้าทำได้ผมจะไปแย่งปิดเอง แต่บางครั้งผมก็ไม่ได้เป็นคนปิด

รถของบ้านญาติที่ปิดท้ายเก๋งผมแรง ๆ รถบ้านนั้น ทุกวันนี้ ต้องออกแรงกดฝากระโปรงเยอะมากจึงจะปิดอยู่
ปิดทีป้ายทะเบียนสั่นเลย
ส่วนรถผมที่เฝ้าเพียรพยายามปิดเบา ๆ มาตลอด แค่บรรจงกดเบา ๆ ช้า ๆ ประตูก็สนิทดี

รวมทั้ง ประตูข้างรถก็มีคนปิดแรงบ้าง แต่ท้ายเก๋งนี่เป็นปัญหามากกว่า
เครียดเหมือนกันนะครับ เราเฝ้าทะนุถนอมรถเรา แต่ก็เข้าใจว่าเขาไม่ได้ตั้งใจ เป็นความเคยชินที่เขาปิดรถคันอื่นแรง ๆ มาจนชิน

อยากสอบถามว่า ถ้ายังมีการปิดแรง ๆ ต่อไป จะเป็นปัญหาอะไรไหมครับ

ออฟไลน์ Jacob

• Hero Member
ถ้าแค่ปิดแรงแล้วพังนี่ น่าจะโทษรถนะ มันไม่ควรบอบบางขนาดนั้น
ึแต่ถ้าเป็นระบบประตูไฟฟ้าของรถตู้ คนขับมักจะเขียนไว้ว่าอย่าปิดแรง มันจะพัง อันนี้เห็นด้วยอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2016, 13:43:48 โดย Jacob »

ออฟไลน์ Ruksadindan

มันก็ควรจะทนอยู่ครับ

วันนี้เดินไปที่รถ เห็นพวกนักเรียนยืนเอาก้นพิงบ้าง ค้ำบ้าง ผมก็ไม่ว่ามันนะ (คันเก่า)

ออฟไลน์ Tien.W

ปิดแรงผมไม่กลัวนะ รถทนได้อยู่แล้ว แต่ที่กลัวคือ พวกปิดแบบกลัวรถเจ็บ เอามือดันประตู จนปิดเข้าไปสนิท เพราะลักยิ้มจะเต็มไปหมด โดยเฉพาะรถที่ปิดยากครับ

ส่วนป้ายทะเบียนสั่น คุณก็หากาวสองหน้า หรือ โฟมรอง ไม่ให้มันกระแทกสิ กระแทกบ่อยๆเดี๋ยวสีกระเทาะ สนิมก็ถามหาอีก

ออฟไลน์ Sammy_

เห็นด้วยกับ ความเห็นบนครับ แต่ก่อนผมก็กลัวรถพังเหมือนกัน แถมยังเคยว่า คนในครอบครัวด้วย
จนมารู้ว่า กว่ารถจะมาเป็นรถได้แต่ละคัน เขาทดสอบโหดกว่าที่เราใช้งานมากๆ และอีกอย่าง รถมีมาเพื่อนเป็นคนรับใช้เรา ทำให้เราสดวกสบาย ครับ ถ้าเครียดว่ารถจะพังแสดงว่า รถเป็นนายเราอยู่ แต่ก่อนผมก็คงไม่ต่างจาก จขกท แต่ตอนนี้เข้าใจแล้ว สบายๆครับ
ที่สำคัญอย่าที่เพื่อนสมาชิกบอกครับ ถ้าปิดแรงๆแล้วพังแสดงว่ารถคุณภาพไม่ดี แต่ไม่มีรถคันใหนครับที่ปิดแรงแล้วพัง ฮ่าๆๆ สบายใจได้ครับ

ออฟไลน์ ps000000

ผมก็ไม่ค่อยชอบ บางคน มือหนักชิบเป๋ง นึกว่าเอาตีนถีบ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ทุกทีผมเขี่ยให้ฝาท้ายหล่นลงมาเองครับ ละมันก็จะปิดดังปัง ไม่รู้ว่าแรงหรือเปล่าในความเห็นของคนอื่น แต่ผมทำแบบนี้มาตลอดทุกคันที่ใช้ ไม่เคยมีปัญหาครับ

ออฟไลน์ Volta

เข้าใจความรู้สึกครับ ทุกวันนี้พ่อตาเอารถผมไปใช้ แกจึ้นลงรถทีไร ชอบเหวี่ยงประตูแรงๆทุกที  ผมเห็นแล้วก็ช้ำใจ พูดก็ไม่ได้เดี๋ยวน้อยใจอีก
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ starlight

อย่าคิดจนเครียดนะ 555

คงไม่มีใครมาปิดประตูแรงๆ บ่อยนัก  มองข้ามๆไป เพื่อความสบายใจ

มันคือของใช้งาน โอเคทะนุถนอมได้ก็ดี แต่หลักๆคือมันคือเครื่องมือใช้งานของเรา ก็แค่ของใช้อย่างนึง

ออฟไลน์ GoatGoat

ของงี้แล้วแต่ดวงครับ ของผมใช้งานเองปิดไม่ได้แรงอะไร พอเอารถไปซ่อมช่างปิดแรงไป 2-3 ที กลอนหักครับ ก็ซ่อมกันไป ;D

ออฟไลน์ Darkart

แอบคิดในใจได้แค่นั้น อย่าไปคิดมาก ทำใจอย่างเดียวครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ dht_tubes

จนมารู้ว่า กว่ารถจะมาเป็นรถได้แต่ละคัน เขาทดสอบโหดกว่าที่เราใช้งานมากๆ และอีกอย่าง รถมีมาเพื่อนเป็นคนรับใช้เรา ทำให้เราสดวกสบาย ครับ ถ้าเครียดว่ารถจะพังแสดงว่า รถเป็นนายเราอยู่

ชอบเม้นท์นี้จังครับ

ขอเสริมว่า ถ้าเราเลือกรถในระดับราคาที่เราสบายๆ จะเข้าใจได้ดีเลยครับว่าใช้รถคันนี้แล้วสบายใจ เป็นอย่างไรครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

รถก็แค่ของนอกกายเป็นแค่วัตถุอย่าไปคิดมากครับ พูดไปทำให้เคืองกันเปล่าๆ อีกอย่างมันไม่พังหลอก

ออฟไลน์ lufy

• Full Member
รถก็แค่ของนอกกายเป็นแค่วัตถุอย่าไปคิดมากครับ พูดไปทำให้เคืองกันเปล่าๆ อีกอย่างมันไม่พังหลอก

เห็นด้วยครับ รักมากถนอมมากก็ทุกข์มาก คนอื่นที่มาใช้รถร่วมเป็นปัจจัยเกินควบคุม ผมก้อไม่เห็นรถพังจากการปิดประตูแรงบ่อยๆนะ ดูแท๊กซี่ซิครับ ผ่านการใช้งานอย่างโชกโชน

ออฟไลน์ Tedjung84

5555 ผมเข้าใจคุณ จขกท ครับ คนรักรถแบบนี้ ก็อยากจะถนอมรถเป็นธรรมดา เรื่องแบบนี้คงไม่ได้เกิดขึ้นบ่อยๆรึเปล่า?
แต่ที่บ้านผมมีแต่จะบอกให้ปิดแรงขึ้นอีกหน่อยก็ได้ :)

ออฟไลน์ tierak

เห็นด้วยครับ รักมากถนอมมากก็ทุกข์มาก คนอื่นที่มาใช้รถร่วมเป็นปัจจัยเกินควบคุม ผมก้อไม่เห็นรถพังจากการปิดประตูแรงบ่อยๆนะ ดูแท๊กซี่ซิครับ ผ่านการใช้งานอย่างโชกโชน
+ 1 ครับ
บางทีผมก็มีหมั่นไส้ แบบว่า จะหวง จะห่วงอะไรนักหนา :( :(

ออฟไลน์ kan.kom

ดังนี่ ดังขนาดไหน ถ้าดังแบบประมาณว่า อัดวงสวิงมาเต็มข้อ
ใส่แรงหมุนตั้งแต่ขามาเอวสะบัดหัวไหล่แขนเหวี่ยงเหมือนปลายแส้
เหมือนจบวงสวิงของนักกอล์ฟ นักเทนนิสไรงี้ คงต้องเตือน
แต่ถ้าไม่ใช่ อย่าไปคิดมาก รถไม่พังง่ายขนาดนั้นมั้งครับ

จุดที่เมื่อก่อนผมปิดแรงๆแล้วเครียด มีแค่ฝากระโปรงหน้า
คือ มันต้องปล่อยมือแล้วให้นน.ฝากระโปรงปิดเองถึงจะสนิท
เสียงมันจะดังมาก แต่ลดก็ยังไม่เป็นไร
เพราะงั้นถ้าไม่รุนแรงเกินกว่าฝากระโปรงรถละก็รถน่าจะยังปลอดภัยมั้ง

ออฟไลน์ JDM

ประตู ฝาท้าย มันทนครับ รถผม 20 กว่าปีก็ยังโอเคอยู่
ถ้าฝาท้ายปิดยาก ก็ตั้งตัวล็อคได้ครับ ใช้ไปนานๆ มันเริ่มขยับ
W201 W211 W204 UCF10 C126

ออฟไลน์ PM_SW

• Audi A4 B5
ผมก็เคยเป็นครับ เข้าใจเลย ความรู้สึกคนขถนอมรถ
แต่ ตั้งแต่มาใช้รถยุโรปเก่าๆ ผมจะบอกให้คนที่ขึ้นรถผม
ว่า ปิดประตูแรงๆ ไม่งั้นมันไม่สนิท เพราะ ประตูมันหนัก

ส่วนฝาท้ายนี่ โช๊คมันเสียครับ ฝามันหนัก ผมทิ้งลง ปั้ง ๆ ก็ไม่เป็นไรนะคับ มันทนอยู่นะครับพวกนี้

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ก็บอกไป ปิดเบาๆหน่อยนะ จบ ครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

บางคนมีประสบการไม่เหมือนกันนะ

บางคนชินกับรถที่ต้องปิดแรงๆแต่รถบางรุ่นปิดเบาๆ.

แต่ผมจะเงียบได้ก้อเงียบเกรงใจอะครับ

จะปิดแรงเกินไปก้อแค่ทำตัวสะดุ้งขำๆไรงี้

หากเป้นญาตผุไหญ่ปกติผมจะช่วยเปิดปิดหากทำได้

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Amaranthe

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ผมก็สบายใจชึ้น
แต่ผมเป็นคนที่ทะนุถนอมทุกสิ่งอย่างที่ผมมี ยังไงผมก็ขอปิดเบา ๆ ต่อไปครับ

ออฟไลน์ Headman

ของผมตรงกันข้ามครับ มีแต่บอกให้ปิดแรงๆ ครับ ปิดกันเบามือกันเสียเหลือเกิน ไม่สนิทครับ...ต้องปิดแรงๆ หน่อยครับ  :) :)
เรารักจ่าโท :))))

promt

• บุคคลทั่วไป
ช่างญาติครับ เปิดวันละ 2 ครั้งเอง
รถเราเปิดได้เป็นหมื่นครั้งกว่าจะพัง

แล้วต้องเปิดกี่ปีครับ
คิดมากฉี่เหลือง

ออฟไลน์ KaIaK118

เคยตอนทำสี ฝากระโปรงมาใหม่ กลัวสีตรงตะขอล็อคจะถลอก เลยกดเอา สรุปมันบุบ ทุกวันนี้ก็ยังบุบอยู่หน่อยๆ คล้ายๆรอยลักยิ้ม
ตั้งแต่นั้น โยนโครม ตลอด ชิ้นที่ควรสึก ก็ออกแบบมาเพื่อสึกหรออยู่แล้ว

ปล. ประตูรถบางรุ่น มียางกันกระแทกอยู่ ลองตั้งให้สูงหรือต่ำได้ ก็ตั้งให้สูงขึ้นมาหน่อยก็ได้ เวลาคนปิดแรงจะได้ ยางรับแรงไปก่อน
ปลล. กว่าจะมีปัญหาเรื่อง ยางประตู น่าจะ 10 กว่าปีขึ้นไป น่าจะเปลี่ยนรถไปก่อนแล้วมั้ง ที่ยางเสื่อมเร็วกว่าคือตากแดดร้อนๆ เสื่อมเร็วกว่า ปิดประตูแรงๆ

ออฟไลน์ alpha14

ทุกวันนี้บางคนสักแต่ปิดส่งเดชจริงๆ พังไม่เท่าไหร่แต่มันสะเทือนมาถึงในรถคนนั่งอยู่หัวนี่สั่น หูอื้อกันเลยทีเดียว คงง้างมาตั้งแต่บนฟ้ากระแทกมาเต็มที่ ผมนี่โดนประจำต้องคอยสอนว่า ง้างลงมาเหลือแค่คืบแล้วกดแรงๆแค่นี้มันก็ปิดสนิทแล้ว ประตูก็เหมือนกันเหวี่ยงมาซะยังกะรถปิ๊กอั้พ หูนี่อึงๆเลยฮะ ดีนะที่รถผมป้ายทะเบียนอยู่ล่าง ไม่อยู่ตรงฝากระโปรงได้ยินเสียงแล้วมันรำคาญบอกไม่ถูก(รถคนอื่น)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2016, 13:52:35 โดย alpha14 »

ออฟไลน์ yourturle

ปัญหานี้ เป็นตั้งแต่สมัยเรียน
เพื่อนลงรถ ปิด สนั่นเลย
และผ่านมา คนทั่วๆที่ ปิดแรง

จากข้อสันนิษฐาน ส่วนตัว และประสบการ คือ
1 กลัวไม่แน่น
2 ไม่มีรถเป็นของตัวเอง
3 รถแต่ละคัน กะน้ำหนักมือไม่ถูก เช่น benz W124   volvo 740 960 ปิดไปเหอะ ดังแต่แน่น ไม่น่ากลัว

แต่ช่วงหลังมา (ทั้งคนในบ้านและเพื่อนหรือคนที่ไม่คุ้มเคยกัน) ก่อนจะมีคนลง ผมจะบอกว่า
ปิดเบาๆนะ ก่อนที่เค้าจะลง

ไม่ PRE-SAFE ก็จะต้องมานั่งหัวเสียอยู่คนเดียว เพื่อ?
One Day.

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
รักมากเจ็บมากครับ ปิดแรงๆ เหล็กมันทนได้อยู่แล้วครับ ไม่ต้องกลัวมันพังหรอกครับ ถ้ารถเป็น 5 ประตูนี่ ประตูลงมาทียังกะทุ่มเหล็กลงมาทั้งแผ่นเลยนะ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ applebees

ผมว่าทำความเข้าใจใหม่นะครับ

ถ้าไม่ใช่ระบบแม่เหล็กดูดรถ ปิดไปได้ครับ มันเป็นเหล็กครับ ระบบล็อกไม่ได้พังง่ายๆอยู่แล้ว

ปล.ปิดแบบเหวี่ยงปิดธรรมดา ไม่ใช่แบบเหวี่ยงทุ่มน้ำหนัก ยังไงก็ไม่พังครับ เป็นที่ความรู้สึกเองเฉยๆ

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
ผมเป็นคนที่ บรรจงปิดประตูท้ายเก๋ง กับประตูข้าง เบา ๆ มาโดยตลอด
แต่คนอื่น เช่น ญาติผู้ใหญ่ คนรู้จัก เป็นคนมือหนัก ปิดท้ายเก๋งรถผมทีเสียงดังสนั่นมาก
จะต่อว่าก็ทำไม่ได้ เพราะเป็นญาติกัน
ครั้งไหนถ้าทำได้ผมจะไปแย่งปิดเอง แต่บางครั้งผมก็ไม่ได้เป็นคนปิด

รถของบ้านญาติที่ปิดท้ายเก๋งผมแรง ๆ รถบ้านนั้น ทุกวันนี้ ต้องออกแรงกดฝากระโปรงเยอะมากจึงจะปิดอยู่
ปิดทีป้ายทะเบียนสั่นเลย
ส่วนรถผมที่เฝ้าเพียรพยายามปิดเบา ๆ มาตลอด แค่บรรจงกดเบา ๆ ช้า ๆ ประตูก็สนิทดี

รวมทั้ง ประตูข้างรถก็มีคนปิดแรงบ้าง แต่ท้ายเก๋งนี่เป็นปัญหามากกว่า
เครียดเหมือนกันนะครับ เราเฝ้าทะนุถนอมรถเรา แต่ก็เข้าใจว่าเขาไม่ได้ตั้งใจ เป็นความเคยชินที่เขาปิดรถคันอื่นแรง ๆ มาจนชิน

อยากสอบถามว่า ถ้ายังมีการปิดแรง ๆ ต่อไป จะเป็นปัญหาอะไรไหมครับ

ans จากประสบการณ์ส่วนตัว ไม่ค่อยเป็นอะไรครับ แต่ผมเข้าใจนะ ผมก็เป็น

ถ้าญาติผู้ใหญ่ หรือ คนรู้จัก ต้องขึ้นบ่อยๆ แล้วเราไม่สบายจริงๆ เป็นผม ผมบอกครับ

อาจจะแนะนำเทคนิคหรือวิธีเปิดปิดครับ ถ้าแนะนำแล้วยังเหมือนเดิม อาจจะต้องทำใจครับ แต่มันทนในระดับหนึ่งจริงๆครับ

อย่างรถผม ประตูข้าง เวลาปิด จะบอกให้ปิดแรงหน่อยครับ

เวลาเปิด จะบอกให้เปิดเบาๆครับ ระวังหน่อยเพราะมันจะเด้งจนถึงล็อคมันครับ ถ้าไม่ระวังอาจจะไปโดนรถข้างๆได้

ถ้าใครขึ้นครั้งแรก หรือ นานๆขึ้นที ผมจะบอกครับ

กลับกัน ถ้าผมไปขึ้นรถใคร จะระวังครับ ตรงไหนไม่รู้หรือไม่มั่นใจ ว่าใช้งานอย่างไร จะถามเจ้าของรถก่อนครับ

+ 1 ครับ
บางทีผมก็มีหมั่นไส้ แบบว่า จะหวง จะห่วงอะไรนักหนา :( :(

เวลาเปิดประตูด้วยไหมครับ แบบเปิดประตูพรวด

ไม่สนใจอะไรเลย ว่าประตูจะไปกระแทกรถข้างๆหรือไม่

ถ้าไม่ตั้งใจ แบบเผลอจริงๆ มีหันมายิ้มขอโทษ ก็โอเคครับ

บางที่เจอแบบ เปิดชนดังมาก แต่ทำเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น งงครับ ว่าคิดอะไรอยู่(สงสัยคงคิดแบบท่านๆ)

คนเราชอบหรือรักอะไรไม่เหมือนกันไหมครับ

บางคนชอบรัก สิ่งไม่มีชีวิต

บางคนชอบรัก สิ่งมีชีวิต เช่น พ่อแม่ ญาติพี่น้อง ลูก เมีย สัตว์เลี้ยง สัตว์ และอื่นๆ ถ้ามีคนมาทำรุนแรง ทั้งที่ตั้งใจและไม่ตั้งใจ ท่านๆจะรู้สึกอย่างไรครับ

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?