ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมดอกเบี้ยของ Toyota ถึงแพงกว่าค่ายอื่นๆ มากจังเลยครับ  (อ่าน 13336 ครั้ง)

ออฟไลน์ sengausa

• Full Member
วันนี้ผมมีโอกาสไปดูรถหลายๆ ค่าย และถือโอกาสถามดอกเบี้ยมา ผมเกิดข้อสงสัยครับ
ดาวว์เท่ากัน ราคารถ ( หลังจากหักส่วนลดเงินสด ) ก็เท่าๆ กัน
Dmax Triton Ford ดอกเบี้ยประมาณ 2.75 - 2.95 แถมประกัน
แต่ผมลองไปถาม Revo ดอกเบี้ย 3.65 คิดในใจว่า ดอกเบี้ยอย่างกับรถมือสองเลย
ก็เลยลองถามรุ่นอื่นๆ เช่น Yaris Vios ก็ดูจะแพงกว่าค่ายอื่นๆ ไม่ต่างกัน
ทำไมไฟแนนช์ของ Toyota ถึงคิดแพงกว่ามากแบบนี้ครับ หรือว่าเราสามารถเลือกไฟแนนช์ที่ต่ำกว่า 3 ได้ครับ

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
เอาไฟแนนซ์มาจัดเอง

ออฟไลน์ bobsan

เค้าเอาดอกมาทำเป็นส่วนลดไงฮะ ไม่ก็บางที่เผื่อฟลุกครับ

เมื่อปลายปีที่แล้วคนในบ้านผมนี่แหละจะซื้อแคมรี่ เจอศูนย์นึงมาเปิดบูทตามห้างบอกให้ส่วนลด 50-70k 48 งวด ดอก 3.75 ได้ครับ  เดินออกมาแทบไม่ทัน

แต่อีกที่นึงส่วนลดน้อยหน่อย แต่ดอกปกติครับ

ออฟไลน์ kris-lack

เราว่ามุกส่วนลดเยอะแต่ดอกแพงนี่มันมีผลเสียต่อแบรนตัวเองนะ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ผมออกมาสด้า 3 ผ่อน 72 เดือน 2.39 ลดอีก 10000 นะเออ 555+ ได้มาสด้าแคร์อีก เช็คระยะฟรีตลอด 3 ปี ครัฟเพลท อะไรต่างๆในรถก็มาหมด ^^

ปล. ดาวน์ 3 แสน

ออฟไลน์ Nut_K

เอาส่วนลดมาล่อแล้วไปเพิ่มดอกเบี้ยแทนครับ ถ้าลูกค้าไม่ได้เทียบกันก็สบายไป เผลอๆถ้าเอาดอกเบี้ยมาคำนวณอาจจ่ายแพงกว่าส่วนลดที่ได้อี๊กกกกกก

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
พี่ที่ทำงานผมซื้อ avanza ดอก 4.x ครับ ผมละอึ้งเลย
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ 380Z

• Sr. Member
เพิ่งซื้อรถบรรทุกอีสุมา ล้านกว่าบาทดอกยังสี่นิดๆ

นี่รถเก็ง กระบะแท้ๆ แพงเว่อ

ออฟไลน์ Carrera

โชว์รูมต่างจังหวัด   

บางจังหวัด  นอกจากของแถมไม่ให้แล้ว ดอกยังแพง  แถมยังชาร์จโน่นชาร์จนี่  พ่อผมไม่รู้เรื่องอะไร จองไปแล้ว  แล้วเค้าโทรมาถามทีหลัง แพงมั้ยยังไง  เลยชวนมาดูรถที่ กทม +ดีที่เค้ามีธุระ กทม พอดี  เลยเจอโปรดีกว่า ดอกถูกกว่า ของแถมเพียบ บวกลบแล้วถูกกว่าที่เค้าไปจองที่แรก

ต่อให้ยึดมัดจำ แล้วยังคุ้มเลย  ศูนย์โตโยต้าเยอะจริงครับ  แต่ศูนย์แบบกะฟันหัวลูกค้าก็มี  แบบลดแหลกแจกแถมก็มี  จะซื้อ ผมว่าต้องถามๆหลายๆที่หลายๆโชว์รูมครับ

ออฟไลน์ ps000000

เอามาเป็นส่วนลดและของแถม

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
ถ้าจัดแนนซ์นอกดอกแพงแต่มันได้งบเยอะเอามาเป็นส่วนลด

ไม่แน่ใจว่าถ้าเป็นของโตโยต้าลิซซิ่งเองดอกเยอะไหม
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ balliblue

การเล่นแร่แปรธาตุทางการตลาดไงครับ ส่วนลด ประกัน ดอกเบี้ย มุนเวียนเงินกันไป

ออฟไลน์ tnp_super

ให้ลองถามเซลล์ดูครับมันจะมีช่วงโปรดอกเบี้ยพิเศษอยู่จะมาเป็นช่วง ผมลองไปถามดูช่วงต้นๆเดือน พ.ค. ดอกเบี้ยผ่อน 6 ปี 2.29% ผ่อน 5 ปี 1.89% แต่ไม่แถมประกันภัย ถ้าแถมประกันภัยจะบวกอีก 0.5% แต่มันหมดโปรสิ้นเดือน พ.ค.

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ตอนผมซื้อหกเดือนก่อน ส่วนลด 8 หมื่น ดอกเท่ากันกับอิซูสุและมิสซูนะครับ

ออฟไลน์ tvm

คงแล้วแต่ไฟแนนซ์ แล้วแต่ศูนย์ แล้วแต่เซลลด้วยมั้งครับ

ไว้จะลองเช็คดู ส่วนตัวผม เวลาซื้อก็คำนวณรวมทั้งส่วนลด ประกัน เบี้ยผ่อน ดอก ฯลฯ ดูภาพรวม เลยไม่ได้สนมากกว่าอะไรเท่าไร แต่แน่นอน ว่า ดอกเกิน 2.5 % ไม่ว่าจะที่ไหนผมไม่เอาแน่นอน

ออฟไลน์ xman2029

คนที่ทำงานผมพึ่งออก revo 2.4j ตัวยกสูง ได้ส่วนลด 75000 แถมประกันชั้น1 แต่ดอก3.75% ขนาดผ่อน4ปีเองนะ

ออฟไลน์ sk-non

บางโชว์รูม มีบวก ดอกพิเศษ อีก 0.25% ครับ
มีหลายยี่ห้อด้วย โต ฮอน นิส มีหมด ในกรณีจัดกับธนาคาร

ยกตัวอย่าง. ธน... รถยี่ห้อเดียวกัน
คุยกับไฟแนนซ์. 3 โชว์รูม ในกทม. แต่ต่างเขตกัน
เงื่อนไขเดียวกัน. ดอก ไม่เท่ากัน

ผมเลยทดสอบไปคุยกับ ทิส... แต่เป็นอีกยี่ห้อ
โดยคราวนี้บอกเลยว่า ผมมีเพื่อนเป็นดีลเลอร์จัดไฟแนนซ์รถมือสองของคุณ
เขาบอกหมดเลย ศูนย์ไหนบวกไม่บวก

บางที่ก็ เอาดอกแพงมาให้ส่วนลดเยอะ. ตามท่านบนๆบอกคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2016, 10:19:22 โดย sk-non »

ออฟไลน์ porcupine

ไม่น่ะครับ ขึ้นอยู่กับไฟแนนซ์ไหน ถ้าเป็นโตโยต้าลีซซิ่ง จะแพง สามกว่า แต่ถ้าเป็นธนาคารทั่วไป 2 กว่าเยอะแยะ ขึ้นอยู่กับเงินดาวน์ ระยะเวลาผ่อน ลองถามหลายๆที่ครับ ยี่ห้ออื่นแพงกว่าโตโยต้าเยอะแยะครับ โตโยต้าน่าสงสารจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2016, 10:27:32 โดย porcupine »

ออฟไลน์ MUK

ผมว่าขึ้นกับศูนย์ ครับ ว่าจะเลือกที่ไหนให้ ถ้าเขาอยากขายและอยากช่วยเขาจะหาที่ดีๆ และเงื่อนไงดีๆ ให้ครับ
แต่บางเจ้าเซลตัวดีครับ หากินแบบเอาเปรียบจริงๆครับ

ออฟไลน์ mewzabahl

ลองถามหลายๆเซล หลายๆศูนย์เปรียบเทียบครับ
บางที่ส่วนลดน้อยกว่า แต่ดอกถูกกว่า คำนวนแล้วคุ้มค่ากว่าครับ

ออฟไลน์ sengausa

ขอบคุณทุกความคิดเห็นมากครับ ผมลองคิดเล่นๆ ดู ถ้าต่างกับค่ายอื่น 1 %
เช่น Triton ดอก 2.65 ลดเงิน 3 หมื่น กับ Revo ดอก 3.65 ลด 6 หมื่น คิดออกมาแล้วส่วนลดเป็นเงินสดก็เท่าๆ กัน ครับ
สรุปคือ Revo น่าจะเอาดอกไปหักกับส่วนลดครับ เดี๋ยวรอปลายเดือนเห็นบอกว่าจะมีรุ่น E Plus ออกมาครับ ไฟโปรเจคเตอร์ จอ DVD และ ไฟ Led Daytime
แต่ไม่รู้จะเพิ่มราคาหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ porcupine

ขอบคุณทุกความคิดเห็นมากครับ ผมลองคิดเล่นๆ ดู ถ้าต่างกับค่ายอื่น 1 %
เช่น Triton ดอก 2.65 ลดเงิน 3 หมื่น กับ Revo ดอก 3.65 ลด 6 หมื่น คิดออกมาแล้วส่วนลดเป็นเงินสดก็เท่าๆ กัน ครับ
สรุปคือ Revo น่าจะเอาดอกไปหักกับส่วนลดครับ เดี๋ยวรอปลายเดือนเห็นบอกว่าจะมีรุ่น E Plus ออกมาครับ ไฟโปรเจคเตอร์ จอ DVD และ ไฟ Led Daytime
แต่ไม่รู้จะเพิ่มราคาหรือเปล่าครับ

แล้วรุ่น 2.4 G ละครับจะมีไฟโปรเจคเตอร์เพิ่มป่าว เพราะมีรุ่น 2.G PLUS แล้ว เพิ่ม 40,000 ได้ระบบการทรงตัว ราคา 1.009 ล้าน
เพราะถ้า E มี G ไม่มีก็ไม่ใช่ล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2016, 11:36:31 โดย porcupine »

ออฟไลน์ a14

ออกอัลติส ปลายปี 2014 ดาวน์ 50% ผ่อน 84 เดือน ดอกเบี้ย 2.39 ส่วนลด 50,000 + ของแถมเพียบ
ออกรีโว่ ปลายปี 2015 ดาวน์ 50% ผ่อน 84 เดือน ดอกเบี้ย 2.59 ส่วนลด 90,000 + ของแถมเพียบ

ผมว่าก็ไม่ได้แพงกว่ายี้ห้ออื่นนะ ลองถามหลายๆทีดู อย่าเชื่ออะไรง่ายๆ
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ natty ib-cm

ถ้าอยู่ภาคเหนือ ลองมาซื้อที่ เชียงใหม่ มีศูนย์เปิดใหม่ เป็นเจ้าใหม่ในจังหวัดแถมเยอะมากครับ ถามน้องเซลล์บอกว่าเปิดใหม่ต้องให้เยอะ
พอดีได้ไปช่วยญาติต่อรองมา ถามคนเชียงใหม่จะรู้ว่าศูนย์ไหนครับ :)

ออฟไลน์ God father

• Jr. Member
  • **
รีโว่ ดาวน์ 25% ผ่อน 4 ปี ดอกเบี้ย 2.90

ออฟไลน์ SM.

เป็น ผ่อนแบบบอลลูน หรือแถม ป.1 หรือเปล่าครับ ดอกถึงแพงขนาดนี้

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
Revo ดอก 3.65 ลด 6 หมื่น
ใจเย็นก่อนครับ ดอกไม่ควรถึง 3 ส่วนลดไม่ควรต่ำกว่า 7 หมื่น หาดูหลายๆที่ครับ

ออฟไลน์ Joii

ให้ลองถามเซลล์ดูครับมันจะมีช่วงโปรดอกเบี้ยพิเศษอยู่จะมาเป็นช่วง ผมลองไปถามดูช่วงต้นๆเดือน พ.ค. ดอกเบี้ยผ่อน 6 ปี 2.29% ผ่อน 5 ปี 1.89% แต่ไม่แถมประกันภัย ถ้าแถมประกันภัยจะบวกอีก 0.5% แต่มันหมดโปรสิ้นเดือน พ.ค.
ผมใช้โปรนี้ครับ มีเป็นช่วง ๆ เดี๋ยวก็มาใหม่ ข้อมูลในเว็บแจ้งว่าช่วงนั้นมีโปรดอกเบี้ยพิเศษ เซลล์ไม่บอก ผมถามเองเลย ดาวน์ 47% ผ่อน 72 เดือน ดอกเบี้ย 2.09%(ถ้า 60 เดือน 1.79% 48 เดือน 1.39% จ่ายงวดแรกวันรับรถดอกเบี้ยถูกลงอีกนิดหน่อย แต่ผมไม่เอา แค่นี้ก็ไม่รู้จะถูกไปไหนแล้วสำหรับรถใหม่เปิดตัวไม่นาน) และกล้าบอกเลยว่าได้ของแถมมูลค่ารวมเยอะที่สุด ณ ตอนนั้น(สองปีก่อน ยาริสโฉมปัจจุบันเพิ่งขายได้หกเดือน) ประกงประกัน บลา บลา บลา ได้หมด เอาแต่ของแต่งแท้ด้วย ไม่มีบวกดอกเบี้ย (ลูกค้าธรรมดานะ ไม่ได้รู้จักใครในศูนย์) ได้โปรดีมีชัยไปกว่าครึ่งครับ ก่อนรถคันนี้จะมาจอดในบ้านผมทำการบ้านมากกว่าครึ่งปี ไม่รีบ สิงทุกคลับที่สนใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2016, 16:14:18 โดย MFD1995 »

ออฟไลน์ Chris Evn

ตรงข้ามกับ Honda. เลย
ดอกเบี้ยถูกดี

Civic ใหม่มีคนได้ดอก 1.99แถมประกันภัยชั้น1

ออฟไลน์ golf8023

ผมว่าแล้วแต่0 แล้วแต่เซลล์นะ
แต่ตจว.เท่าที่ได้ยินมา จะแพงกว่ากทม. เพราะอะไรก็ไม่ทราบ
เท่าที่ผมดูเพื่อนมันขายโตต้า(อยู่กทม.) Revoดอกก็ปกติหมดนะ ดาวน์25 ส่ง4ปี เห็นดอกก็ไม่เกิน3นะ มีส่วนลดด้วย หลายหมื่นอยู่
Altis Camry Fotunerดอกก็ประมาณนี้ ดอกเบี่ยเท่านี้ยังขายยากเลยครับ ดอกแพงๆหนีไปซื้อยี่ห้ออื่นหมด