ผู้เขียน หัวข้อ: น่าสงสารเจ้าซิลฟี่น้อย  (อ่าน 10543 ครั้ง)

ออฟไลน์ Inwsatan

• Jr. Member
  • **
น่าสงสารเจ้าซิลฟี่น้อย
« เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 18:16:52 »
ดูจากยอดขายน่าสงสารเจ้าซิลฟี่ตัวน้อยจังมาสด้า3mcใส่iactiveseneอาจจะกลับมาขายได้เรื่อยๆสไตล์มาสด้าอีกครั้งส่วนอัลติสmcปลายปีหรือโปรโหดๆก็คงกลับมาได้แต่เจ้าซิลฟี่ตัวน้อยออฟชั่นจัดหนักเห็นโปร0%แวบๆยังได้แค่นี้ :'(

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
Re: น่าสงสารเจ้าซิลฟี่น้อย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 18:20:46 »
 :( :( :( :( :( ไม่ถึง 100 คัน

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 18:37:49 »
option น้อย (ในรุ่นล่างและกลาง)

แถมหน้าตาไม่ดึงดูด วัยรุ่น (แต่ผมชอบนะ สวย หรูดี)

ที่สำคัญ อะไหล่ไม่ทน ดูจุกจิกง่าย เช่น CVT พัดลมแอร์ เป็นต้น

ก็สมควรละคับ ขายได้แค่นี้

อนาคตผมว่าคงตาม Teana ไปติดๆ คือ ค่อยๆ หายไปจากตลาดในที่สุด

ออฟไลน์ apiwat151

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 18:45:09 »
ผมไปถาม Sylphy. TURBO. ที่รถดีพระราม 2 เซลล์บอก รุ่นนี้ยังไม่เข้าไทย ถ้าจะมาไทยต้องเข้าเมืองจีนก่อน ถถถถถถถ ไปอยู่ดาวอังคารมาเหรอน้อง

ออฟไลน์ apiwat151

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 18:53:14 »
ผมหาตัว Sylphy. Turbo. ตัว test drive. หามา 1 เดือนเต็มๆ ยังไม่ได้ลองเลย แตกต่างจาก Civic turbo ซึ่งตอนนี้มีให้ลองแทบทุกโชว์รูมแล้ว ได้ความว่ารถมีคันเดียว ต้องแห่วนไปโชว์รูมอื่น ทีแรกก็สนใจเพราะได้ส่วนลดเงินสด กับดอกเบี้ย 0% ตอนนี้ชักไม่มั่นใจแล้ว ว่าซื้อมาแล้วหลังการขายจะเป็นอย่างไร ถ้ายังทำการตลาดแบบนี้ไม่ได้เกิดหรอกครับ หาฝ่ายการตลาดเลือดใหม่ ที่มี Creativity คงจะดีขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2016, 19:13:51 โดย apiwat151 »

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 19:06:13 »
ภายนอกไม่แมน ภายในก็จืดสนิท อุปกรณ์ความปลอดภัยพวก vdc/tcs ก็ให้แค่รุ่นท๊อปสุด มันก็ไม่แปลกละครับที่ยอดจะเท่านี้ ชาวบ้านเขาไปถึงไหนกันแล้วไม่ดูบ้าง

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 19:35:37 »
เรียนตามตรง พวงมาลัยมันไม่แมน

ต้องจับต้องขับมันทุกวัน ผมทำใจซื้อไม่ลง

รูปทรงภายนอกผมชอบครับ แต่งอีกนิดสวยละ

first impression เป็นอะไรที่สำคัญมาก

ไม่เหมือนปัญหารถ กว่าจะเจอต้องใช้เวลา

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 19:55:15 »
สำหรับผมรถรุ่นนี้มันไม่ใช่ครับ

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 20:04:39 »
ผมไม่เห็นเหตุผลอะไรเลยที่คนจะซื้อ c-seg จะไม่เอา Altis  Civic  หรือรถแนวอย่าง Mazda3 มาเลือกซิลฟี่

ไร้จุดเด่นมากๆนะจุดนี้

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 20:10:08 »
เรียนตามตรงให้ผมซื้อ ซิลฟี่  ผมไปซื้อ เอลันตร้าดีกว่า อย่างน้อยก็ไม่มีบ่นว่าอะไหล่มันพังง่าย  :-[ :-[
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 20:17:02 »
คือถ้าดูกันแค่หน้าตา ถ้าราคาถูกกว่าcivicซัก150,000 ผมยังชั่งใจดูแล้ว คงไปcivic

ไหนจะเติมE85 ไม่ได้อีก Optionก็ไม่อยากได้เท่าcivic(Hondaเขาจัดมาโดนใจกว่า เบรคHold DRL)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Re: น่าสงสารเจ้าซิลฟี่น้อยอก
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 20:38:57 »
จริงๆผมชอบรุ่นนี้นะ ผมเคยใช้ Sunny Neo มาก่อน พอมาเป็น Tiida นี่ซื้อมันไม่ลงจริงๆ
ก็รอดูว่า Nissan จะแก้มือยังไง พอเห็นเจ้านี่ปุ๊บชัดเลย มันแป๊กตั้งแต่เปิดตัว
หน้าตา ภายนอก ภายใน ทำออกมามีแนวทางของตัวเอง วัสดุภายในดี
แต่ออพชั่นรุ่นสูงๆโคตรห่วย ไฟหน้าธรรมดา ระบบควบคุมการทรงตัวไม่มี ถุงลม 2 ใบ ครูสคอนโทรลไม่มี เบาะปรับไฟฟ้าไม่มี เติม e85 ไม่ได้ ล้อ 17จากโฉมจีนก็ไม่มี รุ่น 1.6ไม่มี USB
มีดีแค่ราคามันถูกกว่าเพื่อน แต่ข้าวของที่ได้ก็น้อยกว่า กลับลำตอนนี้เหมือนจะดี แต่ออพชั่นก็ไปกองอยู่ตัว
Turbo หมด
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 20:45:47 »
Slyphy ต้องแต่งครับ วันนี้เจอมา สีดำให้สเกิตรอบคัน ท่อคู่ ล้อดำ สวยมากนะ

ออฟไลน์ gamaga

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 21:18:10 »
ผมใช้ Sunny Neo มา 15 ปี ค่อนข้างพอใจกับตัวนี้มาก ไม่งอแง และจุกจิก ตอนนี้ก็ใช้เป็นรถจ่ายตลาดกับวิ่งไปทำงานใกล้ๆ

ตอนนี้จะหาเป็นคันใหม่มาแทน NEO อยู่   ซิลฟี่ ก็ไม่อยู่ใน list ผมที่จะซื้อเลยครับ ยกเว้นตัว turbo ถ้าเจอราคาต่ำอาจจะเข้ว เหมือนกัน

อุปกรณ์ที่ให้มาก็น้อยกว่าทุกเจ้าในตลาด ตอนนี้ก็เล็ง เจ้า 3 ไว้แทน NEO

ส่วนคันที่ไว้เดินทางไกล ผมก็ยังเลือกเอา X trail มาใช้ ตอนนี้ใช้มันมาปีกว่าๆแล้วยังไม่เจอปัญหาหนักๆ เจอแค่เสียง ก๊องๆแก็กๆเบาๆ ในห้องโดนสาร พอให้รำคาญ  :'(

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 21:51:40 »
รถมันไม่มีเสน่ห์ดึงดู เจอเพื่อนๆในเซกเมนต์เดียวกันเข้าไปอีก  :(
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 22:13:32 »
มาร์เกตติ้งนิสสันวิจัยตลาดพลาดครับ

ดูตัวอย่างได้ง่ายๆครับ มาสด้า และ ฮอนด้า

รถก็เหมือนผู้หญิงครับ มองแล้วชอบ ลองขับ ดูออฟชั่น มันเรื่องรอง

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 22:17:22 »
รถมันดูแก่ไปหน่อย ซึ่งผมมองว่า ลูกค้าในกลุ่ม C-segment น่าจะต้องการรถที่ยังออกแนวโฉบเฉี่ยวสักหน่อย น่ะครับ ไล่มาจนถึง ปัญหาอะไหล่พังง่าย ที่พังแบบไม่น่าจะพัง คนซื้อป้ายแดงได้ไม่ถึงปี พัดลมไฟฟ้าพังงี้ / สวิทช์เบรคพัง ไปสตาร์ทไม่ติดข้างนอก ต้องขึ้นรถสไลด์แบบนี้

ลูกค้าหลายคนไม่ได้มีความรู้เรื่องรถ เจอเข้าไป ก็ปากต่อปากละ รุ่นนี้ไม่ดี มันชอบตาย ความร้อนขึ้น แค่นี้ก็เรียบร้อยแล้วครับ ... แถมนิสสัน ยังไม่เรียกรถ lot ที่มีปัญหาเข้าไปเปลี่ยน แต่กลับใช้การเคลมเมื่อเกิดปัญหา ที่แม้จะเป็น part ตัวใหม่แล้ว แต่ความรู้สึกมันเสียไปแล้วน่ะครับ

รถบางค่าย เจอเรื่องสตาร์ทไม่ติด แป้บเดียว ประกาศเรียกหมดเลย ออกจดหมาย โทร.ตาม ลงสื่อ ... ก็ได้ใจลูกค้าไป เพราะนั่นหมายถึง ความใส่ใจ สนใจ แม้รถหมด warranty ไปแล้วก็ตามครับ

..............

ตำรานิสสัน เรื่อง Customer Satisfaction มันก็มีนะ ผมก็นั่งเรียนตำราของนิสสัน ที่นิสสัน สอนผมเองนี่แหละ แต่ไหง กลับทำไม่ได้หนอออออ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 22:36:27 »
สมมุติ FC ยังไม่เปิดตัว ผมต้องซื้อ c-seg ซักคัน ในตลาดมีแค่เจ้านี่กับ FB ผมยังไป FB เลย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 22:54:46 »
ต้องแก้เกมกันยกใหญ่เลย Nissan

C-Seg ตอนนี้ ไม่ใช่แค่ Toyota Honda ขาใหญ่ประจำเมือง ยังมี Mazda ที่ยุคนี้ทำรถออกมาไม่แพ้ใครจริงๆ ผมยังแอบคิดเลยว่า ถ้า Mazda ทำบริการหลังการขายได้พอๆกับ Honda อาจจะเบียดมาขึ้นที่ 2 ได้

ออฟไลน์ inoros

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 23:50:28 »
ไม่แปลกเลยครับ model sylphyลากมาตั้งแต่ปี2012 MY2016ก็เปลี่ยนกระจังหน้ากันชน
เจ้าอื่นรถใหม่กว่าสดกว่าทั้งaltis mazda3และล่าสุดcivic
ต้องส่งตัวmc +aeropart nismo ออฟชันเต็มอาจจะมียอดกระเตื้องขึ้นมาหน่อย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 00:24:50 »
ไม่แปลกเลยครับ model sylphyลากมาตั้งแต่ปี2012 MY2016ก็เปลี่ยนกระจังหน้ากันชน
เจ้าอื่นรถใหม่กว่าสดกว่าทั้งaltis mazda3และล่าสุดcivic
ต้องส่งตัวmc +aeropart nismo ออฟชันเต็มอาจจะมียอดกระเตื้องขึ้นมาหน่อย
หรือไม่ก็ Big minor change แบบกระทู้ข้างล่าง(น่าจะตกไปหน้า 2 แล้ว)
ถ้าได้แบบนั้นแล้วไม่หวงออพชั่น กับรักษาระดับราคาแบบตอนนี้ ผมว่ายอดกระเตื้องอยู่
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 00:38:26 »
ผมสงสาร Mazda3 มากกว่าครับ โดน Civic ใหม่ซัดซะน่วม  ยอดตกน่าใจหาย แต่ถ้าถึงตอน MC ละน่าจะดันยอดกลับมาได้บ้าง

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 01:08:45 »
ผมสงสาร Mazda3 มากกว่าครับ โดน Civic ใหม่ซัดซะน่วม  ยอดตกน่าใจหาย แต่ถ้าถึงตอน MC ละน่าจะดันยอดกลับมาได้บ้าง

มันก็ได้ประมาณนี้แหละครับ ใกล้MCเต็มทีแล้ว แถมซีวิคเพิ่มเปิดตัว ได้ใจสาวกฮอนด้า ซึ่งมีเยอะกว่าอยู่แล้วเต็มๆ
ขนาดช่วงขายดี มันก็ยังอยู่ประมาณ 8-9ร้อยคัน ลงมาขนาดนี้ไม่แปลก

หากเทียบกับอัลติส ช่วงขายดีประมาณ 2000 ขึ้นไป ตอนนี้ลงมาเหลือพันเดียว ผมว่ายอดขายหายไปเยอะกว่า3 อีก

มาเข้าเรื่องซิลฟี่ เมื่อ3ปีที่แล้วผมแนะนำเพื่อนไปซื้อซิลฟี่อย่างไม่ขัดเขิน แต่พอมาทุกวันนี้ ถ้าไม่ใช่ตัวTurbo ผมก็ไม่ค่อยกล้าแนะนำให้เท่าไร
เพราะรถมันก็ไม่ได้เด่น หากไม่นับบรรยากาศห้องโดยสารที่ดูหรูแล้ว ผมว่า Altis ก็นั่งสบายไม่ต่างกัน

ในC - Segment ตอนนี้
Altis - เน้นใช้งาน ทนทาน ขายต่อง่าย
Civic - สำหรับคนชอบเทคโนโลยี เส้นสายหวือหวา
Mazda3 - คนชอบขับรถ ต้องการช่วงล่างดี การขับขี่ภาพรวมดี

ที่เหลือ ผมก็หาจุดที่จะให้ไปซื้อไม่เจอ

ออฟไลน์ laempiab

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 01:30:30 »
พรีเซนเตอร์ตอนนั้น..

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 01:33:32 »
ในเวลาต่อมา..

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 02:07:28 »
แต่.. โลกแห่งความเป็นจริง--

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 03:43:57 »
หน้าตามันจืดและไม่ค่อยผ่าน
แต่แต่งแล้วสวยขึ้นจริงๆ

ออฟไลน์ tew

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 06:32:20 »
คงเน้นตลาดจีนมั้ง ยอดขายสูงมากๆในจีน แล้วบวกตลาด usa เข้าไปอีกก็คงพอแล้วมั้ง เลยไม่สนใจตลาดเล็กตลาดน้อยแบบไทย เลยทำรถไม่ถูกจริตคนไทย ในขณะที่civic ก็ทำรถไม่ถูกจริตคนจีน

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 07:03:46 »
ผมไปถาม Sylphy. TURBO. ที่รถดีพระราม 2 เซลล์บอก รุ่นนี้ยังไม่เข้าไทย ถ้าจะมาไทยต้องเข้าเมืองจีนก่อน ถถถถถถถ ไปอยู่ดาวอังคารมาเหรอน้อง

เซลล์ตอบฮาดีจัง 555+

ออฟไลน์ Tha10050

• Full Member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 07:57:58 »
เรียนตามตรง พวงมาลัยมันไม่แมน

ต้องจับต้องขับมันทุกวัน ผมทำใจซื้อไม่ลง

รูปทรงภายนอกผมชอบครับ แต่งอีกนิดสวยละ

first impression เป็นอะไรที่สำคัญมาก

ไม่เหมือนปัญหารถ กว่าจะเจอต้องใช้เวลา

+1 ผมเกลียดรูปทรงพวงมาลัยด้วยคนับ