ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านมีคนใกล้ตัวอยู่ดีๆไม่เคยขี่มอไซร์แล้วซื้อบิ๊คไบร์มาขี่ได้ไม่นานแล้วไปเลยไหม  (อ่าน 8248 ครั้ง)

ออฟไลน์ wa330

• Hero Member
คนใกล้ตัวผมหลายคนหน้าที่การงานดีๆอายุขึ้นเลข4เงินเดือนหกหลักครอบครัวลูกเล็ก
ไม่รู้คิดยังไง ไปเข้าคอร์สขี่บิ๊คไบร์แล้วออกตัวใหญ่800-1000ccมาขี่เลย
แล้วก็เข้าคลับออกทริป บางคนโชคดี ล้ม ชน เข็ดคิดได้ ใจไม่ได้ชอบจริงขายเลิก
บางคนก็ไปเลย ผมเองคิดถึงตอนวัยรุ่นก็ไม่เบาสมัยนั้นขี่KR150นอนขี่160โชคดีรอดมาได้ เดี๋ยวนี้ขี่แค่ซื้อของปากซอย ออกถนนใหญ่ไปไกล4ล้อเท่านั้น
แต่บางคนนี้ใจทางนี้จริงๆตั้งแต่สมัยขี่2Tด้วยกัน
มีเงินออกเบนช์ป้ายแดงสบาย แต่ขี่พวกบิ๊คไบร์อินวอยมาตลอด
สุดท้ายซื้อดูกาตี้เดวิ้วคันล้านกว่า มันบอกอยากมานานแล้ว

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
"ไปเลย" หมายถึงเกิดอุบัติเหตุจนเสียชีวิตใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ toonze

ไม่กล้าขับครับ พอดีตัวเล็ก กลัวเอารถไม่อยู่

ออฟไลน์ ktonja

• Full Member
โชคดีเพื่อนๆที่ขี่มอไซด์ยังปลอดภัยกันดี

ส่วนผมที่บ้านไม่ให้ขี่ ถ้าไม่มีรถขับจริงๆคงนั่งรถเมล์ รถไฟฟ้า รถสองแถว หรือไม่ก็เดินเอา สบายใจกว่า

ออฟไลน์ supercat

"ไปเลย" หมายถึงเกิดอุบัติเหตุจนเสียชีวิตใช่ไหมครับ

สงสัยเหมือนกันครับ 

" ไปเลย " นี่คือ ได้บิ๊กไบค์แล้วติดใจ เอาไปขี่ออกทรืปตลอดเลย ไม่กลับมาขับรถเก๋งเลย ... หรือว่า ไปแล้วไปลับไม่กลับมาเลย ครับ  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ eaton fuller

ส่วนตัวผมชอบขี่ MTX ตอน มช  แต่ไม่กล้าขี่มานานแล้ว

แต่ผมใจรักจริงๆ เห็นบิกไบค์ หรือ รถวิบาก สวยๆ วิ่งเป็นกลุ่ม ต้องโบกมือให้ตลอด
ชื่นชม ด้วยความชอบ

พอดึอาชีพเจอกับอุบัติเหตุ มอไซด์ล้วนๆกว่า30เคส 90%เสียชีวิต ล้วนไม่ใส่หมวก
เลยกลัวจริงๆ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2016, 06:49:25 โดย eaton fuller »

ออฟไลน์ JeansZ

มีรุ่นน้องผม เป็นเด็กแว้นมาก่อน พอขึ้นมหาลัยปี 2 ออกบิ๊กไบค์ ราคา 3 แสนกว่าๆ แต่ขับอยู่ได้ไม่ถึงปี ก็ขาย แล้วเปลี่ยนไปเล่นกระบะแต่ง

ทำไมถึงขายแล้วเปลี่ยนไปเล่นกระบะดีเซล ก็เพราะว่า ความสะดวกสบาย ล้วนๆ เลย เพราะนั่งได้แค่ 2 คน แถมต้องทนตากแดด คือตัวรุ่นน้องผมน่ะชอบเลย แต่พอให้สาวหรือเพื่อนที่ไม่ใช่คอบิ๊กไบค์มาซ้อน ส่วนใหญ่ทรมานครับ ในขณะที่รถยนต์นั่งได้หลายคน มีแอร์เย็นๆ ด้วย ในราคาที่เพิ่มมาไม่มาก ยังมีเรื่องตลกๆ ที่เจ้าตัวมาเล่าให้ฟังอีกคือตอนจีบสาว จะพาสาวไปเที่ยว ให้สาวซ้อนท้าย แต่สาวคนนั้นมีรถยนต์ขับ (Almera) ก็เลยปฏิเสธที่จะซ้อนท้าย ขับไปอีกคันดีกว่า  สุดท้ายขายแล้วซื้อกระบะ Chevrolet Colorado ตัวล่างสุดของรุ่น 4 ประตู แล้วเอามาแต่ง เริ่มจากเปลี่ยนล้อแม็กก่อน แล้วใส่ท่อสูตร เปลี่ยนพวงมาลัย เบาะหน้า ลงกล่อง แล้วเล่นกระบะแต่งนี่ มีคลับ มีสังคมเหมือนบิ๊กไบค์เลยครับ  มีนัดกันไปออกทริปอยู่บ่อยๆ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ SM.

มันเป็นกระแสจริงๆครับ อยากเท่ เลยหามาลองขี่ดู บางคนก็คิดใหญ่ไป คือเล่นตัว 1000 ไปเลย แล้วก็เอาไม่อยู่ครับ รถทั้งใหญ่ ทั้งแรง

ออฟไลน์ sukhontha

ผมก็เคยใช้ ตั้งแต่  80 ซี.ซี.  สูงสุด ก็เป็น 750  ซึ่งจะแหกโค้งหลายครั้ง  เลยปล่อยไป  ตอนนี้ใช้แค่ 125 ซี.ซี. วิ่ง ใกล่ ๆบ้าน...

ออฟไลน์ Turin

กำเงินแสนถึงล้าน ได้คุมบังเหียนรถที่เรียกได้ว่า "สุด" ... คิดแล้วก็เย้ายวนใจนะครับ

วันนี้เห็นโฆษณา BMW F800R สี่แสนกว่าๆ แล้วก็มีหวั่นใจ ... ถ้าตัวคนเดียวไม่มีห่วง น่าจะโดน  :-X

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เมื่อสองสามปีก่อน ประธานบริษัท ไทยโพลิคอน มหาชน ขี่Harley ไปในหมู่บ้านต้นจามจุรีแห้งๆๆล้มทับเสียชีวิต

ความตายเป็นเรื่องเฉพาะหน้า ไม่มีใครรู้ครับ จะมีเงินร้อยล้าน พันล้าน แสนล้าน พอจะตายก็ตาย ขี่ดีไม่ประมาท โดนต้นไม้ล้มทับใครจะไปควบคุมได้

หรือขับรถอยู่ดีๆ เลนซ้ายไม่ซิ่งไม่แซงใครเจอรถเบนซ์ตีนผีชนท้าย ก็ทราบๆกันดี มีโอกาศเกิดขึ้นได้

อย่างนี้ล่ะครับ ชีวิต เลืิกทางเดินที่ท่านชอบตอนนี้ อย่ารอจนให้ใครมาบอกไปที่ชอบๆครับ

ออฟไลน์ Turin

การตายก่อนเวลาอันควรเป็น "ความเสี่ยง"

"ความเสี่ยง" ควบคุมไม่ได้ แต่ "จัดการ" ได้ ... รักจะเล่นของแรง ก็ต้องเรียน ต้องหัด ต้องขยับเสตป ... อย่างเราๆท่านๆ อยู่ดีๆโดดไปขับรถที่ทำเวลา 0-100 ได้ต่ำ 3 วิ ดีไม่ดีเสี่ยงพอๆกับขี่มอเตอร์ไซค์ อย่างน้อยจะได้ลดความเสี่ยงส่วนที่เกิดจากตัวเราได้ส่วนหนึ่งครับ

ผมไม่มองว่าคนเปลี่ยนไปขี่มอเตอร์ไซค์ตัดสินใจไม่ถูก แต่ผมมองว่าคนที่เปลี่ยนไปขี่มอเตอร์ไซค์โดยไม่เตรียมความพร้อมตัวเอง เช่น อายุ 18 ไม่เคยขี่มอเตอร์ไซค์ แล้วไปเริ่มที่ gixxer 1000 แบบนี้ตัดสินใจไม่ถูกหาเรื่องใส่ตัวครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ผมว่า มันเริ่มมาจากเทรน มีพวกพ้องขี่แล้วอยากลอง ใหม่ๆผมก็ว่ามันแรง มันสนุก จากปกติใช้ wave125  icon 110 ไปลองขี่ sr400 กำลังมี เสียงดุ แล้วก็ลองเป็น haya 1000 แรงขึ้น สนุกขึ้น แล้วก็กลายเป็น 14 คันใหญ่มันขี่ดี นิ่ง วิ่งเกินสองร้อยง่ายกว่ารถยนต์ แต่...  อันตรายจริงๆ สุดท้ายกลับมาจบที่หนังหุ้มเหล็กแบบ 4ล้อ เพราะวัน ไม่ใช่ มันเป็นเทรนสำหรับเรา แต่หลายๆคนหลงรักเพราะเครื่อง เพราะเสียง อันนี้ผมก็ชอบนะ แต่ผมเองห่วงชีวิตมากกว่า ขนาดชุดเซฟตี้หลาวหมื่น ทั้งหมวกอีกเป็นหมื่น รวมชุดค่อนแสน แต่.... ผมชอบ4ล้อมากกว่า มีคนรู้จักเสียชีวิตไปกับการขี่บิ้กไบค์ไปมากกว่า4ล้อภายใน 3ปีมานี้มากกว่ามากมาย กลับมาขี่ wave125 เหมือนเดิมดี่กว่า
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
เวฟ 100 ผมขับเกิน 60 ก็เสียวแล้ว

ส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบฟิลลิ่งกับการขับมอไซด์เท่าไหร่มั๊งเลยไม่ค่อยสนใจพวก BB
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ paisith1977

• Newbie
  • *
ก็เคยมีคนรู้จักที่เป็นแบบที่เจ้าของกระทู้ว่ามาเหมือนกันครับ
ผมว่าเรื่องการขี่มอเตอร์ไซค์คันใหญ่ๆ เป็นการทำตามฝันของ big boy ส่วนใหญ่ครับ
ตอนยังวัยรุ่นมีความฝัน แต่ยังไม่พร้อม พออายุเยอะ มีความพร้อมหลายๆอย่าง แล้วจัดกันไป

ส่วนตัวผมคิดว่าไม่ว่าจะขี่หรือขับอะไรก็ตามที่มันมีล้อ แล้วพาเราเคลื่อนที่ได้
สิ่งสำคัญคือ ความสามารถในการควบคุม + ความมีสติไม่ประมาทครับ

เคยได้ยินประโยคแบบนี้ในวงการ Bigbike ว่า "ยอมรับว่าขี่ไม่เก่ง เพราะคนขี่เก่งๆ ไม่ตายก็พิการไปหมดแล้ว"
Subaru Impreza WRX 2010
BMW K1300S 2011

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
ผมเองก็เป็นคนหนึ่งที่หลงใหลในเสน่ห์ของมันตั้งแต่เด็ก

แต่เนื่องจากทางบ้านไม่สนับสนุนจึงอดจนมาถึงตอนนี้

จริงๆจะขับอะไรมันไม่สำคัญหรอกครับ ความเสี่ยง เกิดขึ้นได้เสมอจะมากจะน้อยแล้วแต่สถานการณ์

สำคัญสุดคือ การที่เราควรใช้ชิวิตอยู่ในความไม่ประมาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2016, 11:00:42 โดย TaR »
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."

สงสัยเหมือนกันครับ 

" ไปเลย " นี่คือ ได้บิ๊กไบค์แล้วติดใจ เอาไปขี่ออกทรืปตลอดเลย ไม่กลับมาขับรถเก๋งเลย ... หรือว่า ไปแล้วไปลับไม่กลับมาเลย ครับ  :'( :'( :'(

จขกท. คงจะหมายถึง...อย่างว่าหละครับ :'(
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ Fly to dream

ที่บ้านผมเคยมีชอปเปอร์ หลังจากขี่รถเล็กๆมาตลอด แต่ขี่ช้าๆเลยไม่เคยมีเรื่อง ตอนนี้ขายไปละเพราะจอดมากกว่าใช้ 3 ปี วิ่งไป 7 พันกว่า KM เอง
ก็เสียดายนะแต่ซื้อ 4 ล้อขับสบายใจกว่าตอนนี้ ไว้ให้แก่กว่านี้ค่อยหา BB มาขับช้าๆดีกว่า เพราะขี่แล้วไม่ห้าว ไม่เหมือนรถยนต์ที่ขับห้าวไป
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ผมเชื่อว่าเป็นฝันของชายส่วนใหญ่ครับ    2ปีก่อนมีเพื่อนแฟนเสนอมือ2เป็นMv Agusta 800สีแดง ให้ลองขี่ดู คันมันใหญ่เสียเหลือเกิน ลองขึ้นค่อมดู มันเท่ห์จริงๆเพราะความเท่ห์เลยเกือบตัดสินใจรับมาแล้วแต่แฟนห้าม บอกอย่ากระแดะหาเรื่องใส่ตัว ดีที่วันนั้นเชื่อแฟนดูจากคลิปอุบัติเหตุบิ้กไบค์ต่างๆแล้ว น่ากลัวจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2016, 12:28:31 โดย Super hornet »
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ Newhang

พวกขี้เห่อ  สำหรับคนที่ซื้อตามกระแสนะครับ ฝ

ของพวกนี้เสี่ยงสูงอยู่แล้ว ยิ่งนำมาใช้ในชีวิตประจำวันยิ่งเสี่ยง
ของแบบนี้ขี่ต้องถูกที่ถูกทางด้วย ความเร็วก็สำคัญ ทุกอย่างไม่คาดฝัน แต่เราเอาเนื้อไปรับสิ่งที่ไม่คาดฝัน

พวกขี่จักรยานก็เหมือนกัน เห่อตามเค้าไป เอามาขี่บนถนน แต่งชุดสวยหรูแต่อยู่ไม่ถูกที่มันไม่ช่วยอะไรหรอกครับ คนขับรถใหญ่เค้ามองไม่ค่อยเห็นคุณๆหรอก เพราะรถคุณมันไวต่อการเปลี่ยนซ้ายเปลี่ยนขวามาก แต่คุณเอามาขี่บนถนนหลวง เห่อตามเค้ามันอันตราย
จักรยาน เอาไว้เดินทางหรือออกกำลังกายในที่ใกล้ๆสถานที่ปิดดีกว่าครับ  เพราะถ้าเอามาออกกำลังกายบนถนนหลวง ที่ออกกำลังกายมาทั้งหมดอาจจะหายไปในพริบตาก็ได้

สังเกตุครับ จักรยานมีมานานแล้ว แต่ไม่มีใครเอามาขี่บนถนนหลวงแบบทุกวันนี้ เพราะอะไรครับ เพราะมันไม่ถูกที่ถูกทาง และอันตราย ความเร็วต่างจากรถยนต์มาก
แต่คนเดี๋ยวนี้กลับไม่ตระหนัก

ออฟไลน์ Mizuihisachi

ผมมองคนขี่บิ๊กไบค์ตลอดครับ

ไม่ได้มองเพราะเท่หรืออิจฉานะครับ

แต่มองเพราะพฤติกรรมการขับขี่ สถุน มากครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ถือว่าเป็น hobby ครับ อยู่ที่ความปลอดภัยในก๊วน

สมัยผมก็ nova rs, beat, tuxido
นอนขีีกัน 5 เสาไฟฟ้ารับตังค์

ดู motor sport ก็มี พี่คริสมาส วิไลโรจน์ เป็น idol
ทางตรงช้า มาแซงทางโค้ง
ดูผู้หญิงข้าใครอย่าแตะ หลิวเต๋อหัว

สมัยนี้เจอก๊วน big bike ตามป่าเขา ขับ jazz ตามอย่างเดียว ปล่อยเค้าขวางถนนไป มักนึกว่าเราไปเล่นด้วย ถ้ามีรถบรรทุกเก่าๆ จะกวาดให้เรียบเลย
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Minidog

รถสมัยนี้ขับกันไม่เหมือนเมื่อก่อน รถก็เยอะ โอกาศอุบัติเหตุก็สูงตาม
ส่วนมากคนขับbb ก็คงนึกถึงยุค2tสมัยก่อน แต่ความแรงมันต่างกันเยอะ

ออฟไลน์ muying

ตอนวัยรุ่นเคยบิดไปแตะ 170 โดยไม่ได้ใส่หมวก

ตอนนี้รถเก๋งเหยียบแค่ 140 ก็ป๊อดแล้วครับ ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
มีญาติขี่เก่ง ขี่เป็นประจำ แล้วประสบอุบัติเหตุเสียชีวิตครับ
ใส่ทั้งเสื้อหนัง หมวกกันน็อคArai แต่คอหัก :'(
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ ps000000

ควรจะขี่จักรยาน พริ้วๆ ก่อน

แล้ว ค่อยเริ่มจากมอไซค์ ผู้ชาย ธรรมดา

แล้ว ขยับไปเรื่อยๆ 8) 8) 8)

ออฟไลน์ JDM

ความปลอดภัยรถมอไซค์ นี่วุฒิภาวะสำคัญมากครับ ซึ่งวุฒิภาวะ ไม่ได้แปรผันตามอายุนะครับ บางคน 40+ ขับรถอันตรายไม่ต่างกับวัยรุ่น 18 ต้องขับเร็วขับช้าให้ถูกสถานการณ์ ต้องไม่ประมาท ใส่ riding gear เสมอ ยังไงรถใหญ่ 1000cc ถ้าขับคล่องแล้ว รถติดในกรุงเทพ 1ชม จะเหลือ 15 นาที และยังไงก็ปลอดภัยกว่ามอไซค์เล็กครับ การเร่งแซง เบรค ความมั่นคงต่างกันเยอะ แต่ยังไงก็เนื้อหุ้มเหล็ก คนขับต้องมีสติอยู่เสมอ
W201 W211 W204 UCF10 C126

promt

• บุคคลทั่วไป
เพื่อนตอน ม.6 ขี่ ซูเลิฟ 80

วันนั้นมันขับเร็วมาก เลยด่ามันว่าจะรีบไปตายรึไง

พ้นโค้งโรงเรียนเท่านั้นแหละ มันแซงรถบัส บขส. ที่กำลังจะเลี้ยว

ปรากฏว่าโดนล้อรถทับ หำแตกตาย น่าสงสารมันมาก

akira rr เลยขับขี่ไม่เกิน 110 อีกเลย
ตะก่อนที่ขี่ 140 ประจำ 
ขี่ไปเสื้อด้านหลังแดงโชคไปด้วยน้ำมันเครื่อง

ออฟไลน์ meeuwarn

คนรู้จัก พิการ1 ตาย1

ผมไม่กล้าครับ

คนที่พิการ สงสาร คนที่บ้านมากๆ แม้ว่า เขาจะรวย :'(

ออฟไลน์ alpha14

คนซื้อbbยุคนี้ส่วนใหญ่ตามกระแสทั้งนั้นเท่าที่เห็นนะ อยากเข้ากลุ่มออกทริปเร็วๆรีบซื้อรีบเรียนแต่ฝีมือใช่ว่าจะเก่งได้ชั่วข้ามคืนนักแข่งกว่าเขาจะมาขนาดนี้ได้สั่งสมประสบการณ์มาเยอะแล้วยิ่งเด็กๆนักเรียนหันมาขี่กันเยอะมากใจก็ร้อนรถก็เยอะผิดพลาดนิดเดียวถึงตายกันเลยเพราะรถมันใหญ่แล้วการขี่ออกทริปนี่อันตรายมากผมเห็นแล้วสยองเข้าโค้งไม่มีเบรคกินเลนผมมาครึ่งนึงดีที่ผมขับไม่เร็วหักหลบทันแล้วมาเป็นกลุ่มแข่งกันมาดูแล้วน่าจะตัว600ไม่เกินนี้ห้าวสุดๆเดี๋ยวนี้ผมต้องติดกล้องเผื่อออกต่างจังหวัดเจอกลุ่มbbฝีมือกากไม่ได้กลัวไอ้ตรงทางโค้งบนเขานี่แหละมองไม่เห็นรถสวนเลย ผิดจากกลุ่มbbสมัยก่อนเมื่อ30ปีที่แล้วพวกนี้มารยาทดีมากไปเป็นกลุ่มวิ่งชิดซ้ายมีรถนำให้สัญญานมีรถเซอร์วิสวิ่งตามทีอไม่ดังมีแต่เสียงโซ่วิ่งผ่านหน้าบ้านช่วงเทศกาลทีไรผมกับเพื่อนต้องวิ่งออกไปดูตลอดรถสวยทุกคันเห็นแล้วอยากได้. ยุคนั้นเฟรดดี้สเปนเซอร์กำลังดัง!