ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมคนบางกลุ่มคิดว่าการที่รถพ่นควันดำๆ ออกมานี่เท่ครับ  (อ่าน 9115 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
ผมเห็นบ่อยมากๆ ใน Club รถดีเซล พอมีคนเอารถไปทำนู่นนี่ปล่อยควันดำๆ ออกมา มีแต่คนชมว่าเท่ ท่อเสียงเพราะ นู่นนี่ ไม่เห็นมีใครด่าเลย

ตอนแรกผมคิดว่าเป็นแค่กระบะ หลังๆ มาเก๋งเล็กดีเซลก็มีคนทำแล้วชมกันใหญ่ งงมากๆ นี่คุณเอารถไปดัดแปลงให้มีมลพิษมากขึ้นไม่ได้ทำร้ายแค่ตัวเองแต่ทำร้ายสิ่งแวดล้อมและผู้คนในสังคมด้วย ถ้าชอบควันดำๆ นักก็เอาท่อไอเสียต่อเข้ามาในห้องโดยสารสิ มันจะได้เห็นควันดำๆ ชัดๆ ดมกลิ่นควันที่ว่าหอมหวลไปด้วยเลย

คนเรามันไม่มีจิตสำนึกต่อสังคมเป็นคนกลุ่มใหญ่เหรอครับ ถ้าผมไปด่าเค้าจะเป็นคนกลุ่มน้อยถูกหาว่าโลกสวยมั้ย

ออฟไลน์ JeansZ

เคยไปตั้งกระทู้เนื้อหาคล้ายๆ กันนี้ในเว็บต้องห้าม แต่เป็นเรื่องรถซิ่งเสียงดังเส้นสรงประภา แล้วดันไปแท็กห้องแต่งรถด้วย ปรากฏว่า มีสมาชิกจากอู่ดังแถวนั้นมาตอบเต็มเลยครับ แบบว่าสวดยับเลย มีเพียง คห ส่วนน้อยที่เข้าข้างผม
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ akewizard

ไม่ต้องไปกลัวคำด่าว่า"โลกสวย"หรอกครับ คำด่าแบบนี้ไม่ได้มีสาระอะไร และอะไรก็ตามที่มันไม่ดีทำชาวบ้านเดือดร้อนย่อมต้องถูกติเตียนเป็นธรรมดา

เท่าที่ผมเข้าใจ ในวงการรถ Drag ที่เป็นเครื่องดีเซลแรงๆเวลาแข่งมันจะพ่นไอเสียเป็นควันดำๆออกมา (น้ำมันหนา ไม่เน้นการเผาไหม้เน้นแค่แรงไว้ก่อน)
เลยการเป็นภาพจำผิดๆ ว่ารถควันดำแล้วจะดูแรง  เหมือนรถบางคันแต่งท่อให้ดังๆเข้าไว้เหยียบรอบคาไว้สูงๆแต่วิ่งไม่ค่อยออก

เหมือนพวกกระบะซิ่งทั้งหลายที่ชอบขับแข่งมุดกันตามถนนที่รถเยอะๆ แต่ตามถนนโล่งๆต่างจังหวัดเชื่อไหมว่าผมกลับไม่เคยเจอไอ้รถพวกนี้ไปวิ่งกันเลย ก็แปลกดี

ออฟไลน์ supercat

• Sr. Member
ผมเห็นบ่อยมากๆ ใน Club รถดีเซล พอมีคนเอารถไปทำนู่นนี่ปล่อยควันดำๆ ออกมา มีแต่คนชมว่าเท่ ท่อเสียงเพราะ นู่นนี่ ไม่เห็นมีใครด่าเลย

ตอนแรกผมคิดว่าเป็นแค่กระบะ หลังๆ มาเก๋งเล็กดีเซลก็มีคนทำแล้วชมกันใหญ่ งงมากๆ นี่คุณเอารถไปดัดแปลงให้มีมลพิษมากขึ้นไม่ได้ทำร้ายแค่ตัวเองแต่ทำร้ายสิ่งแวดล้อมและผู้คนในสังคมด้วย ถ้าชอบควันดำๆ นักก็เอาท่อไอเสียต่อเข้ามาในห้องโดยสารสิ มันจะได้เห็นควันดำๆ ชัดๆ ดมกลิ่นควันที่ว่าหอมหวลไปด้วยเลย

คนเรามันไม่มีจิตสำนึกต่อสังคมเป็นคนกลุ่มใหญ่เหรอครับ ถ้าผมไปด่าเค้าจะเป็นคนกลุ่มน้อยถูกหาว่าโลกสวยมั้ย

" เก๋งเล็กดีเซล " ใช่ค่ายซูมซูมรึเปล่า เดี๋ยวนี้เค้าฮฺิตแต่งควันดำกันเหรอครับ  :D :D :D

ออฟไลน์ meeuwarn

พวกมีปมด้อย เรียกร้องความสนใจครับ
อยากให้ชาวบ้านหันมอง >:(

ตอนเด็กๆ บุพการีเลี้ยงดู ทิ้งๆ ขว้างๆ เป็น ปม ที่ติดตัวมา เรียกร้องความสนใจจนวันตาย  คนพวกนี้ได้แก่

1. ทั้งสี่ล้อและสองล้อ ที่ทำท่อดัง ควันดำ เสียงดังๆ ชาวบ้านจะได้หันมาด่า บุพการี

2. พวกไปติดไฟซีนอลเถื่อน มาแยงตาชาวบ้าน แสงแรงๆรถจะได้เด่นๆ เรียกร้องความสนใจ ชาวบ้านโดนแยงตาจะได้ ด่า บุพการี

3. พวกไปทำเครื่องเสียงดังๆมาเปิดแบ่งชาวบ้านฟัง ชาวบ้านหนวกหูจะได้ด่า บุพการี

4. พวกขับรถ เลวๆ ห่วยๆ แบบ เจนภพ ชาวบ้านจะได้ด่า บุพการี

แก้ไม่ได้ครับ คนพวกนี้ต้องการให้ชาวบ้านด่าบุพการีอยู่แล้ว  เป็นการลบปมที่ตอนเด็กๆถูกเลี้ยงดูทิ้งๆขว้างๆ >:(

ออฟไลน์ Koong

ถ้ามองเรื่องสร้างความเดือดร้อนสร้างมลพิษ
ผมว่ากลุ่มรถซิ่งที่แต่เครื่องจูนน้ำมันเพิ่ม ไม่ว่า ดีเซลหรือเบนซิล  ปล่อยมลพิษออกมาพอๆกันแหละครับ ควรโดนตำหนิเหมือนกัน
     เพียงแต่กลุ่มดีเซลมันมองเห็นด้วยตาง่ายกว่ากลุ่มเบนซิล เราเลยไม่ค่อยรู้สึก

ออฟไลน์ Nut_SK

• Full Member
ผมว่าเป็นการกระทำที่ยอดแย่เลยครับ

เคยเจอ กระบะควันดำออกตัวที่แยกไฟแดงเวลาเย็นๆ ช่วงคนเลิกงาน เด็กเลิกเรียน คนเดินตลาด

ผมไม่รู้แหละว่าตั้งใจหรือไม่ตั้งใจ แต่รู้หรือไม่ว่าควันดำๆที่ออกมา มันทำให้คนอื่นเดือดร้อนมากๆ ทั้งเด็กทั้งคนแก่หรือตัวผมเอง ทั้งเหม็นและทำให้ทัศนะวิสัยในการมองเห็นลดลง ลองคิดดูสิครับ ช่วงเย็นๆคนเยอะขนาดไหนครับ

และที่หนักทีสุดคือ บนถนนหลวงที่ใช้ความเร็ว 100-120 ลองคิดดูสิครับทัศนะวิสัยเมื่อเจอควันดำ เพียงแค่คันข้างหน้ายังมองไม่เห็นเลยครับ อันตรายมากๆ บางครั้งผมก็อยากจะดันให้รู้กันไป แต่ไม่คุ้มกับชีวิตครับ

คนพวกนี้ผมคิดว่าไม่มีสำนึกครับ เอาเป็นว่าผมก็บ่นไปเรื่อยๆและกัน เราอยู่ประเทศโลกที่ 3 ต้องทำใจครับ
2015 Toyota Corolla Altis 1.8Esport

ออฟไลน์ Alcatraz

เคยเห็นบางคันรถสีขาว แต่พ่นหมึกซะฝาปิดท้ายเป็นสีดำเลย ที่เลวร้ายกว่านั้นคือมันเคลือบดำทะเบียนไปด้วย

อยากรู้ด้วยจริงๆ รถตัวเองไม่รักเลยหรือยังไง เป็นคราบฝังสีซะขนาดนั้น ปกติคนแต่งรถมันต้องรักรถตัวเองบ้าง

เอาสาระหน่อย เคยดูสัมภาษณ์ คุณพีท ทองเจือ ที่ขับกระบะมาสด้าแข่งแล้วชนะ แกบอกว่ารถแกจูนเนอร์จูนละเอียดมาก จนจุดระเบิดหมดไม่มีควันเลย ซึ่งแปลว่าพวกควันดำทั้งหลายมันแสดงถึงความห่วยจูนเนอร์เอง สักแต่ว่าถมกราฟน้ำมันให้หนาเข้าไว้ เครื่องจะระเบิดหมดแค่ไหนช่างมัน

ไม่ใช่แค่ดีเซลนะ เบนซินก็เป็น พวกบรรดาแบ็คไฟร์ ปุ้งปั้งทั้งหลาย พวกวัยรุ่นโง่คิดว่าท่อระเบิดแล้วแรง แคทรถตัวเองน่ะแหละจะไปแล้ว

ออฟไลน์ choomodify

เอาสาระหน่อย เคยดูสัมภาษณ์ คุณพีท ทองเจือ ที่ขับกระบะมาสด้าแข่งแล้วชนะ แกบอกว่ารถแกจูนเนอร์จูนละเอียดมาก จนจุดระเบิดหมดไม่มีควันเลย ซึ่งแปลว่าพวกควันดำทั้งหลายมันแสดงถึงความห่วยจูนเนอร์เอง สักแต่ว่าถมกราฟน้ำมันให้หนาเข้าไว้ เครื่องจะระเบิดหมดแค่ไหนช่างมัน

ไม่ใช่แค่ดีเซลนะ เบนซินก็เป็น พวกบรรดาแบ็คไฟร์ ปุ้งปั้งทั้งหลาย พวกวัยรุ่นโง่คิดว่าท่อระเบิดแล้วแรง แคทรถตัวเองน่ะแหละจะไปแล้ว

เคยได้ยินพี่พีทพูดเหมือนกันว่า ทำเครืองและจูนโดยทีมงานจาก ออสเตรเลีย 

ออฟไลน์ zeriw009

เทคโนโลยีเครื่องยนต์เค้าไปไกลมากแล้ว แต่ถูกคนจำพวกนี้ดึงให้ตกต่ำ
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ ps000000

เพื่อนผม ปรับปุ่มหมุนที่คอนโซลได้ ว่าจะปล่อยหมึกตอนไหน

ออฟไลน์ csamabat

ระดับ สติ และปัญญา ของ คนบนโลก มันแตกต่างกันครับ  ถึงได้มีเรื่องดีและไม่ดีปะปนในสังคม เพรระแต่ละคนที่มีมาแตกต่างกัน
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ ทาสแมว

• twinair turbo engine
ผมนี่เกียจมากๆ ยิ่งแถว นิคมอมตะชลบุรี (เยอะมาก) คลับนู่นนี่นั่น เหอะๆ

ผมไม่เข้าใจคนพวกนี้จริงๆ      ขับดีๆก็ไม่ว่า ออกตัวที ควัญนี่ท่วมถนน 

ออฟไลน์ Minidog

รถกระบะผมเวลาใช้กำลังเครื่องหนักๆช่วงเร่งแซงหรือคับขันควัญดำท่วมถนน ผมนี่รู้สึกอายเลย อยากจะบอกข้างหลังว่าไม่ได้ไปดันรางอะไรมาเลยนะ แค่รถมันเก่าไม่ค่อยได้วิ่ง ::)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

รถกระบะผมเวลาใช้กำลังเครื่องหนักๆช่วงเร่งแซงหรือคับขันควัญดำท่วมถนน ผมนี่รู้สึกอายเลย อยากจะบอกข้างหลังว่าไม่ได้ไปดันรางอะไรมาเลยนะ แค่รถมันเก่าไม่ค่อยได้วิ่ง ::)

แบบนี้ให้อภัยได้ครับ สุดวิสัย แต่พวกรถดีๆ อยู่แล้วเอาไปทำให้ควันดำนี่น่าหมั่นไส้

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
    ถ้ามองเรื่องสร้างความเดือดร้อนสร้างมลพิษ
ผมว่ากลุ่มรถซิ่งที่แต่เครื่องจูนน้ำมันเพิ่ม ไม่ว่า ดีเซลหรือเบนซิล  ปล่อยมลพิษออกมาพอๆกันแหละครับ ควรโดนตำหนิเหมือนกัน
     เพียงแต่กลุ่มดีเซลมันมองเห็นด้วยตาง่ายกว่ากลุ่มเบนซิล เราเลยไม่ค่อยรู้สึก

จริงครับผมมีกระทู้ด่ารถแต่ง ทำไมต้องมาลงที่ดีเซลหาว่าปล่อยควันพิษเพิ่มให้แก่โลก 1 2 3 4  แต่พอเบนซินแต่งเอาไปจูนอัดบูสต์เพิ่มจูนโน่นนี่นั่น ลงกระทู้  อ้าวได้รับคำชม คืองงมากมาย   

เคยได้ยินพี่พีทพูดเหมือนกันว่า ทำเครืองและจูนโดยทีมงานจาก ออสเตรเลีย

ช่วงล่าง หลักแอร์โรไดนามิคส์ มาจากออสเตรเลียหมดเลยครับ 

เคยมีหนังสือนักเลงรถกระบะ เอารถ BT50  มาโชว์ของแต่งคือใส่ใจทุกจุดจริงๆจนคิดว่าทีมงานคนไทยน่าจะเรียนรู้แล้วนำไปปรับใช้บ้าง อาทิเช่นเรื่อง ทำไมไม่ถอดฝาท้ายกระบะเวลาวิ่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2016, 08:43:46 โดย Weetting »
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ CK5

ส่วนตัวผมอายนะ วิ่งควันดำอ่ะ รถผม mu-x เดิมหมด เร่งมากๆก็มีออกเหมือนกัน เลยพยายามไม่เร่งมาก

ออฟไลน์ O_o"

Mercedes-Benz และ BMW เครื่องดีเซลบางรุ่น กดหนักๆ ควันดำยังออกเลยครับ  :D :D :D

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ผมนับถือคนที่จูนเครื่องแรงแล้วไม่กระทบต่อสิ่งแวดล้อมมากกว่าครับ ทั้งเสียง และควัน

ออฟไลน์ SLuang

และมีหลายๆ คนนะครับ ที่เอารถแบบสแตนดาร์ด ไปทำแค่เร่งแล้วมีควันดำ ออกเยอะๆ  แล้วมาขับ  พวกนีจะมีผลเสีย(ต่อรถเขาเอง)มากกว่าผลดี
มีอยู่ครั้งหนึ่ง ตามก้นดีแมกซ์ ไฮแลนด์เดอร์ แต่พี่แกดันเอาไปทำเตี้ย ไม่เข้าใจว่าทำไมเอาตัวยกสูงมาทำ แล้วขับจี้คันข้างหน้า หาโอกาสเร่งแซง ปล่อยควันดำ ชนิดที่ว่ามองไม่เห็นรถเลย  แต่พอแซงได้กลับไม่ไปยาว กลับเข้าเลน ต่อก้นคันอื่นซะงั้น  ผมตามได้ สองสามจังหวะ สังเกตเห็นมันอืดผิดสังเกต   ไม่ตามให้เสียเวลา เร่งหนีให้ไกลไปเลย มองกระจกหลัง ก็เห็นปล่อยควันดำโขมง เป็นครั้งๆ  ตามก้นมาไกลๆ    เห็นแล้วอนาถใจแท้

ออฟไลน์ citrinecw

ใครที่คิดว่าการปล่อยควันดำที่เป็นมลภาวะสู่อากาศสาธารณะแล้วดูเท่ นี่น่าเอาไปเขกกบาลจริงๆ

อันนี้หมายถึงคนที่ตั้งใจนะครับ ส่วนรถเก่าหรือจังหวะเหยียบรถบางคันแล้วควันดำยังพอเข้าใจได้ แต่ยังงัยก็ไม่อยากให้อากาศบนท้องถนนเราแย่ไปกว่านี้

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
เป็นความสุขส่วนตัวของคนกลุ่มนึงในที่สาธารณะ
ส่วนตัวคิดว่าไม่เท่ห์เลยครับ  ไม่ชอบขับตามด้วย
เพราะบางคันควันดำ ควันมากจนมองถนนข้างหน้าแทบไม่เห็น   :P

ออฟไลน์ mamaman

ผมว่า ควรเรียกตำรวจ มาจับนะครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

ผมว่า ควรเรียกตำรวจ มาจับนะครับ

บ้านเรา ตำรวจจับไม่ได้มั๊ง 55 เพราะไปจับมอไซ กับสามล้ออยู่ ต้องให้ขนส่ง ที่ตั้งด่านหลบใต้สะพานตอนกลางวันจับแทน เด่วหน้าดำเพราะควัน 555

บ้านเมืองเรายุคนี้ อะไรๆมันกลับหัวกลับหางหมดแล้ว เรื่องจากเล็ก ก็จะใหญ่ และบานปลายหนักขึ้นๆ แบบที่เค้าใช้คำว่า อยู่ยาก นี่ตรงเผงจริงๆครับ

กฏหมายไม่ถูกบังคับใช้ เลือกหาแต่ช่องโหว่ แล้วเอาประโยชน์ใส่ตน อนาคตก็คงไม่พ้นกลียุค อยู่ที่ใครมีเงินมาก ก้อลอยตัวตามสภาพสังคมที่เงินคือความถูกต้องกันไปอย่างนี้แหละครับ

ออฟไลน์ D G ~

• Newbie
  • *

เมื่อหลายปีก่อนผมเคยไปดูแข่งรถกระบะที่สนามพีระเซอร์กิตพัทยา เห็นรถคุณพีทนี่เค้าไม่มีควันจริงๆ ครับ

แต่คุณพีทแกก็เป็นแชมป์ด้วยนะ

ส่วนพวกควันดำๆ เยอะๆ ทั้งหลายอยู่อันดับท้ายแถวครับ

ออฟไลน์ wa330

ผมก็แต่งแนวนี้อยู่แต่เป็นรถแข่งหลังถนนไม่ได้ใช้งานปกติ ท่อออกข้างรถเลย
ควันนี้ออกเป็นก้อนเขม่าผงดำๆเห็นๆเลย ถ้ารถโมหนักจริงๆต้องจูนแบบนี้ละคับ
เพื่อเซพเครื่อง ไม่งั้นกระจายไปแล้ว ความรู้สึกของคนเล่นรถแนวนี้คือ
ชัยชนะ ยิ่งใหญ่ สะใจครับ ทำงานหนักๆเหนื่อยๆมามันต้องมีอะไรปลดปล่อย
อย่างรถขนผัก ขนปลา ตังเหลือจากค่าเหล้าก็เอามาลงกล่อง
พวกรถสิบล้อนี้ก็เป็นต้นแบบเสียงท่อ แซ้ดดดด บรู้รรรรรรร

ออฟไลน์ kan.kom

สนามแข่งน่าจะออกกฏห้ามรถควันดำเข้าแข่งขัน
คันไหนดำแบนมันให้หมด จะได้เลิกค่านิยมประหลาดๆนี่ซะที

ออฟไลน์ Turin

ถูกต้องที่สุดครับ ... ควันดำ ปุ้งปั้ง เดินหอบ ... เห็น"จูนเนอร์"โฆษณางานพวกนี้แล้วก็เหนื่อยใจ

ผมก็แต่งแนวนี้อยู่แต่เป็นรถแข่งหลังถนนไม่ได้ใช้งานปกติ ท่อออกข้างรถเลย
ควันนี้ออกเป็นก้อนเขม่าผงดำๆเห็นๆเลย ถ้ารถโมหนักจริงๆต้องจูนแบบนี้ละคับ
เพื่อเซพเครื่อง ไม่งั้นกระจายไปแล้ว ความรู้สึกของคนเล่นรถแนวนี้คือ
ชัยชนะ ยิ่งใหญ่ สะใจครับ ทำงานหนักๆเหนื่อยๆมามันต้องมีอะไรปลดปล่อย
อย่างรถขนผัก ขนปลา ตังเหลือจากค่าเหล้าก็เอามาลงกล่อง
พวกรถสิบล้อนี้ก็เป็นต้นแบบเสียงท่อ แซ้ดดดด บรู้รรรรรรร

ผมบดขยี้มาหมดแล้ว พวกชัยชนะที่ยิ่งใหญ่เนี่ย ของชอบผมเลย เจอรถซิ่งด้วยกันยังพอกดกันขำๆไม่ดึงหน้า แต่มีพวกควันดำเท่านั้นที่ยังไงก็ต้องแซงให้ได้