ผู้เขียน หัวข้อ: benz / bmw มีรุ่นไหนที่ ผลิตประกอบในไทยบ้างครับ ?  (อ่าน 5294 ครั้ง)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
อยากทราบว่ารถ benz / bmw ในบ้านเรา มีรุ่นไหนที่ประกอบและผลิตในไทย บ้างครับ ?

ถ้าผลิตและประกอบในบ้านเรา สามารถทำราคาให้ต่ำกว่าปัจจุบันนี้ได้ไหม ?
เช่น  gla ตัวเริ่มต้น สัก 1.4-1.5 M  :-*

เผื่อชาตินี้จะได้ขับป้ายแดงกับเขาบ้าง   ;D

ออฟไลน์ mamaman

Re: benz / bmw มีรุ่นไหนที่ ผลิตประกอบในไทยบ้างครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 11:25:02 »
มีเป็น CKD เยอะครับ ครับ ลองไปค้น Google ดู
ที่ต้องแพงเพราะ ค่าเงิน EU
ผู้นำเข้าชิ้นส่วน ก็เป็น ค่าย ฝรั่ง จ้างกันแพงๆ รถ CKD เลยแอบแพง
เห็นแพงๆ เพราะ ต้นทุนจริงป่าวไม่รู้ บางรุ่นนะ อิอิ

รถที่จะทำ Mass ได้ ต้องคุ้มคุนในการผลิต ในประเทศ
ตัวอย่างคร่าวๆ OEM ลงทุน 5000 ล้าน ต่อรถ แค่หนึ่ง รุ่น แค่ต้นทุน ไม่รวม ค่าแรงงาน ระยะยาว ที่ต้องแบก
ต้องขายรถ กี่ปี กีคัน ได้กำไร ในอายุรถ 5 ปี

เอา 5 ปี  60 เดือน หาร 5000 ล้าน ได้  83 ล้านต่อเดือน
ตก รถ คันละ ล้าน ต้อขายได้ 83 คัน/รุ่น/เดือน ถึงจะได้ แค่ ต้นทุนคืน ใน ห้าปี

ถ้าตกกำไรแค่ตันละ 400000 ก็ต้องขาย 83/0.4  =  207 คัน/รุ่น/เดือน ถึงจะคุ้มทุนที่ 5 ปีนะ
ถ้าจะเอากำไร 2 เท่าเงินลงทุนใน 5 ปี  ก็ต้องขาย ให้ด้   207*2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2016, 11:31:45 โดย mamaman »

ออฟไลน์ keng

• Sr. Member
Re: benz / bmw มีรุ่นไหนที่ ผลิตประกอบในไทยบ้างครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 11:29:50 »
GLA ประกอบในประเทศมาซักพักแล้วนะครับ
และราคาที่คุณคาดหวังไว้ 1.4-1.5 M คงไม่มีทางเป็นไปได้ครับ

ออฟไลน์ ืnuc001

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 12:48:23 »
ไม่ต้องผลิตที่ไทยหรอกครับ ลดภาษีลงให้เหมือนประเทศอื่นเขาซะ ก็จะได้เป็นเบนซ์คันละล้านกว่าเองแหละครับ

ออฟไลน์ zhalvia

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 12:53:14 »
GLA ผลิตในประเทศมานานเเล้วครับ ราคา2.1m ตัวเริ่มต้น รถนอกประกอบในที่ถูกสุดคือ mini countryman ตัวเริ่ม ออผชั่นโล้นๆก็1.9 m แล้วครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 13:07:52 »
ราคาต่ำแบบนั้น ยากครับ อีกอย่าง 2 เจ้านี้ ไม่ยอมลดลงไปในกลุ่มราคาเดียวกับ รถญี่ปุ่นแน่ๆ

ออฟไลน์ mark2015

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 13:48:16 »
ขออนุญาติครับ

ถ้าเบนซ์ บีเอ็ม ทำมาขายราคาเดียวกับรถญี่ปุ่นละก็

คงไม่มีใครใช้รถญี่ปุ่นแน่ๆ และคนที่ซื้อใช้เบนซ์ บีเอ็ม อาจจะมีทุบโชว์ หรือเลิกใช้กระมั่งครับ
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 15:17:10 »
มีเยอะแยะครับหลายรุ่น รุ่นหลักๆที่ขายง่ายๆก้ทั้งนั้นนะครับ หลังๆเปลี่ยนบ่อยและเยอะเกินผมเริ่มจำไม่ได้ แต่ส่วนใหญ่จะมีรุ่นนำเข้ามาก่อนครับ

แล้วล้อตต่อไป ถึงประกอบไทย เรื่องลดราคาไม่ลดต่ำกว่านี้หรอกครับ ของบางอย่างด้วยเอกลักษณ์และราคาเป็น marketing หลักของแบรนด์เค้า

เลยนะครับ ลองเทียบกะกระเป๋าถือดูครับ bmw mb porsche ก้เหมือน LV Chanel Gucci ไรพวกนี้อะครับออกมาหน้าตาเหมือนๆกัน ยังไง

ก้ขายได้ครับ พวกแบรนด์ที่ไม่แข็งเท่าก้ต้องเปลี่ยน design อะไรไปเรื่อย ขายถูกกว่าแต่ขายได้เยอะกว่าก้ดีกันไปคนละแบบครับ ตอนนี้มียี่ห้อนึง

ครับที่ทำเหมือนแบรนด์หรูคือออกมาคล้ายๆกันหมดหวังว่าจะทำได้ก้คอยดูครับ ตอนนี้ก้เริ่มแผ่วแล้ว น่าจะรู้ตัวเร็วๆนี้ครับ x2 นี่สวยดีนะครับ

เห็นแล้วผมลุ้นเลยว่าต่อไป X-CX-RV ของ3 ยี่ห้อใครจะเยอะสุด 555

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 16:30:07 »
1.4ล้าน ยังได้ Dsegment แค่ตัวล่างๆเลยครับ
สำหรับรถยุโรปผมว่าหมดสิทธิ์ คงต้องโล้นจริงจังแบบเมืองนอก ที่เบาะปรับมืออะไรเทือกนั้น แต่คงยากอีกนั่นแหละ

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2016, 17:32:25 »
อัตราการนำเข้าอะไหล่ กับ นำเข้ารถทั้งคัน มันต่างกันเยอะ

ผมไม่รู้ว่าค่าภาษีนำเข้าอะไหล่คิดเท่าไหร่

อัตราภาษีรถนำเข้าทั้งคันคิด 300% (ไม่แน่ใจว่ารวม Vat7% + ณ ที่จ่ายอีก 1% หรือไม่)

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2016, 12:49:28 »
อยากทราบว่ารถ benz / bmw ในบ้านเรา มีรุ่นไหนที่ประกอบและผลิตในไทย บ้างครับ ?

ถ้าผลิตและประกอบในบ้านเรา สามารถทำราคาให้ต่ำกว่าปัจจุบันนี้ได้ไหม ?
เช่น  gla ตัวเริ่มต้น สัก 1.4-1.5 M  :-*

เผื่อชาตินี้จะได้ขับป้ายแดงกับเขาบ้าง   ;D

ถึงผลิตได้ถูกจริง เค้าก็ไม่ขายถูก ขนาดนั้นหรอกครับ เผื่อส่วนต่างไว้บริหารงานและ warranty
อย่าง CBU มา 2.7
พอ    CKD ลด2.5 แค่นั้นแหละครับ ไม่ถูกแบบใจหายแน่นอน แต่ถ้าซื้อป้ายแดง แค่วันแรก เงินหายเป็นแสนแล้ว

รูปสวยมากครับ ชอบ X2
One Day.