ผู้เขียน หัวข้อ: ลงขายรถกันที่ไหนกันบ้างครับ? เดี๋ยวนี้ตลาดรถคิดโพสละ1000  (อ่าน 13829 ครั้ง)

ออฟไลน์ nekki

• Jr. Member
  • **
ไม่ใช่เวบเพื่อการกุศลนะครับ จึงอาจจะต้องมีรายได้ มาsupport ค่าใช้จ่ายทั้งการดุแลเวบ ทั้งการจัดการ
และตลาดรถไม่ใช่แค่เป็นเวบportal ให้โพสเท่านั้น

ผมเข้าใจว่า  เขามองทั้งต้นน้ำจนปลายน้ำของการซื้อรถมือสองสักคัน การบริหารจัดการแตกต่างกับโพสเฟสยุค โพสขายดีแน่นอน

ทั้งนี้มันขึ้นกับเทคนิคการหารายได้ของแต่ละเวบ ว่ามีจุดยืนหรือกลยุทธย่างไร

*ข้างล่างนี้แลกเปลี่ยนความเห้นกันสนุกๆนะครับ :) *

ถูกต้องครับ ทีนี้ กลยุทธ์การหารายได้ของแต่ละ Service Provider (ขอใช้คำนี้ละกัน) 
จะเป็นตัวตัดสินว่า User จะใช้งานเราหรือหนีไปใช้เจ้าอื่น
ผมอยู่วงการ Software มายาวนาน รวมทั้งเป็นผู้ประกอบการที่ให้บริการ Software/Infrastructure
ผมเข้าใจและเห็น Service Provider ทีรุ่งและดับมาหลายเจ้าครับ

ตัวอย่าง Yahoo (Japan) Auction ทำรายได้ให้ Softbank เป็นกอบเป็นกำ
ทั้งๆที่ Yahoo บ.แม่ที่อเมริกา อาการร่อแร่จากการมาของ Google.... เพราะอะไรครับ?
เพราะกลยุทธ์การหาเงินของเค้า ที่ไม่เบียดเบียน User และทำให้ User รู้สึก willing ที่จะจ่าย
(สั้นๆคือ ตรงใจสังคมญี่ปุ่น)

สมัยหนุ่มๆทำงานที่ญี่ปุ่นผมเคยขายสินค้า พวกหูฟัง Hi-end ราคารวมๆหลายล้านเยน
Yahoo Japan เก็บเงินถึง 5% ของสินค้าที่ขายได้ แต่ไม่ได้ทำให้ผมรู้สึกถูกเอาเปรียบ
กลับกัน ทำให้ผมรู้สึก appreciate การมีของเว็บนี้ ที่ทำให้ผมขายได้สะดวก

ทีนี้ทำไม ตลาดรถทำให้ผมและหลายๆท่านรู้สึก Bias กับโมเดลการหาเงินนี้
ทีม Marketing ก็ต้องลองวิเคราะห์แล้วล่ะว่า เพราะอะไร หากยังแคร์ User ที่ไม่ใช่เต้นท์
ยุคนี้ บริการใหม่ๆมาเร็วไปเร็วครับ ผู้บริโภคย่อมหาทางเลือกที่ดีที่สุดให้กับตัวเอง
2021 BMW X3 20d M Sport

ออฟไลน์ Anvers30

• Hero Member
ตลาดรถทำตัวเองทั้งนั้น วีรกรรมเยอะ ตอนผมขายทีด้า มีคนจะมาซื้อรถผม ติดต่อ จะนัดวันโอนแล้ว เจอมาร์ของตลาดรถไซโค คนที่มาซื้อ ว่าผมขายราคาแพงไป สรุปก็เลยขายไม่ได้ ก่อนหน้านั้นก็มีแต่พวกเต้นท์โทรมากดราคา

หลังจากนั้น สองสามวันถัดมา รถผมก็โดนโละจากลิสท์ของเว็บหน้าตาเฉย มาขายได้ที่ Olx หรือขายดีปัจจุบันครับ ได้แบบ win-win ด้วยความพึงพอใจทั้งสองฝ่าย

ปล. แนะนำเปลี่ยนชื่อเว็บ เป็น "เต้นท์รถ" เถอะ จะได้เข้าใจกันง่ายๆ ลูกค้ารถบ้าน จะได้ลาขาด ลาลับ

ออฟไลน์ Pat.C

• Full Member
kaidee กับคลับของรถคันนั้นๆ ครับ ถ้าไม่กะว่าจะต้องให้ได้ราคาสูงมากๆ ลองลดมาจากตลาดสักหมื่นสองหมื่น ไปไหวแน่นอนครับ

ปล.ประสบการณ์ตรง

ออฟไลน์ localgame

ไม่ใช่เวบเพื่อการกุศลนะครับ จึงอาจจะต้องมีรายได้ มาsupport ค่าใช้จ่ายทั้งการดุแลเวบ ทั้งการจัดการ
และตลาดรถไม่ใช่แค่เป็นเวบportal ให้โพสเท่านั้น

ผมเข้าใจว่า  เขามองทั้งต้นน้ำจนปลายน้ำของการซื้อรถมือสองสักคัน การบริหารจัดการแตกต่างกับโพสเฟสยุค โพสขายดีแน่นอน

ทั้งนี้มันขึ้นกับเทคนิคการหารายได้ของแต่ละเวบ ว่ามีจุดยืนหรือกลยุทธย่างไร

*ข้างล่างนี้แลกเปลี่ยนความเห้นกันสนุกๆนะครับ :) *

ถูกต้องครับ ทีนี้ กลยุทธ์การหารายได้ของแต่ละ Service Provider (ขอใช้คำนี้ละกัน) 
จะเป็นตัวตัดสินว่า User จะใช้งานเราหรือหนีไปใช้เจ้าอื่น
ผมอยู่วงการ Software มายาวนาน รวมทั้งเป็นผู้ประกอบการที่ให้บริการ Software/Infrastructure
ผมเข้าใจและเห็น Service Provider ทีรุ่งและดับมาหลายเจ้าครับ

ตัวอย่าง Yahoo (Japan) Auction ทำรายได้ให้ Softbank เป็นกอบเป็นกำ
ทั้งๆที่ Yahoo บ.แม่ที่อเมริกา อาการร่อแร่จากการมาของ Google.... เพราะอะไรครับ?
เพราะกลยุทธ์การหาเงินของเค้า ที่ไม่เบียดเบียน User และทำให้ User รู้สึก willing ที่จะจ่าย

สมัยหนุ่มๆทำงานที่ญี่ปุ่นผมเคยขายสินค้า พวกหูฟัง Hi-end ราคารวมๆหลายล้านเยน
Yahoo Japan เก็บเงินถึง 5% ของสินค้าที่ขายได้ แต่ไม่ได้ทำให้ผมรู้สึกถูกเอาเปรียบ
กลับกัน ทำให้ผมรู้สึก appreciate การมีของเว็บนี้ ที่ทำให้ผมขายได้สะดวก

ทีนี้ทำไม ตลาดรถทำให้ผมและหลายๆท่านรู้สึก Bias กับโมเดลการหาเงินนี้
ทีม Marketing ก็ต้องลองวิเคราะห์แล้วล่ะว่า เพราะอะไร หากยังแคร์ User ที่ไม่ใช่เต้นท์
ยุคนี้ บริการใหม่ๆมาเร็วไปเร็วครับ ผู้บริโภคย่อมหาทางเลือกที่ดีที่สุดให้กับตัวเอง

ผมเห็นด้วยนะ ถ้าแบบส่งsms เก็บเงินครั้งละ50-100บาท  Userดูจะเต็มใจจ่ายมากกว่า ถ้าจ่าย1000ความคาดหวังก็จะสูงขึ้น ละถ้าขายไม่ได้สุดท้ายก็ต้องย้ายเวปหนี ส่วนวิธีหารายได้อื่นๆ ไปเน้นพวกค่าโฆษณา หรือ จ่ายเงินเพื่อปักหมุดเอาดีกว่า ลูกเล่นจริงๆมีเยอะ แต่ดันเลือกวิธีนี้ซะได้

ออฟไลน์ Gunn

• Full Member
รถบ้านลงขายผ่าน App Taladrod ฟรีได้ 1 คันนะครับ แต่ต้องลงรูปให้ถูกต้องตามกฎของเวป ไม่เช่นนั้นจะถูกแบนครับ สามเดือนที่แล้วลงขายไป 1 คัน ลงขายตอนเช้า บ่ายๆไปมีคนจอง วันรุ่งขึ้นก็ปิดการขายครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

ผมเชื่อว่า ก่อนตลาดรถตัดสินใจ เลือกOption นี้
คงมีหลายoptionให้ผู้บริหารendorse มาก่อน

ตลาดรถมองว่า เพื่อให้รายได้เป็นไปตามเป้าหมาย  จึง
เลือก option นี้แล้ว โดยทราบถึงความเสี่ยงของportion ลุกค้าเดิมบางส่วนและprospect ที่อาจจะเข้ามา

ต้องรอดูครับ ว่าตลาดรถจะไปได้สวย  หรือไปได้เสีย กับการตัดสินใจแบบนี้
และอย่าลืมว่าตลาดรถมีพลังของเครือข่ายของข้อมุล ราคารถ  รายชื่อผู้ใช้รถ เต้นรถ ข้อมูลเหล่านี้
มีพลังในการต่อรองกับลุกค้าขาใหญ่ และสามารถกดขาจรได้อย่างสบาย

ในโลกนี้free services มีน้อยถึงน้อยมากที่สุด

อาจจะเริ่มจากfree  จากนั้นจะ free with criteria
จบด้วยpayเสมอ ไม่เว้นแม้แต่Google
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ keamgladnan

• Sr. Member
ผมว่าในนี้มีคนของตลาดรถเข้ามาคตอบนะครับ   

ออฟไลน์ Harem

เว็บหนึงสองรถ นี้โอเคไหมครับ

ออฟไลน์ 0%

โหดมากโพสละพัน เดือนนึงได้หลายแสน เมื่อก่อนฟรี

ผิดแล้วครับ ไม่ใช่เดือนนึงหลายแสน วันนึงหลายแสนครับ

ลองดูรถมาใหม่ต่อวันสิครับ

พ่อค้า คนอยากขายไวๆ ลงกันคันละพัน ขายได้ไว ขายได้ราคา ยอมจ่ายกันทั้งนั้นแหละ

ออฟไลน์ 0%

ตลาดรถ ผมเชือว่าขายได้เรือ่ยๆ

คนทำเวป เขามองว่า traffic เขาเยอะพอที่จะมาต่อรองกับคนลงรถขาย

คนลงรถขายก็เชื่อว่า ลงแล้วคนดูเยอะ เลยยอมจ่าย ขายรถเป็นแสนๆ พันนึง นี่จิ๊บๆ ไปเลย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
โหดมากโพสละพัน เดือนนึงได้หลายแสน เมื่อก่อนฟรี

ผิดแล้วครับ ไม่ใช่เดือนนึงหลายแสน วันนึงหลายแสนครับ

พ่อค้า คนอยากขายไวๆ ลงกันคันละพัน ขายได้ไว ขายได้ราคา ยอมจ่ายกันทั้งนั้นแหละ
จริงด้วยครับ วันนี้ 4xx คัน   :o

Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ famicom

• **
ใช้ app taladrod ในมือถือฟรีนะครับ

ผมเพิ่งขายไปเหมือนกัน

ออฟไลน์ Ruksadindan

สามปีกับสี่ปีที่แล้วลงตลาดรถครับ ขายได้คันหนึ่ง อีกคัน เขาขอให้ทำให้ ไม่รู้ขายออกไหม

ถ้าคิดตัง เดี๋ยวนี้แย่นะ

ออฟไลน์ CookiE

ยอมเสียเถอะครับ แค่ 1,000 บาท

ผมลงขายรถทุกคันกับทางเว็บนี้ ขายได้ทุกคันและค่อนข้างจะเร็ว

ไปลงเว็บอื่นที่ลงขายฟรี มีแต่โทรมาถาม เด็กแว๊นบ้าง สก๊อยบ้าง จะหลอกไปลองรถเล่นบ้าง

แต่กับเว็บนี้ผมไม่เคยเจอครับ คราวก่อนขายรถ 2 คัน bmw 1 benz 1

ใช้เวลาขาย bmw e60 ไม่ถึง 3 นาที ลงปุ๊ป โทรมาทันที

อีกคัน benz ลงขายไป 30 นาที ผู้ซื้อหิ้วเงินสดมาซื้อทันที

ส่วนเว็บอื่น เหมือนลงแก้เบื่อแค่นั้นเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2016, 10:17:51 โดย CookiE »

• **

จริงด้วยครับ วันนี้ 4xx คัน   :o

เหมือนมีราคาแบบเหมาสำหรับเต้นท์ครับ 27คัน (จำได้คร่าวๆ) 7พันบาท หรืออย่างไรนี่แหละ
แต่คิดมาก็ยังวันนึงหลักแสนอยู่ดีครับ

• **
ใช้ app taladrod ในมือถือฟรีนะครับ

ผมเพิ่งขายไปเหมือนกัน

ไม่ได้มีการมาแอบปรับสถานะเป็นขายแล้วหลังจากโพสขึ้นไม่กี่ชม.
ตามที่หลายๆคนบ่นใน review app ของ Play Store ใช่ไหมครับ?
ถ้าอย่างนั้นผมจะได้ลองบ้าง

ผมกลัวการ Phishing หลอกให้คนไปโหลดแอพ
เพื่อเพิ่มยอดและเอา sensitive information จากผู้ใช้
ตอนแรกเลยยังไม่กล้าลอง ถ้ามีคนยืนยันว่าได้ฟรีจริงก็จะลองดูครับ  :)

• **

ผมลงขายรถทุกคันกับทางเว็บนี้ ขายได้ทุกคันและค่อนข้างจะเร็ว

ไปลงเว็บอื่นที่ลงขายฟรี มีแต่โทรมาถาม เด็กแว๊นบ้าง สก๊อยบ้าง จะหลอกไปลองรถเล่นบ้าง

แต่กับเว็บนี้ผมไม่เคยเจอครับ คราวก่อนขายรถ 2 คัน bmw 1 benz 1

ใช้เวลาขาย bmw e60 ไม่ถึง 3 นาที ลงปุ๊ป โทรมาทันที

อีกคัน benz ลงขายไป 30 นาที ผู้ซื้อหิ้วเงินสดมาซื้อทันที

ส่วนเว็บอื่น เหมือนลงแก้เบื่อแค่นั้นเอง

ขอบคุณสำหรับข้อมูลประสบการณ์ตรงครับ เป็นประโยชน์มาก
ผมเองก็คิดไว้ในใจแต่แรกแล้วล่ะครับ ถ้าไม่มีทางเลือกที่ดีกว่าก็คงยอมเสีย
แต่ขอลองหาข้อมูลหลายๆทางดูเล่นๆก่อน

• **
ตกหล่นไม่ได้ตอบท่านใดขออภัยด้วยนะครับ  :)
ขอบคุณที่เข้ามาช่วยกันให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์กันทุกท่านเลยครับ

ออฟไลน์ CookiE

ขอบคุณสำหรับข้อมูลประสบการณ์ตรงครับ เป็นประโยชน์มาก
ผมเองก็คิดไว้ในใจแต่แรกแล้วล่ะครับ ถ้าไม่มีทางเลือกที่ดีกว่าก็คงยอมเสีย
แต่ขอลองหาข้อมูลหลายๆทางดูเล่นๆก่อน

ยินดีครับ ตอนนี้ผมประกาศขายอยู่เหมือนกัน ก็โทรมาเรื่อยๆ ครับ

ส่วน Apps อย่าไปพูดถึง ทำออกมากากมาก ฮาาาา

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
โพสลงเฟสหรือในกลุ่มครับ
เพราะขายดีมันดูมั่วๆ ยังไงไม่รู้

ออฟไลน์ dragonlance

• **
กลุ่ม ซื้อ ขาย รถซิ่งถูกกฏหมาย เท่านั้น ครับลงได้ทุกแบบแอดมินไม่ห้ามแต่ขอให้ข้อมูลและราคาครบถ้วน ถ้าผิดแล้วโดนแบนจะต้องเสียค่าปลดแบน50บาทมั้งครับ

รถผมลงไว้ไม่ถึงเดือนออกครับ อนุญาติให้ดันโพสต์ได้วันละครั้ง