ผู้เขียน หัวข้อ: การเปิดฝากระโปรงรถ หลังจากกลับเข้าบ้าน  (อ่าน 19508 ครั้ง)

ออฟไลน์ noblet

• Jr. Member
  • **
การเปิดฝากระโปรงรถ หลังจากกลับเข้าบ้าน จำเป็นแค่ไหนครับ
สำหรับผมจะเปิดเฉพาะตอนที่กลับเข้ามาในบ้านเท่านั้น ผมว่อย่างน้อยน่าจะช่วยในเรื่องของสายไฟในเครื่องไม่ให้กรอบหรือเสื่อมเร็วครับ
และอีกเรื่องนึงคือช่วยยืดอายุสีของฝากระโปรงด้วย จะเปิดไว้ประมาณ2-3ชั่วโมงละก็ปิด เพราะเป็นรถเบนซิล เติม อี 85 ด้วย เครื่องร้อนไวมากครับ

จริงไหมครับพี่ๆ ว่าไงกันครับ ผมเห็นปัญหานี้เป็นปัญหาโลกแตกพอสมควรครับ

ออฟไลน์ HHHsung

• Hero Member
Re: การเปิดฝากระโปรงรถ หลังจากกลับเข้าบ้าน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 11:11:29 »
ตอนขับรถติดไฟแดงร้อนกว่าเยอะ เพราะเครื่องยังทำงานและเพิ่มความร้อนขึ้นไปอีก

สายไฟ สีกระโปรงรถ ยังรอดมาได้เลย ดังนั้นการจอดดับเครื่องเปิดกระโปรงไม่ส่งผลชัดเจนหรอกครับ

แต่ถ้าอยากให้เย็นเร็วทำไปเถอะครับ มีความสุขที่ทำ ก็ทำไป

ปล. ปิด AC แอร์ เร่งพัดลมไล่ความชื้น ก่อนดับเครื่องผมว่ายังเห้นผลชัดกว่าอีกนะ อยาลืมทำข้อนี้ด้วยหล่ะ

ออฟไลน์ Nutcracker

• Sr. Member
Re: การเปิดฝากระโปรงรถ หลังจากกลับเข้าบ้าน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 11:19:27 »
ผมว่าช่วยครับแต่น้อยมาก ช่วงที่มันต้องเจอความร้อนระหว่างขับใช้งานมันยาวนานและมีผลเยอะกว่าช่วงเครื่องเย็นตัวมาก

ตัวผมเองถ้าขับ ตจว ก็มีเปิดบ้างตามสดวกทำไปเพื่อความสบายใจครับ

บางทีการเปิดแล้วมันเย็นเร็วมากไก็ใช่ว่าจะดีนะครับ การค่อยๆคายความร้อนมักจะดีกว่าครับ ความคิดส่วนตัวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2016, 11:33:55 โดย Nutcracker »

ออฟไลน์ toffyearn

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 11:20:28 »
ผมว่า พอจอดแล้วไอร้อนจะลอยขึ้นด้านบน และอบอวล ถ้าเปิดฝากระโปรงแล้วทำให้ระบายความร้อนได้เร็วขึ้น คงจะช่วยก็พวกชิ้นส่วนจำพวกยางและพลาสติก ที่อาจจะกรอบและหมดอายุช้าลงได้ แต่แลกกับกลไกลฝากระโปรงที่ใช้บ่อยขึ้น + แมว หนูที่อาจกระโดดขึ้นไป หรือเข้าไปง่ายขึ้น > มั้งนะครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 11:21:42 »
ผมว่าไม่จำเป็น แต่ใครจะทำ ผมว่ามันก็ไม่เสียหายนะ

ออฟไลน์ Ex_machina

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 11:28:49 »
สีไม่ได้ซีดจากความร้อนครับ สีซีดจากแสง UV ครับ
ส่วนฝากระโปรงไม่เคยเปิดครับ คิดว่าไม่จำเป็น

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 11:39:11 »
ผมเปิดครับ ไม่ได้หวังผลเรื่องการยืดอายุอะไรหรอก แต่อย่างน้อย พอเปิดเสร็จ ผมก็กวาดสายตาคร่าวๆ ดูระดับของเหลว ดูรอยรั่วซึม ทั้งหมดน่ะครับ ทำจนเป็นนิสัยแล้ว

ซึ่งมันก็ช่วยให้ผมรอดจากเครื่องพังมาได้ เพราะครั้งนึง เปิดฝากระโปรงแล้ว เจอน้ำในหม้อพักน้ำสูงจนล้น เลยเดินกลับไปสตาร์ทเครืองใหม่ มันก็ลด เป็นอยู่ 2 วัน ไล่หาสาเหตุมาเจอว่า ฝาหม้อน้ำหมดสภาพครับ พอเปลี่ยนก็จบครับ

แต่ถ้าไม่ได้เปิดฝากระโปรง นานๆเปิดที กว่าจะรู้ ก็ความร้อนขึ้น ดับเครื่องไม่ทัน รถก็พังครับ

ออฟไลน์ mr_jub

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 11:43:45 »
ใครจะว่าอย่างไร  ก็ว่าไป

ผมก็ทำมาเป็นสิบปีแล้วครับ
เห็นชัดๆว่า  เนื้อพลาสติก เนื้อยาง  เนื้อโลหะเสื้อเครื่อง สีสรร ความยืึดหยุ่น ดีกว่าชัดๆๆ
แบตเตอรี่ ไม่เสื่อมเร็ว น้ำ  น้ำมันต่างๆ  เสื้อเครื่อง คลายความร้อนได้เร็วขึ้น
บ้าเราเมืองร้อน ชื้น  อะไรเล็กๆน้อย ช่วยด้าย ผมละคนนึงที่ เห็นคุณค่าแบบนี้

อย่างน้อย อีกเหตุผล ที่ผมเปิดคือ
หนูๆ  ได้ไม่เข้าไปซุกหัว หาที่ กิน ฉี่ อึ กัด แทะ

กระเป๋าเงินของเรา ครับ
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 11:56:53 »
ผมเปิดนะหลังจากเข้าบ้าน บางทีก็ลืมปิด เปิดมันไว้ทั้งคืน สังเกตไว้อย่างนึงคือคันที่เปิดฝากระโปรงไว้แบตเตอรี่ทนกว่าคันที่ไม่ได้เปิด(อันนี้สังเกตเองเล่นๆไม่มีการทดลองอะไรนะ)

ออฟไลน์ NavaneS

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 12:13:46 »
ผมเปิดไว้เสมอ.ครับ. ระบายความร้อน พลาสติตจะไม่กรอบร่อน ยืดอายุไปได้ไม่มากก้อน้อย

ยิ่งคันก่อนๆทำเครื่องเสียง ใช้แบตลูกนึงหลายตัง ยิ่งต้องระบายความร้อนเสมอๆ เพื่อยืดอายุแบตฯ
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออนไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 12:23:56 »
เมื่อก่อนจอดในบ้านตึกแถวก็เปิดตลอดครับ

แต่ตอนนี้ต้องจอดนอกบ้าน แต่ในรั้วบ้าน ก็ไม่เปิดอีกเลยครับ เพราะกลัวฝนตกครับ สาดเต็มๆ

แต่ส่วนตัวก็ชอบเปิด(ฝา)กระโปรง(หน้ารถ) ครับ  :-* :-* :-* :-*
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 12:33:21 »
ผมใช้มาคันนี้คันที่ 3 เก๋ง 2 คัน กระบะคันแรก ผมเปิดมาตลอดครับ
คันกระบะนี้ ผมไปซื้อโช๊คค้ำฝากระโปรงมาด้วย ทำให้เปิดได้สะดวกยิ่งขึ้น เปิดมือเดียวได้เลย

เวลาวิ่งอยู่มีลมมาระบายความร้อนในห้องเครื่อง แต่เวลาจอดอยู่กับที่นี่สิ  ร้อนมากๆ       เวลาวิ่งมาไกลๆ  กลับเข้าบ้านปุ๊บ ผมเปิดทิ้งไว้ทันที  รู้ทั้งรู้ว่าเขาออกแบบเผื่อความร้อนนี้อยู่แล้ว แต่ก็เปิด  ผมคิดของผมเอง  เช่น แทนที่จะให้มันสู้กับความร้อน 3 ชั่วโมง  ก็ให้มันเหลือ 1 ชั่วโมง  นานๆ  เข้าก็หลายสิบชั่วโมง  ผมว่ามันมีผลแน่นอน
ส่วนจะมากหรือน้อยว่ากันอีกที่

และทุกครั้งที่จะปิดก็จะด้อมๆ  มองๆ ทุกชิ้นส่วน และ หาผ้ามาเช็ดโน้น นี่ นั่น ประจำครับ (ผลพลอยได้)

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 12:35:00 »
ผมว่ามีประโยชน์นะครับ  รถวิ่งมามีความร้อนสะสม พอดับเครื่องระบบระบายความร้อนก็หยุดทำงานหมด ความร้อนก็อบอยู่ในห้องเครื่อง  น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ แบ็ตฯก็เสื่อมไวขึ้น  ส่วนตัวอาจจะไม่ได้เปิดฝากระโปรงแต่จะจอดรถแบบไม่ดับเครื่องประมาณสิบนาทีครับ

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 13:18:27 »
ไม่รู้จะอ้างอะไร ส่วนตัวคิดว่าควรเปิดครับ และผมก็ทำทุกวันที่เข้าบ้าน ไม่ใช่แค่ระบายแต่เป็นการตรวจสอบความเสียหายสิ่งปกติของตัวรถไปในตัวครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 13:21:05 »
ถึงบ้าน หรือ ที่ทำงาน ผมเปิดฝากระโปรงตลอดครับ (ถ้าเป็นที่ทำงานจะเปิดประมาณ 10 - 15 นาที แล้วค่อยปิด)

หลักๆคือระบายความร้อน อีกทั้งจะได้ดูรอบๆเครื่อง ว่ามีอะไรปิดปกติหรือเปล่า

อย่างล่าสุดน็อตยึดแบตหลวม ตัวแบตไปกระแทกกับกล่องฟิวส์ด้านข้าง ถ้าไม่เปิดฝากระโปรงดู ก็ไม่รู้ครับ

ใครจะว่าอย่างไรก็ช่าง แต่ผมจะเปิดครับ ทั้งกระโปรงสั้น กระโปรงยาว เปิดหมด  ;D ;D

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 13:21:43 »
ผมเปิดเฉพาะตอนวิ่งระยะไกลๆ ติดต่อกันนานๆ 150กิโล+ จอดพักรถตามปั้ม ไม่ดับเครื่อง แต่เปิดฝากระโปรงตลอด ถึงปลายทางก็เปิดค้างไว้ รอเครื่อง cool down แล้วค่อยดับเครื่อง
ถ้าไม่ได้เดินทางไกลติดต่อกันหลายๆ ชั่วโมง ถึงบ้านไม่ต้องเปิดก็ได้คับ

ออฟไลน์ tubtup

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 13:25:32 »
ส่วนมากผมเปิดครับ เพราะเมื่อรถหยุดวิ่ง ไม่มีพัดลมหมุนระบายความร้อน ไม่มีลมพัดผ่านเหมือนขณะที่รถวิ่ง
รวมถึงได้สังเกตว่ารถมีอะไรผิดปกติด้วยหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 13:26:13 »
ถึงบ้าน หรือ ที่ทำงาน ผมเปิดฝากระโปรงตลอดครับ (ถ้าเป็นที่ทำงานจะเปิดประมาณ 10 - 15 นาที แล้วค่อยปิด)

หลักๆคือระบายความร้อน อีกทั้งจะได้ดูรอบๆเครื่อง ว่ามีอะไรปิดปกติหรือเปล่า

ถึงที่ทำงานก็เปิดเหมือนกันครับ แล้วสังเกตด้านในว่ามีอะไรผิดปกติไหม เปิดตั้งนาน บางครั้งยันพักเที่ยง

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 13:38:08 »
ผมเปิดตลอดครับ อาบน้ำเสร็จก็ออกมาปิดมัน อย่างน้อยมันก็ถือเป็นการระบายความร้อน เพราะมันไม่ได้มีลมจากภายนอกพัดเข้ามาช่วยระบายความร้อนเหมือนในขณะที่เรากำลังขับรถ

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 13:50:38 »
ผมเปิดเฉพาะกลับจากเดินทางไกล หรือใช้งานรถติดต่อกันหลายชั่วโมงครับ

ข้อเสียเดียวที่คิดออกว่าจะไม่เปิดคือ ขี้เกียจครับ ฮ่าๆ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 14:03:18 »
ไม่รู้ข้อดีข้อเสียอะไรมากไปกว่าเรื่องระบายความร้อนครับ ผมกลับถึงบ้านจอดแล้วเปิดเลย

ผมว่าระบายร้อนเร็วดี ก่อนนอนก็ค่อยลงมาปิด
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 14:04:34 »
ถ้ามีระบบเปิดฝากระโปรงหน้าไฟฟ้าคงดีนะครับ จะได้ไม่ต้องยก กดเปิด-ปิดได้เลย สะดวกดี

ออฟไลน์ yoyoyo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 14:11:18 »
  ความร้อนไม่กลัวครับ เพราะเมื่อเราดับเครื่อง ความร้อนมันค่อยๆลดลง แต่ตอนรถติดเป็นชม.ๆความร้อนห้องเครื่องสูงมาก  รวมถึงตอนเราจอดรถที่ทำงาน ตอนออกไปกินข้าวเที่ยง เราก็ไม่ได้เปิดฝากระโปรงกันอยู่แล้ว ดังนั้นระยะเวลาที่ฝากระโปรงโดนความร้อนตอนดับเครื่องเมื่อกลับถึงบ้านแล้วเทียบไม่ได้กับความร้อนที่เจอมาทั้งวันครับ

ปกติผมก็เปิดฝากระโปรงตอนกลับบ้านนะ แต่เพราะกันหนูไม่ให้เข้ามาแทะอะไรเล่น

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 14:18:12 »
ถ้ากลับถึงบ้านและไม่ออกไปไหนแล้วในวันนั้น ผมเปิดตลอด
ลดความร้อนสะสม
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 14:21:29 »
เปิดบ้างเป็นบางโอกาศ ถ้าไปต่างจังหวัดไกลๆก็เปิดให้เครื่องได้รับลมหน่อย ผมว่าช่วยได้นะสายฟงสายไฟท่อยาง ก็ถือโอกาศเช็คนู่นนี่ไปในตัว สมัยก่อนรถเก่าๆเวลาเดินทางไกลไปจอดพักที่ปั๊มจะมีรถเปิดฝากระโปรงกันแทบทุกคัน (อารมณ์เหมือนอเมริกาเมื่อยุค50)จอดพักรถพักคนที่ถนนroute66เติมน้ำมันกินเบอเกอร์พิซซ่า ว่ากันไป ชีวิตไม่เร่งรีบ ยืนคุยกันเรื่องรถ เรื่องเที่ยว

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 14:29:17 »

..............ผมเปิดทุกวัน เย็นยันเช้า  วันไหนไม่ขับก็เปิดไว้อย่างนั้นแหละ.....ข้อดี ข้างบนบอกไว้แล้ว  ข้อเสียมีข้อเดียว  ฝุ่นเกาะเยอะขึ้น...

ออฟไลน์ ทาสแมว

• Full Member
  • twinair turbo engine
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 15:16:54 »
ผมนี่ไม่ค่อยเปิดเลย

ออฟไลน์ Tedjung84

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 15:22:03 »
ผมทำประจำครับกลับถึงบ้านจอดรถเสร็จก็เปิดเลย
ทิ้งไว้ก่อนนอนก็มาปิดเอาครับ
เรื่องแบบนี้ใครจะทำหรือไม่ทำก็ไม่ผิดแปลกอะไรหรอกตามสะดวกครับ
แต่ที่แน่ๆระยะยาวมันยืดอายุชิ้นส่วนต่างๆแน่นอนตามแบบที่ความเห็นท่านอื่นๆบอกไว้แน่นอนครับ
ใครรักรถถนอมรถก็จะเข้าใจดีครับ ;)

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 16:06:14 »
เปิดทิ้งทั้งคืนครับยกเว้นวันฝนตก   รำคาญแมวชอบกระโดดจากรั้วลงมานอนที่ฝากระโปรงเพราะมันอุ่น

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 16:08:30 »
ผมทำประจำเลยครับ

บางทีก็เปิดจนลืม