ผู้เขียน หัวข้อ: รู้สึกอย่างไรถ้ามีคนบอกว่าคนซื้อรุ่นที่เราซื้อ ใช้อารมณ์มากกว่าเหตุผลในการเลือก  (อ่าน 5318 ครั้ง)

ออฟไลน์ social

• Newbie
  • *
เพราะไม่ได้ใช้ยี่ห้อเดียว รุ่นเดียวกับเขา ผมก็มีประสบการณ์ที่ไม่ดีกับยี่ห้อที่เขาใช้ ตอนเลือกเลยตัดยี่ห้อนั้นทิ้งไป แต่ละคนก็มีเหตุผลของตัวเองทั้งนั้นครับ

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
รู้สึกเสียใจที่เลือกผิด

ออฟไลน์ Activehybrid

ถ้ายี่ห้อไม่อินดี้จนเกินไป ฐานะการเงินไม่เดือดร้อนก็อย่าไปใส่ใจนักครับ

จำไว้เลยว่าซื้อรถต้องซื้อรุ่นที่เราชอบ มันเป็นหลักการตัดสินใจที่ดีที่สุดแล้ว

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ขอโทษนะครับที่อาจจะดูรุนแรงไปบ้าง

แต่ผมซื้อรถมาวิ่งบนถนนครับ ไม่ได้วิ่งบนหัวใคร ฉะนั้นทำไมต้องสนใจคำพูดของคนอื่น

เงินก็เงินผมซื้อ รถผมก็ใช้เอง รถแต่ละรุ่นมันก็มีข้อดีข้อเสียทั้งนั้น จะไปสนใจทำไม
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ UpToGu

• Full Member
ถ้ารวยมีเงินเหลือๆ ไม่แคร์ครับเงินเรา
แต่ถ้าการเงินปกติ ควรคิดนะครับ จะใช้รถกี่ปี ถ้า4-5ปี ขายทิ้งรึเปล่า ถ้าจะใช้ยาวๆก็ต้องคิดถึงการหาอะไหล่ ศูนย์บริการหรือช่างนอก กลัวราคาขายต่อตกไหม ถ้ายังต้องคำนึงเรื่องพวกนี้อยู่ ต้องคิดหนักเลยครับ

ปล.เหตุผลที่จะซื้อ แต่ละคนไม่เหมือนกัน ใช้ตัวเขาเองเป็นมาตรฐานตัดสินไม่ได้ครับ ที่บ้านเมื่อก่อนเคยใช้อารมณ์มากกว่าเหตุผล สรุปซื้อรถอินดี้ รถจอดซ่อมมากกว่าขับ หลังจากนั้นมาเลยเล่นแต่รถตลาดครับ

ออฟไลน์ Nazare

ถ้าเค้าไม่ได้ช่วยออกเงิน อย่าไปใส่ใจครับ
เสือภูเขา Marawuti 1998
Honda Wave100 All new Sticker
Yamaha Grand Filano 2015

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ไม่อ่อนไหว ไม่ต้องสน ครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ -Brian

เราจะซื้อรถซักคัน ก็ต้องใช้เหตุผล + อารมณ์กันอยู่แล้ว

เหตุผล คือ เราอยากได้รถประเภทไหน เอาใช้วัตถุประสงค์อะไร
อารมณ์ เราก็ต้องเลือกรถที่เราชอบ  ถ้าไม่ชอบจะซื้อมาทำไม

ซึ่งเมื่อเราตัดสินใจได้แล้ว เราก็ไม่ต้องไปแคร์ใครทั้งนั้น มั่นใจในตัวเองเข้าไว้ (ยกเว้นคนในบ้าน ที่ต้องตัดสินใจร่วมกัน)
เพราะการที่เราตัดสินใจเลือกคันไหนไป เราก็ต้องรับในข้อดี ข้อเสียมันได้หมดอยู่แล้วครับ  ถ้ามันมีข้อเสียที่หนักหนามาก และเรารับไม่ได้ เราคงไม่ซื้อมันแต่ทีแรกแล้วล่ะครับ

ซึ่งโดยส่วนตัวผม รถญี่ปุ่น ซื้อไปเถอะครับ ไม่หนีกันมาก เลือกได้ตามความชอบ และการใช้งาน
แต่ถ้าเป็นอเมริกัน หรือยุโรป ก็ต้องศึกษากันนิดนึง

ออฟไลน์ boogie2020

เฉยๆ คับ

รถหลายๆ รุ่น มันก็คล้ายๆ boy toy  จะใช้อารมณ์ก็ไม่แปลก

ถ้าในกลุ่ม bigbike  พวก harley, vespa นี้ก็อารมณ์ล้วนๆ เหตุผลไม่ต้อง  .... ก็มีตังค์ซื้ออะ จะทำไม เหอ ๆ 
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
ถ้ามีคนพูดแบบนั้น ในหัวผมคงจะตะโกนเงียบๆว่า "เงินก็เงิน GU รถก็รถ GU จอดก็จอดบ้าน Gu ทำไมชอบมายุ่งเรื่องของ GU จัง" ส่วนปากจะพูดอะไรออกไปคงแล้วแต่สถานะผู้พูด

ออฟไลน์ NongEak

• Newbie
  • *
ถ้าผมใช้เหตุผลในการเลือก ผมคงเลือกซื้อรถบรรทุก 10 ล้อ หรือ รถทัวร์ครับ เพราะสามารถนำไปต่อยอดสร้างรายได้เสริมบริการบรรทุกสินค้า ใครมาถามตอบแบบนี้ ทำให้เราดูดีมั้ยครับ ดูมีหัวคิดในการซื้อรถ....จะบ้าาาหร่าาาา!!!!

ออฟไลน์ Tien.W

เฉยๆครับ แต่ละคนมีเหตุผลของตัวเอง ไม่จำเป็นต้องตามใคร หรือ เหมือนใครนี่นา

พอดีเป็นพวกชอบใช้ของแปลกอยู่แล้ว เลยชินอ่ะ

ออฟไลน์ Pegasus7700

ผมเข้าใจว่าผู้ที่ซื้อรถสักคัน. ใช้แต่เหตผลในการซื้อครับ
ไม่น่าจะมีใครใช้อารมณ์ในการซื้อ

ผมอาจจะไม่เข้าใจคำถามแท้จริงมากนักแต่
หากจะชื้ออะไรสัก1ชิ้น.  คำถามแรกในหัวคือ

ทำไมต้องซื้อ นั่นแปลว่าเป้นคนมีเหตให้คิดหาผลครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Olympuspen

• Sr. Member
คนที่กล้าบอกว่าคนอื่นไม่มีเหตุผล คนๆนั้นแหละไม่มีเหตุผลยิ่งกว่า ...... เพราะอารมณ์ความรู้สึก บางครั้งมันสำคัญกว่าเหตุผล 

ผมเคยตัดสินใจซื้อรถคันแรก เป็น Triton (ตัวเก่า กระบะโค้ง) ใช้อารมณ์กับความรู้สึกล้วนๆ แรกๆมีคนมองแปลกๆถามแปลกๆ  แต่หลังจากนั้นคนรู้จักซื้อตามอีก 3 คน .. ทุกวันนนี้ขับก็ยังมีความสุขดี...

ออฟไลน์ Akara

ไม่ต้องไปว่าเค้า  เพราะเราก็เป็น ลองมองดูตัวเองดีๆซิ

ออฟไลน์ Visual

คำเดียวสั้นๆครับ
เสือก

จริงๆแล้วมันไม่ใช่กงการอะไรที่คนจะมาวิจารณ์สิ่งที่เราตัดสินใจไปแล้ว
ถ้าอยากแนะนำอะไรควรให้คำแนะนำก่อนตัดสินใจ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
รู้สึกว่า"ถูกต้องนะครับ"

หลายคันซื้อเพระแค่เห็น เรียก อารมณ์ล้วนๆครับ โชคดีอารมณ์ผมมันอิงอยู่กับเงินในกระเป๋าด้วย

ใครจะว่าไรสนใจทำไมครับ เราสุขก็พอ

ออฟไลน์ tutoo

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ Alcatraz

ซื้อเพราะมีความรู้เรื่องรถอยู่แล้ว นั่นก็ถือเป็นเหตุผลแล้ว พวกที่ว่าคือสักแต่ติแต่ไม่เคยก่อ

แต่มันมีไอพวกที่ไม่มีความรู้เนี่ย เสียดายแทน บรรดา MG ทั้งหลายไง ดูตลาดมือ 2 สิ รถวิ่งหลักพันเอามาปล่อยขายซะละ บางคนซื้อเป็นคันแรกบอกดีอย่างนู้นดีอย่างนี้ แต่แม่มไม่เคยเป็นเจ้าของรถจริงๆจังๆมาก่อน โดนเซลล์ไซโคมารถดีอย่างโน้นดีอย่างนี้ แถมแตะต้องรถเมพไม่ได้ด้วยอีกตะหาก

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ ทาสแมว

• twinair turbo engine

ออฟไลน์ jkdragon

เราก็ถามกลับซิครับ แล้วตอนมีเมียหล่ะ นายใช้อารมณ์ หรือเหตุผลในการเลือก..........ปล่อยให้คิดนีสนึง แล้วค่อยบอก ตอนซื้อรถเราก็คิดเหมือนนายนั่นแหละ

ออฟไลน์ yaoya

• จิ๊กโก๋ 3 เกียร์
เธออาจมี 100 เหตุที่เธอจะบอก แต่ฉันมีเพียงเหตุผลเดียวที่ให้เธอฟัง

ฟังเสียงหัวใจของฉันแล้วเธออาจจะรู้ เหตุผลเดียวมีอยู๋ก็คือ ตังกุ

:P

ออฟไลน์ 2k

ต่างคนต่างมีเหตุผลไม่เหมือนกันในการเลือกซื้อรถ กลุ่มนึงมีรายได้เยอะซื้อรถได้โดยไม่ต้องห่วงราคาขายต่อกับความแพร่หลายของอะไหล่ปลอมก็เลือกไปยี่ห้อนึง อีกกลุ่มนึงเน้นเสียเงินให้คุ้มที่สุดทุกสตางค์หรือไม่อยากแตกต่างจากสังคมหมู่มากอื่นก็เลือกไปอีกยี่ห้อนึง มันก็แค่นั้น แต่ถ้าใครเสร่อเอาเหตุผลของตัวเองไปล้ำเส้นพยายามพยายามจะครอบหัวคนอื่นหรือวิจารณ์โดยไม่สนใจว่าอะไรที่เหมาะสมกับเค้า ผมว่าคนๆนั้นมันบ้า  :P 
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ NongEak

• Newbie
  • *
เธออาจมี 100 เหตุที่เธอจะบอก แต่ฉันมีเพียงเหตุผลเดียวที่ให้เธอฟัง

ฟังเสียงหัวใจของฉันแล้วเธออาจจะรู้ เหตุผลเดียวมีอยู๋ก็คือ ตังกุ

:P

จบกันพี่ รู้อายุเลยช่วงไหน^^'

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
ผมซื้อรถโดยใช้ความอยาก อารมณ์ อยู่เหนือหลักการล้วนๆ
ไม่สนใจออพชั่น ไม่สนใจชนิดหลอดไฟ ไม่เคยนับแอร์แบ็ก ไม่สนใจภาพลักษณ์ ไม่สนใจราคาขายต่อ ถ้าไปลองขับแล้วชอบ หรือลองแล้วไม่ชอบแต่อยากได้ก็...ซื้อ
ชีวิตมันสั้น จะคิดอะไรกันเยอะแยะ  8)
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ AkE

ไม่ได้ช่วยจ่ายตัง ไม่ต้องไปฟังครับและเราก้ไม่มีความจำเป็นใดๆต้องไปสนใจครับ คนส่วนใหญ่ที่ขยันพูดถึงคนอื่นแบบนี้คือ อิจฉาครับ

เวลาเห็นใครมีอะไรไม่ว่าจะด้อยกว่าดีกว่าหรือเท่ากัน พวกนี้อิจฉาหมดครับ มีวิธีดักคนแบบนี้ง่ายๆเยอะแยะไปครับ

ออฟไลน์ -POOM-

• Jr. Member
  • **

ออฟไลน์ adis

มันเป็นความชอบส่วนบุคคล ห้ามลอกเลียนแบบครับ
ไม่ต้องไปสนใจกับคำคนอื่น เราซื้อรถของเรา มันก็มีเหตุผลของเรา เค้าซื้อรถอะไรของเค้า มันก็เหตุผลของเค้า เหตุผลแต่ละคนไม่เหมือนกัน
แต่พูดก็พูดนะ คนที่มาพูดกับ จขกท. แบบนั้น เค้าก็มองอะไรแคบไป
ผมก็เคยเจอนะครับ ซื้อ freed มา ภรรยาขับไปบ้านเพื่อน
เพื่อนภรรยาถามว่าซื้อมาได้ไงรถแบบนี้ น่าจะซื้อรถเก๋งมากกว่า
  แต่พอเพื่อนเค้าได้มาลองนั่งในรถ เค้าก็เลยเปลี่ยนความคิด กลายเป็นว่า เค้าเองไม่น่าซื้อ....มาใช้เลย
มาใช้ freed แบบนี้คุ้มกว่าเยอะ กลายเป็นชมว่า รู้จักเลือกซื้อรถ